คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 40

หน้าที่ 40 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 90 140 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากเสร็จสิ้นการทำจดหมายเหตุฯฉบับรวมภาพจักรยานโ บราณ และจัดส่งไปให้กับผู้ที่สั่งไว้เมื่อวานนี้ ทำให้รู้สึกโล่งขึ้นมามาก เหมือนภาระที่ตัวเองตั้งใจไว้ เสร็จสิ้นเสียที หลังจากนี้ก็คงจะเป็น feedback จากผู้ที่ได้อ่านได้ชม จะได้ติติงกันมา เพื่อที่จะนำไปแก้ไขและปรับปรุงหากมีโอกาสต่อไป แต่คงต้องอีกพักหนึ่งเนื่องจากช่วงนี้อยากจะเป็นอะไร ที่มันโล่งๆมั่ง.....
    ก็นึกๆอยู่เหมือนกัน ว่าจะทำไปเพื่ออะไร ขายก็ไม่ได้กำไร แถมอาจจะถูกวิจารณ์อีกต่างหาก ก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ก็คิดเอาไว้ว่าน่าจะทำ โดยเฉพาะในช่วงที่รถยังอยู่กับเรา เราจะถ่ายรูปจะเผยแพร่ก็คงไม่เป็นอะไร แต่หากว่ารถขายไปแล้ว จะเอารูปมาทำก็คงต้องเกรงใจ ต้องขออนุญาต อาจจะทำให้เจ้าของคนใหม่ลำบากใจ แต่ที่คุยอย่างนี้ไม่ใช่ว่าคิดจะขายรถที่เก็บของตัวเ องนะครับ มันเป็นเรื่องของอนาคต ที่ทุกๆคนคงจะคาดเดาไม่ได้ แต่เป็นเรื่องของปัจจุบันที่คิดว่าน่าจะทำให้ดีที่สุ ด
    มันเป็นเรื่องยากที่หากจะมีใครสักคนถือกล้องถ่ายรูปแ ล้วไปขออนุญาตกับเจ้าของรถแล้วบอกว่าจะขอถ่ายรูปรถเอ าไปทำเล่มขาย คิดว่าเจ้าของหลายๆคนคงจะไม่ยอมให้ใช้รูปรถของเค้ามา หากิน
    โชคดีที่ในนี้หลายๆคน เข้าใจในจุดประสงค์ที่ทำและเต็มใจให้ถ่ายรูปรถไปทำเล ่ม ซึ่งก็จะพยายามทำในทุกขั้นตอนให้โปร่งใสที่สุด สมกับที่เค้าไว้ใจว่าจะไม่เอารูปรถเค้าไปทำเล่มขายจร ิงๆ

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ต้องขออภัยอย่างแรงครับ ที่ไม่ได้ตอบเรื่องหมวกเลย ทั้งที่ได้รับและนำมาใส่ติดต่อกันสองเสาร์แล้ว ใส่คู่กันกับเสื้อม่อฮ่อมที่อาจารย์ให้มาเมื่อปีที่แ ล้ว
    ที่ไม่ได้บอกเป็นเพราะว่า แอบเลาะเอาโลโก้คนบ้ารถถีบที่ติดหมวกแก๊บที่อาจารย์ใ ห้มา เปลี่ยนมาใส่กับหมวกที่ตัวเองใส่ประจำ เลยไม่รู้จะบอกอย่างไร เพราะดูแล้วเสียมารยาทที่ไปดัดแปลง ว่าจะโทรไปขอบคุณแต่ก็จะรอให้จดหมายเหตุฯเสร็จก่อนแล ้วค่อยบอก
    ก็ถือโอกาสขอบคุณ ณ ที่นี้เลยนะครับ
    ไม่เสียมารยาทหรอกครับ ดีเสียอีกที่เราได้ใช้ใบที่เราชอบ มีโลฏดัติด วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมใส่เดินเล่นกับลูกชายที่คลองถม พยายามมองหาคุณวสันต์เหมือนกัน รู้ว่าเป็นขาประจำแถวนั้น ส่วนวันคาร์ฟรีเดย์ มีโอกาสมาร่วมงานสูงมาก เพราะนศ.คงสอบเสร็จพอดี ยังไงก็จะขอจองรถปั่นร่วมงานสัก 1 ตัน ไว้ล่วงหน้าครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้เป็นช่วงที่กำลังรวบรวมข้อมูลและรูปภาพเกี่ยว กับจักรยานโบราณเพื่อที่จะนำไปร่วมกับเพื่อนๆพี่ๆจัด นิทรรศการฯกัน ซึ่งรายละเอียดคงจะได้อ่านกันแล้วนะครับ
    หลายๆคนที่คุยกันและตัวเองฝันอยากจะให้มีงานประจำปีท ี่เกี่ยวกับจักรยานโบราณ มีข้อมูลที่ถูกต้องให้ชม มีรถแท้ๆไม่ใช่รถทำใหม่ให้ดู คืออยากให้งานออกมาแล้วดูน่าเชื่อถือ เพื่อให้เกิดความอยากจะมาในปีต่อๆไป หากพวกเราช่วยกันทำอย่างนี้ คิดว่าน่าจะดีแน่นอน....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ผ่านพ้นคืนที่เหตุการณ์บ้านเมืองกำลังวุ่นวาย วันนี้ก็คงต้องตั้งสติให้มั่งคง ไม่หวั่นไหวให้อารมณ์อยู่เหนือเหตุผล ให้เวลาคล่อยๆคลี่คลายสถานการณ์ อย่างไรเสียบ้านเมืองก็ยังอยู่เหมือนเดิม ผู้คนกิดมาแล้วก็จากไป....หมุนเวียนให้คนรุ่นใหม่ขึ้ นมาต่อ ไม่มีที่สิ้นสุด ส่วนในกระทู้คนบ้ารถถีบ ความคิดเห็นเกี่ยวกับการบ้านการเมืองอาจจะมีความคิดต ่างกันบ้าง แต่ในเรื่องรถถีบ คิดว่าคงบ้ามาก..น้อยไม่ต่างกัน..
    เมื่อคืนได้จัดเตรียมโครงรถและอะไหล่ บีเอสเอพับ เพราะวันนี้มีนัดกับพี่คนบ้ารถถีบว่าจะเอารถไปให้พี่ เค้าช่วยทำสีให้ เป็นน้ำใจของกลุ่มคนเล็กๆที่มีให้กัน รวมทั้งอะไหล่ที่เห็นกองๆอยู่ งานนี้น้ำใจมีส่วนอย่างมากๆที่ทำให้รวบรวมของจนเกือบ จะครบเพราะเงินเพียงอย่างเดียวใช่ว่าจะซื้อได้ทุกอย่ าง
    อยากจะให้คนรักรถถีบได้รักกันหรือเกาะกลุ่มกันไว้ กาวหรือสิ่งที่จะช่วยยึดเหนี่ยวให้ความสัมพันธ์ในกลุ ่มเหนียวแน่นก็คือความจริงใจและมีน้ำใจให้กัน กำลังจะนึกๆอะไรต่อพอดีเวลาหมดแล้ว...ต้องขอตัวก่อนค รับ

รูป รูป  

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

ขออนุญาตถามพี่วสันต์เรื่องบังโคลน จักรยานหน่อยนะครับ

คือบังโคลนรถผมที่ได้มามันมีรอยสีเสปย์ติดอยู่อ่ะครั บ

ไม่ทราบว่าจะใช้อะไรเช็ครอยสีเสปย์ออกอ่ะครับพี่
    박가희 & 손담비

Super_Tum's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบมา-หา-ชัย/อยุธยา
    ขอบคุณ
    0

ใช้นำมันสนคับ ลองดู

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ปัญหาเรื่องสีใหม่มาทับสีเดิมนั้น ตัวเองเคยเจอมาสองคันแล้วครับ เรียกว่าเจอสีใหม่ทับทั้งคันเลย เจอทั้งสีสเปรย์และทั้งสีน้ำมันทาทับ ใช้วิธีค่อยๆขูดเอา แต่ก็ออกไม่หมดมีรอยขูดเต็มไปหมด
    จำไม่ได้ว่าเคยคุยกับใครในเรื่องนี้ ซึ่งมีความคิดเห็นว่า สีเดิมของรถจะติดค่อนข้างแน่น เพราะเป็นสีที่ทำจากโรงงาน ส่วนสีที่พ่นใหม่มักจะติดไม่ค่อยดีนัก เค้าจึงบอกให้ลองใช้ทินเนอร์ชุบผ้าแล้วเช็ดอย่างเร็ว คือกะให้ทินเนอร์กัดเฉพาะผิวสีด้านบนแล้วก็รีบเช็ดออ ก โดยให้ทดลองในบริเวณที่จุดที่ลับตา มองไม่ค่อยเห็นก่อน หากพอใช้ได้จึงค่อยๆขยายพื้นที่ หากไม่เวิร์คจึงค่อยใช้วิธีใหม่ๆ แต่ก็คงต้องทำใจเอาไว้ล่วงหน้าแต่เนิ่นๆว่าสีเดิมที่ ได้กลับมาคงไม่ร้อยเบอร์เซ็นต์แน่ๆ
    ปัญหานี้คิดว่าเดี๋ยวก็คงจะมีหลายๆคนที่เคยพบปัญหานี ้ คงจะได้มาเล่าสู่กันอ่านครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 01-09-2008 เมื่อ 07:50

สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    3

ขอบคุณพี่วสันต์และพี่Super_Tumนะครับ
    สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวจะทดลองใช้ดูนะครับ
    박가희 & 손담비

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

การเล่นรถจักรยานโบราณ จานปั่นก็เป็นสิ่งหายากอย่างหนึ่ง จานปั่นบีเอสว่าหายากและมีราคาแพงยังมีคนเห็น จานปั่นเมื่อสึกหรอใช้การไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนทิ้ง ยิ่งรถที่คนไม่ค่อยนิยมด้วยแล้วยิ่งไม่มีใครสั่งมาขา ยเนื่องจากขายไม่ออก
    แรมเบลอร์ เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่คนไม่ค่อยรู้จักและไม่ค่อยมี คนพูดถึง จานปั่นหน้าตาเป็นอย่างไรก็ไม่ค่อยมีใครเคยเห็น สำหรับรถที่บ้านก็ไม่รู้ว่าจะใช่หรือเปล่าเนื่องจากไ ปได้จานปั่นเป็นรูป r สามตัวที่ชำรุดมาจากแถวนครปฐม เมื่อรถมันไม่มีจานปั่นและก็ไม่รู้ว่าจาน r อยู่ในรถยี่ห้ออะไรก็เลยเอามาสวมรอยไว้ก่อน จริงๆก็อยากรู้และอีกหลายยี่ห้อ บางทีจานปั่นยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่นก็ไม่เหมือนกั น ก็ถกเถียงกันไปเผื่อมีใครมีตัวเป็นๆแท้ๆมายืนยันก็จะ ได้ความรู้เพิ่มขึ้น
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ไม่ทราบว่าเป็นรอยสีสเปร์ยเยอะหรือไม่ครับ
    ถ้าจะใช้ทินเนอร์หรือน้ำมันสน ระวังการถูแรง ๆ เดี๋ยวจะไปโดนเนื้อสีเดิมลอกหรือซีดครับ
    ถ้าสีสเปร์ยติดไม่เยอะ ลองใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 2000 หุ้มฟองน้ำแข็งแบบที่ใช้ขัดสีรถยนต์
    ฟองน้ำ มีลักษณะเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าหนาสัก 1 ซม. ถามซื้อได้ตามร้านขายสีพ่นรถยนต์ เพื่อจะได้ขัดผิวเรียบเสมอกัน แล้วถูเบา ๆ
    หรือลองใช้ยาขัดละเอียดเบอร์ 202 สีขาว ป้ายบาง ๆ แล้วใช้ผ้าสำลีลูบเบา ๆ แต่ก็อาจทำให้สีเดิมซีดลงได้นะครับ แล้วก็ใช้ครีมขัดเงารถยนต์เช็ดอีกที อาจจะช่วยได้ครับ หรือลองใช้ครีมละเอียดสำหรับลบรอยขนแมว (ละเอียดกว่าเบอร์ 202) ก็ได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 01-09-2008 เมื่อ 14:30

สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    ไม่ทราบว่าเป็นรอยสีสเปร์ยเยอะหรือไม่ครับ
    ถ้าจะใช้ทินเนอร์หรือน้ำมันสน ระวังการถูแรง ๆ เดี๋ยวจะไปโดนเนื้อสีเดิมลอกหรือซีดครับ
    ถ้าสีสเปร์ยติดไม่เยอะ ลองใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 2000 หุ้มฟองน้ำแข็งแบบที่ใช้ขัดสีรถยนต์
    ฟองน้ำ มีลักษณะเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าหนาสัก 1 ซม. ถามซื้อได้ตามร้านขายสีพ่นรถยนต์ เพื่อจะได้ขัดผิวเรียบเสมอกัน แล้วถูเบา ๆ
    หรือลองใช้ยาขัดละเอียดเบอร์ 202 สีขาว ป้ายบาง ๆ แล้วใช้ผ้าสำลีลูบเบา ๆ แต่ก็อาจทำให้สีเดิมซีดลงได้นะครับ แล้วก็ใช้ครีมขัดเงารถยนต์เช็ดอีกที อาจจะช่วยได้ครับ หรือลองใช้ครีมละเอียดสำหรับลบรอยขนแมว (ละเอียดกว่าเบอร์ 202) ก็ได้ครับ
    ไม่ค่อยเยอะครับ กะว่าจะใช้ทินเนอร์เช็ดดูครับพี่
    ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ
    박가희 & 손담비

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    การเล่นรถจักรยานโบราณ จานปั่นก็เป็นสิ่งหายากอย่างหนึ่ง จานปั่นบีเอสว่าหายากและมีราคาแพงยังมีคนเห็น จานปั่นเมื่อสึกหรอใช้การไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนทิ้ง ยิ่งรถที่คนไม่ค่อยนิยมด้วยแล้วยิ่งไม่มีใครสั่งมาขา ยเนื่องจากขายไม่ออก
    แรมเบลอร์ เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่คนไม่ค่อยรู้จักและไม่ค่อยมี คนพูดถึง จานปั่นหน้าตาเป็นอย่างไรก็ไม่ค่อยมีใครเคยเห็น สำหรับรถที่บ้านก็ไม่รู้ว่าจะใช่หรือเปล่าเนื่องจากไ ปได้จานปั่นเป็นรูป r สามตัวที่ชำรุดมาจากแถวนครปฐม เมื่อรถมันไม่มีจานปั่นและก็ไม่รู้ว่าจาน r อยู่ในรถยี่ห้ออะไรก็เลยเอามาสวมรอยไว้ก่อน จริงๆก็อยากรู้และอีกหลายยี่ห้อ บางทีจานปั่นยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่นก็ไม่เหมือนกั น ก็ถกเถียงกันไปเผื่อมีใครมีตัวเป็นๆแท้ๆมายืนยันก็จะ ได้ความรู้เพิ่มขึ้น
    ของผมติดรถมา อาจจะไม่ใช้ก็ได้นะครับ แต่เจ้าของบอกมาว่าไม่เคยเปลี่ยนตั้งแต่ชื้อ แต่ดูจากสภาพผมก็เชื่อนะเพราะว่าเจ้าของขี่อย่างเดี๊ ยว ประเภทไม่ช่อมอะไรเลย สภาพได้มานี้สุดยอดเลย ลูกปืนแทบไม่มีทั้งถ้อยคอ+ถ้อยกระโหลก ไม่รู้ขี่ได้ไง อิอิอิ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kikiki1 อ่านข้อความ
    ...
    นี้คือสภาพตอนที่ได้รถมาไหม่ๆ ส่วนภาพข้างบนหลังทำความสะอาดแล้ว

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้สถานการณ์ไม่ค่อยสู้ดี แต่คิดว่าเดี๋ยวก็คงจะคลี่คลายในที่สุด ขอให้คนไทยรักกันไว้ครับ...
    ขอบคุณน้องกิๆๆๆ1 ที่แบ่งปันรูปภาพรถมาให้ชมกันครับ เป็นข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับรถยี่ห้อนี้ให้เข้าเค้ามาก ขึ้น โดยเฉพาะเรื่องจานโซ่ที่ตอนนี้ความเห็นส่วนตัวคิดว่า น่าจะใช้จานวายเหมือนในรูป เพราะจานวายขาเหลี่ยมของอังกฤษก็มี จากเมื่อก่อนคิดว่ามีแต่รถเยอรมันที่เป็นจานวายขาเหล ี่ยม
    พอนึกถึงรถเยอรมัน อยากให้ลองตั้งข้อสังเกตดูครับว่า จานโซ่รถเยอรมันในบ้านเรามีรูปแบบอย่างไรบ้างนอกจากท ี่เป็นรูปตัวY ขาเหลี่ยมและรูปวงกลมเล็กๆซ้อนกันอย่างที่ติดในรถของ ตัวเอง

รูป รูป  

หน้าที่ 40 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 90 140 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks