คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 77

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 77 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 27 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 127 177 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,141 ถึง 1,155 จากทั้งหมด 3326

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับคุณหัวโป่ ว่าแต่ ...

พอตกเย็นหลับสบายครับ ....

บางทีตอน Set รถครั้งแรกจะเป็นอาการนี้ แต่พอถึบไปสักพักก็หาย แต่บางคันก็ไม่หาย
    คล้าย ๆ ว่าพอโซ่มันยืด หรือพวกเกลียวกระโหลกมันคลาย เข้าที่เข้าทางแล้ว
    (นึกเอาเอง ไม่มีความรู้ทางช่าง เป็นพวกช่างเถอะน่ะครับ)

รออ่านเรื่องล้อหลังวิ่งทับล้อหน้าครับ .../\2
    อันนี้คือ ข้อดีของแบบสูงครับ

ผมเคยประกอบรถ 28 ล้อหลังสภาพดี ซี่ - ดุมหลัง - ฟรี - โซ่ - จานปั่น - แกนเพลา - ชุดถ้วย
    เพลา ทั้งหมดนี้ใหม่หมด แต่ยังมีอาการเหมือนดังที่คุณNaymodxว่ามา เช็คไปเช็คมา เป็นที่ดุม
    หลัง มันหมุนไม่ได้ศูนย์ ทั้งๆที่เป็นดุมใหม่เก่าเก็บ มันหมุนตึงอยู่เกือบครึ่งรอบ ตั้งโซ่ยังไงก็ไม่
    ได้ นั่งเซ็งอยู่ตั้งนาน เหลือบไปเห็นจานปั่นเก่าๆที่กองรถถีบ ฟันของมันสึกด้านหนึ่งดีด้านหนึ่ง
    ออ....มันเพราะหยังนี้นี่เอง

ส่วนอันนี้ขอเวลารวบรวมนิดหนึ่งครับ แค่ประสบการณ์ของผมเอง

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พรุ่งนี้ หยุดยาวสามวันจะพาเด็กๆเล่นน้ำทะเลกัน แถวๆระยอง บางแสน มีโครงการว่าจะเอาจักรยานแทรงแม่บ้านคันเล็กที่ได้จา กคลองถมเมื่อหลายเดือนก่อน มาต่อพ่วงข้างที่ร้านแถวๆอ่างศิลา
    หากทำเสร็จแล้วจะเอามาปั่นเที่ยว พาเด็กๆนั่งเที่ยวในละแวกแถวบ้าน มีโอกาสพบร้านที่รับทำก็ทำไว้ก่อน แถวบ้านหาร้านทำยาก ต้องจ้างเป็นการเฉพาะ..แล้วก็ไม่รู้ว่าทำออกมาแล้วใช ้งานดีหรือเปล่า ราคาเป็นอย่างไรก็ไม่รู้...
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน แวะอ่างศิลา

มีเพื่อนอยู่ 1 คน ชื่อนพดล บ้านอยู่หน้าวัดใหม่เกตุงามพอดี อ่างศิลามีร้านอาหารทะเลราคาไม่แพงลองสอบถามเพื่อนดู ครับ แกมีจักรยานสัก 10 กว่าคันอยู่ในโกดัง บ้านเพื่อนขายของชำอยู่หน้าวัดพอดี มีเวลาลองเฉียดไปดูก็ ไ ด้ถ็มีเวลา เพื่อนบอกมีร้านต่อรถจักรยานหลายร้านเลย เบอร์โทรเพื่อน 089-543-4599 อาจจะได้ข้อมูลดีๆครับ และผมก็จะไปทะเลแถวปราณบุรีเป็นทะเลด้านตรงข้ามกับคุ ณวสันต์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สิงห์เหนือ : 07-05-2009 เมื่อ 23:01
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับ สำหรับข่าวคราวดีๆ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

วันนี้บ่าย ๆ หนีงานไปบ้านเซียนเมืองท่านย่า ปรากฎว่าแฮงค์อยู่กับบ้าน
    บ้านนี้พ่อตาลูกเขย เค้ากลมเกลียวกันดี (หมู่นี้โดดงานบ่อยนะ โทรไปทีไรอยู่บ้านทุกที)
    คุยไปคุยมาดูโน่นนี่นั่น คุยกันว่าอะไหล่ตัวนี้หายากนะ ... เซียนว่า "เหรอ! พี่ มีบริจาค" แล้วก็ไปค้นกระป๋องหยิบมาให้ซะงั๊น ...
    "อะพี่ เอาไปใช้" แหม ! ถ้ารู้ว่าให้ง่ายงี๊ ชี้อันอื่นซะก็ดี 555

ออกจากบ้านเซียนมา ... ไถลไปหาซื้อเก้าอี้นั่งทานข้าวให้ลูก แหม ! บังเอิญจังอยู่ใกล้ร้านที่ไม่ไปแวะนาน ...
    แวะเข้าไปหา... ก็เลยโดนเครื่องมือมาอีกชิ้น ...ts23 ตานี้ ไม่ต้องหอบหิ้วเข้าพระนครแล้ว
    แต่ขอต่อราคาหน่อย บอกตังค์ไม่พอเพิ่งจ่ายค่าเก้าอี้ลูกมา เฮียบอกเหลือใหม่เก่าเก็บอันเดียวไม่ลดแล้วเว้ย

"เครื่องมือในร้านจะไม่เหลือให้เก็บไว้ดูแล้ว...ลดไม ่ได้ ห้ามต่อเว้ย"
    "โหย ! ทีคนอื่นมาเอาน่ะให้ ส่วนผมนะไม่เคยเอาไปหมดซะหน่อย อันไหนขอดูเห็นเหลืออันเดียว ก็ยังบอกให้เฮียเก็บไว้ให้ดี อันที่เฮียมีสอง-สามอันต่างหาก ผมถึงจะขอแบ่งมาใช้ อันนี้เฮียมีเหลือ 2 อัน ผมขอแบ่งอันนึง ลดให้หน่อยนะ นะ..."
    "เออ นั่นล่ะ ไม่ลดแล้ว ห้ามต่อเว้ย" แล้วก็หัวเราะเดินหนีไปซะงั๊น

... หยิบขึ้นมาดูพลิกซ้ายพลิกขวาในใจคิดราคาตึงไปนิด ๆ ก็เลยหันไปอ้อนภรรยาแก
    สักพักแกกระซิบบอกเดี๋ยวแอบลดให้ แล้วก็บอกว่า
    "แหม ถ้าตังค์ไม่พอ ก็เอาไปก่อนแล้วค่อยมาเฉ่ง หรือจ่ายเท่าที่มีก่อนก็ได้ ...ไม่งั๊นหายไปนาน ไม่ค่อยได้แวะมา" ... ts23

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    วันนี้บ่าย ๆ หนีงานไปบ้านเซียนเมืองท่านย่า ปรากฎว่าแฮงค์อยู่กับบ้าน
    บ้านนี้พ่อตาลูกเขย เค้ากลมเกลียวกันดี (หมู่นี้โดดงานบ่อยนะ โทรไปทีไรอยู่บ้านทุกที)
    คุยไปคุยมาดูโน่นนี่นั่น คุยกันว่าอะไหล่ตัวนี้หายากนะ ... เซียนว่า "เหรอ! พี่ มีบริจาค" แล้วก็ไปค้นกระป๋องหยิบมาให้ซะงั๊น ...
    "อะพี่ เอาไปใช้" แหม ! ถ้ารู้ว่าให้ง่ายงี๊ ชี้อันอื่นซะก็ดี 555

ออกจากบ้านเซียนมา ... ไถลไปหาซื้อเก้าอี้นั่งทานข้าวให้ลูก แหม ! บังเอิญจังอยู่ใกล้ร้านที่ไม่ไปแวะนาน ...
    แวะเข้าไปหา... ก็เลยโดนเครื่องมือมาอีกชิ้น ...ts23 ตานี้ ไม่ต้องหอบหิ้วเข้าพระนครแล้ว
    แต่ขอต่อราคาหน่อย บอกตังค์ไม่พอเพิ่งจ่ายค่าเก้าอี้ลูกมา เฮียบอกเหลือใหม่เก่าเก็บอันเดียวไม่ลดแล้วเว้ย

"เครื่องมือในร้านจะไม่เหลือให้เก็บไว้ดูแล้ว...ลดไม ่ได้ ห้ามต่อเว้ย"
    "โหย ! ทีคนอื่นมาเอาน่ะให้ ส่วนผมนะไม่เคยเอาไปหมดซะหน่อย อันไหนขอดูเห็นเหลืออันเดียว ก็ยังบอกให้เฮียเก็บไว้ให้ดี อันที่เฮียมีสอง-สามอันต่างหาก ผมถึงจะขอแบ่งมาใช้ อันนี้เฮียมีเหลือ 2 อัน ผมขอแบ่งอันนึง ลดให้หน่อยนะ นะ..."
    "เออ นั่นล่ะ ไม่ลดแล้ว ห้ามต่อเว้ย" แล้วก็หัวเราะเดินหนีไปซะงั๊น

... หยิบขึ้นมาดูพลิกซ้ายพลิกขวาในใจคิดราคาตึงไปนิด ๆ ก็เลยหันไปอ้อนภรรยาแก
    สักพักแกกระซิบบอกเดี๋ยวแอบลดให้ แล้วก็บอกว่า
    "แหม ถ้าตังค์ไม่พอ ก็เอาไปก่อนแล้วค่อยมาเฉ่ง หรือจ่ายเท่าที่มีก่อนก็ได้ ...ไม่งั๊นหายไปนาน ไม่ค่อยได้แวะมา" ... Ts23
    วันหลังถ้าถางหญ้า ถางพงเรียบร้อยจะชวนมานั่งกินน้ำกินท่าครับพี่ แต่วันนี้ยังกับนั่งจีบกันเลยครับ มดขึ้นยั้ว เยี้ยเลย แหะๆๆ

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้ที่เมืองกาญรู้สึกว่าวงการจักรยานโบราณคึกคัก มีผู้คนมากหน้าหลายตาเข้ามาแวะเวียนถาม
    ไถ่อยากรวมกลุ่มกัน ท่าน mka ว่าไงครับเมื่อไหร่จะจัดงานกะเขาบ้าง
    ปล.พี่โจ คนหนุ่มร่าเริง เมื่อวานพาเพื่อนพี่ไปเยี่ยมบ้านท่าน tmk มาครับถ้าต้อนรับได้ไม่
    เต็มที่ต้องขออภัยด้วยนาครับ สุดท้ายขอโชว์รูปอาจารย์ไปเยี่ยมที่ร้านหน่อยครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย utaa_67 : 12-05-2009 เมื่อ 13:25
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หยุดงานไปสามวัน พาครอบครัวไปพักผ่อนที่สวนสน ระยอง เหมือนเป็นการชาร์ตแบตฯไปในตัว กลับมาก็สู้กันใหม่
    ไปคราวนี้ ไม่ได้ออกไปดูจักรยานที่ไหนเลย อยู่กับครอบครัวอย่างเดียว มีแต่พบจักรยานโบราณจอดอยู่หน้าร้านอาหารที่ท่าเรือไ ปเกาะเสม็ดคันนึงเท่านั้นเอง ขากลับวานนี้ ว่าจะพาเด็กๆแวะเล่นน้ำส่งท้ายที่บางแสน แต่โอ้โฮ....คนยังกะหนอน ที่จอดรถก็ไม่มี จอดเรียงซ้อนเป็นสามแถว เรียกว่าหากคันไหนอยู่ในสุด สงสัยต้องกลับบ้านสองสามทุ่มแน่ ๆ รอให้คันอื่นกลับไปก่อน

รูป รูป    

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

วันหยุดก็เลือกเอาทะเลใกล้บ้านครับภูเก็ต พี่เลี้ยงน้องบ่นจังเลยไม่ได้พาไปเที่ยวตั้งนานแล้ว
    เอ้า ตามใจกันหน่อย เวลาส่วนใหม่ก็หมดไปการการเดินช๊อปปิ้งของพี่เลี้ยง ตอนเย็นๆถึงได้
    ออกไปเดินเล่นตามชายหาดกัน ตั้งใจว่าจะแอบออกไปหาอะไหล่จักรยานหน่อย เวลามัน
    เดินเร็วจริงๆ ก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลย...............

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดีครับ คนเล่นจักรยานโบราณ ถึงจะดูว่ามีไม่มากนัก แต่ก็มีอยู่ทั่วประเทศไปหมด ไปไหนก็ได้แวะเยี่ยมเยียนทักทายกัน

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ครับผม
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ utaa_67 อ่านข้อความ
    ช่วงนี้ที่เมืองกาญรู้สึกว่าวงการจักรยานโบราณคึกคัก มีผู้คนมากหน้าหลายตาเข้ามาแวะเวียนถาม
    ไถ่อยากรวมกลุ่มกัน ท่าน mka ว่าไงครับเมื่อไหร่จะจัดงานกะเขาบ้าง
    ปล.พี่โจ คนหนุ่มร่าเริง เมื่อวานพาเพื่อนพี่ไปเยี่ยมบ้านท่าน tmk มาครับถ้าต้อนรับได้ไม่
    เต็มที่ต้องขออภัยด้วยนาครับ สุดท้ายขอโชว์รูปอาจารย์ไปเยี่ยมที่ร้านหน่อยครับ
    อ้าว..........อาจารย์! ไหนบอกข้อไม่ดี เท้าบวม อยู่แต่บ้าน
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ปกติผมจะใช้ตัวนี้ครับ ทำเองแบบง่ายๆแต่ใช้งานได้ดี หาวงล้อ 24" มาแล้วท่อเหล็กขนาด 2" ยาว
    ประมาณซัก 40-50 ซม. เป็นแกนตั้ง ค้ำยันด้านข้างด้วยเหล็ก 4 หุน 4 จุด อย่าลืมเหล็ก 4 หุนยึดด้าน
    ล่างวิ่งผ่านท่อ 2 "ด้วยหละครับ ปลายท่อ 2" ซื้อลูกปืนแบบตลับเอาเบอร์ที่ขนาดรูตรงกลางเท่ากับหล ัก
    เบาะ ก็เอาหลักเบาะด้านที่ยึดกับเฟรมเสียบเข้าไปในตลับลูก ปืน ขอบนอกตลับลูกปืนก็เชื่อมติดกับท่อ
    2" หาฝากระบอกสเปรซ์มาสวมลงมาปิดทับตลับลูกปืน ก็เป็นอันใช้ได้แล้วครับ
    ขอชมจุดที่ยึดลูกปืนด้านบนหน่อบครับ คุณหัวโป่

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะนี้ ฝนตกติดต่อกันมาหลายวัน ทำให้ถนนหนทางค่อนข้างจะเฉอะแฉะ ถีบรถไปไหนก็ต้องคอยระวังไม่ให้รถถูกน้ำมาก เช็ดไม่ทันหรือลืมเช็ดจะเกิดสนิมเอา ทางที่ดีก็หารถที่ขี่ได้อย่างไม่ต้องระวังมาก เอาไว้ใช้สักคัน ส่วนรถคันเก่งค่อยเอาไว้ถีบตอนหน้าร้อนหรือหน้าหนาว ที่อากาศปลอดโปร่งหน่อย
    อากาศแบบนี้ ก็ได้แต่ภาวนาว่า ในวันเสาร์ที่จะถึง ฝนอย่าเพิ่งตกเลย แต่ดูๆแล้วคิดว่าคงจะยาก เพราะไม่รู้เป็นไง ฝนชอบตกตอนเดินคลองถมทุกที ยิ่งวันเสาร์นี้มีปั่นจักรยานก่อน หากโชคร้ายฝนตกมีหวังต้องเปียกโชกตอนเดินคลองถมแน่

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สุราษฎร์ธานี ตกมา2-3 วันแล้วครับ โดยเฉพาะช่วยเย็น ไปถึงตอนหัวค่ำ รับจากทางอ่าวไทยบ้าง
    อันดามันบ้าง ฝนเลยตกชุกหน่อย เพิ่งได้ทดลองเอาน้ำมันที่ทาชโลมปืน มาทาที่รถลองดูว่าได้ผล
    เป็นอย่างไรบ้าง พอจะหยุดสนิมได้มากน้อยแค่ไหน ยังไม่รู้ พี่ให้มาก็เลยลองๆหน่อย หมดฝนก็
    คงรู้ว่าผลเป็นอย่างไรบ้าง....

หน้าที่ 77 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 27 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 127 177 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks