คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 80

หน้าที่ 80 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 30 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 130 180 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,186 ถึง 1,200 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หากคิดจะปลุกจักรยานซักคันขึ้นมาและต้องการหาอะไหล่ท ี่เป็นของแท้ คงต้องใช้ความอดทนรอนานสักหน่อย แต่คงไม่นานเกินรอหากเราหมั่นดูหมั่นหาเดี๋ยวก็ตามอะ ไหล่ได้ครบ เป็นความสุขอย่างหนึ่งสำหรับเรื่องการตามหาอะไหล่นี่ ทำให้รู้สึกว่ามีเป้าหมาย เวลาเราไปเดินดูอะไหล่จักรยานตามตลาดนัดหรือหาดูตามเ วบ เราก็จะพยายามหาอะไหล่ที่เราต้องการ เจอใครก็จะสอบถามไปเรื่อย ทิ้งเบอร์เอาไว้บ้าง ฯลฯ ในทางกลับกัน เมื่อใดที่เราทำรถสำเร็จแล้ว ความสุขก็คือความภูมิใจที่ทำสำเร็จ ความสุขที่ได้ขี่ แต่เชื่อเถอะ เดี๋ยวไม่นานก็หายเห่อ แล้วก็จะหาโปรเจคใหม่ๆทำต่อไป
    จักรยานก็เหมือนกัน หายากที่ใครสักคนที่คิดว่าหากได้รถคันนั้นคันนี้ที่ต ัวเองชอบ ก็จะจบแล้วๆพอเท่านี้ จะไม่ซื้อเพิ่มอีกแล้ว หายากที่จะทำได้อย่างที่คิด เพราะตัวเองเป็นมาแล้วไม่รู้กี่ครั้ง จบแล้วๆอยู่นั่นแหล่ะ คงจนกว่าจะเลิกเล่นจักรยานโบราณถึงจะจบจริงๆ

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เล่นไปเถอะ ถ้ามีสตางค์พอไม่ทำให้แม่อีหนูและลูกอีหนูเดือดร้อน วงการจักรยานโบราณติดลมบนแล้ว ไม่มีคำว่าตกง่ายๆ พระทั้งแผงปลอมตั้งเกือบครึ่งเค้ายังอยู่ได้ นี่จักรยานทั้งคันยังไม่เห็นใครทำปลอมได้เหมือนเป๊ะส ักราย
    ว่าแล้วก็เอาเรื่องคนอื่นมาคุยสักหน่อย คงไม่พ้นจักรยานโบราณอีกนั่นแหละ คือเมื่อวานพวกโทรมา บอกตอนเช้าไม่มีเงินติดตัวสักบาทแต่ต้องเอางานไปส่งท ี่จังหวัด ไม่เป็นไร ขับรถหลวง น้ำมันหลวงไปส่งงานหลวง ขากลับแวะร้านจักรยานที่เอาซากๆไปทิ้งไว้เพื่อฝากขาย ปรากฎว่าขายเกลี้ยงได้เงินมาสองพันกว่าบาท ก็ลองคิดดูซิทุกคนเคยใส้แห้งใส้เ**่ยวด้วยกันทั้งนั้ น พออยู่ๆกลับมีเงินมาหมุนต่ออายุยามปลายเดือน มันมีความสุขยิ่งกว่าคนมีที่ไม่รู้จักจนเสียอีก .. ..ความสุขไม่มีมาตรามาตรฐานที่ใช้วัด......
    มองคลองรังสิตกับเกวียนโบราณเมื่อร้อยกว่าปี ก็ยังมีความสุข...........

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 20-05-2009 เมื่อ 08:31
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

รถถีบเท่าทีเห็นเป็นล้อ 28" แฮนด์ทรงเดียวกัน ยี่ห้อ avon

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 20-05-2009 เมื่อ 10:13

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไปเที่ยวมาหรือครับ ถ้าไปเอง วันหลังต้องขอสมัครเป็นลูกทัวร์ด้วย ถ้าไปประเทศที่เจริญๆ ขอบายนะ ไม่ชอบเลย..........
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    หากคิดจะปลุกจักรยานซักคันขึ้นมาและต้องการหาอะไหล่ท ี่เป็นของแท้ คงต้องใช้ความอดทนรอนานสักหน่อย แต่คงไม่นานเกินรอหากเราหมั่นดูหมั่นหาเดี๋ยวก็ตามอะ ไหล่ได้ครบ เป็นความสุขอย่างหนึ่งสำหรับเรื่องการตามหาอะไหล่นี่ ....ในทางกลับกัน เมื่อใดที่เราทำรถสำเร็จแล้ว ความสุขก็คือความภูมิใจที่ทำสำเร็จ ความสุขที่ได้ขี่ แต่เชื่อเถอะ เดี๋ยวไม่นานก็หายเห่อ แล้วก็จะหาโปรเจคใหม่ๆทำต่อไป ...
    เมื่อวานโทรคุยกับคนบ้าทัวร์ริ่งเกี่ยวกับเรื่องทำนอ งนี้ ... คิดว่าปั้นรถจากซากหาอะไหล่แท้ใส่ เสร็จแล้วคือความสุขอย่างที่พีวสันต์ว่า แต่ถ้าอยู่ใกล้/รู้จักช่างปรับรถฝีมือดีจะสุขขึ้นอีกโข เพราะขึ้นรถให้ถีบได้เนี่ย ถ้ามีเวลาผมว่าใครก็ทำได้ แต่ปล้ำจนถีบได้ดีเนี่ยสิยากมาก เวลาใครมาขอยืมขอจับนอกจากชมว่ารถเราสวยแล้วยังถีบดี อีกด้วย มันน่าภูมิใจอะครับ ....
    ..
    เมื่อวานคุยกับคนบ้าทัวร์ริ่งได้เทคนิคปรับแต่งรถเยอ ะเชียว ...อาจถึงขนาดรื้อออกมาไล่กันใหม่อะ ...
    มาวดีก่า ...

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

วันนีี้ว่างอีกแล้วครับเลยไปหาข้อมูลที่บ้านจักรยานเ กี่ยวกับเอลสวิค อ.ทวีไทยให้ข้อมูลเยอะเลยครับ
    แต่ที่ได้มาคือหนังหุ้มอานสำหรับรถ24 sparrenburgของผม อ.ทวีไทยให้มาฟรีบอกว่าถ้าใช้ไม่ได้ก็เอามาคืนก็แล้ว กันผมรีบกลับมาลองใส่ดู พอดีเลย การเก็บหนังของอาจารย์ก็ดีมากครับตัดไม้เป็นทรงหนังเ พื่อรักษาทรงแต่ตอนแกะไม้ออกยึดด้วยตะปูต้องระวังหนั งขาด เดี๋ยวจะต้องเอาโครงอานกับหนังไปให้ช่างหนังตอกหมุดใ หม่ครับขอขอบคุณอ.ทวีไทยมากครับ พี่crankครับ24คันนี้เป็นเยอรมันหรือเปล่าขอคำแนะนำด ้วยครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 18-08-2009 เมื่อ 00:06

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนเล่นจักรยานใหม่ๆ ตัวเองก็ชอบไปเดินเที่ยวที่บ้านจักรยานแบบนี้เหมือนก ัน หลายครั้งมักจะได้อะไหล่และของแต่งแบบนี้เช่นกันครับ ตอนหลังๆมานี้ไม่ค่อยจะได้ไปแล้ว ส่วนใหญ่วันหยุดมักจะมีงานทำที่บ้านทำให้ไม่ค่อยจะว่ างแบบเมื่อก่อน
    เบาะใบเก่าที่จะเปลี่ยนหนังใช่ใบที่เค้าวางขายที่มัฆ วานเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาหรือเปล่าครับ หากใช่ ใบนั้นพี่ก็ชอบหนังมัน เพราะเก่าดี เข้ากกับรถที่บ้านแต่เสียที่ไม่มั่นใจว่านั่งแล้วหนั งจะขาดหรือเปล่า เลยไม่กล้าซื้อมา
    นึกถึงเรื่องเล่นรถ เมื่อก่อนรถที่เก็บมีทั้งรถอเมริกา รถญี่ปุ่นแฮนด์แปลกๆ คืออยากจะเก็บให้มันหลากหลาย ทำรถอเมริกาให้ขี่ได้แล้วเอามาใช้ที่ทำงาน แต่พอได้ระยะหนึ่งก็มีความคิดว่าชอบในแนวรถขนาด28"หร ือ26"แบบปีลึกๆมากกว่า ก็เลยขายออกไปจนเหลือแต่รถในแนวแบบนี้
    คือมันแล้วแต่ความนึกคิดและชอบของแต่ละคนนะครับ อย่างตัวเองชอบใส่เสื้อม่อฮ่อม เสื้อผ้าฝ้ายแขนกระบอกทรงโบราณ หรือเสื้อแบบกำนัน จะมาขี่รถชวินน์ทรงบอลลูนมันก็ดูขัดๆคนละยุคยังไงก็ไ ม่รู้ จะมาขี่ทัวร์ริ่งก็คงต้องชุดที่ทะมัดทะแมงกว่านี้ คิดแบบนี้ก็เลยแยกทางกันรถไปทางคนไปทาง
    เมื่อวานมีน้องคนนึงโทรมาถามความเห็นเรื่องจักรยานสา วยาคูลย์ว่าน่าเก็บไหม ความเห็นของตัวเองแล้วคือคงแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน หากในเรื่องความแข็งแรงแล้วรถแบบนี้แข็งแรงแน่นอน แต่หากจะมองว่าเก็บในเรื่องอายุของรถแล้ว คิดว่ารถแบบนี้รวมทั้งจักรยานไปรษณีย์ญี่ปุ่นอายุยัง ไม่มากหากเทียบกับรถทรง28"หรือ26"หลายๆคันที่เราเห็น ๆกัน ถ้าจะคิดในเรื่องอายุก็คงไม่น่าเก็บครับ แต่หากชอบในเรื่องเป็นรถที่มีเรื่องราวเพราะเอ่ยชื่อ สาวยาคูลย์ใครๆก็รู้จัก หากบอกว่าจักรยานสาวยาคูลย์คนก็จะนึกออก เหมือนรถขนาด28"หากไปถามกับคนทั่วไปเค้าก็คงจะนึกไม่ ออก แต่ถ้าบอกว่าจักรยานส่งน้ำแข็ง จะร้องอ๋อ!...กันแทบทุกคน

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เบาะติดมากับรถเลยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตลาดนัดคลองถมที่ราชบุรีวานนี้มีเอลสวีค 28 ชายคันหนึ่ง ลอดสายตาอาจารย์แว่นพ่อค้าตามากกว่าคนอื่นอยู่สอง(สี ่ตา)ไปได้อย่างไรไม่รู้ ตัวเองเจอเข้าเต็มเปา มองดูเผินๆ จานรูปม้าน้ำ ตะเกียบใช่เลย เพลทสวยกว่าที่บ้านเสียอีก ล้อธรรมดาหน้าหลัง ถ้าจับเอามาเปลี่ยนล้อละก็ใช่เลย แต่เสียอย่าง
    เดียว เงินในกระเป๋าไม่มีทำให้ไม่กล้าถาม
    ถ้าพูดถึงหากมีตังค์ซื้อมาเก็บไว้หรือจอดไว้หน้าบ้าน ไม่นานคงได้ค่าน้ำมันคืน บางทีประสบการณ์การล่าเงินในกระเป๋าคนอื่นไม่ค่อยมีเ ลยทำให้พลาดโอกาส
    เมื่อก่อนเคยพลาดลักษณะนี้ เรียกว่าพลาดแบบเซ่อๆ รถฮอนด้า หมู ขาดล้อหน้าและหลัง โรงเหล็กตั้งราคาพันเดียว ตัวเองไม่ยอมเอาเพราะไม่มีตั้งค์นั่นแหละ มาคิดได้ก็รีบไปดูปรากฏว่าไปแล้ว ไม่เหลือร่องรอยให้เห็น ...แล้วเป็นใครจะไม่เอา แค่เรือนไมล์อย่างเดียวก็เกินพันแล้ว.......
    เมื่อวานลืมเอากล้องติดตัวไป ...มีแต่ภาพสะพานมอญ อ. สังขละบุรี ที่ไม่มีนายแบบอ้วนๆให้เกะกะตาและภาพวิวทิวทัศน์ทีมี ทหารพม่าอยู่บนยอดเขาแถวสวนผึ้ง จ.
    ราชบุรีมาให้ชมกัน

รูป รูป    

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

คุณไก่ เรื่องข้อมูลของตัวรถคิดว่าผมคงทราบพอๆกับคุณ คือเป็นชื่อของปราสาทเก่าที่ตั้งอยู่ที่เมืองบีเลเฟล ์ด ซึ่งมีอายุเก่ามากๆ ค้นไปค้นมาทำให้รู้เพิ่มขึ้นนิดนึงว่า เมืองนี้นอกจากจะมี Bastert werke ที่เราพอรู้จักแล้ว ก็ยังมีโรงงานใหญ่อีกคือ Durkopp werke ที่ผลิตDurkopp และAdler คราวนี้คงต้องมาใช้วิธีการสังเกตุข้อต่อหรือ จุดต่างๆแทน คุณลองพลิกดูใต้กะโหลก หรือดูราลละเอียดต่างๆหรือยัง รถเยอรมันที่ไม่มีรูเพลต หรือ เพลตหลุดไป บางทีจะตอกชื่อโรงงาน สังเกตุง่ายๆจะมีคำว่าAG อยู่ด้วย หรือชื่อประเทศไว้ด้านล่าง กะโหลกเพลากลาง เคยเจอรถจักรยานเด็กเยอรมันที่มีข้อต่อดูหนา และตัดตรงเหมือนของคุณเช่นกัน ครับ ลองลงภาพแบบโคลส อัพให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ เจาะเฟรม แยกเป็นจุดๆเลยครับ น่าจะได้ความรู้และประโยชน์เพิ่มขึ้นอีกนิดครับ ขอบคุณครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ไปเที่ยวมาหรือครับ ถ้าไปเอง วันหลังต้องขอสมัครเป็นลูกทัวร์ด้วย ถ้าไปประเทศที่เจริญๆ ขอบายนะ ไม่ชอบเลย..........
    จะว่าไปเที่ยวหรือไปทรมาน(แสวงบุญ)ก็ได้ ครับ เห็นสภาพบ้านเองเขาได้พบสัจจธรรมของชีวิต เห็นความเป็นอยู่อย่างพอเพียงของชาวภารตะ ไปแล้ว......คงไม่อยากไปอีก(ความสกปรก + ขอทาน + สุขา) ที่สนใจนอกจากไปนมัสการสังเวชนียสถาน แล้วก้เป็นรถถีบนั่นแหละสนนราคาตกประณ1800 -3000 ว่าจะขนมาเหมือนกัน

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 21-05-2009 เมื่อ 13:05

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    จะว่าไปเที่ยวหรือไปทรมาน(แสวงบุญ)ก็ได้ ครับ เห็นสภาพบ้านเองเขาได้พบสัจจธรรมของชีวิต เห็นคามเป็นอยู่อย่างพอเพียง ไปแล้วไม่อยากไปอีก(ความสกปรก + ขอทาน) ที่สนใจนอกจากไปนมัสการสังเวชนียสถาน แล้วก้เป็นรถถีบนั่นแหละสนนราคาตกประณ1800 -3000 ว่าจะขนมาเหมือนกัน
    จนสุดรวยสุดจะอยู่กันแบบต่างกันมาก ขอทานมากคงเป็นเรื่องปกติ ถ้าขอทานแบบปกติพอรับได้ ถ้าขอแบบเดินตื้อก็ไม่ไหวเหมือนกัน พิธีกรรมทุกชนเผ่าทุกลัทธิผมชอบดู เพื่อเอามาคิด เอามาเปรียบเทียบ ว่าทำไมเค้าถึงนับถือ ทำไมต้องมีพิธีกรรมเช่นนั้น.... พวกชีเปลือยแก้ผ้าอาบน้ำ ชนเผ่ามาซาย และเผ่าต่างๆแถบโอธิโอเปีย หรือเป็นเพราะการศึกษาวิทยาศาสตร์..วิทยาการยังเข้าไ ม่ถึง. เหมือนเขาเหมือนเรา ครับเหมือนเขาเหมือนเรา... ..ส่วนใหญ่ก็ดูจากโลกหลากมิติ.........ก็ความเชื่อหร ือลัทธิ......จนมีคำพูดอยู่คำหนึ่งว่าไม่เชื่ออย่าลบ หลู่
    ถึงไงก็อยากไป อย่างน้อยได้ไปดูการเป็นอยู่ที่ใช้จักรยานแบบโบราณ ซึ่งจักรยานแถบนั้นยังไม่เปลี่ยนแปลงรูปร่างเหมือนทา งจีน ทางญี่ปุ่น หรีอทางยุโรป
    การอยู่แบบพอเพียงนั่นแหละเป็นทางอยู่รอดของทุกชิวิต ทุกวันนี้เราหลงไปกับประเทศมหาอำนาจ เรายกยอว่าเป็นประเทศที่เจริญ แต่ประเทศที่เป็นหนี้มากที่สุดในโลกกลับเป็นประเทศเร ามองว่าเจริญที่สุด ........

เอาภาพการอยู่แบบพอเพียงมาฝาก ...ตกเย็นก็ออกหากินเพิ่อตัวเองอิ่มท้องและพอผลิตเป็ นน้ำนมไว้เลี้ยงลูก ไม่ต้องเอามากักตุนไว้มากมายจนตัวอื่นไม่มีกิน (......จนคนอื่นไม่มีกิน....) พรุ่งนี้ค่อยออกหากันใหม่......

รูป รูป    

Member
    ขอบคุณ
    0

สวัดดีครับพี่ๆ
    ผมไก่ครับ เพิ่งเริ่มเล่นได้ครึ่งปีแหละครับ
    ผมอยู่นครปฐม-สุพรรณบุรีครับ
    ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ขอบคุณ
    0

Cool

detailครับคุณcrankลองพลิกดูก็หาไม่เจอแต่ใต้หลักอาน มีปั๊มเลขไว้ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 18-08-2009 เมื่อ 00:05

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ความเห็นผมนะครับ (คนเดียวนะยังไม่ได้ปรึกษาใคร) น่าจะใช่รถเยอรมันครับจาก องค์ประกอบต่างๆเช่นแฮนด์,ถ้วยคอ, ชุดเบรคลักษณะการจับกับตัวถังรถเหมือนของรถเยอรมันที ่เคยเห็นครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

หน้าที่ 80 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 30 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 130 180 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks