คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 46

หน้าที่ 46 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 96 146 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

โอ้ลืมบอกไป ว่าที่ตลาดนัด จะมี ที่ชุมนุมขายจักรยานด้วย มีคนแก่ๆ ใส่หมวกแบบเจ้าพ่อ เซี่ยงไฮ้ มาชุมขายรถกัน

แต่หารถแบบโบราณแทบไม่มีแล้ว จะเหลือก็พวก รถ เฟสสัน หรือจรเข้ หรือรถ บิ๊ก ซี ทั่วไป

ศัพท์ ที่นี้เรียกว่า บ่อน รถที่นำมาขายก็เรียกว่า รถบ่อน คำว่าบ่อนส่อความหมายไปในทางไม่ค่อยดี

เพราะเวลา ที่มีคนไปจับจ่าย หารถกันตกลงราคาเรียบร้อย พอจูงกลับ เอาแล้ว สายเบรคหลุด ล้อคลอน

นั่งดีๆ เบาะแอ่น เพราะช่าง แก่ๆ มักทำต้นทุนต่ำที่สุด ทำเยอะเดี๋ยวแพง

เพราะงั้น รถบ่อนจะ งามและขี่ได้ ไม่เกิน 1 กม .
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    วันกอ่นไป จ.ตาก บ้านพี่จิตคนขายจักรยานเก่า เลยเอารูปมาฝาก มีรถปั่นเยอรมันมีจานเหมือนรถคุณวสันต์ แต่ไม่ใช่คันนี้นะคันนี้dawes
    dawes คันนี้น่าจะเป็นสองคัน เอ้ยคันเดียวกับที่เห็นแถวบ้านเมื่อหลายๆ เดือนก่อนem84
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้กำลังอยู่ในร้านเกมส์ที่ตลาดสุโขทัย เสียงดังมากกกกกกก.....ขอบอก
    ว่างๆไม่รู้จะทำอะไรก็เลยขับรถออกมานั่งดูนั่งคุยก่อ นที่จะกลับบ้านอ่านหนังสือแล้วก็นอน... ก็คุยเรื่อยเปื่อยไปก็แล้วกันนะครับ.....
    คนเล่นจักรยานในบ้านเราตอนนี้ คงจะมีกระจัดกระจายกันไปตามแต่ละที่ ส่วนคนในเวบที่คุยๆกันก็มีอยู่หลายจังหวัดเหมือนกัน ทางสายอิสานอย่างโคราชนี่ก็น้องโอ๋ ที่ยโสธรก็มีอยู่คนนึง แต่ตอนนี้เงียบๆไป ทางเหนือนี่ก็หัวโป่ ส่วนเมืองกาญจน์นี่ต้องยกให้อาจารย์mkaเค้า ส่วนทางใต้เมื่อก่อนก็จะมีน้องตี๋ตรัง แต่เดี๋ยวนี้ก็เงียบๆไปเช่นกัน รวมถึงที่อื่นๆ เช่นทางจันทบุรีที่มีน้องกระยอดินฯเข้ามาส่งข่าวคราว และรูปภาพบ่อยๆ
    ทั้งหมดนี้คงต้องยกความดีให้กับthaiscooterที่เป็นสื ่อกลางให้เราได้รู้จักได้คุยกัน ไม่อย่างนั้นก็คงได้รู้จักกันแต่พวกกรุงเทพฯอย่างเดี ยว เพราะการคบหาและไปมาหาสู่จะเป็นในลักษณะใกล้ใครใกล้ม ันมากกว่า
    พูดถึงเรื่องใกล้ใครใกล้มันนี้ ก็จะเป็นในเรื่องของการจับกลุ่มไปมาหาสู่กันของคนเล่ นจักรยาน อย่างตัวเองอยู่ในย่านฝั่งธนก็จะมีพรรคพวกที่เล่นจัก รยานอยู่ใกล้ๆกันก็มีเช่นคุณไพบูลย์และคุณแมว ที่มักจะไปเยียมเยียนแวะหาอยู่บ่อยๆ ได้เห็นรถดีอยู่เรื่อยๆรวมถึงอะไหล่แปลกๆ หรือหากสงสัยในเรื่องอะไรก็มักจะโทรเข้าไปถามบ่อยๆ
    ก็ดีครับ คอเดียวกัน รักในสิ่งเดียวกัน แนวทางเล่นรถเหมือนกัน คือเล่นรถเพราะความที่เป็นรถโบราณจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 24-10-2008 เมื่อ 18:50

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสน่ห์ของรถถีบโบราณอยู่ที่ไหน อะไรเป็นต้นเหตุที่ทำให้เราๆท่านๆชอบเก็บชอบขี่จักรย านโบราณ คิดว่าคำตอบก็คงจะเหมือนกันหรือไปในแนวทางเดียวกัน นั่นก็คือการเล่นจักรยานทำให้มีความรู้สึกเหมือนได้ย ้อนยุคกลับไปในอดีต การที่สองมือได้จับแฮนด์เอาเท้าไสและถีบบันไดปั่นให้ พุ่งไปข้างหน้า สูดลมหายใจเอาลมเข้าปอดลึกๆ มันเป็นอะไรที่สุขบอกไม่ถูก มีความภูมิใจที่สามารถเอารถที่เคยใช้เมื่อสิบ ยี่สิบ....หรือแปดสิบปีคืนชีพขึ้นมาอีกครั้ง
    เคยสนใจรถเก่าญี่ปุ่นมือสองเพราะรูปทรงที่แปลกใช้ง่า ย แต่ก็มาคิดว่าไม่ใช่แนวทางที่ตัวเองชอบ เพราะชอบที่เป็นของโบราณถึงจะขี่หนักแต่ก็สุขใจไม่ได ้เน้นที่จะขี่เอาความเร็วหรือระยะทาง

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีคนบ้ารถถีบ
    ติดตามอ่านกระทู้นี้มานาน แต่ไม่เคยสมัครเข้ามาคุย พยายามอยู่นานกว่าจะสมัครเข้ามาได้ ขอเป็นคนบ้ารถถีบด้วยคน แล้วจะเข้ามาคุยเป็นช่วงๆตามแต่เวลาจะว่างนะ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีที่ได้รู้จัก หวังว่าคงจะได้เข้ามาคุยเรื่อยๆนะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานซืน ขับรถจะกลับบ้าน สะดุดตากับคนๆหนึ่งที่กำลังจูงจักรยาน26 ชาย แต่งตัวสุดเทห์ มีข้องใส่ปลาใบเขื่องมัดติดกับตระแกรงท้าย จึงรีบจอดรถแล้วเข้าไปคุยและขอถ่ายภาพเก็บไว้เป็นที่ ระลึก
    แกอายุ49ปีแล้ว ปั่นจักรยานมาจากต่างอำเภอที่ใกลออกไปประมาณยี่สิบกว ่าโล คืนนี้จะนอนโรงแรม ลืมถามว่าแกจะขี่ไปไหน เพราะได้คุยกันเดี๋ยวเดียว ต้องรีบไปต่อ
    สังเกตจากตัวรถเป็น ราเล่ห์ที่เพลทหักหายไปครึ่งหนึ่ง เหลือแต่ครึ่งล่าง จานโซ่เป็นprinc น่าจจะเป็นจานญี่ปุ่น นอกนั้นไม่มีอะไรเลยจริงๆ สำหรับคนที่ชอบรถเดิมๆเห็นแล้วก็อาจจะเมิน แต่สำหรับตัวเองแล้ว คิดว่าเล่นแบบนี้แหละสุดยอดแล้ว ไม่ต้องไปแข่งอะไรกับเค้ามาก เอาเท่าที่มี แต่งตัวแต่งจักรยานตามที่ตัวเองชอบแล้วก็จูงจักรยานอ อกไปปั่นกินลม มีความสุขตามประสาพอเพียง ขอคารวะครับ...em88

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 27-10-2008 เมื่อ 07:50

Verified Member pj's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เชื่อว่าหลายๆคนที่ชอบรถจักรยานหรือชอบขี่จักรยานแต่ อยู่ในกรุงเทพฯหรือตามเมืองใหญ่ๆ
    คงไม่วายอดอิจฉาคนที่อยู่ต่างจังหวัดหรือชานเมืองไม่ ได้ ที่มีที่ให้ขี่จักรยานได้หลากหลายรูปแบบ โดยขี่ได้อย่างค่อนข้างปลอดภัยไม่น่ากลัวเหมือนในกรุ งเทพฯ ที่ต้องขี่แบบใจตุ๊มๆต่อมๆ กลัวไม่ได้ขี่กลับ แล้วเหตุการณ์ก็เกิดซ้ำแล้วซ้ำเล่า จากเมื่อเช้านี้ รถร่วม ขสมก.สาย 27 ได้เฉี่ยวคนขี่จักรยานจนเสียชีวิต ย่านสะพานควาย เป็นคุณลุงขี่รถจักรยานโบราณ 26 หญิง ทุกครั้งที่เห็นข่าวแบบนี้ก็ได้แต่คิดว่า
    ขออย่าให้เกิดขึ้นอีกเลย!!! ขอให้เป็นรายสุดท้าย?? ผมดีใจที่ได้มีโอกาสขี่จักรยานได้แบบสบายใจกว่าคนในเ มือง ซึ่งต้องขี่อย่างระมัระวังสูงหรือไม่ก็ต้องหาโอกาสแล ะสถานที่ที่ขี่ได้อย่างปลอดภัย
    ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของคุณลุงสนิท ผู้เคราะห์ร้ายเพียงแค่ตัวเองใช้ถนนร่วมกับ รถขสมก.
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pj : 27-10-2008 เมื่อ 20:03

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อเช้าก็ได้อ่านข่าวนี้เหมือนกันครับ ลุงแกกำลังจอดติดไฟแดง อยู่ๆรถร่วมฯก็เลี้ยวเข้ามาเฉี่ยวและทับทั้งรถทั้งลุ งจนเสียชีวิต ต้องขอแสดงความเสียใจกับญาติๆลุงด้วยครับ
    สำหรับการปั่นจักรยานในกรุงเทพฯ เมื่อถึงทางเลี้ยวโค้ง ต้องคอยระวังรถใหญ่จะมาเบียดเราด้วย เพราะหากถูกเบียดแล้วจะไม่มีโอกาสลุกขึ้นมาต่อว่าเลย ....ต้องคอยระวังครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลายวันก่อน บอย คนบ้ารถถีบ(อยุธยา)โทรมาแจ้งข่าวการนัดปั่นไหว้พระที ่อยุธยา ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะได้ไปปั่นกับเค้าหรือเปล่า เนื่องจากตรงกับวันอาทิตย์ที่มีธุระงานบ้านหลายอย่าง จะต้องทำ แต่ก็ยังอีกหลายวันหากสับหลีกได้ก็คงจะได้ไปร่วมแจมก ับเค้า
    พูดถึงกลุ่มคนบ้ารถถีบอยุธยา ที่เป็นเวลาประมาณสองปีแล้วที่เค้าได้ตั้งกลุ่มและทำ กิจกรรมกัน ยังไงก็ขอให้เหนียวแน่นกันไว้จะได้รวมกลุ่มกันได้นาน ๆ

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ข่าวคนใช้จักรยานโดนรถเมล์เหยียบมีมาอีกแล้ว อันนี้เป็นลุงอายุ69 อดีตเจ้าหน้าที่รสพ. ก่อนหน้านี้ที่ยังจำได้ก็อาจารย์ทวีพร ที่ทำงานกระทรวงศึกษา ได้ยินข่าวแล้วมึนบอกไม่ถูก ไม่รู้อีกกี่คน ถ้ากทม.ไม่ปรับปรุงทางจักรยาน หรือฟุตบาทให้คนเดินเท้า จักรยานใช้ร่วมกันได้แบบลงตัว สำหรับตัวเองเกือบโดนรถเมล์เบียดอยู่บ่อยๆขนาดอยู่บน ไหล่ทางแล้ว อยากให้เห็นใจเพื่อนร่วมทาง คนใช้ถนนร่วมกันครับ /กลุ่มรถโบราณอยุธยาเพิ่งออกทีวีรณรงค์ให้เด็กแว้นมาป ั่นจักรยาน ออกกำลังกายและอนุรักษ์เป็นทางออกที่ดีในสังคมครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานในความคิดเห็นของตัวเองแล้ว เหมาะสำหรับใช้ปั่นไปไหนมาไหนในระยะทางที่ไม่ไกลมาก เนื่องจากถนนในบ้านเรายังไม่มีเลนจักรยาน ซึ่งหากเราจะเอาจักรยานลงไปปั่นร่วมกับรถใหญ่นั้น ค่อนข้างจะอันตราย เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุมาก รวมทั้งควันพิษหรือฝุ่นต่างที่เราอาจจะสูดเข้าไปสะสม ในปอด เห็นว่าเอามาใช้ขี่ไปไหนมาไหนในระแวกบ้านหรือที่ทำงา นน่าจะปลอดภัยกว่า
    เพราะเวลามีเหตุการณ์คนถีบจักรยานถูกรถชน ก็จะมีการตื่นตัวกัน แต่ก็เดี๋ยวเดียวก็ลืมๆกันไป วนกันอยู่อย่างนั้น สู้รักษาชีวิตเราเอาไว้ก่อน โดยการขี่รถอย่างระมัดระวัง หากบนทางเท้าพอขึ้นไปขี่ได้ ก็ขึ้นไปเถอะ หากช่วงไหนขี่บนทางเท้าไม่ได้จริงๆจึงค่อยลงมาบนถนน

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เมื่อเช้าก็ได้อ่านข่าวนี้เหมือนกันครับ ลุงแกกำลังจอดติดไฟแดง อยู่ๆรถร่วมฯก็เลี้ยวเข้ามาเฉี่ยวและทับทั้งรถทั้งลุ งจนเสียชีวิต ต้องขอแสดงความเสียใจกับญาติๆลุงด้วยครับ
    สำหรับการปั่นจักรยานในกรุงเทพฯ เมื่อถึงทางเลี้ยวโค้ง ต้องคอยระวังรถใหญ่จะมาเบียดเราด้วย เพราะหากถูกเบียดแล้วจะไม่มีโอกาสลุกขึ้นมาต่อว่าเลย ....ต้องคอยระวังครับ
    ต้องเพิ่มความระวังมากเป็นพิเศษ ระวัง(ระแวง)ทั้งเขาและเรา ก็เคยเห็นผู้มีอายุปั่นรถโดยไม่สนใจชาวบ้าน หรือปั่นข้ามถนนไม่ดูว่าว่างจริงไหม ประเมินความเร็วรถที่สวนมาไม่ถูก คิดว่าเขามาช้าแล้ว

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะนี้ฝนที่ทำท่าว่าจะหมด ก็ตกลงมาอีกหลายห่าใหญ่ ทำให้ความคิดที่จะเอาจักรยานออกมาปั่นเล่นยามเย็นๆก็ ต้องชะงักลง รอให้ฝนขาดเม็ดจริงๆจึงค่อยเอารถออกมาปั่น
    เส้นทางที่เหมาะสำหรับปั่นจักรยานเล่นในช่วงนี้(แต่ฝ นต้องหายก่อน) เห็นจะเป็นบริเวณโดยรอบท้องสนามหลวงและบริเวณเกาะรัต นโกสินทร์ ที่ตอนนี้จะได้เห็นพระเมรุมาศของสมเด็จพระพี่นางเธอฯ ประดับไฟอย่างสวยงามยามค่ำคืน
    จักรยานโบราณเป็นของเก่าที่แตกต่างจากของเก่าประเภทอ ื่นๆตรงที่สามารถนำไปใช้งาน อวดไปไหนมาไหนได้ ต่างจากของเก่าของโบราณอื่นๆ ที่ทำได้แต่ตั้งโชว์อยู่กับบ้านจำพวกนาฬิกาแขวน ตะเกียงลาน หรือ อื่นๆ
    แต่ตอนหลังๆตัวเองหันมาเล่นของเก่าอย่างอื่น มีซื้อเข้ามาหลายชิ้น เนื่องจากของบางอย่างเมื่อเทียบกับอะไหล่จักรยานแล้ว ราคาจะถูกกว่ามาก

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้ผมเองก็ไม่ได้เอารถออกไปเรียนซักเท่าไหร่ครับ ฝนตกไม่เป็นเวลา แถมเสี่ยงรถติดอีกต่างหาก (ย่านหลังราม 1) ผมเองเวลาขี่บนถนน หลายครั้งก็เกือบถูกเฉี่ยว แต่ก็ต้องมีสติทุกครังที่เวลาอยู่บนถนน ไม่ว่าที่ไหนๆก็ตามแต่

พี่วสันต์ครับ สบายดีนะครับ ผมเองก็สบายดีครับ ว่าแต่ มีช่วงไหนบ้างที่จะมีปั่นแบบรวมกลุ่ม เที่ยวเฉพาะใน กทม นี่แหละครับ ไกลกว่านั้นคงไม่ไหว อยากจะทำความรู้จักกับกลุ่มพี่ๆให้มากกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับ

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

หน้าที่ 46 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 96 146 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks