คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 45

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 45 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 95 145 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังๆมานี้ไม่ค่อยจะมีเรื่องราวอะไรใหม่ๆเข้ามาคุย สภาพและบรรยากาศโดยรวมๆในช่วงนี้อาจจะค่อนข้างเงียบๆ แต่ในส่วนอื่นๆตัวเองไม่รู้ว่ายังคึกคักกันดีอยู่หรื อเปล่า กิจกรรมเกี่ยวกับจักรยานโบราณก็ไม่มีอะไร นอกจากในเช้าวันพรุ่งนี้(15 ต.ค.)จะไปร่วมปั่นจักรยานรณรงค์ให้คนหันมาปั่นจักรยา นไปทำงาน ซึ่งจะมีกิจกรรมแบบนี้พร้อมๆกันกับ 40 เมื่องใหญ่ทั่วโลกโดยเค้านัดกันที่หน้าสวนลุมพินีตอน 6.30 น.
    จึงขอชวนท่านที่ว่างๆมาร่วมกันปั่นจักรยานรณรงค์กันค รับ ใครว่างก็มา ล้อหมุนตอนประมาณแปดโมง

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อวานมาทำงานแล้วกลับไม่ได้ ไม่แวะเมาตอนออกพรรษาหรอกครับ แต่ม็อบข้าวโพดเค้าไม่ให้ไป
    ปิดถนนกางเต้นนอนกัน โรแมนติกมากครับ ตัวผมสิครับ อาศัยโซฟาห้องรับแขกหัวหน้าซุกหัวนอน เห็น
    นุ่นๆน่านอน แต่ขอบอกว่าเช้านี้ปวดเมื่อยตามตัวไปหมด

มีท่านหนึ่งถามถึงรถArmstrong ว่าเหล็กยึดตรงบังโคลนจะเป็นเหลี่ยมใช่ไหมครับ(รถ28" ) ขอตอบว่า
    ใช่ เป็นบางรุ่นครับ บางรุ่นก็เป็นลักษณะเหมือนทั่วไปครับ และเพลทมันก็มีหลากหลายแบบมากครับ ทั้งแบบรูเพลทอยู่บน-ล่าง และซ้าย-ขวา ตามที่ท่านถามครับ

em98

รูป รูป    
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้ ออกไปปั่นจักรยานรณรงค์ให้คนหันมาปั่นจักรยานมาทำงาน กัน โดยทางกทม.เป็นเจ้าภาพร่วมกับห้างร้าน สถานทูตต่างๆในละแวกสีลม สาธร
    ไปถึงเกือบเจ็ดโมงเช้า( เค้านัด 6.30 น) พอจะไปลงทะเบียนผู้ที่ร่วมกัน ดันมีแต่โพยสำหรับให้พนักงานข้าราชการ กทม.ที่เกณฑ์มาปั่นจักรยาน ลงชื่อเท่านั้น ว่าวันนี้มาแล้วนะ .../\
    จักรยานและคนวันนี้มีมากพอสมควร โดยมากจะเป็นรถที่เช่ามาจากสวนรถไฟ ส่วนคนก็อย่างที่บอก โดยมากจะเป็นข้าราชการของ กทม. เทศกิจตามเขตต่างๆ และพนักงานบริษัทต่างๆในย่านนั้น คนที่ขี่จักรยานมาทำงานจริงๆมาเป็นส่วนน้อยของงาน
    ลักษณะเช่นนี้พอที่จะเข้าใจ เพราะการจัดงานต่างๆนั้น ต้องเอาจำนวนที่แน่นอนไว้ก่อน เพื่อความอุ่นใจ หากจะเชิญชวนให้คนทั่วไปมาเพียวๆ ค่อนข้างจะเสี่ยงไปสักหน่อย เตรียมงานเสียใหญ่หากคนมาน้อย ก็คงไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร....
    ได้คุยกับเทศกิจที่ขี่จักรยานสายตรวจ แต่รถสภาพใหม่มากเหมือนไม่เคยถูกนำมาใช้ ซึ่งพี่แกก็บอกว่ารถคันนี้ทางเขตซื้อมาหลายเดือนแล้ว แต่ไม่ได้เอามาขี่เป็นประจำ จะเอาออกมาทีก็เวลาปั่นรณรงค์ หลังจากนั้นก็เก็บไว้ในโกดัง...เฮ๊อ...! ผักชีทั้งนั้น....

รูป รูป    

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เพราะเป็นผักปลูกง่าย ใส่แล้วหอมหวลชวนดม ชวนกิน ผักชีจึงใช้ได้ผลสำหรับงานที่ต้องมีสายงานบังคับบัญช า .แต่สำหรับงานส่วนตัวหรืออาชีพส่วนตัว เอาไปโรยคงไม่เกิดประโยชน์เนื่องจากเจ้านายคือตัวเรา เอง.. ว
    วันนี้นั่งรอวัดความดันที่อนามัย เลยเล่นเน็ทเสียเลย กันเองดี หัวหน้าอนามัยเป็นเพื่อนนักเรียนสมัยประถม อยากวัดกี่ครั้งก็ได้ รอให้หายเหนื่อยแล้วหายเหนื่อยอีก วัดหลายรอบเพื่อความมั่นใจ ไม่ต้องทำบัตรอะไรเลย ถ้าไปโรงพยาบาลต้องมีครึ่งค่อนวัน แถมวัดครั้งเดียว ...ส่วนมากวัดที่โรงพยาบาลความดันจะสูงเนื่องจากตื่น เต้นกับความสวยๆ..เอ๊าะ ๆ ของคนวัด.......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 16-10-2008 เมื่อ 10:11
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ต่อรถพวง (Tandem) ไว้คันนึงจากซากโครงที่ได้มา เผื่อออกศึกในวันที่เค้านัดถีบกัน จะได้ไปพร้อมกันคันเดียว
    เคยแยกกันถีบกับแม่บ้านแล้วปวดหัว ต้องคอยตะโกนบอกให้ระวังรถหลัง จะข้ามแยกข้ามถนนทีต้องลงจูง บางทีวิ่งบันไดจะพันขาหัวทิ่ม ถีบไปกังวลไปว่าคุณนายจะถูกรถใหญ่สอยไปเมื่อไร บางทีก็ไม่ใช่รถยนต์ แต่เป็นพวกเสือแรงสูงที่ชอบปั่นโชว์ Power (บางคน) เบรคทียกล้อหน้าหลัง แซงซ้ายแซงขวาแล้วก็ปาด เมืองไทยรถช้าวิ่งซ้าย รถเร็ววิ่งขวา เราก็แอบซะจนบันไดแทบสีกับขอบฟุตบาทอยู่แล้ว ถ้าเป็นเราถีบรถ 28 บางทีหมั่นไส้พอพี่เสือแถเข้ามา เรายังพอเอาล้อตบใส่ได้
    นี่ก็ทำไว้นานแล้วไม่ได้ประกอบสักที ต้นเดือนหน้าที่หมู่บ้านมีจัดแข่งแรลลี่จักรยานเป็นค รอบครัว คาดว่าเด็ก ๆ คงเยอะน่าสนุก ถ้าประกอบรถคงทัน อะไหล่ยังพอมี แต่ก็มาติดปัญหากับผู้คุ้มกฎในบ้าน (เจ้าตัวเล็ก) ที่เพิ่งจะ 7 เดือนหย่อน 3 วันในวันแข่งพอดีเป๊ะ สงสัยอดออกศึกอีกแล้ว

-Tatum C65Y nakhonkalong- ตาตั้ม's Avatar
    สถานที่
    สองล้อโบราณนครกาหลง อ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ CHAIYAPHUM CLASSIC BIKE ONTOUR.
    ขอบคุณ
    0

Arrow

ขอรบกวนนิดนึงนะครับผม

พี่ๆครับที่ จ.ชัยภูมิมีกลุ่มรถถีบป่าวครับผม (ขอบคุณล่วงหน้านะครับผม)

คือผมอยากเข้ากลุ่มรถถีบอ่ะครับ em97

mc...นครกาหลง
    Chaiyaphum Classic Bike Ontour
    อดทนให้ได้ดั่งก้อนหิน ติดดินให้ได้ดั่งต้นหญ้า

ใจกว้างให้ได้ดั่งท้องฟ้า มุ่งไปข้างหน้าให้ได้ดั่งสายธาร
    แวะเยี่ยมชมบอร์ดเราคร๊าฟ
    em97

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คนเล่นจักรยานโบราณที่ชัยภูมิ ไม่ทราบข่าวคราวเลยครับว่ามีการตั้งกลุ่มกันหรือไม่ แต่คิดว่าน่าจะมี คิดว่าน่าจะลองไปถามๆเอากับร้านซ่อมจักรยานว่ามีรถโบ ราณมาซ่อมบ้างหรือไม่ หรือไม่ก็ลองดูตามตลาดหรือแหล่งที่มักจะมีจักรยานมา
    อีกอย่างหนึ่งก็คือ ลองดูเวลาที่เค้ามีการณรงค์ปั่นจักรยานกัน คิดว่าหากจะมีชมรมจักรยานโบราณก็คงจะได้เห็นในตอนนั้ นครับ

-Tatum C65Y nakhonkalong- ตาตั้ม's Avatar
    สถานที่
    สองล้อโบราณนครกาหลง อ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ CHAIYAPHUM CLASSIC BIKE ONTOUR.
    ขอบคุณ
    0

Arrow

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    คนเล่นจักรยานโบราณที่ชัยภูมิ ไม่ทราบข่าวคราวเลยครับว่ามีการตั้งกลุ่มกันหรือไม่ แต่คิดว่าน่าจะมี คิดว่าน่าจะลองไปถามๆเอากับร้านซ่อมจักรยานว่ามีรถโบ ราณมาซ่อมบ้างหรือไม่ หรือไม่ก็ลองดูตามตลาดหรือแหล่งที่มักจะมีจักรยานมา
    อีกอย่างหนึ่งก็คือ ลองดูเวลาที่เค้ามีการณรงค์ปั่นจักรยานกัน คิดว่าหากจะมีชมรมจักรยานโบราณก็คงจะได้เห็นในตอนนั้ นครับ

คร๊าฟป๋ม ขอบคุณมากนะคร๊าฟ เด๋วป๋มจะลองไปหาดูอ่ะคร๊าฟ
    mc...นครกาหลง
    Chaiyaphum Classic Bike Ontour
    อดทนให้ได้ดั่งก้อนหิน ติดดินให้ได้ดั่งต้นหญ้า

ใจกว้างให้ได้ดั่งท้องฟ้า มุ่งไปข้างหน้าให้ได้ดั่งสายธาร
    แวะเยี่ยมชมบอร์ดเราคร๊าฟ
    em97

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สัปดาห์นี้ หยุดงานติดต่อกันสี่วันเพื่อไปธุระแถวๆสุโขทัยบ้านแฟ น กลับมาอีกครั้งหนึ่งก็เป็นวันอาทิตย์
    ที่สุโขทัย จากที่ได้ไปมา ไม่ค่อยจะได้เจอกับจักรยานโบราณเลย จะมีบ้างก็แต่รถ26"หญิงราเล่ห์เป็นส่วนมาก ไม่รู้ว่าหายไปไหนหมด แต่มาในช่วงหลังมานี้ก็ไม่ได้ขนขวายที่จะหามากนัก อาจจะเป็นเพราะในเรื่องเศรษฐกิจที่ไม่อยากจะเอาเงินไ ปจมแช่แข็งอยู่กับจักรยานมาก ซึ่งหากมานั่งนับย้อนหลังแล้ว หมดเงินไปจำนวนไม่น้อยเลยกับจักรยานและอะไหล่ที่ไม่น ่าเก็บ ไปซื้อสิ่งที่เค้าไม่ค่อยเล่นกัน
    เมื่อก่อน เดือนๆหนึ่งจะต้องมีจักรยานเข้ามาบ้านมาประมาณ2-3 คัน บางครั้งสองสามเดือนครั้งก็จะมีจักรยานเข้ามาเป็นสิบ กว่าคันโดยไปรับมาจากลำปาง เพราะมีคนที่นั่นช่วยหามาให้ แต่มาช่วงหลังก็ต้องขายออกไปเพื่อนำเงินมาใช้ ซึ่งราคาที่ขายออกไปเมื่อเทียบกับราคาซื้อเข้าอาจจะด ูว่าได้กำไร แต่เมื่อคิดถึงค่าน้ำมันรถ ค่าเสียเวลาที่จะต้องลางานไปเอา และเงินที่จมอยู่กับที่นานๆ รวมๆดูแล้วไม่น่าจะคุ้ม
    คนที่เล่นจักรยานไปนานๆมักจะเลือกซื้อรถที่ค่อนข้างจ ะหายาก ทั้งรูปร่างและสภาพสีเดิม รวมถึงครบในด้านอะไหล่ แม้ว่าราคาอาจจะค่อนข้างสูงกว่ารถที่พบบ่อยๆไปสักหน่ อย แต่ก็น่าจะซื้อกว่า หากเบื่อเมื่อไหร่ก็มีคนที่พร้อมรับไปต่อ ในราคาที่ไม่ต่ำกว่าที่ซื้อเข้าแน่ๆ ทำให้ไม่เจ็บตัวมากนัก
    ก็พยายามหาอะไรมาเล่ากันครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยจะมีอะไรมาเล่าจริงๆ......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 21-10-2008 เมื่อ 08:39

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    153

วันกอ่นไป จ.ตาก บ้านพี่จิตคนขายจักรยานเก่า เลยเอารูปมาฝาก มีรถปั่นเยอรมันมีจานเหมือนรถคุณวสันต์ แต่ไม่ใช่คันนี้นะคันนี้dawes

รูป รูป    

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    153

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นdawes มีกุญแจแทงคอที่คุณไพบูลย์นำมาลง ทำให้นึกถึงโครงรถคันหนึ่งที่ไม่นานมานี้มีคนโพสต์รู ปเข้ามาถามว่าเป็นโครงรถยี่ห้ออะไร แต่ก็จำลักษณะข้อต่อไม่ได้แล้ว คงต้องขอsave ภาพรถคันนี้เก็บเอาไว้เป็นข้อมูลก่อน
    พูดถึงน้าจิตรหรือน้าสมจิตร หลายคนในนี้คงไม่รู้จักว่าเป็นใคร แต่ก็คิดว่าเป็นที่รู้จักของคนเล่นจักรยานอยู่ไม่น้อ ย หลายๆปีที่ผ่านมาเวลามีประกวดจักรยานโบราณที่ตาก บ้านน้าสมจิตรจะมีนักเลงจักรยานโบราณจากกรุงเทพฯเข้า มาแวะเวียนหาและได้อะไรติดไม้ติดมือกลับไปเสมอๆ
    น้าสมจิตรเป็นชายวัยประมาณห้าสิบกว่าๆ เมื่อก่อนสมัยที่ยังมีการค้าของเก่าที่สะพานมัฆวาน แกจะเป็นหนึ่งในพ่อค้าในนั้น สินค้าของแกจะเป็นพวกมอเตอร์ไซค์และอะไหล่ของรถญี่ปุ ่นเก่าๆ รวมไปถึงจักรยานโบราณอีกจำนวนหนึ่ง ที่แกขนมาจากทางภาคเหนือ พอย้ายตลาดมาที่แมคโครบางกระบือ ก็ยังคงตามมาขายด้วย พอตลาดบางกระบือเลิกแกก็กลับไปอยู่ที่บ้านแกที่จังหว ัดตาก ส่วนตัวแล้วแกเป็นคนที่อัธยาศัยดี ทำให้มีคนรู้จักแกมาก

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

หยุดยาวพักผ่อนเต็มอิ่ม อยากจะขี่จักยานแต่สังขารยังไม่ค่อยดีคงต้องรออีกสัก พัก น้ำมันถูกอย่างเหลือเชื่อ แต่ไม่มีปัญญาขับรถเนื่องจากต้องพักข้อขาให้ดีสักหน่ อย
    จักรยานตอนนี้ก็ไม่มีเพิ่ม การจะหาล้อสักวงราคาถูกๆรู้สึกจะเป็นเรื่องยาก ถ้าหาแบบสู้ราคาก็ไม่ไหว เนื่องจากตอนนี้การเก็บเงินสดไว้กะตัวจะเป็นหนทางที่ ดีที่สุด ...ก็คนมันโลภ ไปเอาเงินคนอื่นมาลงทุนกันจนลืมหูลืมตาไม่ขึ้น หวังดอกผลกำไรงาม ..ผลสุดท้ายก็หมุนแต่เงิน จนเกินความสมดุลย์......อยู่แบบพอเพียงเป็นหนทางที่ด ีที่สุดนะครับ.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้คนบ้ารถถีบหลายๆคนยังนิ่งๆกันอยู่ แต่ในขณะที่กำลังนิ่งๆอยู่นี้ ไม่รู้ว่าสายตาที่กำลังมองไปข้างหน้ามองหาอะไรอยู่หร ือเปล่า อาจจะเป็นการนิ่งอยู่ในลักษณะ.."พร้อมยิง"...ก็เป็นไ ด้ ส่วนตัวเองนั้น อยู่ในท่า..."พร้อมยิง"...เหมือนกัน แต่คงต้องไปหากระสุนก่อน ช่วงนี้กระสุนขาดแคลน หากข้าศึกเคลื่อนมาตอนนี้ สงสัยคงต้องเอาปืนขว้างใส่แล้วควักดาบปลายปืนตะลุมบอ นกันละ....
    เมื่อวาน เห็นมีสูบบีเอสเอ โผล่อยู่ในอีเบย์ ทราบมาว่าประมูลจบไปที่ห้าพันกว่าๆ....โอ้โฮ....เลือ ดหยดติ๋งๆ.... หากได้มาคงไม่ต้องเอาไปขายใครแล้ว ราคาขึ้นไปขนาดนั้น...เพราะของมันมีน้อย หายากจริงๆ ต้องยอมเค้า...

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

เช้านี้ เจิงนองไปด้วย น้ำฝนครับ เมื่อคืนสัก3ทุ่ม ลมและฝนมาถล่ม นึกว่า นากิส จะถล่มบ้านเสียแล้วem99

วันนี้ วันปิยะ เลยไม่ได้ไปส่งแมไปทำงาน เลยแพลนว่า จะ ออกไปปั่นจักรยาน ไปให้ถึง สันกำแพง อาจเลยไปถึง น้ำพุร้อน

(บ้านอยู่ชายแดน) แต่เช้ามา ผิดหวังครับ น้ำเต็มถนน เลยคิดว่ายกเลิกการ ปั่น เปลี่ยนไปเป็น

พาแฟนไป แอ่วตลาดนัด ที่ มีนัดทุกวันพฤหัส ดีกว่า

/\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

หน้าที่ 45 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 95 145 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks