คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 86

หน้าที่ 86 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 36 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 136 186 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,276 ถึง 1,290 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ถ้ามีอะหลั่ยเยอะตามรูปนี้ คงไม่จนหรอกครับ....
    ใช่ครับอาจารย์ จะเอาชั่งกิโลขาย สงสัยเกือบร้อยโลแน่
    เอ....แต่ว่าเค้าให้โลเท่าไหร่ครับเนี้ย

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะนี้ผลกระทบอันเกิดจากการซื้อรถคันล่าสุดยังคงมีอ ยู่ ก็ได้แต่ประคองตัวไปเรื่อยๆ ชินแล้วครับ เวลาได้รถคันใหม่ทีก็จะเป็นอย่างนี้ทุกๆครั้งไป แต่หลังๆนี้ก็ไม่บ่อยแล้ว
    เล่นจักรยานโบราณ มันต้องมีซื้อเข้าบ้าง เป็นเรื่องปรกติ แต่ต้องไม่บ่อยนัก รวมถึงต้องขายบางอย่างออกไปบ้าง ไม่อย่างงั้นไม่มีกิน ของใหม่เข้ามาก็ต้องขายของเก่าออกไป แต่ตอนนี้มองๆดูไม่ค่อยจะมีอะไรขายแล้ว ดังนั้นของใหม่จึงต้องงดก่อนโดยปริยาย
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

กลับจากพระนครเที่ยวนี้หอบหิ้วโครงกลับมาปั้น (อีกแว้ว) ...
    ตอนมัดใส่รถไม่ได้ดูรายละเอียดมากเพราะดึก และรีบ ...
    ยกลงปั๊บ ... ดูรายละเอียดพร้อมเปิดข้อมูลอ้างอิงจากที่สมาชิกเวปเ คยลงให้ดูดเก็บไว้ ...

พบว่ามีรายละเอียดหลายจุดที่ต่างกัน เช่นเพลท รูปที่ดูดไว้เป็นอลูมิเนียม แต่โครงนี้เป็นทองเหลือง
    หลักสูบรูปที่ดูดไว้ไม่มี แต่โครงนี้มีเป็นแบบแบน... บ่าตะเกียบคนละแบบ ฯลฯ ...เรื่องแท้คงแท้ทั้งคู่
    แต่อยากรู้ว่าทำไมต่างกัน ... เอาล่ะสิ... เกิดไม่ทันซะด้วย

คิดไปคิดมานึกถึงการประกวดรถ ... ที่เจ้าของรถต้องมั่นใจในรถตัวเองว่านอกจากสวยแล้ว ยังมีอะไหล่แท้
    ติดมาพอสมควรอีกด้วย ที่สำคัญกรรมการเก่งกว่าที่สามารถชี้ได้ว่าคันไหนพระ เอกพระรอง ....

คงถึงเวลาออกเดินทางหาข้อมูลยี่ห้อนี้อย่างจริงจังอี กแว้ว ... ว ...

เมื่อเช้าเช็คเมล พี่ชายใจดีส่งรูปอะไหล่ที่จะปันมาให้ชม สงสัยมาถึงแว้ว... ขอบคุณคร๊าบ...บ em95

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พูดเรื่องโรงหนังผมไปเจอมาที่หนึ่งครับ สังขระเป็นโรงหนังมอญครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย utaa_67 : 02-06-2009 เมื่อ 15:19
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

เป็นงานสถาปัตยกรรมพื้นถิ่นแท้ๆ แต่ดูไปดูมา มันโมเดิร์นชัดๆๆ จริงๆแล้ว แนวคิดโมเดิร์นก็มาจากตะวันออกนี่แหละเหมือนเอามือสั มผัสดิน แล้วทำให้ทราบถึงรากลึกตัวตนของอารยธรรมของตัวเอง คงต้องหาเวลาไปชมของจริงซะแล้วครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

หลักของโมเดิร์น(เกิดหลังจากปฏิวัติอุตสาหกรรมแล้ว)เ ท่าที่ผมเคยจำได้ตอนเรียนคือ น้อยแต่มากless is more,ความเรียบง่ายsimplicity,สัจจะวัสดุเช่นไม้เป็น ไม้,เหล็กเป็นเหล็ก,กระจกเป็นกระจก(สมัยก่อนเทคโนโลย ีผลิตกระจก ผลิต ได้แผ่นไม่ใหญ่จนยุคโมเดิร์นผลิตได้ใหญ่กว่า2เมตร),ค อนกรีตเป็นคอนกรีต(ปัจจุบันคอนกรีตขัดมันเห็นทั่วประ เทศ) และตะวันออกพบตะวันตกeast meet west โดยยึดหลักzenครับ
    ส่วนสถาปัตยกรรมพื้นถิ่นvernacular architectureผมชอบวิชานี้ตอนเรียนเพราะได้ออก ทริปต่างจังหวัดsketchรูปวัดบ้านเรือนแต่ได้เที่ยวแล ะเมาซะมากกว่าhahaha
    สังขละอยากไปมากยังไม่เคยไปครับ
    วันนี้ผมไปซื้อสุขภัณฑ์ที่ตลาดน้อยจนได้เพื่อเอาไปse tที่จันทบุรีเช้ามืดพรุ่งนี้ครับ
    .................................................. .................................................. ............
    คุณcrankหนังเรื่องที่ทำอยู่คุณพันธัมม์เป็นexecutiv e producerครับกำกับโดยคุณสมเกียรติ
    ส่วนไม่กี่เดือนอินทรีแดงจะเปิดกล้องเดือนหน้าผมต้อง ทำพรีโพรดักชั่นแล้วครับกำกับโดยพี่วิศิษฐ์ ศาสนเที่ยงครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 02-06-2009 เมื่อ 23:27

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    หลักของโมเดิร์น(เกิดหลังจากปฏิวัติอุตสาหกรรมแล้ว)เ ท่าที่ผมเคยจำได้ตอนเรียนคือ น้อยแต่มากless is more,ความเรียบง่ายsimplicity,สัจจะวัสดุเช่นไม้เป็น ไม้,เหล็กเป็นเหล็ก,กระจกเป็นกระจก(สมัยก่อนเทคโนโลย ีผลิตกระจก ผลิต ได้แผ่นไม่ใหญ่จนยุคโมเดิร์นผลิตได้ใหญ่กว่า2เมตร),ค อนกรีตเป็นคอนกรีต(ปัจจุบันคอนกรีตขัดมันเห็นทั่วประ เทศ) และตะวันออกพบตะวันตกeast meet west โดยยึดหลักzenครับ
    ส่วนสถาปัตยกรรมพื้นถิ่นvernacular architectureผมชอบวิชานี้ตอนเรียนเพราะได้ออก ทริปต่างจังหวัดsketchรูปวัดบ้านเรือนแต่ได้เที่ยวแล ะเมาซะมากกว่าhahaha
    สังขละอยากไปมากยังไม่เคยไปครับ
    วันนี้ผมไปซื้อสุขภัณฑ์ที่ตลาดน้อยจนได้เพื่อเอาไปse tที่จันทบุรีเช้ามืดพรุ่งนี้ครับ
    .................................................. .................................................. ............
    คุณcrankหนังเรื่องที่ทำอยู่คุณพันธัมม์เป็นexecutiv e producerครับกำกับโดยคุณสมเกียรติ
    ส่วนไม่กี่เดือนอินทรีแดงจะเปิดกล้องเดือนหน้าผมต้อง ทำพรีโพรดักชั่นแล้วครับกำกับโดยพี่วิศิษฐ์ ศาสนเที่ยงครับ
    ครับ สถาปัตยกรรมพื้นถิ่น วิชานี้เรียนกับอาจารย์วิวัฒน์ เตมียพันธ์ุหรือเปล่าครับ (อ.จิ๋ว หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ)ผมเคยเรียนกับแก แกใส่ม่อฮ่อมมาสอน ยามไม่ให้ขึ้นตึกครับ เรื่องเล่าแกเยอะมากครับ ส่วนสถาปัตยกรรมยุคโมเดิร์นนี่ผมมีหนังสือแนะนำไม่ทร าบเคยอ่านหรือเปล่าครับ "จากเบาว์เฮาส์ ถึงบ้านเรา" แปลโดย ร.ศ. ม.ร.ว.ชาญวุฒิ วรวรรณ ส่วนอีกเล่ม "ธรรมชาติ ที่ว่าง และสถานที่ รวมบทความว่าด้วยสถาปัตยกรรมญี่ปุ่น"โดย ชัยยศ อิษฎ์วรพันธ์ุ ลองอ่านดูครับ ทฤษฎี "less is more" ของ Le Corbusier เริ่มจากจุดนี้แหละครับ Bauhaus
    .................................................. .................................................. ..............................................
    อ๋อครับ พี่สมเกียรติ กำกับ พี่ปุ๊กแกขยับตัวเองขึ้นเป็นเอ็กซ์โปรดิวเซอร์ หนังพี่วิศิษฐ์ ไม่ได้ใช้ทีมอาร์ตของ ฟิล์มแฟคทำพรีโพรเหรอครับ ผมเคยคุยกับพี่แม็ค (ตอนหมานคร)แกบอกว่าทีมอาร์ตของฟิล์มแฟคแข็งมาก ส่วนหนังเรื่องใหม่พี่ต้อม "นางไม้"ก้ยังได้ลูกพี่เก่าผมออกแบบงานสร้าง(พี่ตั้ม )กับ กำกับศิลป์ให้(ตาอู๋) แถมพี่ตั้มแกยังขึ้นไปเป็นโปรดิวเซอร์อีก ก็รอดูครับ อินทรีแดงนี่ก็อยากดูครับ ขอบคุณครับสำหรับข่าวอัพเดตครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย crank : 03-06-2009 เมื่อ 00:41

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ.จิ๋วครับสุดๆวีรกรรมเดี๋ยวเล่าให้ฟัง
    ..................................................
    ผมทำกับพี่ตั้มและตาอู๋นี่ละครับโลกกลมครับนางไม้ฉาย กค.นี้ครับได้เสื้อสกรีนมาแล้ว
    ไปจันทบุรีก่อนครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ได้ข่าวมาหลายวันแล้วว่าในวันเสาร์ที่ 13 มิ.ย.ที่จะถึงนี้ เค้ามีการนัดหมายกลุ่มจักรยานโบราณกลุ่มต่างๆให้ไปร่ วมขบวนถีบจักรยานเนื่องในงานวันเปิดการแข่งขันจักรยา นที่จังหวัดสุพรรณบุรี โดยรายละเอียดคร่าวๆก็คือมีการรวมตัวในช่วงบ่ายๆที่ส นามแข่งจักรยาน(เวลโลโดม)จังหวัดสุพรรณ พอสักเย็นๆประมาณสี่โมงก็จะปั่นไปรอบเมืองสุพรรณ ระยะทางไป-กลับน่าจะประมาณสิบกิโลเห็นจะได้(เคยไปเมื่อปีแรก)
    หากใครสนใจอยากจะไปชมรถถีบโบราณหรือนำรถไปร่วมก็ไปได ้นะครับ
    รูปที่นำลงให้ชมเป็นนิทรรศการในงานที่จัดในปีแรกครับ จักรยานที่เห็นเป็นของอาจารย์ปรีชา คนที่ขี่จักรยานรอบโลกคนแรกของไทย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 03-06-2009 เมื่อ 08:10
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    อ.จิ๋วครับสุดๆวีรกรรมเดี๋ยวเล่าให้ฟัง
    ..................................................
    ผมทำกับพี่ตั้มและตาอู๋นี่ละครับโลกกลมครับนางไม้ฉาย กค.นี้ครับได้เสื้อสกรีนมาแล้ว
    ไปจันทบุรีก่อนครับ
    ผมเชื่อว่าโลกกลมจริงๆครับ เรียนกับอาจารย์เดียวกัน ทำงานกับเจ้านายเดียวกัน พี่อึ่งสบายดีนะ
    .................................................. .................................................. .................................
    งานน่าสนใจครับ ขอบคุณข้อมูลครับSuper_Tum

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ครับ สถาปัตยกรรมพื้นถิ่น วิชานี้เรียนกับอาจารย์วิวัฒน์ เตมียพันธ์ุหรือเปล่าครับ (อ.จิ๋ว หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ)ผมเคยเรียนกับแก แกใส่ม่อฮ่อมมาสอน ยามไม่ให้ขึ้นตึกครับ เรื่องเล่าแกเยอะมากครับ ส่วนสถาปัตยกรรมยุคโมเดิร์นนี่ผมมีหนังสือแนะนำไม่ทร าบเคยอ่านหรือเปล่าครับ "จากเบาว์เฮาส์ ถึงบ้านเรา" แปลโดย ร.ศ. ม.ร.ว.ชาญวุฒิ วรวรรณ ส่วนอีกเล่ม "ธรรมชาติ ที่ว่าง และสถานที่ รวมบทความว่าด้วยสถาปัตยกรรมญี่ปุ่น"โดย ชัยยศ อิษฎ์วรพันธ์ุ ลองอ่านดูครับ ทฤษฎี "less is more" ของ le corbusier เริ่มจากจุดนี้แหละครับ bauhaus
    .................................................. .................................................. ..............................................
    อ๋อครับ พี่สมเกียรติ กำกับ พี่ปุ๊กแกขยับตัวเองขึ้นเป็นเอ็กซ์โปรดิวเซอร์ หนังพี่วิศิษฐ์ ไม่ได้ใช้ทีมอาร์ตของ ฟิล์มแฟคทำพรีโพรเหรอครับ ผมเคยคุยกับพี่แม็ค (ตอนหมานคร)แกบอกว่าทีมอาร์ตของฟิล์มแฟคแข็งมาก ส่วนหนังเรื่องใหม่พี่ต้อม "นางไม้"ก้ยังได้ลูกพี่เก่าผมออกแบบงานสร้าง(พี่ตั้ม )กับ กำกับศิลป์ให้(ตาอู๋) แถมพี่ตั้มแกยังขึ้นไปเป็นโปรดิวเซอร์อีก ก็รอดูครับ อินทรีแดงนี่ก็อยากดูครับ ขอบคุณครับสำหรับข่าวอัพเดตครับ
    ผมก็เป็นอีกคนครับที่เคยเรียนกับอาจารย์จิ๋ว ยังจำได้แม่นยำตอนแกแล็กเชอร์สองหน้ากระดาน
    แบบไม่ต้องดูหนังสือแม้แต่น้อยสไตร์แกสุดเซอร์รองเท้ าแตะสะพายย่ามสมุดลายไทยดินสอไม้
    เวลาโดนแกด่าแทบจะมุดแผ่นดินหนีเลยพี่
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ utaa_67 อ่านข้อความ
    ผมก็เป็นอีกคนครับที่เคยเรียนกับอาจารย์จิ๋ว ยังจำได้แม่นยำตอนแกแล็กเชอร์สองหน้ากระดาน
    แบบไม่ต้องดูหนังสือแม้แต่น้อยสไตร์แกสุดเซอร์รองเท้ าแตะสะพายย่ามสมุดลายไทยดินสอไม้
    เวลาโดนแกด่าแทบจะมุดแผ่นดินหนีเลยพี่
    ยินดีที่ได้รู้จักศิษย์อาจารย์เดียวกันเพิ่มอีกคน อาจารย์แกเดินสายสอนไปทั่วครับ ถ้าในสายสถาปัตย์ผมคิดว่าคงต้องได้เรียนกับแกทุกคน ผมขำก็ตอนยามไม่ให้ขึ้นตึกนี่แหละ เพราะหนวดเคราแกก็ไม่โกนแต่วิชาความรู้ปึ้กมากๆๆ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้หวัดกิน ไม่รู้ว่าจะเกิดจากเดินทางบ่อยหรือเปล่า เดี๋ยวนี้ไปลพบุรีอาทิตย์ละสองวัน ใช้เวลาเดินทางวันละเกือบห้าชั่วโมง แถมนอนดึกมาหลายคืนแล้ว นั่งแกะ-ทบทวนเพลงที่เคยเล่น เพราะมีรุ่นใหญ่ที่ทำงานชวนซ้อมเล่นวงกัน อีกอย่างระยะนี้ไม่ค่อยได้หารถหาอะไหล่ด้วยมันก็เลยเ นือยๆไปสำหรับจักรยาน
    ตอนนี้ที่บ้านคงจะมีแต่จักรยานไม่กี่คัน ไฟ รวมทั้งอะไหล่อีกนิดๆหน่อยๆ ไม่หวือหวามากนัก กิจกรรมนับจากนี้ก็คงจะเป็นการเข้าไปเที่ยวค้นหาข้อม ุลต่างๆในเวบบ้าง ตามหนังสือเก่าๆบ้าง เก็บไว้อ่านเพื่อประดับความรู้เล็กๆน้อย รวมทั้งปัดฝุ่นโครงการที่จะปลุกBrampton 24”ชายให้ขึ้นมาขี่ได้อีกครั้ง
    สมัยก่อน ทุกๆวันเสาร์ยังได้ออกไปพบปะกับผู้คนที่สะพานมัฆวาน ค่อยคึกคักหน่อย เดี๋ยวนี้ไม่มีศูนย์รวมแบบนั้นแล้ว ตลาดรัชดาก็ไม่มีอะไร คลองถมน่าเดินกว่า ถึงจะไม่ค่อยเจอจักรยานเหมือนเมื่อก่อนแต่ก็ยังรู้สึ กว่าได้ลุ้น

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ยินดีที่ได้รู้จักศิษย์อาจารย์เดียวกันเพิ่มอีกคน อาจารย์แกเดินสายสอนไปทั่วครับ ถ้าในสายสถาปัตย์ผมคิดว่าคงต้องได้เรียนกับแกทุกคน ผมขำก็ตอนยามไม่ให้ขึ้นตึกนี่แหละ เพราะหนวดเคราแกก็ไม่โกนแต่วิชาความรู้ปึ้กมากๆๆ
    ยินดีเช่นกันครับ ไอ้เรื่องยามเนี่ยเคยได้ยินมานานแล้วแต่ก็ไม่รู้ว่าจ ริงไม่จริงวันนี้มีคนมายืนยันคงชัวร์ ครั้งหนึ่งเพื่อนผมมาสายโดนอาจารย์ด่าว่า "ไอ้น้องเอ้ยถ้าน้องมาเรียนสายแบบนี้น้องไปขายยาบ้าด ีกว่าไป อาจารย์พยายามขุดเธอขึ้นมาจากกองอาจมแต่น้องดันจะจมล งไปอีก ไปขายยาบ้าไป"เจ็บสุดครับ ด้วยน้ำเสียงและวิธีการพูดของแกสุดยอด

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

เป็นผมโดนด่าก็คงโกรธแกไม่ลง เพราะเวลาของอาจารย์ก็มีค่าจริงๆ ถ้าแกต้องมารอลูกศิษย์
    .................................................. .................................................. ......................
    เห็นฝีมือแต่งร้านอาหารออกมาสวยดีครับ เรียนสถาปัตย์ภายใน หรือสถาปัตย์ครับ เรียนกับอาจารย์บัณฑิตหรือเปล่า

หน้าที่ 86 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 36 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 136 186 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks