คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 55

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 55 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 5 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 105 155 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับคุณหัวโป่........เห็นเงียบไ ปนานนึกว่าเบื่อคนแก่คุย....ที่คุยหน่ะไม่ใช่คุยเก่ง หรือมีความรู้มากมายอะไรหรอกครับ....เพราะอยู่คนเดีย วไม่รู้จะคุยกับใคร...พอดีมีเวลาว่างที่ทำงานก็ระบาย ๆออกบ้าง......เพี้ยง......ขอให้โชคดีเหมือนคนอื่นเค ้ามีกันบ้างก็จะดีจะได้มีเพื่อนคุย
    ................แต่ว่ารถที่เอาลงสวยจังเลย...ไปขุดม าแต่ไหนเพิ่งจะเคยเห็นนี้แหละ................
    ช่วงหลังนี้ติดภาระกิจใหญ่ จึงต้องหยุดนิ่งซักพักก่อน ในการทำรถถีบ อันที่จริงก็มีโปรเจคให้ทำแล้ว
    ครับ กับรถถีบเนี่ย ช่วงนี้จึงพอทำได้แค่ดูรถชาวบ้านเขา เอารูปรถชาวบ้านเขามาลงครับอาจารย์ อ่าน
    เอกสารเก่าๆเรื่อยเปีอย มันยิ่งกว่าสารเสพติดอีกครับ จะให้หยุดจริงๆ ไม่ได้เลยครับ

Ariel 1914 มันจะคล้ายๆ Royal Enfield Duplex Girder Roadster

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

กับจักรยานโบราณ ช่วงนี้จะหยุด แต่ไม่ได้หยุดซื้อเข้านะครับ เพียงแต่หยุดรอ....รถที่จีบๆเอาไว้ รอให้เจ้าของอยากจะขายเมื่อไรแล้วค่อยซื้อเข้า แต่ของอย่างนี้ไม่แน่ไม่นอนว่าเมื่อไหร่จะได้ บทบางทีจะมาก็มา แถมชอบมาตอนไม่มีเงินหรือเงินไม่พอด้วยสิ แต่โชคดีที่เอาตัวรอด(ซื้อได้)ทุกครั้ง แต่ก็ใช้หนี้ทีนึงเป็นปีเชียวหล่ะ...
    ถึงชอบบอกกับน้องๆที่เพิ่งจะเล่นใหม่ๆว่า รถหน่ะไม่ต้องไปซื้อให้มาก เอาที่ชอบมากที่สุด เป็นตัวเด็ดๆ สักคันสองคันก็พอแล้ว หลังจากนี้ก็ค่อยเก็บของเล็กๆเช่นไฟ กระดิ่ง เป็นต้น เพื่อเอาไว้ใส่รถ ส่วนคนที่เล่นมาก่อน มีรถเยอะๆ เรียกว่าเข้าเส้นไปแล้วก็ปล่อยเค้าไป เหมือนคนสูงอายุที่ติดบุหรี่จะเลิกก็เสียดาย ลงทุนมาตั้งนาน.....
    เมื่อก่อน มีรถหลายสิบคันหากนับทั้งโครงด้วยก็ตกร้อยกว่าคัน เคยคิดหลงระเริงไปว่าจะพยายามเก็บรถให้มากๆ เพราะไปเห็นรถที่บ้านจักรยานแล้วเกิดแรงบันดาลใจอยาก จะทำบ้านแบบนั้นกับเค้ามั่ง... แต่มันก็เหมือนกับการ...ตามช้าง
    รายได้รวมถึงฐานะอย่างเราไม่สามารถที่จะทำตามอย่างนั ้นได้ แถมไม่มีปัญญาทำรถให้ขี่ได้ทุกคันอีก ประกอบกับรถพวกนี้เป็นเครื่องดักฝุ่นอย่างดี สุดท้ายก็เลยค่อยๆคัดออกมาขายจนเหลือเก็บจริงๆอยู่ไม ่กี่คัน..
    ตอนนี้ก็หาอะไรใหม่ๆมาเล่น เพราะรถคงน้อยที่จะซื้อแล้ว นอกจากประทับใจจริงๆ คนที่เข้ามาเล่นจักรยานแล้วคิดว่าน่าจะเลิกยาก

รูป รูป    

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    68
    Blog Entries
    1

หลายคนเลือกเก็บอะไหล่ต่างๆ มากกว่ารถเป็นคันด้วยเหตุผลด้านสถานที่ แต่อะไหล่ก็ใช่ว่าจะราคาถูกซะทีไหน
    ยิ่งเป็นชุดไฟ หรือเบาะ ซึ่งบางที่ซื้อรถขี่ได้คันหนึ่งแบบสบายๆ ซึ่งก็แล้วแต่ความชอบ และสภาพความคล่อง
    ทางการเงินของแต่ละคน ซึ่งไม่เท่ากัน ก็ขอให้อย่าไปเบียดเบียนค่าใช้จ่ายในด้านอื่นๆ เป็นใช้ได้
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail nichakorn_21@yahoo.co.th

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถไม่แท้แต่ใจแท้ๆ

ผมกะเอารถคันนึงมาโพสถามอยู่เชียวบังเอิญท่าน อ.mka
    แกปั่นรถเล่นแถวบ้านผมพอดีแกเลยบอกว่าเดี๋ยวไปดูให้
    (จะมีใครโชคดีอย่างผมนะเพิ่งหัดเล่นก็มีปรมาจารย์แวะ มาเยี่ยมถึงบ้านเลยหาไม่ได้อีกแล้ว)
    กะถามอะไรแกหลายๆอย่าง พอมาถึงแกก็ไม่รีรอเดินมาดูเจ้าจักรยานที่ผมกำลังนั่ งขัดแล้วบอกว่า
    มันทำในไทย และอธิบายบอกลักษณะหลายๆอย่างที่มันควรจะเป็น (นี่หละนะศิษย์ไม่มีครูก็ลอง
    ผิดลองถูกกันไป และจักรยานคันแรกของผมที่เพิ่งทำเสร็จครับ แกบอก "นี่ก็ไม่แท้ ดูตรงนั้นซิ
    ตรงนี้สิท่านว่าโดยไม่ได้หวงความรู้ใดๆ"ทำให้ผมฉลาดข ึ้นอีกโขเหมือนป๊อบอายตอนได้กินผักขม
    ยังไงยังงั้น มีพลังขึ้นมาทันทีแทนที่จะเสียดาย นึกในใจว่า"คราวหน้าจะไม่พลาดอีกเพราะเรามี
    อาจารย์แล้ว"และรถสองคันแรกสำหรับผมเหมือนการเรียนรู ้ครับและมันยังทำให้ผมได้รู้จักคนดีๆ
    และมีจิตใจเอื้อเฟื้ออีกหลายๆท่านครับ ดังที่กล่าวไว้ว่าคือใจแท้ๆครับ
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เฮ้อ...พิมพ์เครื่องนี้มมันกระโดด...พิมพ์เกือบเสร็จ มันดันหายไปทั้งยวง.......พอจะรู้แล้วว่าการกระโดดซ้ ำข้อความมันเป็นที่เครื่องคอม.......
    ........
    เห็นน้องชมเก่งอย่างนี้ต้องมีแฟนสวยแน่...เดี๋ยวเย็น นี้ต้องไปแอบมอง....
    ...ความจริงก็ไม่ได้เก่งกาจอะไร...กว่าจะมาถึงวันนี้ ได้ก็เล่นรถไทยไปหลายสิบคัน...กว่าจะมารู้จักกับ...ว สันต์ ล้อโต...... เห็นรถพวกกุลแจแทงคออย่างที่มีน้องถามในอีกกระทู้หนึ ่งก็ยังไม่รู้เลย .แต่เคยเจอกุญแจแทงคอแบบนี้ในรถ 28 หลายคัน...ที่แขวนโชว์ไว้นอกบ้านก็กุลแจแทงแบบนี้
    แต่เพลทดันหายไปเหมือนกัน ก็ไม่รู้มันเป็นอะไรเหมือนกัน.....ว่าแล้วเขินน่าดูท ีหลังอย่าชมอีกนะ
    ....คนที่เก่งก็อาจารย์แว่น คนที่ไปด้วยวันนั้นแหละ ..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอความเห็นครับ

ในขณะที่ผมนั่งทำจักรยานไปพลางๆผมก็นึกถึงจักรยานอีก คันที่เคยสัญญากะแฟน
    ไว้ว่าจะทำให้เค้าคันนึงเป็นจักรยานผู้หญิง26คานโค้ง ครับไม่ระบุยี่ห้อเคยขอซื้อท่าน mkaไว้
    แต่พอมานั่งนึกอีกทีเลยได้แนวคิดใหม่ว่า "ถ้าเราไปซื้อจักรยานของ อาจารย์มาสมมุติท่านมี2คัน
    เราเอามาคันนึงก็เท่ากับจำนวนจักรยานโบราณก็จะมี2คัน เท่าเดิมคือไม่เพิ่มจำนวน แต่ถ้าเราห
    เอง จักรยานโบราณก็เพิ่มขึ้นมาอีกคันเป็น3คัน และการค้นหามักแฝงไปด้วยความรู้และสิ่งแปลก
    ใหม่เสมอ ผมอยากให้จักรยานโบราณได้กลับมามีชีวิตอีกหลายๆคันท่ ามกลางสายตาของผู้ที่เคย
    สัมผัสและเคยใช้บริการมันในฐานะข้าผู้จงรักภักดี พลันมองย้อนไปถึงคุณค่าต่างๆที่เคยได้จากมัน
    และตอนนี้จักรยานโบราณไม่ได้อยู่ในฐานะข้าผู้รับใช้อ ีกแล้วเนื่องจากอายุอานามก็มากเปรียบกับ
    คนก็คงแก่หน้าดูจะใช้งานหนักๆคงไม่ไหวผมจึงมองว่ามันคือ เพื่อนที่ทรงคุณค่าของมนุษย์ครับ"
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนที่เก็บจักรยานใหม่ๆ ตอนนั้นไม่ว่าจะสภาพไหนก็จะเก็บหมด เพราะมีความคิดว่าวันหน้าจักรยานจะหายากขึ้นเรื่อยๆ จักรยานสภาพผุๆ มีรอยเชื่อม ที่เราไม่เอาในวันนี้ แต่ในวันข้างหน้าจักรยานอาจจะหายากจนแม้แต่รถที่มีตำ หนิในวันนี้ก็คงจะเอา... อีกอย่างหนึ่งมีความคิดว่า จักรยานเหล่านี้เมื่อก่อนถูกใช้งานมาอย่างสมบุกสมบัน การบรรทุกหนักๆคงต้องมีรอยบุบรอยผุกันตามเวลาที่ใช้ง านมาหลายสิบปี คงไม่แฟร์นักที่จะทอดทิ้งรถเหล่านี้ไปรวมอยู่กับกองเ ศษเหล็กรอถูกหลอมอย่างเดียว
    เคยมีคนขอเหมาโครงชำรุดที่บ้านหลายโครง เพื่อเอาไปทำอะไหล่ เช่นถอดแฮนด์บ้าง น่องหลังบ้าง แต่ก็ไม่ยอมขายให้ไป ยอมขายถูกๆหรือยกให้เป้นรถแถมให้กับคนอื่นเพื่อเอาไป ทำต่อ ความรู้สึกยังจะดีกว่า ที่ขายเพื่อให้รถถูกยุบไปรวมกับคันอื่น

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

ไม่ได้เข้ามานาน
    ไม่ทราบว่า คุณอาทั้งหลายสบายดีป่ะครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกคนนะครับ
    ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงและอยู่กะวงการจักรยานโบราณตลอด ไปนะครับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.. จะหารถ 26 คานโค้งมันคงยากกว่าหาแฟนดีๆสักคน...ตั้งแต่เล่นรถมา เคยเจอหลงมาจากเหนือ
    โครงเดียว โดยที่คนขายก็ไม่รู้ คนซื้อก็ไมรู้แต่แต่พอกลับมาอีกทีมีคนซื้อไปแล้วเลยข อเค้าดูอีกทีพอรู้เป็น 26 คานโค้งแกยิ่งไม่ขายต่อให้....ยิ่งในเวปนี้ยังไม่เคย มีใครเอา 26 คานโค้งมาขายเลย....
    บางทีทำให้นึกไปว่า มันมีทำออกมาขายหรือเปล่า ที่เจอนั่นดัดแปลงมาหรือเปล่า....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

...เช่นเคย...ที่เช้านี้จะเห็นอาจารย์mka เข้ามาอ่านพร้อมๆกัน
    เมื่อวานนี้ยกรถพับได้ลงมาจากตู้ เพื่อที่จะเอาถ่ายรูปลงไฮไฟว์ เสร็จแล้วก็ลองเอามาปั่นเป็นครั้งแรกหลังจากที่ได้ทำ สีใหม่ แต่ก็ยังถีบได้ไม่คล่องดีนัก คงต้องเอามาถีบบ่อยๆ ปรับโน่นแก้นี่อีกนิดๆหน่อยก็คงจะเข้าที่
    รถที่เอามาทำสีใหม่ก็เป็นแบบนี้ ยกรถทีประคองกันแทบจะเหมือนอุ้มเด็ก กลัวว่าจะไปกระทบอะไรที่จะทำให้สีถลอก เมื่อวานนี้ก็เล่นเอาถลอกไปหลายแผล เดี๋ยวก็คงจะทำใจได้ เหมือนรถปิคอัพที่บ้าน ถ้าวันไหนเจอรอยขูดหรือรอยบุบก็คอยแต่จะดูที่จุดนั้น พอนานเข้าก็ชิน เรียกว่าปลงได้
    สีมันเป็นสิ่งเคลือบภายนอกที่เราทำขึ้นมาใหม่ได้ คิดได้อย่างนั้นถึงจะสบายใจขึ้นมาหน่อย คงต้องรออีกสักปีสองปี ให้สีรถถลอกทั่วตัว ทีนี้ก็จะชินแล้ว...
    เมื่อวาน...พี่แจ๊ค ลพบุรี โทรมาบอกว่า วันอาทิตย์ที่22 กุมภาพันธ์ 52 เค้าจะนัดปั่นเที่ยวงานสมเด็จพระนารายน์ ที่ลพบุรีโน่น.....นัดสิบโมงเช้าที่โลตัส เดี๋ยวก็คงจะมีคนแจ้งรายละเอียดให้ทราบกัน
    จักรยานโบราณนี่ เวลาจะปั่นไปไหนมาไหน ไม่ค่อยลำบากเท่าไร แต่มันจะลำบากใจก็อีตอนหาที่จอดนั่นแหล่ะ...เนื่องจา กคนที่ไปก็คงจะเลือกคันเก่งของตัวเองไปปั่น หากจะเอาไปจอดแล้วทิ้งรถออกไปเที่ยวชมงาน มันก็จะรู้สึกเที่ยวไม่สนุก ใจมันคอยแต่จะพะวงกลัวรถหรือของแต่งหายหรือโดนแกะเพล ทคิดไปโน่น...... กลายเป็นเที่ยวไม่สนุกไปอีก หากจูงรถเข้าไปเที่ยวอยู่ใกล้ๆตัวก็คงจะดีมาก แต่คนทั่วไปเค้าก็คงจะไม่สนุกด้วย เพราะคงจะไปเกะกะทางเดินหรือหน้าร้านเค้ายามเมื่อหยุ ดยืนดูของ
    ก็คงต้องรอดูรายละเอียดกันว่าจะมีอะไรบ้าง ในวันนั้น แต่กับตัวเองก็คงจะไม่ได้ไปเช่นเคย เพราะไกลไปหน่อย ไอ้เราหน่ะอยากจะไป แต่ที่บ้านคงไม่สนุกด้วย ตามประสาพ่อบ้านที่ดีก็คงต้องยอมๆไปก่อน... เฮ๊อ...ชักจะอิจฉาคนโสดที่เมืองกาญจน์เสียแล้ว....

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอลงภาพรถเพิ่มเติมอีกสักหน่อย ต้องขออภัยที่ไม่ได้ลงรูปในบอร์ดรุ่นจักรยาน เพราะคิดว่า บีเอสเอพับได้ เดี๋ยวนี้มีรถที่สภาพสมบูรณ์ทั้งในเรื่องอะไหล่และสี เดิมเข้ามาหลายคันแล้ว รอให้เค้าถ่ายรูปมาให้ชมจะได้รายละเอียดที่ครบถ้วนมา กกว่านี้ ... ตอนนี้ก็ดูในบอร์ดคนบ้ารถถีบไปก่อนครับ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สวยมากครับพี่วสันต์

แหม่เวลาพิมพ์ชื่อพี่นี่มันเหมือนคุยกับตัวเองยังไงไ ม่รู้ รถสวย ดูมีเสน่ย์
    มากครับ นึกถึงภาพทหารสมัยก่อนเลยพี่ สุดท้ายมีกลอนมาฝากครับ

จักรโบราญ ทานทน คนเคยถีบ
    เคยเร่งรีบ ถีบหาของ ต้องประสงค์
    มาบัดนี้ ถึงครา ชราลง
    คุ้นค่าคง ยังอยู่ คู่เมืองไทย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.......คิดจะเปลี่ยนเบอร์โทร.....
    อันนี้เป็นการบ่นนิดหน่อยของคนบ้ารถถีบ......
    ...คือเบอร์ที่ใช้อยู่ก็มีอยู่แค่เบอร์เดียวตั้งแต่ม ีโทรศัพท์ใช้กับเค้า....ตอนไปซื้อโทรศัพท์ก็สัก 5 ปีที่แล้ว เจ้าของร้านบอกว่า...เบอร์ที่ขึ้นต้นด้วย 01(สมัยนั้น) มีเหลืออยู่เบอร์เดียว คนเค้าหากันนะ...ก็เลยเอามาใช้จนทุกวันนี้...
    ....หลังจากใช้มาก็มีพวกฝรั่งโทรมาบ้าง...บางทีก็ให้ คนไทยโทรมาก่อนแล้วบอกว่าจะมีคนพูดด้วย..ก็มีเสียงฝร ั่งโทรมา...ผมก็อธิบายไปว่าไม่ใช่คนที่คุณต้องการพูด ด้วย...(พูดให้คนไทยฟัง)
    ...เมื่อปีที่แล้ว มีเสียงผู้หญิงโทรมา....ผมก็รับด้วยเสียงเหน่อๆตามสำ เนียงกะเหรี่ยงเมืองกาญจน์......เสียงผู้หญิงคนนั้นบ ่นว่า.."เมื่อคืนไม่ใช่เสียงนี้นี่"..แล้วหล่อนก็วาง หูไป
    ...เมื่อวันอาทิตย์ช่วงปีใหม่ก็มีคนที่ใช้เบอร์ 0876648101 โทรมา.......ผมก็รับ....(คงไม่ใช่เสียงที่เค้าต้องกา ร)คนนั้นก็วางหูไป...สักพักก็โทรมาใหม่แล้วถามว่าผมช ื่ออะไร....ด้วยความแปลกใจแต่ผมก็บอกไปว่า ผมอยู่เมืองกาญจน์คุณต้องการพูดกับใครหล่ะ..คุณอาจโท รผิด......แล้วก็วางหูไป....สักอีกชั่วโมงก็โทรมาอีก ......ผมก็บอกว่าผมใช้เบอร์นี้มาห้าปีแล้วและมีเบอร์ เดียว...แล้วผู้หญิงคนนั้นก็วางหูไป
    .......มาเมื่อวันศุกร์ที่ 9 มกรานี้เอง เบอร์เดิมโทรมาอีกแล้วก็ด่าว่า.."สะใจใช่ไม๊ที่โกงเง ินกู"ผมก็งงพอถามว่าโกงอะไร...เค้าก็รีบวาง......ด้ว ยความข้องใจ..ผมก็โทรไปถามอยากจะพูดว่าคุณโดนแอบอ้าง อะไรทำนองนี้...แต่พอโทรติดเค้าก็ค่าสวนมาเลยว่า..." หน้าด้าน.....โกงเงินแล้วยังมีหน้าโทรมาอีก"แล้วก็รี บวางสาย......
    .............................ผมเองมานั่งนึก(ขณะนั้ นกำลังขนโต๊ะเก้าอี้ไปคืนวัด เนื่องจากเสร็จงานกิจกรรมวันเด็ก) เมื่อเช้าเพิ่งไปซื้อจักรยานมาให้เด็กจับฉลากสองคัน. ...(บริจาคทุกปี) เงินเดือนก็มี....กูจะต้องไปโกงทำไม...ขับรถกลับบ้าน ผ่านโรงพักจะแจ้งความ...นึกขึ้นมาได้ไปแจ้งทำไม...คน โดนแอบอ้างแบบนี้โดนกันเยอะไป...ทำไมตอนคนกู้เงินไม่ ตรวจสอบก่อนหล่ะว่าเบอร์ที่ให้ใช่เบอร์ของคนกู้หรือเ ปล่า....เฮ้อ......ถ้าโทรมาด่าอีกผมก็ไม่อยากใช้เบอร ์นี้แล้ว....
    .........โทรไปเล่าให้อาจารย์แว่นฟัง...ได้รับคำตอบว ่า...ให้โทรไปหาผู้หญิงคนนั้น..พอมีคนรับก็ให้ คว....ไปเลย
    .................................................. .................................................. .................................................. ..............
    .................................................. .................................................. .................................................. .............
    คงเป็นสำนักงานอะไรสักแห่งเนื่องจากได้ยินเสียงคนคุย กันมากและอยู่แถวรังสิต..........

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

บ่นมั่งครับ เพราะเจอปัญหาแต่ไม่เหมือนกับอ.mka ครับ มิได้มีเจตนาว่าร้ายคนใช้ระบบเติมเงินนะครับ
    เพราะความจำเป็นแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนใช้ระบบเติมเงินมานานไม่คิดจะเปลี่ยนเบอร์ก็มี
    ผมคิดเข้าข้างตัวเองเพราะใช้ 01 เหมือนกันครับว่า คนใช้เบอร์ 01 หรือ 081 ปัจจุบัน จะเป็นคนที่ใช้โทรศัพท์นานแล้ว และไม่คิดจะเปลี่ยนเบอร์ให้วุ่นวาย อาจมีเปลี่ยนโปรโมชั่นบ้าง เวลามีปัญหาไปทำอะไรใคร
    ก็ตามตัวง่าย เพราะมีหลักฐานเอกสารพร้อมอยู่ที่ผู้ให้บริการ ...
    แต่กลุ่มเติมเงินนี่ คงตามตัวกันลำบาก บางคนเปลี่ยนเบอร์กันเป็นว่าเล่น มีเพื่อนอยู่คนส่ง sms มาเรื่อย
    ว่า "ตรูเปลี่ยนเบอร์อีกแล้วนะ" ต้องคอยลบเบอร์มันจนเบื่อ /\4
    ตอนที่ปักษ์ใต้ฮิตระเบิดกดโทรศัพท์ มีระเบียบออกมาว่าคนใช้เติมเงิน จะซื้อต้องมีหลักฐานโน่นนี่นั่น ...
    แต่ในความเป็นจริงก็ปฏิบัติ ... ไม่เห็นมีใครทำ หน้าบ้านยังมีพวกเดินเร่ขาย sim มาบ่อย ๆ ...
    ...
    ส่วนที่ว่าผมมีปัญหาคือ พวกลูกหนี้การค้าครับ ทั้งที่ไม่เปลี่ยนเบอร์ พอเราโทรไปเห็นเบอร์เราโชว์ ก็กดทิ้ง
    หรือไม่รับอันนี้ยัง Ok ว่า "เมิง...ยังมีชีวิตอยู่นะ" ก็่ต้องใช้หนามยอกหนามบ่ง คือ เราก็หา Sim
    ใหม่เปลี่ยนโทรตามแม่มมันไปเรื่อย ๆ ก็ยังมีโอกาสได้คุยได้เจรจากันมั่งครับ
    อีกกรณีนึงคือ ปิดเบอร์ทิ้ง หนีหนี้ไปเลย ติดต่ออะไรไม่ได้ มีแต่ที่อยู่ตามบัตรประชาชน หรือสำเนาทะเบียนบ้าน
    ก็ไม่รู้ว่าที่อยู่ปัจจุบันมันอยู่ไหน ... เฮ้อ ... (ชี้โพรงหรือเปล่าเนี่ย)
    ...
    ปีนี้เค้าว่าเผาจริงด้วย (มันยังมีอะไรให้เผาอีกเหรอเนี่ย) ทั้งเจ้าหนี้ และผู้คิดจะกู้ จะใช้เงินทองต้องคิดมากหน่อยนะครับ
    ต้องดูตัวอย่างจาก อ. mka ที่เคยอ่านเจอว่าเป็นผู้มีเครดิตกับแบงค์กรุงไทยมานา นแล้ว
    (ผมยังไม่เคยเจอคุณครูที่ไม่มีหนี้เลยครับ) แกก็ยังใช้ชีวิตมีความสุข คิดจะหาเนื้อมาห่มให้หายหนาว ให้หนุ่ม ๆ (ไม่โสด) อิจฉา 55555

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.ข้อสมมุติฐานของผมคือ เบอร์ของผมอาจเป็นเบอร์เก่าที่เค้าคืนแล้วนำกลับมาขา ยใหม่เนื่องจากช่วงนั้นเบอร์ที่ขึ้นต้นด้วย 01 มันหมดไปนานแล้ว
    แล้วช่วงหลังๆที่ผมโดนด่า อาจเป็นคนที่ไปกู้เงินแล้วใส่เบอร์มั่วๆไป...บังเอิญ มาตรงกับเบอร์ผม.....
    .......เซ็งเป็ดเลย..........

หน้าที่ 55 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 5 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 105 155 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks