คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 43

หน้าที่ 43 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 93 143 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

พี่วสันต์ครับ เสื้อคนบ้ารถถีบยังมีเหลืออยู่ไหมครับ ผมอยากได้ซักตัวอ่ะครับ

ป.ล. ผมเพิ่งเริ่มเล่นรถโบราณประมาณ 2-3 ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆในบร์อดนี้ทุกคนด้วยนะ
    ครับ
    박가희 & 손담비

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พักนี้เบื่อหน่ายกับความโบราณของร่างกายจังเลย รุณแรงไปหน่อยก็ทำท่าจะชำรุดอยู่เรื่อย หมอบอกว่าต้องลดน้ำหนักลงหน่อย ก็คิดอยู่ นี่ถ้าเปลี่ยนข้อต่อได้เหมือนจักรยานจะเปลี่ยนข้อขาส ักข้อ เมื่อสองปีก่อนข้อขาขวาบวมอันเกิดจากผิดท่าผิดทางการ นั่งขับรถ ไปหาหมอ 6 หมอ 12 ครั้ง คือหมอละ 2 ครั้ง ก็ไม่หายดี แต่ได้ไปแช่น้ำแร่ด้วยดันหาย........แต่คราวนี้ยังบว มอยู่เลยอดไปคาร์ฟรีเดย์.......ยังไงก็เอาใจช่วยคนที ่ทุ่มเทสำหรับวงการจักรยานบ้านเรา .น่าจะมีการโหวตเลือกนายก.......................... ......................สมาคมจักรยานโบราณแห่งประเทศไ ทย .เอาความเหมาะสมในทุกด้านรับรองว่ามีคนหนึ่งจากพรรคแ ถวราชดำริ กินขาด..
    .....บางทีลืมนึกว่าสังขารมันแย่แล้วแต่ใจยังหนุ่มอย ู่ ชอบทำอะไรที่มากเกินไปสำหรับวัยนี้....
    ......ก็คุยไปเรื่อยไม่ค่อยมีแก่นสารอะไร อย่างน้อยก็แสดงว่ายังติดตามเรื่องรถถีบโบราณอยู่ ....ใจก็อยากถีบรถโบราณไปเที่ยวแถวสถานที่ต่างๆที่ไม ่ไกลแล้วถ่ายรูปเป็นการแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวไปในตั ว...ที่ไหนที่ไกลก็ใส่รถไปจอดแล้วปั่นไปถ่ายรูป แต่ต้องรอสังขารให้ดีขึ้นอีกหน่อย......
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสื้อคนบ้ารถถีบหมดแล้วครับ ปีนี้ก็ยังไม่ได้ทำ เนื่องจากมีเรื่องอื่นๆต้องทำหลายอย่าง ทำให้ไม่ค่อยจะมีเวลาทำ ปีนี้ก็เลยขอทำรวมเล่มรูปจักรยานฯให้จบๆไปก่อน และที่ผ่านมาใช้เวลาหลายเดือนกับการทำรถจักรยานถึงสอ งคัน ทำให้ไม่มีเวลาทำครับ คงต้องเว้นเอาไว้สักปี
    ระยะที่ผ่านมาก็อย่างที่บอก คือหมกอยู่กับการทำรถ ซึ่งที่จริงก็ไม่ได้ทำเองหรอก อาศัยให้พี่เค้าช่วยทำให้ ไอ้เราอาศัยใช้แรงขัดโป๊วสีอย่างเดียว จนถึงเมื่อคืนนี้ก็คิดว่าได้สัก 90 เปอร์เซ็นต์แล้ว งานหลังจากนี้ก็คงเป็นในเรื่องเก็บสีเล็กๆน้อย กับรอเก็บเงินสอยเบาะให้รูปร่างใกล้เคียงกับสเปค ซึ่งก็คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่แล้วหล่ะ....
    วันอาทิตย์ พี่ตุ๊ได้มาที่บ้านเพื่อเก็บงานสีที่ยังมีรอยถลอกและ ตามจุดต่างๆที่อาจจะยังพ่นไม่ทั่ว หลังจากนั้นจึงเป็นหน้าที่ของตัวเองที่จะต้องคอยเก็บ สีตามซอกต่างๆและเกลียวซี่ลวด

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงรูปผลงานการทำสีและประกอบของพี่เค้าให้ชมกันครับ เป็นการทำรถกันในหมู่คนบ้ารถถีบ ไม่ได้รับทำหรือทำรถเป็นอาชีพแต่อย่างใด ทำเพราะใจรักโดยแท้ ต้องขอบคุณพี่เค้าดังๆครับ..

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปเพิ่มเติมครับ สำเร็จเสียที สำหรับรถคันนี้ที่ใช้เวลาตามของมานานหลายปี แต่จะไม่สำเร็จลงใด้หากขาดความช่วยเหลือจากมิตรคนบ้า รถถีบหลายๆคน....

รูป รูป    

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ทำอะไรก็อย่าหักโหมนะครับ เตือนสติตนเองตลอด แม้ใจยังหนุ่มแต่สังขารมันสวนทางกัน วันก่อนไปออกรอบ(ตัดหญ้า) มีอาการไม่ปกติเหมือนกัน ต้นหญ้าสูงมากรบกันตั้งสามวันกว่าจะเสร็จ เมื่อยไปทั้งตัว ดีว่าได้หมอที่บ้านช่วยจับเส้นให้ค่อยดีขึ้น พวกอีกคนช่วยลูกน้องยกของหนัก เอวเคล็ดไปสองอาทิตย์ พวกเราก็ค่อยเตือนกันครับ ใจสู้แต่สังขารไม่ยอม รักษาสุขภาพนะ อ.mka งาน car Free 60/40 ตอนนี้กำลังหาคนไปให้อาหาร ตัวที่เฝ้าสวนอยู่ครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ....ใจก็อยากถีบรถโบราณไปเที่ยวแถวสถานที่ต่างๆที่ไม ่ไกลแล้วถ่ายรูปเป็นการแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวไปในตั ว...ที่ไหนที่ไกลก็ใส่รถไปจอดแล้วปั่นไปถ่ายรูป แต่ต้องรอสังขารให้ดีขึ้นอีกหน่อย......
    ฝนตกหนักทีไร เมืองกาญจน์เป็นเป้าหมายแรก ๆ ให้ซุบซิบอยู่เสมอ นี่ก็ได้ยินมาอีกแล้วว่าที่เมืองกาญจน์น้ำเยอะมาก ๆ
    ตอนนี้ที่เมืองคุณย่า เค้าว่า 32 อำเภอ ท่วมหมด คือเรียกว่าท่วมหมดทุกอำเภอในโคราชล่ะครับ เมื่อวานผ่านแถว ๆ สีคิ้ว ฝั่งขากลับพระนคร บางช่วงน้ำเท่าอก รถเครื่องจม วัดกำแพงพังไป 4 ช่อง

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อิจฉาคนได้ขี่รถพับได้ครับ ณ ตอนนี้ไม่รู้ว่าในเมืองไทยเรา มีประมาณทั้งหมดกี่คันครับ

ครั้งหนึ่งเคยมีความคิดว่า คนที่มีรถ BSA Airborne น่าจะมาลงทะเบียน คือ ง่ายๆครับ บอกหมายเลขเฟรม
    รถ ที่ติดกับตะเกียบหลังด้านซ้าย จะขึ้นต้นด้วยตัว R ที่พูดมาทั้งหมดนี้คือ เคยเห็นฝรั่งเค้าเคยรวบรวม
    ไว้ครับ แต่ก็เป็นเพียงแค่ความคิดครับ

ผลิตทั้งหมด 128,847 คัน

em87

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 17-09-2008 เมื่อ 19:31
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้ทำแล้วยังไม่ค่อยจะกล้าขี่เลยครับ รอให้หลังวันคาร์ฟรีเดย์ไปก่อน เพราะช่วงนี้ฝนตกบ่อย กลัวยางจะเปื้อน ด่างเป็นคราบขี้โคลนไปเสียก่อน หลังจากวันคาร์ฟรีเดย์คงได้เอาไปปั่นลุยแน่ๆ และเป็นคันแรกๆที่จะพกพาติดรถไปไหนๆด้วยตอนไปต่างจัง หวัด เพราะพับเก็บง่ายดี สะดวกตอนเอาไปเก็บไว้ในรถ
    เรื่องจดหมายเลขรถนี่ก็คิดเอาไว้เหมือนกัน แต่ไม่ใช่กับบีเอสเอพับ เป็นรถทั่วๆไป ในกลุ่มที่คิดจะตั้งขึ้นมาตั้งนานแล้ว ตอนนั้นจะคิดบันทึกเอาไว้ว่า ในกลุ่มฯ ใครมีรถอะไรกันบ้าง ยี่ห้ออะไร หมายเลขอะไร เพื่อทำทะเบียนเป็นสถิติไว้
    ตอนนี้ ถึงจะไม่ใช่เป็นกลุ่มฯเป็นเรื่องเป็นราว ก็คิดว่าในหมู่คนที่รู้จักกัน รวมๆแล้วรถมีมากพอสมควร

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

มีภาพรถถีบโบราณจากจีนมาฝาก(ขอขอบคุณ เวป manager.co.th)

รูป รูป    

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    ฝนตกหนักทีไร เมืองกาญจน์เป็นเป้าหมายแรก ๆ ให้ซุบซิบอยู่เสมอ นี่ก็ได้ยินมาอีกแล้วว่าที่เมืองกาญจน์น้ำเยอะมาก ๆ
    ตอนนี้ที่เมืองคุณย่า เค้าว่า 32 อำเภอ ท่วมหมด คือเรียกว่าท่วมหมดทุกอำเภอในโคราชล่ะครับ เมื่อวานผ่านแถว ๆ สีคิ้ว ฝั่งขากลับพระนคร บางช่วงน้ำเท่าอก รถเครื่องจม วัดกำแพงพังไป 4 ช่อง
    เมือต้นเดือนช่วงบ้านเมืองวุ่นวาย .อยู่ๆก็มีเสียงส่งข่าวมาทางโทรศัพท์ .ของ mnews ให้สงสัยกับการเสียค่าใช้จ่าย .คิดไปคิดมาก็ดีเหมือนกัน .
    .การส่งข่าวหลังเกิดเหตุการณ์ประมาณ ห้านาที ถ้าเขื่อนยักษ์เกิดแตกขึ้นมาจริงๆหักออกห้านาทีก็ยัง มีเวลาหนีตายได้อีกหลายชั่วโมง ยิ่งตอนนี้แผ่นดินไหวบ่อยๆอยู่ด้วย....
    .เคยคิดว่าอยากสร้างตึกสักสามชั้นที่บ้านเผื่อเขื่อน แตกก็ขึ้นไปบนดาดฟ้า ถ้ามีที่เหลือก็ให้แต่สาวๆที่หนีตายขึ้นมาหลบภัยได้เ ป็นบางคน แต่การที่เขื่อนจะแตกก็ต้องเกิดแผ่นดินไหวรุณแรงขนาด เกิน 7 ริกเตอร์ .ตึกที่คิดว่าจะเอาไว้หลบน้ำก็จะพังเพราะแรงสั่นไหว คานชั้นบนพวกเศษวัสดุคงหล่นทับมาตายไปก่อน ถ้าไม่ตายคาที่ก็รอน้ำจากเขื่อนมาท่วมซ้ำอีกทีเพราะโ ดนคานทับหนีไม่ออก....
    ..เคยคิดจะไปซื้อบ้านแถวภาคเหนือและอีสาน เนื่องจากผลการคาดคะเนว่า ผลที่เกิดจากภาวะโลกร้อนน้ำจะท่วมจนเหลือแค่สองภาคที ่กล่าวมาแล้ว ถ้าไปอยู่แถวนั้นคงรอดตาย....แต่ลืมคิดไปว่าอยู่ที่น ี่มันคงตายก่อนเพราะความชราภาพ.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 18-09-2008 เมื่อ 11:43
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ที่ราบสูงอย่างโคราชยังท่วม น้ำในลำตะคองคงมีมากขึ้นคราวนี้แหละ ผ่านไปทีไรเห็นคนเอาวัวไปเลี้ยงกันเนื่องจากน้ำน้อยม าก
    .มีเรื่องเล่ามาจากพวกเสือภูเขากลุ่มหนึ่ง เค้าเอารถเสือไปขี่กันที่พื้นอ่างเก็บน้ำเขื่อนเขาแห ลม ถ่ายรูปและบรรยายภาพด้วย เนื่องจากเขื่อนปล่อยน้ำออกจนหมดพื้นอ่างหญ้าขึ้นเขี ยวขจี เค้าบรรยายได้ดีและภาพสวยงามมาก
    สาเหตุก็คือเขื่อนเกิดรอยร้าวจากเหตุแผ่นดินไหวครั้ง ที่เกิดสึนามิ ต้องใช้ซีเมนต์เหลวเข้าไปหยอดจำนวนมากแต่มากเท่าไรจำ ไม่ได้ ที่บอกว่าเรื่องเล่าเพราะกลุ่มนั้นเค้ามีกิจกรรมขี่จ ักรยานกันทุกเดือน เค้าเล่าให้ฟัง ถ้าบอกว่าเค้าเล่านั้นเป็นความจริงแต่ทำไมคนทั่วไปไม ่รู้.......เอาเป็นว่าเรื่องเล่าก็แล้วกันซึ่งเวบนั้ นเค้าเปลี่ยนรูปแบบใหม่แล้ว ภาพเก่าๆคงหายไปหมด....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เขื่อนเขาแหลม อำเภอทองผาภูมิ ไปอยู่ที่นั่นประมาณสามปี พอๆกับระยะเวลาที่สร้างเขื่อน มีเรื่องเล่ามากมาย ทั้งนิยายปรำปรา ถ้ำใต้เขื่อน วัดโบราณ โบกี้รถไฟและทางรถไฟสายมรณะสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ที่จมหายไปใต้ท้องทะเลสาบเขื่อนเขาแหลม รวมทั้งเรื่องแผ่นดินไหว เขื่อนแตก ที่ดูเหมือนคนจังหวัดกาญจน์แทบจะชินกันแล้ว เป้นจังหวัดที่มีเขื่อนตั้งหลายเขื่อน ทั้งเขื่อนศรีนครินทร์ เขื่อนเขาแหลม เขื่อนท่าทุ่งนา และเขื่อนท่าม่วง แต่สองเขื่อนหลังไม่ใหญ่สักเท่าไรนัก
    ตอนอยู่ทองผาภูมิใหม่ๆตอนที่เขื่อนยังสร้างไม่เสร็จ เมื่อถึงหน้าน้ำ น้ำจะขึ้นมาเต็มลำนำแควน้อย ท่วมมาถึงตลาดที่อยู่ติดแม่น้ำ พอหมดหน้าน้ำ จะมองเห็นตลิ่งสูงมาก แต่หลังจากเขื่อนเสร็จ ไม่เห็นน้ำท่วมอีกเลย มีแต่ข่าวเขื่อนแตกอยู่ เป็นครั้งคราว
    สัปดาห์นี้กลับบ้านไว ไม่ค่อยจะทำโอ.ที. เพราะต้องกลับไปเตรียมของที่จะเอาไปจัดนิทรรศการฯ สิ้นเดือนคงต้องกินแกลบตามเคย มนุษย์เงินเดือน หากไม่ค่อยทำโอที.มักอยู่ไม่ค่อยจะได้ ชักหน้าไม่ถึงหลัง ....ไม่เป็นไร ทำอะไรก็ได้ขอให้มีความสุขก็พอแล้ว
    วันนี้โทรไปชวนอาสุพล นักเล่นจักรยานโบราณรุ่นอาวุโสให้ทราบถึงการจัดนิทรร ศการฯ ซึ่งอาฯก็คิดว่าน่าจะมานะครับ อาสุพลนี่เป็นคนที่ชอบสะสมรถในอีกรูปแบบหนึ่ง โดยเฉพาะรถฝรั่งเศส แกมักจะมีเรื่องเล่าให้ฟังสนุกทีละนานๆ...
    วันนี้ก็เช่นกัน คุณไพบูลย์แจ้งว่าจะมีน้องเอารถมาร่วมแจมด้วย เห็นว่าเป็น เอวสวีค(ม้าน้ำ) 28"สีเดิม ดีครับ มาร่วมแจมกันให้คึกคัก ปีหนึ่งจะมีวันแบบนี้สักวันหนึ่ง

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เขื่อนเขาแหลม เคยไปนอนเล่น ผีดุ จังครับ เจอกันถ้วนทั่ว ...
    ส่วนเขื่อนศรี ฯ เคยไปตกปลาหน้าวัด ที่หลวงพ่ออุตมะท่านสร้างไว้ก่อนย้าย ปลากินดีจัง
    ว่าแต่ อ.Mka ครับ สร้างตึก 3 ชั้น อย่าลืมทำลิฟท์ด้วยนะครับ รถถีบอาจารย์หลายคันแบกขึ้น 3 ชั้น เดี๋ยวข้อเสื่อม แหะ แหะ ...
    น้ำในลำตะคองจริงอย่างที่อ. mka ว่า ตอนนี้น้ำเต็มเขื่อน แต่ช่วงแล้ง เป็นหาดยาว ๆๆๆๆๆ หญ้าขึ้นเต็มมีคนพาวัวลงไปกินหญ้าด้วย เมื่อคืนได้ข่าวว่าจะปล่อยน้ำ วันนี้ตอนเช้ายังไม่เห็นน้ำมาถึง (แถว ๆ ที่เคยเป็นที่รับน้ำ)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ผ่านไปแล้วนะครับ สำหรับกิจกรรมนิทรรศการจักรยานโบราณ ผ่านไปด้วยดีและ น่าประทับใจ สำหรับการมีส่วนร่วมของทุกๆท่านในวันนั้นที่ทำให้นิท รรศการสำเร็จขึ้นมาได้ ไม่ว่าจะเป็นผู้ที่นำรถมารวมทั้งผู้ที่มาร่วมชม บางคนมาจากต่างจังหวัดเพื่อมางานนี้โดยเฉพาะ คิดว่าคงจะไม่ผิดหวังนะครับ อย่างน้อยๆก็จะได้เห็นรถที่มากขึ้น รู้จักคนเพิ่มขึ้น
    ในวันนั้นมีคนนำรถมาร่วมหลายคน เช่น คุณไพบูลย์ พี่ตุ๊ น้องแอมป์ นงค์ และอีกหลายๆคน เช่นน้องที่มีรถrambler ก็เอาจอดร่วมด้วย อ๋อมก็เอาrudge coventry คันที่หายากๆมาให้ชมกัน ส่วนท่านอื่นๆถึงไม่ได้นำรถมาก็ได้มาชม มาพูดคุยกัน ดีครับ...ไม่รู้จะจำกัดคำว่าไงให้สั้นไปกว่านี้..../\7
    กิจกรรมนี้เกิดจากมีผู้สมรู้ร่วมคิดทำกันหลายๆคน ช่วยกันคนละไม้ละมือ ช่วยกันคิดช่วยกันทำ ช่วยกันออกความคิดเห็น จึงสำเร็จขึ้นมาได้

รูป รูป  

หน้าที่ 43 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 93 143 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks