คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 90

หน้าที่ 90 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 40 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 140 190 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,336 ถึง 1,350 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่ผ่านมาขณะกำลังปั่นจักรยานอยู่บนทางเท้าแ ถวๆคลองถม ได้ยินเสียงคนตะโกนเรียกชื่อไล่หลังมา หันไปดูก็เห็นเจ็กบริบูรณ์ถีบรถตามมา เลยได้จอดคุยกัน
    แกบอกว่ารถแกเป็นรถมั่ว หาอะไรๆมาประกอบให้วิ่งได้เป็นพอ วันนี้เอาไปธนาคารจอดพิงข้างหน้าแล้วก็เข้าไปได้เลย ไม่ต้องกลัวหาย ( แต่ก็น่าหาย เพราะขโมยเดี๋ยวนี้มันไม่ค่อยเลือก ขายได้ร้อยสองร้อยก็เอาแล้ว)
    เจ็กบริบูรณ์แกมีรถเยอะรถหลายๆคันที่สวยๆอยู่ที่แก ที่ผ่านมาแกไม่รู้แกนึกสนุกยังไง ฝากรถ26"มาขายที่คลองถมหลายคันแล้ว รวมทั้งอะไหล่ต่างๆ
    แกเป็นคนเก็บจักรยานโบราณ ที่ชอบนำรถออกมาขี่อยู่เป็นประจำ โดยมากมักจะเป็นจักรยานโบราณแบบที่ใช้งาน ส่วนคันสวยๆก็เก็บเอาไว้ให้ฝุ่นเกาะอย่างเดียว นานน๊าน.....คงจะเอามาปั่นสักครั้ง(โปรดสังเกตท่าเตร ียมพร้อมที่จะขึ้นถีบรถขณะรอไฟเขียว เป็นท่าขี่จักรยานแบบมืออาชีพจริงๆท่าขึ้นถีบแบบผู้ห ญิงออกตัวดี)
    แกปั่นทีหลายกิโล บ่อยครั้งที่ปั่นจากสะพานพุทธไปแถวรามอินทรา ไม่รู้ว่าไปทำอะไรที่นั่น
    เมื่อวันเสาร์แกก็ถามว่ารู้จักคนชื่อโหน่งมั๊ย เห็นบอกว่ามีจักรยานหลายคัน มีรถแปลกๆด้วย ก็เลยถามแกว่า ใช่ตัวสูงๆดำๆมั๊ย สงสัยชื่อนงค์มั๊ง......ตานงค์ชัวร์......

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

9026's Avatar
    สถานที่
    เพียงเพื่อน
    ขอบคุณ
    32

พอดีเห็นคุยเรื่องแบบกันก็คิดว่าน่าจะมาทางสายก่อสร้ างหรือไม่ก็สถาปัตกันตัวเองก็ทำงานอยู่ทางด้านนี้เหม ือนกันเลยอยากฝากเวปบอร์ดไว้ดูเล่นกันhttp://www.chonburi-freelance.com
    นายวีรพันธ์ บุญช่วยชาติ
    บ้านเลขที่ 6 ซอย 5
    ถนนสันติเกษม ตำบลแสนสุข
    อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี 20130
    (085-9171321 wee)
    เลขบัญชี 640-241878-2
    ธนาคารไทยพาณิช สาขาบางแสน
    "แค่ทำในสิ่งที่ชอบและเป็นอยู่"

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ไช่ครับ ผมเจอแก่มาวิ่งออกกำลังกายที่ส่วนหย่อมแถวบ้านผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันเสาร์ที่ผ่านมาขณะกำลังปั่นจักรยานอยู่บนทางเท้าแ ถวๆคลองถม ได้ยินเสียงคนตะโกนเรียกชื่อไล่หลังมา หันไปดูก็เห็นเจ็กบริบูรณ์ถีบรถตามมา เลยได้จอดคุยกัน
    แกบอกว่ารถแกเป็นรถมั่ว หาอะไรๆมาประกอบให้วิ่งได้เป็นพอ วันนี้เอาไปธนาคารจอดพิงข้างหน้าแล้วก็เข้าไปได้เลย ไม่ต้องกลัวหาย ( แต่ก็น่าหาย เพราะขโมยเดี๋ยวนี้มันไม่ค่อยเลือก ขายได้ร้อยสองร้อยก็เอาแล้ว)
    เจ็กบริบูรณ์แกมีรถเยอะรถหลายๆคันที่สวยๆอยู่ที่แก ที่ผ่านมาแกไม่รู้แกนึกสนุกยังไง ฝากรถ26"มาขายที่คลองถมหลายคันแล้ว รวมทั้งอะไหล่ต่างๆ
    แกเป็นคนเก็บจักรยานโบราณ ที่ชอบนำรถออกมาขี่อยู่เป็นประจำ โดยมากมักจะเป็นจักรยานโบราณแบบที่ใช้งาน ส่วนคันสวยๆก็เก็บเอาไว้ให้ฝุ่นเกาะอย่างเดียว นานน๊าน.....คงจะเอามาปั่นสักครั้ง(โปรดสังเกตท่าเตร ียมพร้อมที่จะขึ้นถีบรถขณะรอไฟเขียว เป็นท่าขี่จักรยานแบบมืออาชีพจริงๆท่าขึ้นถีบแบบผู้ห ญิงออกตัวดี)
    แกปั่นทีหลายกิโล บ่อยครั้งที่ปั่นจากสะพานพุทธไปแถวรามอินทรา ไม่รู้ว่าไปทำอะไรที่นั่น
    เมื่อวันเสาร์แกก็ถามว่ารู้จักคนชื่อโหน่งมั๊ย เห็นบอกว่ามีจักรยานหลายคัน มีรถแปลกๆด้วย ก็เลยถามแกว่า ใช่ตัวสูงๆดำๆมั๊ย สงสัยชื่อนงค์มั๊ง......ตานงค์ชัวร์......
    และแก่มีบ้านแถวนี้ด้วยและลูกเรียน(ที่รร.พระมารดา.. ....มีตังครับ)นิสัยดีเป็นผู้ใหญ่ที่คุยดีนักเล่นรุ่ นเก่าน่าจะรู้จักดีนะครับ เมื่อเช้าผมก็เจอครับ(22 jun)ปกติผมไปส่งลูกไปโรงเรียนทุกวัน 3คนครับใช้คานคู่เยอมัน(รถโรงเรียนครับ

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน เรืองถ่ายหนังผมเคยให้เช่า2ครั้ง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เห็นคุยเรื่องแบบก็เลยอยากจะมาร่วมคุยด้วยหน่อยครับ
    ทุกวันนี้ที่ทำงานเขียนแบบด้วยauto cad แต่ตัวเองไม่เขียนแล้วได้แต่เช็คแบบกับเคลียร์แบบอย่ างเดียว เคยกลับมาเขียนครั้งหนึ่งมันติดๆขัดๆไปหมดเนื่องจากม ันเปลี่ยนเวอร์ชั่นไปเรื่อยๆสำหรับเจ้าautocadเนี่ย ใช้มือเขียนทันใจกว่า จินตนาการได้ดีกว่าลากเส้นในจอคอมพ์ และส่วนตัวแล้วชอบลายเส้นที่เขียนด้วยมือมากกว่าเส้น ที่plotออกมาจากคอมพ์
    เด็กที่ทำงานเดี๋ยวนี้เขียนแบบด้วยคอมพ์อย่างเดียวจน แทบจะเขียนด้วยมือไม่เป็นกันแล้ว เคยแซวอยู่บ่อยๆว่าหากไฟดับเมือใดก็ไม่ต้องทำงานกัน เพราะเคลียร์แบบไม่เป็นกันแล้ว ต้องส่งพวกนี้ไปทำงานอยู่ที่ siteงาน จะได้รู้วิธีการทำงานแบบลูกทุ่งๆกันบ้าง....
    เรื่องการให้เช่ารถถ่ายหนังหรือถ่ายโฆษณา ตัวเองรู้สึกไม่ค่อยดีมานานแล้ว(กับครั้งเดียวก็ผ่าน มา) ดูเหมือนว่าจะเคยคุยในกระทู้นี้แต่นานแล้วนะครับ ตอนนั้นมีคนติดต่อกับอาจารย์ทวีไทยขอเช่ารถไปเข้าฉาก หนังเรื่องนึงจำไม่ได้ว่าเรื่องอะไร แต่เป็นหนังบู๊เกี่ยวกับคนไทยเชื้อสายจีนยุคเมื่อสัก สี่สิบปีมาแล้ว(ดูเหมือนจะมีคำว่ามังกรอยู่ด้วย)
    ก็เอารถสภาพบ้านๆอะไหล่ไม่ครบ-ยางแบนๆไปร่วมแจมกับอาจารย์อยู่สิบคัน(ของอาจารย์เอง อีกยี่สิบคัน) โดยอาจารย์ต้องให้ลูกน้องซ่อมรถให้ขี่ได้ทุกคันก่อนท ี่จะส่งไปให้กองถ่าย สัญญาเช่ารู้สึกจะสามวัน
    พอรถกลับมาสิ มีหลายคันที่สภาพกลับมาไม่เหมือนเดิม รถราเล่ห์28"หญิงของตัวเองถูกเปลี่ยนแฮนด์จากแฮนด์เข าควายที่หายากๆกลายมาเป็นแฮนด์ปีกนกเน่าๆ มีรอยเชื่อมซ่อมและที่นมหนูมีรอยเชื่อมพอก ส่วนราเล่ห์28ชายอีกคัน ไม่รู้ว่าเอาไปขี่อีท่าไหนถึงได้กลับมาสภาพที่คอหัก( คอตะเกียบ) ส่วนรถของอาจารย์ก็ถูกเปลี่ยนจานโซ่ไปคันนึง ทราบภายหลังว่าอาจจะถูกเปลี่ยนอะไหล่ตอนที่เก็บรถในส ถานที่แห่งหนึ่งโดยทีมงานที่ถ่ายหนังที่เล่นจักรยานโ บราณด้วย
    ซึ่งอาจารย์ก็ได้โทรไปต่อว่ากับผู้ที่ติดต่อ และทราบว่ามีการชดใช้ค่าเสียหายกันภายหลัง และอาจารย์ก็ได้เอาแฮนด์เขาควายของราเล่ห์สภาพดีมาให ้
    ครั้งนั้นเสียความรู้สึกมาก เกลียดหนังเรื่องนี้ ไม่ดูเลย จนไม่รู้ว่ามันคือเรื่องอะไร.....แต่ก็คิดว่าคนจำพวก นี้คงเป็นส่วนน้อย แต่ก็ทำให้เข็ดไปตามๆกัน
    เรื่อง 1 ขอยืมเช่า PHILLIPS 28 หญิง ชื่อเรื่อง เเฟนชิพ ขอเช่า4ชม.ให้ผม1500คนมาเช่าคุยดีผมให้อุปกรณ์เบเกอร ียืมไปอีก(ไม่คิดเงิน)มาส่งตามกำหนด เขาพูดจริงทำจริง(ใครที่ดูหนัง เรืองแฟนชิพที่พระเอกขี่)
    แต่รถคันนี่ขายให้not สุ 1000ไปแล้ว(ใส้แห้งครับ)
    เรือง 2 ถ่ายโฆษณา(ไม่รู้ว่าเรื่องอะไร)เกี่ยวกับฉากร้านซ่อม จักยานคนของห้องเก็บเก็บของผมเกี่ยวกับจักยานไปประกอ บฉากเป็นคันรถกะบะ(4ประตู)เต็มรถและในรถมาเช่า 11.00และถ่าย15.00(มันจะหาร้านที่ใหนเขาให้ยืมก็มีผม นี้ช่วยเขาได้เลยให้เขายืมเขาให้5000(มันขอบคุณผมฬหญ ่)ตอนส่งของก็ไม่ครบและใช้ถ่ายอีก1วันก็ไม่บอก
    ผมจำอะไหล่ทุกชิ้น ขาด3ชิน(วงล้อฟรั่งเศษ1ชุด+ที่ตั้งล้อ+ที่ดัดขาจาน)เ วลาถามทำงง(ให้ลูกน้องมาส่ง(พมโทรไปถามของชิ้น3ชิ้นท ี่ขาดร้องออ....มันบอกขอยืมอีกวันเป็น3วัน...มันบอกใ ห้เงินเพิ่มพมบอกเงินเก็บไว้ที่ตัวมันและไม่ต้องมาอา ศัยกันอีกเลย(แต่ของที่ขาดได้คืนฉต่ผมก็ว่าเขาแรงมาก เพราะเขาไม่รักษาคำพูดตอนมาเช่าพูดดีมากและตอนมาคืนเ ป็นพวกปิ้นป้อน(เขาเป็นเพื่อนของเพื่อนผม)เพื่อนผมก็ ทำฉากละครและหนังต่างๆๆๆถ้าเอยชื่อทุกคนก็รู้จักในวง กาลใช้ไหม.........คุณพุด......
    ปล.ก็ยังมีความคิดเหมือณเดิม คือ อยากเห็นรถโบราณและจักยานโบราณอยู่ในหนัง ใครขอเช่าผมไม่ปฏิเสธแต่ขอรักษาข้อตกลงด้วยเอกสารนะค รับ(ของเก่าอยากแลกเกี่ยวกับจักยาน)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

นานมาแล้วเคยลงรูปอาแปะคนนึงปั่นรถถีบส่งของที่ตรงตร ะแกรงหลังบรรทุกลังเบียร์และของอื่นๆเยอะแยะไปหมดอย่ างไม่กลัวล้มแถมถีบรถด้วยเท้าเปล่าไม่ใส่รองเท้าอีกต ่างหาก เคยถีบรถตามแกไปจนถึงร้านที่แกเปิดขายส่งอยู่ที่แถวว งเวียนเล็กใกล้ๆกับหัวลำโพง แต่ก็ไม่กล้าเข้าไปคุยด้วย
    จนเมื่อเสาร์ที่ผ่านมาขณะถีบรถอยู่แถววรจักร ก็เห็นแปะคนเดิมถีบรถเปล่าเข้ามาจอดหน้าร้านขายอาหาร ตามสั่ง ก็เลยจอดรอแกออกมา และก็เข้าไปคุยด้วยนิดๆหน่อย แกหูไม่ค่อยได้ยินแล้วแต่ก็พอคุยรู้เรื่อง แกบอกว่าถีบรถส่งของตามร้านค้าละแวกนี้มาห้าสิบกว่าป ีแล้ว บรรทุกหนักและมากแบบที่เห็นมาไม่ใช้เชือกรัด ไม่เคยล้มหรือเกิดอุบัติเหตุ
    แกเห็นจูงจักรยานมาด้วยก็ถามว่าถีบรถนี้แล้วทำงานส่ง ของที่ไหน ก็บอกแกว่าชอบถีบรถเที่ยวเฉยๆ หลังจากนั้นแกก็ถีบไปต่อ เป็นความคืบหน้าและเรื่องราวที่นำมาเล่าต่อสำหรับรถท ี่ชอบรักรถด้วยกันครับ

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ช่วงนี้เริ่มหายวุ่นแล้วครับเหลือลงฉากพรุ่งนี้ที่สต ูดิโอ ถ่ายเสาร์อาทิตย์นี้ เมื่อวานเลยมีเวลาแวบไปหาพี่บูลย์ที่ทำงานแบ่งกุญแจม าก่อนที่ไปดูของที่บางโพ พอว่างนิดหน่อยก็ถีบเล่นเติมลม ช่วงว่างมากมักจะเถลไถลแต่ช่วงวุ่นนี่ไอเดียอยากทำโน ่นนี่มันเยอะอะไหล่ที่อยากได้อยากรู้ก็มีให้เห็นมากข ึ้น ขนาดคิดว่าอยากเก็บแต่ตระกูลนี้ อะไหล่ตกแต่งนี่ละครับดูดเงินเลย แต่มันชอบทำไงได้hahaไม่เดือดร้อนใครและที่สำคัญเจอเ พื่อนๆพี่ๆที่ดีด้วยครับ
    ผมกะจะสกรีนเสื้อทำสนุกๆคิดว่าควรทำดีมั๊ยครับ
    รถถีบ2คันนี้อยู่ในร้านผ้าหลังบ้านที่บาหลี 3ปีที่แล้วเคยไปถ่ายโฆษณาที่นั่น3สัปดาห์ตอนนั้นยังไ ม่รู้เรื่องรถถีบอะไรเลย แต่บรรยากาศและเจ้าคันนี้เป็นแรงบันดาลให้เริ่มหลงให ลรถถีบครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 27-07-2009 เมื่อ 10:14

=_U-50_='s Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตัวจริงเลยครับพี่ แปะคนนี้ คคนสมัยเก่าจริง
    ดูที่เท้าซิครับ เดินเท้าเปล่า ถีบรถก็เท้าเปล่า .................น่าชื่นชมครับ

เคยถามๆคนเถ้าคนแก่ เขาจะบอกว่ามันรำคาญเดินไม่ถนัดน่ะครับ เดินอบบนี้ดีกว่าสบายดี .........................
    :: __Classic life__
    * ตามประสาคนชอบของเก่า *

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

บ่ายวันนี้ไปซื้อของที่บางโพเจอร้านขายงานทองเหลืองแ ละงานเหล็ก เดี๋ยวต้องโดนกุญแจสวยๆใส่ล๊อครถถีบโบราณแน่ๆครับ ขอนามบัตรเค้าที่นามบัตรมีรูปรถถีบก็เลยคุยกับเค้าว่ าชอบ เค้าเลยชี้ให้ดูที่บันไดก็เจอเฮอร์คิวลิส28จัดเป็นมุ มสวยบ่งบอกว่ารถถีบเป็นของก๋งที่ก่อร่างสร้างตัวขนไม ้ขนของจนมาถึงวันนี้
    ยางกรอบจนขุยออกมาเลยครับ ก็เลยเพลินคิดคิดว่าบนชั้นลอยในตึกแถวในซอยขายไม้น่า จะมีเก็บไว้อยู่ครับ เคยอ่านหนังสือนายห้างป่าไม้ในเครือต่วย 'ตูนก็สนุกและคิดไปไกลว่าที่แพร่นครลำปางเค้าใช้รถถี บขนไม้มันเป็นยังไง ยุคนั้นอังกฤษมาสัมปทานป่าไม้ไม้สักนำรถถีบเข้ามา
    ตกเย็นในร้านเครื่องเขียนเจอกระดิ่งเยอรมันเก่าเก็บ ซื้อมา900คิดว่าซื้อก่อน1อันโพสลงเวปใครสนใจจะได้สั่ งมาให้ โทรหาพี่ก็อบแกบอกแพง กลับมาบ้านเปิดไทยสกูตเตอร์ดูเหมือนของพี่บูลย์เป๊ะ4 00 hahaเลยโทรหาแก แกบอกเมื่อก่อนที่บ้านจักรยานลูกละ300 ป่อยยยยย...........
    hahahaผิดเป็นครูอีกแล้วไม่น่าใจร้อนใจเร็วเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 15-12-2009 เมื่อ 23:03

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน k ..wasant

แค่อยากรู้แล้วอาแปะถีบรถยี่ห้ออะไร ไม่ได้อะไรมากมายหรอกครับ จะยี่ห้ออะไรก็มีความรู้สึกดีแล้วครับ...แต่มันสงสัย แค่เนี้ย มันก็แค่นั้นเอง แต่ดูน่าจะเป็น standard แล้วลองถามต่อ 50 ปีแกใช้รถมากี่คันแล้วว ?(ถ้าเจอแกงวดหน้าช่วยยิงคำถามให้ด้วยครับ....อ้อหูแ กตึงซะด้วย คงลำบาก ประกอบกับเสียงรถวิ่งกันขวักไขว่เสียด้วย...Thank.อ้ อคูณไก่ ผิดเป็นครู ซื้อแล้วมีทรัพย์สินเพิ่มครับ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สิงห์เหนือ : 23-06-2009 เมื่อ 22:03
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานของอาแปะเป็นสแตนดาร์ดคานคู่ครับ แต่คันนี้ไม่รู้ว่าเป็นคนที่เท่าไรของแกแล้ว คงไม่ใช่คันเมื่อห้าสิบปีก่อนแน่ๆ เอาไว้หากคราวหน้าพบอีกก็จะถามให้ครับ แต่ก็คาดเดาอะไรไม่ได้ ไม่รู้ว่าจะพบตอนไหน ถามอะไรทีต้องตะโกนปากแทบจะชิดใบหูแก แล้วทำไม้ทำมือประกอบการถาม
    เรื่องซื้อของ ตัวเองคิดว่า ซื้อมาแล้วก็เหมือนได้เปล่าครับ ราคาที่แตกต่างกันอาจจะเกิดมาจากการได้มาที่ต่างกัน
    บางคนได้มาถูกแต่ขายแพง ว่ากันไม่ได้ , บางคนได้มาจากร้านในราคาของใกล้จะโละขายไม่ออก ราคาก็เลยถูกหน่อย ขาย400 ยังกำไรอื้อ.... บางคนได้มาก็500แล้วเมื่อจะขายต่อราคาจึงบวกเพิ่มไปอ ีก ...จึงมักจะได้ยินพ่อค้าเวลาซื้อของกับพ่อค้ากันเอง ว่าซื้อเอาไปขายต่อ หรือไม่ก็ ราคาขนาดนี้ซื้อมาก็เอาไปเกิดต่อไม่ได้ ต้องเก็บอย่างเดียว

รูป รูป    

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เห็นภาพแป๊ะที่คลองถมทำไมเวลาทุกของต้องจับแฮนด์มือเ ดียว
    เป็นการคิดเอาเองว่านะครับว่า...
    .......เวลาบรรทุกของต้องเอียงตัวเพื่อให้แผ่นหลังด้ านหนึ่งสำผัสกับของที่บรรทุกอยู่ข้างหลัง ...(หรือถ้าเป็นสิ่งของที่หล่นง่ายก็จะใช้มืออีกข้าง หนึ่งจับไว้ คนที่ชำนาญไม่จำเป็นต้องใช้เชือกมัด....) เพื่อให้รู้ว่าของที่บรรทุกยังอยู่ในตำแหน่งเดิมหรือ ไม่ ..อีกอย่างหนึ่งเป็นการลดแรงกระแทกได้ส่วนหนึ่ง เพราะหลังของคนขี่ไปแตะกับของที่บรรทุก ยิ่งของที่ทุกเป็นรูปสี่เหลี่ยมโอกาสที่จะเคลื่อนตัว ยากหน่อย
    .....เปรียบเหมือนกับตอนหาบน้ำของคนสมัยก่อน แค่เด็ดใบตองใส่ในกระป๋องน้ำข้างละใบก็ลดแรงกระเพื่อ มของน้ำ ทำให้น้ำเหลือกลับบ้านมากขึ้น ไม่หกตามแรงเหวี่ยงของการก้าวเดิน....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้มีน้องโทรมาบอกว่า เรื่องราวและรูปภาพคราวไปปั่นรอบกรุงรัตนโกสินทร์เมื ่อเดือนที่แล้ว ที่ส่งไปให้หนังสือclassic rider ตอนนี้หนังสือวางตามแผงแล้วนะครับ หากใครไปปั่นมาแล้วอยากจะอ่านหรือซื้อเก็บเป็นที่ระล ึกก็เข้าไปหาได้ตามแผงหนังสือนะครับ

รูป รูป  

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ภาพอาแปะจากข้างหลังนี่เป็นภาพที่ให้ความรู้สึกแตกต่ างกันกับสภาพแวดล้อมแต่ก็ได้อารมณ์อย่างบอกไม่ถูก (contrast + harmony)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย utaa_67 : 24-06-2009 เมื่อ 14:01
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Wink ของเก่าเก็บ และที่มา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    บ่ายวันนี้ไปซื้อของที่บางโพเจอร้านขายงานทองเหลืองแ ละงานเหล็ก เดี๋ยวต้องโดนกุญแจสวยๆใส่ล๊อครถถีบโบราณแน่ๆครับ ขอนามบัตรเค้าที่นามบัตรมีรูปรถถีบก็เลยคุยกับเค้าว่ าชอบ เค้าเลยชี้ให้ดูที่บันไดก็เจอเฮอร์คิวลิส28จัดเป็นมุ มสวยบ่งบอกว่ารถถีบเป็นของก๋งที่ก่อร่างสร้างตัวขนไม ้ขนของจนมาถึงวันนี้
    ยางกรอบจนขุยออกมาเลยครับ ก็เลยเพลินคิดคิดว่าบนชั้นลอยในตึกแถวในซอยขายไม้น่า จะมีเก็บไว้อยู่ครับ เคยอ่านหนังสือนายห้างป่าไม้ในเครือต่วย 'ตูนก็สนุกและคิดไปไกลว่าที่แพร่นครลำปางเค้าใช้รถถี บขนไม้มันเป็นยังไง ยุคนั้นอังกฤษมาสัมปทานป่าไม้ไม้สักนำรถถีบเข้ามา
    ตกเย็นในร้านเครื่องเขียนเจอกระดิ่งเยอรมันเก่าเก็บ ซื้อมา900คิดว่าซื้อก่อน1อันโพสลงเวปใครสนใจจะได้สั่ งมาให้ โทรหาพี่ก็อบแกบอกแพง กลับมาบ้านเปิดไทยสกูตเตอร์ดูเหมือนของพี่บูลย์เป๊ะ4 00 hahaเลยโทรหาแก แกบอกเมื่อก่อนที่บ้านจักรยานลูกละ300 ป่อยยยยย...........
    hahahaผิดเป็นครูอีกแล้วไม่น่าใจร้อนใจเร็วเลย
    เพื่อนพี่นงชื่อ อาจารย์ตู่ครับ เซียน ม็อค อัพ(อยู่กับพี่นพ)
    .................................................. .................................................. ......................
    กระดิ่งสองฝา เยอรมัน เมื่อสิบปีที่แล้วราคาลูกละ 250 ,300 ,350,400,650 บาท อีกไม่นานก็คงราคา900 บาทครับ ตอนนี้บางเจ้าขาย750 บาท แล้ว อีกห้าปีคงลูกละพัน ผมว่าอย่าคิดมากเลยครับ ราคา300 บาทของบ้านจักรยานมันก็นานเหลือเกินแล้วผมจำได้ว่าตั ้งแต่เริ่มเล่นใหม่ๆอยู่ในกล่องให้เลือกให้หยิบ บางลูกก็ดีดดังบ้างไม่ดังบ้าง ราคาก็ปรับ ตามคนเล่นกำหนด ซื้อแพงบ้างถูกบ้างเดี๋ยวก็ลืมครับ บางทีรอเช็คราคาจนซื้อไม่ทันก็มี บางสถานการณ์ก็คงไม่มีตัวช่วยเสมอไป โทรหาใครก็ไม่ติด เมลล์ก็เข้าไม่ได้ ส่วนตัวผมคิดว่าชอบก็เอาเลยครับ แพงบ้างถูกบ้างเฉลี่ยกันไปครับ ที่สำคัญคือแหล่งที่มา ได้จากร้านเครื่องเขียนเก่า จะหาที่ไหนล่ะแล้วหลงอยู่ได้อย่างไร ยิ้มออกยัง
    .................................................. .................................................. ............................
    ผมไปเจออะไหล่ตามร้านต่างจังหวัดถูกแสนถูกแต่รวมราคา ค่าข้าว ค่าที่พัก นั่งรถไปกลับต่อรถสองแถวต่อตุ๊กตุ๊กอีก เดินอีกหน่อย กาแฟเย็นแก้วนึงแลกกับข้อมูล ราคาแพงกว่าในเวปอีก มีความสุขใจที่เจอของตามร้านเก่าๆกับได้ราคาถูก แต่กว่าจะไปถึง แล้วซื้อเสร็จต้องนั่งกลับบ้านอีกเกือบสิบชั่วโมง จะเรียกว่าคุ้มกันหรือเปล่า อันนี้แต่ละคนคงคิดต่างกัน แต่ในการเดินทางของอะไหล่แต่ละชิ้นอย่างน้อยก็มีความ สุขใจเมื่อมันรวมกันเป็นรถหนึ่งคัน
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

ขอบคุณ
    0

Cool

hahaคุณcrank ขอบคุณขอบใจและถูกใจครับ แค่เซ็งตอนสถานการณ์ค่าจ๊อบยังไม่ออกแต่ของมาล่อใจเร าแล้วต้องตัดสินใจครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยครับ
    เพิ่งกลับมาจากมาบุญครองสั่งทอพรมเต็มผืนไว้ถ่ายงาน กะจะแวะซื้อหนังสือriderที่พี่วสันต์บอกแต่จำชื่อไม่ ได้จำได้แต่
    ไรเดอร์ๆโทรหาพี่วสันต์ก็ไม่รับ แกน่าจะปั่นรถอยู่ พรุ่งนี้ค่อยหาซื้อ

หน้าที่ 90 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 40 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 140 190 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks