คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 62

หน้าที่ 62 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 12 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 112 162 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เอารูปสรพงษ์ในอดีตมาฝากกัน....อย่าว่าเอารูปม าโชว์เลยนะ...อยากให้ดูถึงความเปลี่ยนแปลงของสังขารค นบ้ารถถีบ

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไปได้รีซีพเวอร์ไพโอเนียร์(จูนเนอร์+แอมป์)จากโรงเหล ็กมาร้อยเดียว น่าจะอายุประมาณ 30 กว่าปีแล้ว ซื้อลำโพงจากโรงเหล็กมาอีกคู่ละ 500 เมื่อวานนึกสนุกเอามาจับใส่ไปใส่มาเปิดฟังลั่นไปเลย เอาไปตั้งที่ตะแกรงท้ายจักรยาน .ห้องฟังเพลงไม่ต้องบุด้วยวัสดุซับเสียง อาศัยจักรยานที่เก็บไว้ 38 คันรวมรถเครื่องอีก 3 คัน...สามารถป้งกันเสียงก้องเสียงสะท้อนในห้องครัวที ่ดัดแปลงเป็นที่เก็บรถและห้องฟังเพลงไปในตัว.......อ ีกรูปเป็นสรพงษ์เก่าเข้าไปอีก..ดูเหมือนรูปที่ถ่ายมา จากเจดีย์.....

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ไปได้รีซีพเวอร์ไพโอเนียร์(จูนเนอร์+แอมป์)จากโรงเหล ็กมาร้อยเดียว น่าจะอายุประมาณ 30 กว่าปีแล้ว ซื้อลำโพงจากโรงเหล็กมาอีกคู่ละ 500 เมื่อวานนึกสนุกเอามาจับใส่ไปใส่มาเปิดฟังลั่นไปเลย เอาไปตั้งที่ตะแกรงท้ายจักรยาน .ห้องฟังเพลงไม่ต้องบุด้วยวัสดุซับเสียง อาศัยจักรยานที่เก็บไว้ 38 คันรวมรถเครื่องอีก 3 คัน...สามารถป้งกันเสียงก้องเสียงสะท้อนในห้องครัวที ่ดัดแปลงเป็นที่เก็บรถและห้องฟังเพลงไปในตัว.......อ ีกรูปเป็นสรพงษ์เก่าเข้าไปอีก..ดูเหมือนรูปที่ถ่ายมา จากเจดีย์.....
    แหมอาจารย์นี่ช่างสรรหาจริงๆไฟยังแรงอยู่นะครับ
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ถ้าอยู่ใกล้กันจะชวนขึ้นดอยอินทนนท์ 15 กพ. ครับ นี่ก็ดอยเขาน้อย ข้างล่างเป็นทัศนียภาพตัวเมืองน่านครับ

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

น่าอิจฉาคนที่มีเวลาปั่นจักรยานเที่ยวนะครับ จริงๆจะว่าไม่มีเวลาก็คงจะไม่ใช่เพราะทุกคนมี24ชั่วโ มงเท่ากันหมด ขึ้นอยู่ว่าจะจัดสรรเวลากันอย่างไร คนที่อายุมากหน่อยการงาน ค่อนข้างจะมั่นคง ลูกเต้าไม่ต้องเป็นห่วงทำงานทำการกันหมดแล้ว ไปไหนก็สบายใจ ส่วนคนหนุ่มๆหรือเพิ่งจะเริ่มสร้างครอบครัวจะไปไหนก็ กระเตงกันไปทั้งหมด ลำพังเด็กๆนะไม่เป็นไร แต่หากแม่บ้านไม่สนุกด้วยก็ลำบากหากจะไปไหนได้บ่อยๆ. ...
    งานที่ลพบุรี อยากจะไปอยู่ เสียดายที่ไกลไปหน่อย ก็คงต้องรอรูปถ่ายที่หากจะมีใครไปเที่ยวได้แบ่งปันให ้ชม
    ระยะหลังๆมานี้ไม่ค่อยจะได้ติดต่อกับใครทางโทรศัพท์ม ากนัก คุยทางในเวบมากกว่า ใช้เวลาขลุกอยู่กับการลงข้อความในกระทู้ของเวบใหม่
    ส่วนบ้านจักรยานไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นอย่างไร ไม่ได้ไปเยี่ยมเยียนนานแล้ว แต่สังเกตว่าช่วงหลังๆในระยะสามสี่ปีมานี้ไม่ค่อยได้ เห็นรถใหม่ๆหายากๆเข้ามาเลย อาจจะถึงจุดอิ่มตัวกันแล้ว....
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    น่าอิจฉาคนที่มีเวลาปั่นจักรยานเที่ยวนะครับ จริงๆจะว่าไม่มีเวลาก็คงจะไม่ใช่เพราะทุกคนมี24ชั่วโ มงเท่ากันหมด ขึ้นอยู่ว่าจะจัดสรรเวลากันอย่างไร คนที่อายุมากหน่อยการงาน ค่อนข้างจะมั่นคง ลูกเต้าไม่ต้องเป็นห่วงทำงานทำการกันหมดแล้ว ไปไหนก็สบายใจ ส่วนคนหนุ่มๆหรือเพิ่งจะเริ่มสร้างครอบครัวจะไปไหนก็ กระเตงกันไปทั้งหมด ลำพังเด็กๆนะไม่เป็นไร แต่หากแม่บ้านไม่สนุกด้วยก็ลำบากหากจะไปไหนได้บ่อยๆ. ...
    งานที่ลพบุรี อยากจะไปอยู่ เสียดายที่ไกลไปหน่อย ก็คงต้องรอรูปถ่ายที่หากจะมีใครไปเที่ยวได้แบ่งปันให ้ชม
    ระยะหลังๆมานี้ไม่ค่อยจะได้ติดต่อกับใครทางโทรศัพท์ม ากนัก คุยทางในเวบมากกว่า ใช้เวลาขลุกอยู่กับการลงข้อความในกระทู้ของเวบใหม่
    ส่วนบ้านจักรยานไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นอย่างไร ไม่ได้ไปเยี่ยมเยียนนานแล้ว แต่สังเกตว่าช่วงหลังๆในระยะสามสี่ปีมานี้ไม่ค่อยได้ เห็นรถใหม่ๆหายากๆเข้ามาเลย อาจจะถึงจุดอิ่มตัวกันแล้ว....
    แฟมมิลี่แมนก็อย่างนี้แหละพี่แต่ก็เป็นตัวอย่างที่ดี นี่ครับเห็นอาจารย์บอกว่าพี่วสันต์รักครอบครัว
    มาก ขนาดซื้อจักรยานเข้าบ้านบางคันต้องแยกชิ้นส่วนเพื่อไ ม่ให้ภรรยารู้ อิอิ(แซวขำๆนะพี่)อีกหน่อยลูกโตก็คงมีเวลาอีกโขครับ ส่วนผมตอนนี้เพิ่งเริ่มต้นและเริ่มบ้าขึ้นเรื่อยๆยิ่ งมาเจอคนบ้าจักรยานเหมือนกันด้วยยิ่งไปกันใหญ่ แต่ราคาของอะไหล่ที่แพงขึ้นมากทำให้ต้องข่มใจให้บ้าน ้อยลงๆ
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับ ไม่ใช่แฟมิลี่แมนอะไรพิเศษหรอกครับ มันเป็นเรื่องหน้าที่และความผูกพันทางด้านจิตใจที่ต้ องทำเท่านั้นเอง..
    เรื่องอะไหล่ตัวเองคิดว่ายังไม่แพงนะ ยกเว้นบางอย่างที่หายากจริงๆ อย่างอะไหล่รถบางยี่ห้อที่แทบจะหาคนมีไม่ได้ ส่วนอะไหล่อีกหลายๆอย่างที่เห็นก็ยังไม่แพงมากหลักร้ อยกว่าบาทก็ยังคิดว่าพอซื้อได้อยู่
    ของที่แพงๆอาจะเป็นเพราะเป็นของที่ถูกนำเข้ามาจากนอก และสภาพค่อนข้างจะดีมากๆ บางอันไม่เคยถูกใช้งาน ราคาจึงค่อนข้างจะดูว่าแรงไปหน่อย คนขายอาจจะคิดว่ายังไงก็ต้องมีคนอยากได้มากกว่าหนึ่ง คน ตั้งราคาสูงไว้ก่อน เดี๋ยวก็คงขายได้ หากไม่มีใครเอาก็เก็บไว้เอง ราคาจึงเป็นอย่างที่เห็น
    หากได้เล่นจักรยานไวกว่านี้สักนิด สมัยเมื่อยังไม่มีใครนำอะไหล่นำรถจากเมืองนอกเข้ามาข าย อะไหล่หายากบางชิ้น ราคาแพงมาก เพราะหาไม่ค่อยจะมีในบ้านเรา เรียกว่าใครซื้อไปใส่ถึงจะเสียเงินแพงหน่อยแต่ก็เรีย กว่าเท่ห์ไปเลย เคยเห็นดุมไดโนฮับ มีคนเอามาวางขายที่คลองถม ตั้งราคา หกพันกว่าบาท..นับว่าแพงมาก แต่ก็ไม่รู้ว่าจะมีคนซื้อไปหรือไม่ ตอนนั้นคิดอย่างเดียวว่าเคยเห็นแต่ในรูปเท่านั้น อีกครั้งนึงได้เห็นเกียร์bsa ครั้งแรกที่บางกระบือ หลายคนรุมดูกันใหญ่เพราะเป็นของหายาก
    ซันบีม28"เคยเห็นแต่ในรูปจากหนังสือสารคดี ต่อมามีคนไปได้จากทางเหนือคันนึงราคาหลายหมื่นอยู่ จำได้ว่าตาร้อนอยู่ตั้งนาน เนื่องจากถือว่าเป็นสุดยอดจักรยานจริงๆ...เพราะจักรย านแบบนี้ในบ้านเรามีเหลืออยู่ไม่กี่คัน อย่าไปนึกซื้อเลย แค่ขอดูหากเจ้าของให้ดูก็ถือว่าโชคดีแล้ว การติดต่อสื่อกันระหว่างคนเล่น เช่นเซียนๆจากกรุงเทพฯก็มักจะขึ้นไปหาจักรยานกับเซีย นทางภาคเหนือหรือทางใต้ มีการวางกำลังวางสายสืบไว้เมียงมองจักรยานตามบ้านมาป ้อนให้แก่กัน มีการหักเหลี่ยมเฉือนคมกว่าจะได้จักรยานสักคันนึงที่ หายาก ถึงจะติดต่อกันเพราะการหาจักรยานแต่สิ่งที่มากกว่านั ้นคือความมักคุ้น เวลาคุยเรื่องอะไรโยงถึงใครมักจะรู้จักต่อๆกันถึงกัน หมด การเล่าเรื่องประวัติ เรื่องอะไหล่ต่างๆเป็นเรื่องของปากต่อปากจริงมั่งไม่ จริงมั่งไม่มีอะไรที่รู้แท้ร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ก็สนุกดี
    หลายปีต่อมา ทุกอย่างเปลี่ยนไป จักรยานเริ่มมีอะไหล่แปลกๆสภาพกริ๊บๆใส่กันมากขึ้น เริ่มมีคนหาของแปลกๆมาขาย ของหลุดๆมาไม่มีแล้ว มีแต่ของประมูลสู้กันมา เซียนคนแก่ๆของเยอะๆแบบเมื่อก่อนไม่มีแล้ว มีแต่เซียนหน้าจอคอมพ์ที่มีของเพียบ อยากจะรู้อะไรก็พิมพ์ชื่อพิมพ์ข้อความแล้วเข้าไปหาใน อินเตอร์เน็ตเอา การติดต่อต่างๆติดต่อกันทางโทรศัพท์และems เท่านั้น อยากจะได้รถอะไร รุ่นไหนสภาพไหน เก็บเงินไว้ รอจังหวะฝรั่งเอาออกมาขายก็ดักประมูลสู้กันเอา ไม่ต้องไปง้อรถในบ้านเราที่ตื้อเท่าไรก็ไม่ยอมขาย หรือขายก็ตั้งราคาแบบไม่ต้องการให้ซื้อ.หรืออยากจะได ้รถหายากๆไม่ต้องกลัว อยากได้โครงแบบไหน ทำให้ได้ หลายขนาด..ฯลฯ
    เดี๋ยวนี้ รถมากขึ้นอะไหล่มีเล่นมากขึ้น รู้เรื่องรถมากขึ้นจากทางเน็ต แต่มีความรู้สึกว่า เสน่ห์ของ(วง)การเล่นจักรยานมันลดลง ไม่เหมือนเมื่อก่อน จริงหน่ะ...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 07-02-2009 เมื่อ 08:36
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ช่วงชีวิตของลูกผู้ชาย โคตรเท่ห์เลยครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอแสดงความเสียใจกับหัวโป่ที่ต้องสูญเสียคุณแม่อันเป ็นที่รักยิ่งไปเมื่อปลายเดือนที่ผ่านมา ขอแสดงความเสียใจอีกครั้งครับ

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ขอแสดงความเสียใจครับ

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ขอแสดงความเสียใจกับหัวโป่ที่ต้องสูญเสียคุณแม่อันเป ็นที่รักยิ่งไปเมื่อปลายเดือนที่ผ่านมา ขอแสดงความเสียใจอีกครั้งครับ

;วันก่อน เคโทรมาหาคุยกันเรื่องความคืบหน้าของรถในฝันเลยมัวแต ่น้ำลายแตกฟองไปหน่อย เลยลืมแสดงความเสียใจไป วันนี้เลยขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับกับการจากไปของค ุณแม่ em20

ขอบคุณ
    0

ขอแสดงความเสียใจกับคุณพี่หัวโป่ด้วยครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ขอแสดงความเสียใจครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    ;วันก่อน เคโทรมาหาคุยกันเรื่องความคืบหน้าของรถในฝันเลยมัวแต ่น้ำลายแตกฟองไปหน่อย เลยลืมแสดงความเสียใจไป วันนี้เลยขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับกับการจากไปของค ุณแม่ em20
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ utaa_67 อ่านข้อความ
    ขอแสดงความเสียใจกับคุณพี่หัวโป่ด้วยครับ
    ขอบคุณทุกๆท่านครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของคุณแม่อันเป็นที่รักค รับ...... พี่เค

yaitattoos's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ขอแสดงความเสียใจกับ คุณหัวโป่ ด้วยครับ
    เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้ http://www.travel.lakkai.com

phanumat si-udomteakun
    S.C.B.bank ธานาคารไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 854-210671-8
    นาย ภาณุมาศ สีอุดมธีรกุล
    ร้านกาลครั้งหนึ่ง ณ จันทบูร 2552
    เลขที่ 894 ถ.ท่าแฉลบ ต.ตลาด
    อ.เมือง จ.จันทบุรี 22000
    TEL 099-3626-415

[email protected] :: ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร http://ob-chan.forumotion.com/

หน้าที่ 62 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 12 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 112 162 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks