คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 85

หน้าที่ 85 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 35 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 135 185 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,261 ถึง 1,275 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ใช่ครับคุณcrankหนังยังไม่มีชื่อไทยตามสไตล์หนังไทยป ัจจุบันชื่ออังกฤษชื่อ october sonataหนังพีเรียดครับ งานนี้ผมดูส่วนงานสร้างไม่ต้องอดนอนในกองถ่ายสบายใจค รับ
    ส่วนที่ตลาดน้อยถ้าใครชอบสุขภัณฑ์โบราณก็มีเหลืออยู่ ราคาสูงแต่สวยครับ
    เคยคุยกับแกนานแล้วหลังจากแกกำกับ ไอ้ฟัก ว่าแกมีโปรเจ็คจะทำหนังย้อนยุค เกี่ยวโยงกับมิตร ไชยบัญชา อารมณ์หนังเหงาๆหน่อย คล้ายๆหว่อง กาไว ไม่ทราบว่าเป็นอันนี้หรือเปล่าเพราะโปรเจ็คในหัวแกค่ อนข้างจะเยอะครับ

ไม่แน่ใจว่าเป็นแหล่งเดียวกันหรือเปล่า แถวมหาพฤฒารามครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่แน่ใจครับเพราะเรื่องนี้มีอาร์ตไดคนอื่นผมไปดูแลง านสร้างเป็นเซ๊ทๆเดี๋ยวเช็คให้ครับ
    .................................................. .................................................. ...........
    เป็นแหล่งเดียวกันครับแถวมหาพฤฒารามครับอย่างกระเบื้ องสวยเก่าแต่งบ้านได้มากก็ผนังเดียวของร่อยหลอ
    ตกแผ่นละ9บาท12x12cm.ตูักระจกห้องนำ้เปิด3บานของเยอร มันเฟรมพลาสติค3,000บาทช่างฝ้าทำตัวครอบไฟแตกอะไหล่ก ็ไม่มีเซ็งนิดหน่อย

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ต้องทำใจครับ หรือมั้ยว่าก็ต้องรอและหาไปเรื่อยๆครับ เผื่อเจออะไหล่ ได้มาบางทีก็ไม่พอดีอีก ผมเจอโคมไฟอิตาลี่ยุคโมเดิร์น เก่าเก็บราคาไม่แพง ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังเหลือหรือเปล่าครับเห็นเจ๊เจ้าของ ร้านแกเชียร์น่าดู ร้านเดียวกันกับที่ขายสุขภัณฑ์และกระเบื้องครับ ร้านตรงนี้เคยช่วยชีวิตผมไว้เพราะหาอะไหล่กระเบื้องไ ม่ได้เลย โรงงานสระบุรีเลิกผลิต บุญถาวรก็ไม่มีของ มาได้ร้านตรงนี้แหละครับเก็บสต็อคไว้หลายตาราเมตร ไม่งั้นต้องรื้อใหม่หมด

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

เดินทางเยอะเลยเก็บภาพมาฝากครับอนุรักษ์ไว้เพราะเดี๋ ยวนี้มีแต่cineplexแล้วครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 16-07-2009 เมื่อ 21:22

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

:] ว่าแล้ว อยากไปดูหนังครับ วิกไหนดี

Junior Member classicshow's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบอกว่าตรังรามาได้บรรยากาศมากๆๆใครผ่านมาก้อลองเก็ บบรรยากาศดูคร๊าบๆๆๆๆ

ขอบคุณ
    0

Cool

สวัสดีครับคุณclassicshowสบายดีนะครับเจ้าsparrenbur g24ผมดูแลอย่างดีครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไหนๆแล้วเห็นคุยเรื่องโรงหนัง ทำให้นึกถึงตอนสมัยเรียนอยู่ที่เทคนิคกาญจนบุรี ที่ตัวเมืองมีโรงหนังอยู่โรงนึง ชื่อห้าสิงห์รามา ค่าตั๋วห้าบาท เป็นพัดลม ไม่มีแอร์ เวลานั่งดูต้องคอยยกเท้า ไม่อย่างงั้นอาจโชคดี โดนแมลงสาบกัด วันไหนหนังรอบกลางวันฉายจบ คนพากษ์ก็จะบอกว่าขอขอบคุณวิทยาลัยเทคนิคกาญจนบุรี เพราะคนดูเกือบทั้งโรงในรอบนั้นเป็นเด็กเทคนิคทั้งนั ้น ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ห้าสิงห์เลิกฉายแล้วหรือยัง เป็นโรงหนังสำหรับคนยากเลยนะนั่น ที่มักจะฉายหนังหลังจากออกจากโรงหนังชั้นหนึ่งไปแล้ว
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ผมว่าโรงมโหรสพที่เรียกว่าโรงหนังนี่เป็นสถานที่รวมข องคนทุกเพศทุกวัยเลยนะครับ หรือจะปรับเปลี่ยนไปเป็นหนังกลางแปลง หนังเร่ขายยาหรือแม้แต่ หนังจอโค้งผ่าโลกระดับตำนาน แอ๊ด เทวดา ที่ต้องเอากล่องยาสีฟัน กล่องสบู่ไปแลกบัตร คนทุกระดับใช้มันเผื่อผ่อนคลายพักผ่อน ก่อนที่ยุคของวีดีโอ แผ่นดิสซ์ ดีวีดี จะเข้ามาเป็นลำดับ แต่ตอนนี้เหลือโรงหนังแบบเก่าจริงๆไม่น่าจะเยอะแล้ว แล้วใครทราบบ้างว่าจะโยงเข้าเรื่องจักรยานได้ยังไง เพราะคนตางจังหวัดส่วนใหญ่ก้จะปั่นจกรยานไปชมกันเยอะ มายุคหลังมอเตอร์ไซค์เริ่มเยอะจึงเปลี่ยนไปตามยุค ที่รับฝากรถจะเต็มไปด้วยจักรยาน ผมจำได้ว่า พอหนังเลิกนั่งรอคุรพ่อไปรับรถที่ฝากก้จะเห็นคนค่อยๆ จูงจักรยานออกมาคนแล้วคนเล่า บางครั้งตัวเองเคยปั่นจักรยานไปดูแล้วเสียค่าฝาก5 บาท หรือไม่ก็เอาไปฝากพวกพี่พี่ช่างศิลป์ที่เขียนโปสเตอร ์หนังอยู่เป็นประจำ แต่เดี่ยวนี้คงไม่มีแล้ว

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

เห็นน้าๆ พูดถึงโรงหนังผมก็มี ความทรงจำดีดี กับโรงหนัง เช่นกันครับ

สมัย ป3.-ม.1 ได้ย้ายติดตามผู้ปกครองไป อยู่ที่อำเภอฝาง จ.เชียงใหม่ อยู่4ปีเต็มๆ ปี2533-2537
    ที่นั้น จะมีโรงหนัง 1โรง ก็เกรดระดับอำเภอรอบนอก ครับ มี2ชั้น ชั้น1เป็นเบาะนุ่ม ชั้น2เป็นแป้นไม้อัด พัดลมปานพัดลมเครื่องบิน พัดดังวึ้งๆๆๆๆ
    ถือว่า ทันสมัยในระดับเด็กๆที่ไม่เคยเข้ามาดูโรงหนังในตัวเม ือง เชียงใหม่ เลยไม่รู้ว่า โรงหนังเกรด ในเมืองเป็นยังไง

แล้วโรงหนังนี่อยู่ติดที่ว่าการอำเภอ+โรงพัก+โรงเรีย นประถมรัฐบาลที่ดีที่สุดในอำเภอเลยครับ
    หนังจะฉายวันล่ะไม่ต่ำกว่า 5รอบ(ถ้าหนังดัง แล้วหนังก็จะมาจากหนังที่กำลังดังสัก 15วันเป็นอย่างน้อย)
    หนังจะฉายแบบ2เรื่องควบ

ทีนี้ผมก็เป็นคนทันสมัยได้ดู ทันกับชาวโลกถึงจะช้าไม่กี่วัน หนังที่โรงแทบแตก เต็มทุกรอบคือ คนเหล็ก2029ภาค2

แล้วที่อำเภอนั้นสมัยนั้นจะมีเด็ดๆกว่านั้นอีกก็คือ หนังใต้สะดือ XXX จัดฉายอย่างโจ่งแจ้งโดยไม่มีปัญหากับอำเภอเลยที่เดีย ว ประมาณว่า 1เดือนจะมีเข้ามาอย่างน้อย 2 เรื่องควบนั้นแหละ
    โดยส่วนตัวถึงจะเป็นเด้กประถม ก็มีความอยากดูมาก เพราะมีทั้ง โปสเตอร์ โปรแกรมนี้+โปรแกรมหน้า ติดฝาอย่างใหญ่ๆ แล้วป้ายสีวาดที่ติดใหญ่ๆ สไตล์โรงหนังรุนเก่าก็ติดโชว์หรา อยู่หน้าโรง ใครจะไม่อยากดูล่ะครับ

แล้วโอกาสได้ดูหนังxxxของจริงก็มาถึง เมื่อโรงเรียนเลิกครึ่งวันมั่งเลิกบ่าย3มั่ง เพราะมีการประชุมหรือมีกีฬาประจำอำเภอ เด้กๆก็จะได้กลับบ้านก่อนเวลา
    แล้วทีนี้ติดโรงหนังมันก็จะมี ร้านเกมส์(ตอนนั้นเข้ามาแล้วFT102+105 ไปถึงเมก้าไดร์) เด็กๆก็จะไปออ รอคิวเล่นเกมส์กัน

แล้วเพื่อนที่เป็นลูกหลานคนในโรงหนังนั้นแหละพาไปดู ไปครั้งล่ะไม่เกิน4คน ไปจ่อๆทางเข้า+ออก นั่งไหนก็นั่งเอา ประมาณเด็กเส้น แต่เราก็จะแค่ยืนทางเข้าที่มีม่านแง้มๆประมาณใครมาไล ่ก็จะไปอย่างผู้ดี

บรรยายไม่ถูกครับ *** ขึ้นจอโรงหนังอะไรๆใหญ่โตมากๆๆ ภายในโรงมืดสลัวๆ คนนิ่งๆกันหมด แต่รอบดึกจะมีคนแน่นกว่านี้ ส่วนใหญ่จะเป็นหนุ่มสาววันผู้ใหญ่ จากอำเภอใกล้ๆ ถ้าคนแถวนั้นคงอายญาติ
    ที่จำได้ มีหนัง จีนฮ่องกง หนังไทย นี้แหละ หนังเทศไม่เคยมีในโรง แล้วบางทีผมก้ได้ไปดูกับเพื่อนผู้ให้โอกาสนั้นแหละ ถ้าหนังเข้ามันจะมาบอกเลย แล้วจะไปเล่นที่โรงเรียนก่อนถึงค่อยๆ ไหลกันมาในโรง (วันหยุดครับ)

จำได้ไม่กี่เรื่องเป็นหนังไทย ชื่อ วัลลี(ลูกกตัญญูอ่ะปล่าว) นางเอกก็มี1รายและนางรอง ส่วนพระเอกนี่ มีหลากหลาย เนื้อหาก็ประมาณดัดแปลงมาจาก วัลลีของจริง แล้วที่น่าสนใจก็จะเป็นหนังจากฮ่องกง สื่อและแสดงได้ดีกว่า ไทยหลายเท่ามากครับ

ถึงวันนี้ โรงหนังได้ปิดตัวไปหลายปีแล้วครับ เหลือไว้กับตำนาน หนัง ที่เย้ยกฎหมาย
    ไม่เคยได้ยินคดี ฆ่าข่มขืน สมัยนั้นเลยอำเภอ ใกล้ๆก็ตาม
    ส่วนตัวผมไม่ถือว่า เป็นเด็ก ไม่ดี ผมแค่อยากรู้อยากเห็นเพราะว่าเป็นคนชอบภาพยนต์ครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

ขอบคุณ
    0

Cool

แถวบ้านผมมีห้างใต้ฟ้าครับนครหลวงรามาตรงสายใต้เก่าๆ ที่สุดสามแยกไฟฉาย ดูบุญชูควบ2ภาคครับ
    หนูและแมลงสาบเยอะนี่ต้องเพชรพรานนกครับ

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ผมเสียดายโรงหนังบ้านเกิดอยู่โรงนึง โรงภาพยนตร์ราเมศวร์พัทลุง สร้างมานานมาก เคยขึ้นหน้าปกหนังสือเกี่ยวกับภาพยนตร์ชื่อ'หนังไทย" (ถ้าจำไม่ผิด)บอกว่าเป็นภาพตั้งแต่ปีพ.ศ.2503 โรงหนังคลาสสิคมากๆของภาคใต้ เป้นอาคารคอนกรีตยกเป็นสองชั้นเหมือนโรงละครฝรั่ง มีบันไดวน วนขึ้นชั้นสอง ถ้าปูพรมแดงหน่อยเหมือนวังเลย หนังดี หนังดัง วงดนตรีนักร้องลูกทุ่งดังๆล้วนเคยผ่านมาหมด เสียดายที่ยุคหลังเกิดภาวะเศรษฐกิจทำให้ค่อยๆเอาหนัง เกรดบี ทั้งxทั้งrเข้ามาฉาย ผมก็ได้รับอานิสงค์นิดหน่อย เพราะเพื่อนสนิทตอนเด็กเรียนห้องเดียวกันกับมันตั้งแ ต่ อนุบาล1ถึงม.3 เป็นทายาทรุ่นที่3 ของโรงหนังพากลุ่มเพื่อนผู้ชายทั้งห้อง เข้าไปดูเป็นประจำ ทั้งชุดนักเรียน เหมือนไปดูหนังเรื่อง"น้ำพุ"ตามที่โรงเรียนจัดพาไป แต่ไม่ใช่ ตอนหลังโรงหนังก็ปิดตัวลงอย่างเงียบๆ และถูกทุบทิ้งกลายมาเป็นธนาคารกรุงไทยสาขาพัทลุงในปั จจุบัน ไม่หลงเหลืออะไรให้เด็กรุ่นหลังได้รับความรู้สึกหรือ ตามหาประวัติของมัน ถ้าเป็นต่างประเทศคงมีการทำประชามติว่าจะให้ทุบทิ้งห รืออนุรักษ์อาคารประวัติศาสตร์ของเมือง นี่ไว้ เหมือนเช่นอาคารโรงเรียนการพิมพ์วัดสังเวชที่คนในชุม ชนเค้าเห็นคุณค่า
    จักรยานสามล้อ (นายเลื่อน) หรือจะเป็นแนวพ่วงข้างของทางปักษ์ใต้ก็เหมือนกัน คิดว่าอีกไม่นานคงหมด ถ้าไม่มีคนอนุรักษ์และเห็นคุณค่าครับ

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

- หวัดดีครับพี่ๆ ขอนอกเรื่องรถถีบนิดนึงนะครับ

พี่ไก่ครับ เพลงของพี่ที่มีเนื้อเกี่ยวกับเกาะสมุยชื่อเพลงไรเหร อครับ วันนี้ฟังวิทยุแล้วชอบเลย คิดถึงบ้านๆๆๆ
    -----------------------

ขอบคุณ
    0

ฟูลล์มูนปาร์ตี้ครับพูดถึงเทศกาลพระจันทร์เต็มดวงที่ ทุกคนมาเต้นรำกัน ราตรีสวัสดิ์ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 01-06-2009 เมื่อ 03:00

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    สิ้นเดือนนี้ เตรียมรับกับภาระอันหนักอึ้งของตัวเอง รายจ่ายรอบตัว รายรับจิ๊ดเดียว สงสัยได้ค้น
    อะไหล่รถถีบออกมายาใส้แล้วกระมัง

นึกไปนึกมา ก็ไม่มีอะไรจะขายแล้ว ก็ดันขายไปหมดแล้วนี่ เหนื่อยนะเรา
    ถ้ามีอะหลั่ยเยอะตามรูปนี้ คงไม่จนหรอกครับ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หน้าที่ 85 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 35 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 135 185 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks