คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 54

หน้าที่ 54 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 4 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 104 154 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

แวะนั่งที่ร้านเน็ตข้างทางตั้งแต่เช้า เพื่อเข้าไปดูไฮไฟว์คนบ้ารถถีบ ที่ตัวเองลงรูปภาพเพิ่มเติมตั้งแต่เมื่อวานเย็น สาเหตุที่ต้องมานั่งก็เพราะว่าที่ทำงานจะเข้าดูไฮไฟว ์ได้เฉพาะเที่ยงและเย็น แถมส่วนมากจะดูได้แต่ตัวหนังสือ รูปภาพนี่นานๆจะได้ดู ไม่รู้เป็นไง... นี่ว่าสัปดาห์นี้คงจะต้องซื้อคอมพ์ไว้ที่บ้านและต่อเ น็ตไปด้วย หลังจากนี้คงจะได้ทำอะไรได้ถนัดหน่อย....
    รูปภาพที่ลงเพิ่มเติมก็คงจะเป็นในเรื่องรูปเอกสาร พระราชบัญญัติเกี่ยวกับจักรยาน กฏจราจร ใบขับขี่(อันนี้ยืมภาพของเคมา) รูปเก่าๆ และไฟจักรยานที่เก็บ
    ก็จะพยายามเก็บเอาไว้เป็นข้อมูลนะครับ บางภาพอาจจะดูส่วนตัวไปบ้าง แต่ก็คิดว่าหลายๆภาพคงจะมีประโยชน์ให้แก่ผู้อื่นได้บ ้าง
    ตอนนี้คงต้อง ออกเดินทางต่อไปที่ทำงานแล้วนะครับ....7.30 น. แล้ว

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

การถ่ายรูปใช้วิธีสอดมือเข้าไปตามช่อง โดยไม่ได้ดูเพลทเนื่องจากจอดรถหันหน้าเข้ากำแพง แต่ก็พอจำได้....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

(กลับมานั่งที่ทำงานแล้ว)....
    ไปเหนือคราวนี้ ได้ไปหลายวันหน่อย(ลาเพิ่มอีกสองวัน) ก็เช่นเคยได้ถ่ายรูปจักรยานที่ได้พบเห็นรวมถึงผู้คนท ั้งที่รู้จักและไม่รู้จัก
    อย่างตอนที่ผ่านสูงเม่น แพร่ ไปพบกับร้านซ่อมข้างทางร้านนึง จึงจอดรถขอไปถ่ายรูป แวะนั่งคุยได้สักพักแล้วก็ออกเดินทางต่อ เห็นป้ายชื่อ " บ้านจักรยานสูงเม่น ".... พร้อมกับราเล่ห์รถเด็ก น่าจะล้อ20" แขวนอยู่หนึ่งคัน

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาคราวนี้ รถน้อยกว่าเมื่อก่อน รถชายมีไม่กี่คัน ส่วนที่เห็นในภาพเป็นบีเอสเอ 28 หญิง พี่แกคุยอัธยาศัยดี คนคอเดียวกัน คุยกันง่าย...

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เคยเห็นน้องคนนึงเอ่ยถึงว่าอยากจะรู้จักท่านอื่นๆให้ มากกว่านี้ว่าแต่ละคนใครเป็นใครมั่งแต่ก็เกรงใจ เกรงว่าจะรุกล้ำความเป็นส่วนตัวไปนิดนึง
    ... ดีครับ... ในบอร์ดคนบ้ารถถีบ ทั้งตัวเองและหลายๆท่าน ที่นอกจากจะคุยเกี่ยวกับรถแล้ว ยังคุยเกี่ยวกับตัวเอง ทั้งลงรูปรถตัวเอง รวมถึงลงรูปภาพ จะได้นึกหน้ากันออก บางคนอย่างอาจารย์mkaก็จะมีคนอื่น(ผมเอง)ลงภาพให้ท่า นอื่นๆได้รู้จักหน้าตากัน จะได้เพิ่มอรรถรสในการคุยมากขึ้น แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับความสะดวกของแต่ละคน หลายๆคนอาจจะถนัดในการคุยและใช้นามแฝงมากกว่า แต่ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม ไม่ว่าจะคุยกันหรือเห็นหน้ากัน ขอให้มีความจริงใจต่อกันก็เพียงพอแล้ว คนเรารู้จักกันเห็นหน้ากันบ่อยๆก็ยังหลอกกันได้ แต่กับหลายๆคนคุยกันไม่เห็นหน้ากัน คุยๆแล้วยังรู้สึกดีมากกว่าก็มี

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้องใหม่ฝากตัวด้วยครับ

ผมเป็นอีกคนครับที่หลงเสน่ห์รถจักรยานโบราณเข้าอย่าง จัง และอาการเริ่มหนักขึ้นเรื่อยๆโดยไม่รู้ตัว เมื่อวานบังเอินได้ไปบ้านจักรยานของ อ.ทวี มาครับทำให้
    ผมมีแรงบันดานใจมากขึ้น แล้ววันนี้ครับพี่น้องด้วยความบังเอินอีกผมไปเจอลุงท ่านหนึ่งกำลังซ่อมจักรยาน
    อยู่อย่างขมักขเม่น ด้วยความที่ผมเห็นว่าจักรยานท่านสวยเลยถือวิสาสะเข้า ไปคุยและชมจักรยานท่านไปด้วยและท่านก็ให้ความเป็นกัน เองคุยกับผมและท่านได้เมตตา
    ชวนผมไปดูจักรยานที่บ้านท่าน ท่านบอกว่ามีอีกสองสามคัน ผมจึงได้เก็บเบอร์โทรท่านไว้และสบโอกาศวันนี้จึงได้โ ทรไปและขอเข้าไปดู ตอนแรกก็ไม่คิดอะไรพอ
    ท่านเดประตูเหล้กออกมา ผมแทบไม่เชื่อสายตาผมเองครับ มันเป็นจักรยานเก่าที่ผมแทบจะรู้จักยี่ห้อน้อยมากๆทั ้งหมดราว 40-50 คันได้ครับพี่น้อง ผมนึกในใจใน
    ขณะงงว่า"เห้ยนี่ฝันไปหรือเปล่าว่ะนี่"ผมมาทราบทีหลั งว่าท่านนี้ชื่อ อ.ไพศาล ครับและท่านได้เมตตาให้ยืมหนังสือของพี่ วสันต์มาอ่านครับ ผมทราบซึ้งมากทั้งที่ไม่เคย
    รู้จักกันมาก่อน วันนี้วิเศษมากๆครับและท่านยังแนะนำให้คุยกับพี่วสัน ต์และยังบอกว่าจบมาจากที่เดียวกันและชื่อวสันต์เหมือ นกันครับ มีโอกาศสักครั้งก็อยาก
    ขอคำแนะนำครับศิษย์พี่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย utaa_67 : 06-01-2009 เมื่อ 17:09
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สมัยอยู่เมืองกาญจน์เรียนอยู่สามที่คือ โรงเรียนบ้านเจ้าเณร โรงเรียนทองผาภูมิวิทยา และเทคนิคกาญจนบุรี ไม่ทราบว่าน้องเรียนที่ไหนครับ ขอเดาว่าน่าจะเป็นที่เทคนิคนะครับ ตอนเรียนที่นั่นขี่บีเอ็มเอ็กซ์ยี่ห้อเฟสสันรุ่นอี.ท ี.ไปเรียนทุกวัน เคยปั่นไปดักสาว กน. อยู่บ่อยๆ ลืมบอกไปว่าพี่จบแผนกช่างก่อสร้างนะครับ...
    ส่วนจักรยานอาจจะรู้มากกว่าน้อง แต่ก็ไม่ได้มากไปกว่าคนในนี้ เพียงแต่เป็นคนชอบเข้ามาคุยมากกว่า ขอให้มาคุยกันบ่อยๆนะครับ
    ในภาพอยู่แถวยืนหลังเป็นคนที่สองนับจากซ้าย

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

..."สวัสดีครับ...ผมวสันต์ครับ."
    เมื่อสองเย็นที่แล้วเอารถโบราณไปปล่อยไก่...ขาบันไดห ักสองท่อนเล่นเอาหัวเกือบทิ่มแต่เซเข้าไปทางฟุตบาท.. .ขณะที่กำลังคิดอยู่ว่าจะหาทางกลับบ้านอย่างไรดีก็นึ กได้ว่าแถวนี้มีร้านซ่อมเครื่องอยู่เลยแวะให้เค้าเชื ่อมเอาพอถีบกลับบ้านได้...อยู่ๆก็มีหนุ่มน้อยหน้ามนค นชื่อวสันต์(รู้เมื่อวานนี้เอง แถมเป็นสถาปนิกจบมาจากอุเทนถวายอีกด้วย.......เอ้อทำ ไมเหมือนกันยังกับแกะโคลนนิ่ง.....
    ..........นี่ถ้าปั่นเสือภูเขาไปคงไม่ได้รู้จักน้องค นนี้แน่....และที่รถทุกคันที่ถีบมักมีสติ๊กเกอร์คนบ้ ารถถีบ...ทั้งเสือภูเขาเสือโบราณ....ดีนะวันนั้นไม่ไ ด้ใส่เสื้อคนบ้ารถถีบไป.......แค่ถีบจักรยานโบราณก็ม ีเสน่ห์ดึงดูดคนที่มืดแปดด้านเนื่องจากไม่รู้จะหาข้อ มูลที่ไหนสามารถให้ตาสว่างหาทางเข้ากลุ่มได้........ .....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คานไขว้ที่เคยขี่ตะเกียบหัก ก่อนหน้านี้ขาบันไดก็เคยหักทั้งสองข้างมาแล้ว เป็นบันไดสแตนดาร์ดแกนสนิมๆที่เก็บเอาไว้นานแล้ว พอประกอบรถขึ้นมาหาบันไดไม่ได้ก็คว้ามาใส่ไปก่อน สงสัยมันจะรับกำลังไม่ไหว ทีแรกก็หักข้างเดียวก็ใช้ปั่นข้างเดียว พอพักใหญ่แกนก็หลุดออกไปอีกข้างทีนี้ต้องจูงเดินเลย โชคดีที่เหลือทางอีกไม่ไกลมาก
    สำหรับน้องวสันต์ ก็ต้องขอต้อนรับอีกครั้งนะครับ มีอะไรก็สอบถามเอาที่บอร์ดคนบ้ารถถีบก็ได้ ยังมีคนบ้ารถถีบคนอื่นๆอีกหลายคน ที่พร้อมจะให้ข้อมูลกัน มาถาม-ตอบกันในนี้ คนอื่นๆที่ไม่รู้ก็จะได้รู้ หรือคนอื่นที่หากจะได้รู้มาอีกแบบก็จะได้มาทัก มาวิเคราะห์กันว่าความเป็นไปได้มันน่าจะเป็นอย่างไร เป็นการวิจารณ์สนุกๆปนความรู้ประดับในการเล่นจักรยาน โบราณในระดับที่ไม่ซีเรียสอะไรมาก ในนี้มีหลายคนที่ค้นคว้าข้อมูลจำพวกประวัติของรถยี่ห ้อต่างๆได้อย่างน่าทึ่งว่าไปค้นมาได้อย่างไร ถึงแม้ว่ารถในบ้านเราอายุจะไม่ถึงกับต้องมีข้อมูลลึก ๆขนาดนั้น แต่ก็เป็นเกร็ดความรู้ที่น่าสนใจทีเดียวว่าต้นรากของ รถที่เรามี มีที่มาอย่างไร ส่วนพี่จะชอบในเรื่องเก็บเอกสาร รูปภาพ ข้อมูลต่างๆของคนไทยกับจักรยานในอดีตมากกว่า ส่วนเรื่องอะไหล่ต่างๆคงต้องอาศัยถามกับคนอื่นเอา

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ..."สวัสดีครับ...ผมวสันต์ครับ."
    เมื่อสองเย็นที่แล้วเอารถโบราณไปปล่อยไก่...ขาบันไดห ักสองท่อนเล่นเอาหัวเกือบทิ่มแต่เซเข้าไปทางฟุตบาท.. .ขณะที่กำลังคิดอยู่ว่าจะหาทางกลับบ้านอย่างไรดีก็นึ กได้ว่าแถวนี้มีร้านซ่อมเครื่องอยู่เลยแวะให้เค้าเชื ่อมเอาพอถีบกลับบ้านได้...อยู่ๆก็มีหนุ่มน้อยหน้ามนค นชื่อวสันต์(รู้เมื่อวานนี้เอง แถมเป็นสถาปนิกจบมาจากอุเทนถวายอีกด้วย.......เอ้อทำ ไมเหมือนกันยังกับแกะโคลนนิ่ง.....
    ..........นี่ถ้าปั่นเสือภูเขาไปคงไม่ได้รู้จักน้องค นนี้แน่....และที่รถทุกคันที่ถีบมักมีสติ๊กเกอร์คนบ้ ารถถีบ...ทั้งเสือภูเขาเสือโบราณ....ดีนะวันนั้นไม่ไ ด้ใส่เสื้อคนบ้ารถถีบไป.......แค่ถีบจักรยานโบราณก็ม ีเสน่ห์ดึงดูดคนที่มืดแปดด้านเนื่องจากไม่รู้จะหาข้อ มูลที่ไหนสามารถให้ตาสว่างหาทางเข้ากลุ่มได้........ .....
    สวัสดีปีใหม่ ปีวัวไฟครับอาจารย์
    เคราะห์มักมากับโชคเสมอ ใกล้แล้วครับอาจารย์

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้กำลังขะมักขะเม้นอยู่กับการโหลดรูปภาพลงไฮไฟว ์ ต้องขออภัยที่อาจจะเข้ามาคุยน้อยหน่อย เป็นการสร้างบ้านหลังเล็กๆของตัวเองที่เริ่มต้นอาจจะ ใช้เวลานิดนึง... สนุกดีครับ แต่เน็ตที่ทำงานหนืดน่าดู ตอนนี้กำลังลงรูปภาพบีเอสเอ28"ชายอยู่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    สวัสดีปีใหม่ ปีวัวไฟครับอาจารย์
    เคราะห์มักมากับโชคเสมอ ใกล้แล้วครับอาจารย์

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับคุณหัวโป่........เห็นเงียบไ ปนานนึกว่าเบื่อคนแก่คุย....ที่คุยหน่ะไม่ใช่คุยเก่ง หรือมีความรู้มากมายอะไรหรอกครับ....เพราะอยู่คนเดีย วไม่รู้จะคุยกับใคร...พอดีมีเวลาว่างที่ทำงานก็ระบาย ๆออกบ้าง......เพี้ยง......ขอให้โชคดีเหมือนคนอื่นเค ้ามีกันบ้างก็จะดีจะได้มีเพื่อนคุย
    ................แต่ว่ารถที่เอาลงสวยจังเลย...ไปขุดม าแต่ไหนเพิ่งจะเคยเห็นนี้แหละ................

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    แฮะๆ ผมยัง งงๆอยู่เลยครับท่าน mka ตอนนี้ยุ่งเรื่องบ้านอยู่ครับ แต่ก็ผเอิญดันไปเจอ เจ้าเฮอ
    คิวริสคันนึงครับที่โทรถามท่าน mkaเบื้องต้นแล้วนั้นกอบกับหนังสือที่ท่านให้ยืมมีปร ะโยชน์
    มากๆครับแล้วพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ช่วยดูครับ สุดท้ายนี้ผมรู้สึกเป็นเกียรติมากครับที่พี่วสันต์ และ
    อาจารย์ mkaและทุกท่านให้การตอนรับครับ
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.ที่สูงเม่นร้านนี้ เมื่อสักสามปีที่แล้วไปเจอคานโค้งม้าบิน ได้ยินมาว่ามันก็คือฟิลลิปส์ ก็ได้แต่มองไม่ยอมถามราคา จนออกเดินทางต่อแต่ใจครุ่นคิดอยู่ตลอดเวลาว่าเที่ยวก ลับค่อยมาแวะ..แต่สุดท้ายดันกลับอีกทาง(เสือจะไม่กลั บทางเดิม...เอาอย่างเสือ..)พอกลับมาถึงบ้านดันไปได้ม ้าบิน 28 ชาย ..ตราวนี้แหละพล่านเป็นเสือติดจั่น ..ปากหนาไปหน่อยเลยหนักไม่ได้ขอเบอร์ร้านนี้ไว้....เ ปิดเน็ทดูร้านค้าใกล้เคียงหรือกลุ่มแม่บ้านแถวนั้นให ้ช่วยขอเบอร์ร้านนี้ให้หน่อย..ซึ่งเค้าก็รับปากแต่สุ ดท้ายก็ไม่ได้...ไม่รู้ม้าบินตัวเมียนั้ไปอยู่กับใคร ...มันคงหายากแล้วนะกะจะเอามาให้ตัวผู้ที่บ้านได้คุย หนุงหนิงกันบ้าง......หรือว่าจะต้องรอให้เจ้าของม้าต ัวผู้มีคู่ตุนาหงันก่อนถึงจะเจอม้าบินตัวเมียตัวนั้น ..............รูปนี้แหละม้าบินตัวผู้.....

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ร้านที่สูงเม่นนี้ผมเคยขอเบอร์เอาไว้นะครับ ตั้งแต่1-2 ปีที่แล้ว แต่เข้าใจว่ารถคงไม่อยู่แล้วหล่ะ รถที่นี่ก็คงแพงขึ้นมากแล้ว ครั้งล่าสุดที่ไป เห็นเค้าบอกว่ามีคนบอกว่ามีรถ(จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว)แล ้วให้เจ้าของร้านไปดู และก็บอกว่ามีคนเค้าให้ราคา....(จำไม่ได้อีกแล้ว)... ..บาทแล้ว ก็ไม่รู้ว่าจะขายเท่าไหร่ แต่ถ้าจะขายก็คงจะต้องแพงกว่าที่คนแรกให้แน่ๆ
    นี่อาจจะเป็นวิธีปั่นราคาอย่างหนึ่ง ของเจ้าของรถ ส่วนคนขายก็มักจะพูดว่า "...ของเค้าฝากขาย.. ลดไม่ได้...."
    วันนั้นที่ไปก็เอาจดหมายเหตุ รวมภาพจักรยานโบราณให้เค้าดู แล้วก็ให้สติกเกอร์คนบ้ารถถีบใบใหญ่ไปใบนึง ไม่รู้ว่าแกจะเอาไปติดที่ไหนหรือเปล่า แต่ไม่เป็นไร หากติดก็ดี เป็นการทิ้งร่องรอยเอาไว้....ว่าคนบ้ารถถีบได้มาเยือ นแล้ว...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 08-01-2009 เมื่อ 11:49

หน้าที่ 54 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 4 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 104 154 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks