คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 44

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 44 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 94 144 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไม่อยู่กรุงเทพฯเสียสามวัน เนื่องจากจะต้องไปธุระเรื่องงานถึงภูเก็ต กลับมาถึงเมื่อเย็นวานนี่เอง กรุงเทพฯฝนตกหนักมาก โชคดีที่ฝนเว้นช่วงให้ในสัปดาห์ที่แล้ว ไม่อย่างนั้นสงสัยนิทรรศการจักรยานฯคงจะดูไม่จืด
    มาภูเก็ตคราวนี้โชคดี ที่พอจะมีโอกาสที่เค้าพามาเที่ยวในตัวเมือง พอรถจอดก็รีบลงจากรถออกไปถ่ายภาพสถานที่ต่างๆที่เล็ง เอาไว้ รวมทั้งไม่ลืมที่จะไปเยี่ยมหาแป๊ะติ๋วที่เคยเอารถไปใ ห้ซ่อมและที่บ้านแป๊ะติ๋วนี่เองที่พบกับซันบีมครั้งแ รก... แป๊ะติ๋วในวัยเจ็ดสิบปลายๆยังแข็งแรงดี และก็ยังพอมีจักรยานมาให้ซ่อมอยู่..
    อีกจุดหนึ่งที่อยากจะถ่ายภาพมาให้ดู ก็คือร้านจักรยานในหัวมุมถนนถลาง ที่ปัจจุบันมีแต่อะไหล่มอร์เตอร์ไซค์ ไปถามกี่ครั้งๆก็บอกว่าไม่มีอะไหล่จักรยาน เลิกขายแล้ว....แต่ตอนหลังโดนเจาะกรุแตก..ชุดเบรคบีเ อสเอ ที่เราเห็นๆกันจำนวนไม่น้อยหลุดมาจากที่นี่... แต่เดี๋ยวนี้คงไม่มีอะไรแล้ว ไม่ได้เข้าไปถาม ขี้เกียจฟังคำตอบเดิมๆ...

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 29-09-2008 เมื่อ 08:16

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ฝนก็ยังไม่หยุดตก กิจกรรมเกี่ยวกับจักรยานหลังจากนี้จนสิ้นปีคงจะไม่มี อะไร หรืออาจจะมีอีกครั้งในช่วงเดือนธันวาคมหรือใกล้ๆสิ้น ปีที่ย่างเข้าฤดูหนาว จักรยานเริ่มออกกันในช่วงนี้.....(เหมือนออกดอกเลยเน าะ...em88)
    ยังไม่มีเวลาจัดรถเข้าทีสักที หลังจากยกเอาลงมาเมื่อสองสัปดาห์ก่อน จดหมายเหตุฯที่มีคนสั่งเอาไว้ อาทิตย์หน้าคงจะได้ฤกษ์ไปสั่งทำ ที่บอกว่าอาทิตย์หน้าเป็นเพราะว่า ตอนนี้ที่ทำงานไม่มีจักรยานเหลืออยู่เลย เอาไปไว้ที่บ้านหมด
    ข่าวคราวการได้รถใหม่ๆช่วงนี้ก็ยังไม่มี หลายๆคนรวมถึงตัวเองอาจจะรู้สึกว่า ความกระ***นกระหือรือ...
    อยากจะได้โน่นได้นี่ ลดน้อยลงไป เพราะอาจจะมีคนละจำนวนมากเกินที่ปั่นไหวแล้ว รวมทั้งภาวะเศรษฐกิจที่ค่อนข้างจะฝืดเคืองทำให้ต้องอ ยู่อย่างเก็บคองอเข่าเหมือนเต่าไม่ค่อยยื่นหน้ายื่นข าออกไปไหนให้เจ็บตัวมากนัก
    แต่ก็ไม่แน่นัก ช่วงเวลานิ่งๆดูเหมือนไม่มีอะไรแบบนี้ สังหรณ์ใจว่ามักจะต้องโดนอะไรกันบ้างเสมอ...คิดว่าอย ่างงั้นนะ...

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เพราะไม่รู้จักเศรษฐิจพอเพียง เดี๋ยวปัญหาน้ำมัน เดี๋ยววปัญหาโลกร้อน นี่ก็ปัญหาการเงินที่ทำท่าจะมากกว่าปัญหาน้ำมัน
    กี่ครั้ง กี่ครั้งก็เห็นแต่ให้ช่วยกันประหยัด แต่ครั้งนี้ไม่รู้จะกระทบเรื่องอะไรกันบ้างวงการจักร ยานโบราณกำลังวิ่งอยู่ดีๆไม่รู้จะกระทบกระเทือนซางกั นหรือเปล่าไม่รู้ เราก็ไม่รู้เรื่องเงินเรื่องหุ้นก็ได้แต่ดูข่าว ติดตามข่าวไปเรื่อยๆ......เคยคิดเล่นๆว่ายิ่งเจริญเท ่าไรก็วิ่งไปหาจุดจบเร็วเท่านั้น ไม่รู้ว่าจะเป็นจริงสักกี่เปอร์เซ็นต์ แต่ถ้าเอาหลักเศรฐกิจพอเพียงเป็นที่ตั้ง คงไม่กระทบกระเทือนเท่าไร.....ดันไปสร้างบ้านด้อยคุณ ภาพหวังกำไรจากคนจน เลยโดนคนจนชักดาบ......
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานออกไปส่งค่าบ้าน ก็เลยแว๊บเข้าดูหนังสือที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯ เพื่อค้นหาดูข้อมูลต่างๆในหนังสือในนั้น ซึ่งก็ได้หนังสือมาเล่มหนึ่ง ชื่อ " บันทึกความทรงจำ ของ หม่อมเจ้าหญิง จงจิตรถนอม ดิศกุล ซึ่งหากพูดตามภาษาชาวบ้านอย่างเราก็คือท่านเป็นลูกขอ งสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพซึ่งสมเด็จฯเป็นน้องของ รัชกาลที่5
    โดย มจ.หญิงฯ ได้ทรงเล่าถึงความทรงจำในสมัยที่เข้าไปอยู่ในราชสำนั กสมัยนั้น ในตอนหนึ่งได้กล่าวถึงจักรยานเอาไว้ด้วย ซึ่งพอที่จะเล่าโดยย่อจากข้อความที่อ่านได้โดยคร่าวๆ ว่า...
    ประมาณ รศ.118 ( พ.ศ.2442 ) เป็นช่วงที่นิยมจักรยาน พระองค์ได้เคยเห็น รัชกาลที่5ทรงหัดถีบจักรยานโดยมีคนสอนให้จนกระทั่งทร งถีบจนคล่อง พวกเจ้าฝ่ายในและฝ่ายนอก รวมทั้งข้าราชบริพารต่างก็มีจักรยานกันทั้งนั้น มีการปั่นไปมาจนดึก(ห้าทุ่ม) ตั้งคลับกันขึ้นที่วัดโพธิ์ พระองค์(มจ.หญิงฯ)ถีบจักรยานไปโรงเรียนสวนสุนันทาฯทุ กวัน วันหนึ่งถีบรถแทนดัม(สองคนถีบ)ไปโรงเรียนแล้วลื่นล้ม .....
    ก็เป็นข้อมูลที่หามาได้เพิ่มเติมครับ ส่วนข้อความเต็มๆนั้น เอาไว้วันหลังหากมีโอกาสก็จะถ่ายรูปมาให้อ่านกัน เมื่อวานนี้ซื้อมาเก็บเอาไว้หนึ่งเล่ม

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงที่ผ่านมามีอยู่ช่วงหนึ่ง รู้สึกว่าจะลงรูปไม่ได้ ด้วยความสงสัย ก็เลยทดลองลบกระทู้เก่าๆออกไปบ้าง ทำให้สามารถลงข้อความและรูปภาพได้ สงสัยว่าlimitของการลงภาพตัวเองอาจจะหมดแล้วก็ได้ ตอนนี้เลยใช้วิธีลบกระทู้ที่มีภาพถ่ายลงไว้ออกไปบ้าง โดยเลือกกระทู้ที่ดูแล้วนานมากแล้วและไม่น่าสนใจเท่า ไหร่นัก....
    มีหลายคนที่ขอสมัครเป็นสมาชิกกลุ่มคนบ้ารถถีบ ซึ่งก็มีความรู้สึกยินดีที่มีคนนิยมชมชอบในกิจกรรมขอ งกลุ่มอยู่เหมือนกัน แต่ก็จะพยายามแจ้งให้ทราบกันนะครับว่ากลุ่มคนบ้ารถถี บไม่ได้รับการเป็นสมาชิกด้วยการลงชื่อ แต่ไม่รู้ว่าจะเอ่ยเกินไปหรือเปล่าว่า สถานะสมาชิกขึ้นอยู่กับความศรัทธาในแนวทางและกิจกรรม รวมถึงการกระทำของกลุ่มนั้นๆมากกว่า วันไหนหากท่านมีความศรัทธาหรือชมชอบวันนั้นนั่นแหล่ะ คือวันที่เป็นสมาชิก แต่ในทางกลับกัน หากวันใดที่รู้สึกว่าเบื่อหรือชักไม่เห็นด้วยกับแนวท างและกิจกรรมที่กลุ่มคนบ้ารถถีบทำ วันนั้นก็คือวันที่ไม่น่าจะเป็นสมาชิกกันแล้ว
    ดังนั้น หลักการดังกล่าวจึงเป็นแรงกระตุ้นให้กลุ่มคนบ้ารถถีบ พยายามหากิจกรรมที่คิดว่าดี ไม่ว่าจะเป็นการพบปะกัน การจัดนิทรรศการจักรยานโบราณ และการตั้งบอร์ดกลุ่มคนบ้ารถถีบเพื่อเผยแพร่ความรู้ ความคิดเห็นต่างๆที่น่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่สนใจ รวมถึงกิจกรรมต่างๆที่ตอนนี้ยังนึกไม่ออก... ฯลฯ
    แต่ทุกสิ่งทุกอย่าง เน้นที่ความจริงใจครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้..ใช้เวลาอยู่กับการท่องอยู่ในเวบอื่นเสียตั้ งนาน เหลียวดูเวลาอีกที อ้าว...! ใกล้เวลาที่จะต้องเริ่มทำงานแล้ว ก็เลยต้องเข้ามาคุยเสียหน่อย อันเป็นกิจวัตรประจำวันที่จะต้องเข้ามาทักทายกัน
    จักรยานช่วงนี้ดูเงียบๆ ที่คุยกันกับคนรู้จักกัน ที่ว่าเงียบๆส่วนหนึ่งก็อาจจะเป็นเพราะว่าเราเล่นจัก รยานอยู่อย่างกลุ่มเล็กๆไม่กี่คน และไม่ค่อยจะได้ไปไหนหรือติดต่อที่ไหนมากนัก ทำให้ไม่ทราบข่าวคราวว่าใครได้รถอะไรกันมาบ้าง มีแต่ข่าวคราวพวกกันได้รถเท่านั้นเอง มันก็เลยดูมีไม่มากนัก....สำหรับเรื่องรถใหม่ๆที่เข้ ามาในวงการ
    หลังจากทำรถพับได้เสร็จ ตอนนี้ก็เลยว่างๆไม่มีโปรเจ็คใหม่มาทำ จะมีก็แต่เอารถแบรมตัน24"ชายมาปัดฝุ่นประกอบใหม่ หลังจากที่ถูกบีเอสเอพับได้ตัดหน้าทำก่อนเนื่องจากหา อะไหล่ได้ครบ
    พูดถึงอะไหล่รถเด็กนี่หายากจริงๆ ยิ่งอะไหล่แท้ด้วยแล้ว เรียกว่าแทบจะต้องล้มรถอีกคันหนึ่งเพื่อแยกเอาอะไหล่ มาใช้เลยทีเดียว ดังนั้นอะไหล่หลายๆอย่างจึงต้องปรับ ดัดแปลง หรือไม่ก็ต้องหาซื้ออะไหล่ญี่ปุ่นหรือของอินเดียวมาใ ส่ทดแทนกัน แหล่งหาอะไหล่ของตัวเองก็คงต้องเป็นที่เก่าก็คือในย่ านวรจักร เช่นเคย....
    ปัญหาเดิมๆของตัวเองในตอนนี้ก็คือ กำลังหาที่จอดเก็บจักรยาน ซึ่งโดยปรกติจะต้องเอาไปตั้งบนข้างผนังบ้าน ปล่อยพื้นให้โล่งไว้ ไม่เอาจักรยานมาจอดเพื่อสะดวกต่อการปัดกวาดเช็ดถูบ้า น แต่ตอนนี้มีมาจอด สองคันแล้ว กำลังหาวิธีและหามุมที่จะทำให้บ้านไม่รก เป็นการบ้านใหญ่ที่กำลังคิดอยู่ครับ ...

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผมเห็นในหนังสือบ้านและสวนครับ

ฉบับเดือนกันยายนในหนังสือเล่มแถมเล่มเล็กน่ะครับ เป็นการจอดแบบ ตั้งฉากกับผนังห้อง ลองดูน่ะครับ เป็นการจอดแบบประหยัดพื้นที่ไดดืที่เดียวครับ ขอบคุณครับ

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

อา วสันต์ครับ ผมอยากไดัรถอังกฤษสักคันนึง

งบประมาณ4-5 พัน อ่ะครับ รถผูชายอ่ะครับ

จะได้ประมาณไหนครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับการวางจักรยาน เดี๋ยวจะลองไปหาๆดู เมื่อวานนี้ก็ได้จัดวางจักรยานแล้วโดยเอาพับได้วางบน หลังตู้ แทนรถสามล้อเด็ก ส่วนสามล้อเด็กก็คงต้องหาที่วางแห่งใหม่ คิดว่าคงไม่ยากเย็นนัก เพราะคันไม่ใหญ่มาก
    รถจักรยาน งบประมาณ 4000-5000 บาท ตัวเองนึกถึงจักรยานโบราณที่มักจะพบกันบ่อยๆ เช่น ราเล่ห์ ฮัมเบอร์ ฟิลลิปส์ เฮอคิวลิสในสภาพที่มีอุปกรณ์หลักๆ เช่นแฮนด์ จานโซ่ ตะเกียบ บังโคลนและบังโซ่ของเดิมแต่ก็อาจจะมีชำรุดบ้าง ส่วนล้อคงแล้วแต่ดวง เพราะโดยมากล้อน่าจะเปลี่ยนมาแล้ว ชุดเบรคและดุมถ้าเป็นราเล่ห์-ฮัมเบอร์น่าจะได้เบรคและดุมของแท้ ส่วนฟิลลิปส์และเฮอคิวลิส ดุมน่าจะหายากกว่า หากได้ไม่ครบหรือไม่ได้เลย คงต้องชั่งใจโดยดูของส่วนอื่นๆที่ได้ว่าพอไหวไหม อาจจะเอามาก่อนแล้วค่อยหาดุมแท้มาใส่เอาภายหลัง
    สรุปก็คือ ราคานี้อะไหล่หลักๆนาจะได้ครบนะครับ เช่นโครงตะเกียบแฮนด์ จานโซ่ ที่เหลือก็ค่อยๆหาเอา แต่ราคานี้มีบ่อยไปที่ได้รถในสภาพดีๆ ของครบ อันนี้ต้องแล้วแต่จังหวะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อุ้ย!... แอบเห็น อุเทนถวาย
    ส่วนผมเด็กขาสั้นค๊าบ...บ....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

แฮ่ะ....! ตอนเลือกรูปมาลงก็เอารูปที่ไม่ติดชื่อสถาบันแล้วนา.. ... แต่ก็คิดว่าคนที่รู้ ยังไงก็ดูออก
    แต่จะว่าไปแล้ว เพื่อนที่สนิท และเกาะกลุ่มกันตอนนี้กลายเป็นเพื่อนสมัยเรียน ม.ต้นที่กาญจนบุรี ตอนนั้นเรียนกันอย่างสนุกเลย อยู่โรงเรียนบ้านป่า มีเวลาพบกันมากกว่าเพื่อนที่เรียนที่กรุงเทพฯ ที่เรียนจบแล้วต่างก็กลับบ้าน...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้คิดว่าจะหยุดคุยหนึ่งวัน เนื่องจากเหตุการณ์บ้านเมืองวุ่นวาย แต่นึกไปนึกมา อดไม่ได้เลยต้องมาคุยสักหน่อย
    เนื่องจากมานั่งนึกๆดูถึงเรื่องราวการขัดแย้งต่างๆ ทั้งเรื่องผลประโยชน์รวมทั้งเรื่องต่างๆ หากเอาเรื่องราวเกี่ยวกับจักรยานไปเปรียบเทียบแล้ว เรื่องพวกนี้ใหญ่กว่าเรื่องจักรยานมาก..ก็ว่ากันไปนะ ครับ ขอให้บ้านเมืองของเราสงบโดยเร็ว...
    รถจักรยานเดี๋ยวนี้ ไม่ทราบว่าหายากกันอยู่หรือเปล่า สำหรับคนที่กำลังหารถหรือคนที่สนุกกับการสะสมรถมาเพิ ่มอยู่เรื่อยๆ เพราะตัวเองช่วงหลังๆนี่ไม่ค่อยจะรู้สักเท่าไร เนื่องจากไม่ได้ขนขวายหารถเพิ่มเติมทำให้ข่าวคราวควา มเคลื่อนไหวต่างๆไม่ค่อยจะได้ทราบมากนัก
    ส่วนคนที่เพิ่งจะเริ่มสนใจจักรยานก็คงจะต้องค่อยๆเริ ่มไปนะครับ เหมือนขึ้นบันไดคงต้องเริ่มก้าวที่ขั้นแรกๆก่อน อย่างเพิ่งก้าวกระโดด มันอาจจะถึงเร็วก็จริง แต่ก็อาจจะเสี่ยงต่อการเจ็บตัว ส่วนตัวเองช่วงนี้อาจจะอยู่ที่ชานพัก พักเหนื่อยก่อน คิดอยู่ว่าจะพักอยู่แค่นี้ดีหรือขึ้นไปต่อ
    เมื่อวานก่อนเข้านอน ได้เอารถจักรยานสามล้อเด็กขึ้นไปแขวนกับผนังแล้ว โดยเอาไปห้อยติดกับตระแกรง ได้บรรยากาศอีกแบบหนึ่ง ผนังบ้านด้านนี้จะกลายเป็นพิพิธภัณฑ์ไปแล้ว เนื่องจากมีแต่จักรยานเต็มไปหมด(4 คัน)

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 08-10-2008 เมื่อ 12:07

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้กลับถึงบ้าน ไม่ค่อยจะได้จับทำจักรยานสักเท่าไหร่นัก หลังจากจัดวางเข้าที่เดิมก็ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมอีก
    การที่ไม่ได้ออกไปไหนหรือติดต่อตามอะไหล่จากใคร ดีไปอย่างที่ทำให้ไม่ต้องเสียเงินซื้อของมากนัก สองปีที่แล้วหมดเงินไปกับการซื้อของบ่อยและจำนวนครั้ งละมากจนนั่งนึกๆย้อนหลังแล้วก็ยังเสียดาย อย่างไฟจักรยานดวงหนึ่งเดี๋ยวนี้อีกไม่กี่บาทก็ครึ่ง หมื่นเข้าไปแล้ว บางทีซื้อพร้อมกันสามดวง เล่นเอากระเป๋าแฟบแถมเป็นหนี้อีกต่างหาก
    แต่ตอนนั้นก็คิดว่า ของบางอย่างไม่ได้มาบ่อยๆ หากพอมีกำลังก็ซื้อเก็บเอาไว้ แต่ก็มีหลายอย่างก็นึกเสียดายที่ไม่ได้ซื้อเอาไว้แม้ ว่าอยากจะได้ เนื่องจากเพิ่งจะซื้อของอย่างอื่นไปไม่นาน ถึงไม่แพงมากนักก็ได้แต่มอง เนื่องจากสุดกำลังจริงๆ
    ผ่านมาแล้ว ก็ยังรักษามาได้จนเกือบครบ แม้ว่ามีหลายชิ้นที่ต้องขายออกไปเพื่อเอาเงินมาเป็นค ่าใช้จ่ายยามจำเป็น(ที่ตอนซื้อมาก็เอาเงินที่ใช้จ่าย ยามจำเป็นนี่แหล่ะซื้อ ) หรือเป็นค่าของใหม่ๆ ที่อยากจะได้ จะหาเงินจากไหนก็ไม่มี ก็ต้องหันมาหาของที่เก็บๆนี่แหล่ะ ไม่รู้จะหาที่ไหนแล้วนี่...

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณอาวสันต์มากครับ

ยังไงก็ขอให้อาวสันต์มีสุขภาพแข็งแรงนะครับ

ว่าแต่ หนังสือจักยานโบราณ ยังมีอยู่มั๊ยครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จดหมายเหตุฯหากสนใจก็ไปลงชื่อและเบอร์โทรกลับไปที่กร ะทู้จดหมายเหตุฯได้เลยครับ ประมาณสิ้นเดือนจะทำเล่มครั้งหนึ่ง

หน้าที่ 44 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 94 144 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks