คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 91

หน้าที่ 91 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 41 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 141 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,351 ถึง 1,365 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานถีบรถไปส่งของอยู่ครับที่เซ็นทรัลเวิร์ล ปิดเสียงโทรศัพท์แล้วตั้งระบบสั่นไว้ แต่ก็ยังไม่รู้เรื่อง กลับมาถึงที่ทำงานเห็นโชว์เบอร์อยู่คุ้นๆแต่ก็จำไม่ไ ด้ว่าเบอร์ใคร(เมมเบอร์ไม่เป็น โดยมากใช้จำเอา)
    เมื่อวานนี้ก็ไปหาซื้ออยู่ครับ ได้ที่หน้าเซ็นทรัลเวิร์ล มาถึงก็เลยเอารูปลงให้ดูกัน คิดว่าคงเห็นกันแล้วนะครับ ลองเข้าไปดูกระทู้ปั่นเที่ยวรอบเกาะสิครับลงภาพเอาไว ้
    สัปดาห์ที่ผ่านมา ฝนตกน้อยหน่อย บางวันฝนไม่ตกเลย คิดว่าชาวจักรยานคงจะชอบใจนะครับที่จะได้เอารถออกมาถ ีบเล่นกัน แต่ก็อย่าประมาท เนื่องจากคิดว่าฝนคงพร้อมที่จะตกได้ตลอดเวลา เรียกว่ายังเอาแน่เอานอนไม่ได้
    สำหรับข่าวคราวการนัดพบกันของชาวจักรยานโบราณในครั้ง ต่อไปนั้น พี่แจ๊ค ลพบุรี ได้ส่งข่าวพร้อมใบปลิวมาว่า

ข่าวจักรยานโบราณ

ขอเชิญชาวจักรยานโบราณทุกท่านร่วมขี่จักรยานโบราณ เส้นทางสะพานมัฆวาน-ท้องสนามหลวง

ร่วมพบปะ พูดคุย ซื้อขาย แลกเปลี่ยน และอื่นๆ

ณ สะพานมัฆวาน ในวันเสาร์ที่ 8 สิงหาคม 2552 ตั้งแต่เวลาประมาณ 12.00 น.เป็นต้นไป

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ แจ๊ค ลพบุรี 086-170-2481
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

แฮ่ๆๆวันนี้มาชวนพี่ๆคุย แนว อวดem97 พอดีมีเพื่อนทำกิจการเฟอร์นิเจอร์ไม้และไม้สัก ไปได้ตู้บุหรี่ ไม้สักเก่าๆจากร้านค้าเก่ามา

เคยอยากได้มานานแต่ว่า ราคาตลาดแพงมาก ไอ้ผมมันคน เบี้ยน้อย ลูบๆคลำๆๆ

กลับไปนอนก่ายหน้าผากจนนึกไก้ว่า มี ผ้าใบเบรค ฮอนด้า C-95 หมู ของแท้แน่นอน1คู่

เพื่อนผู้อารีย์ ดันเล่นรถฮฮนด้า ด้วย เลย ยอม ให้แลกมา แฮ่ๆๆๆๆๆๆๆ

ยังไม่มีที่ยึด แต่ว่าคนบ้ารถถีบ จะไม่ใส่อะไหล่จิกจิกก็กระไรอยู่

อ้อ อันที่เคยสะสมไว้เป็นพลาสติดหมด ดัง2รูปท้ายๆครับ

ไหนๆก็ ลงรูป แบบฝากไฟล์เป็นแล้ว เลยเอาหลายๆ จะได้ไม่เสียเที่ยว ในการลงรูป ขอบคุณครับ

/\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เอามาฝากพี่วสันต์ครับ

ไม่แน่ไฟดวงนั้นของพี่อาจเป็นไฟเยอรมันก็ได้นะครับ(ผ มว่ามันเหมือนกันเลย)

http://cgi.ebay.de/20er-JAHRE-FAHRRA...3A6%7C294%3A50

em98
    -----------------------

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ลายสวย...ปลวกไม่กิน .น้ำหนักเบา....ไม่บิดเบี้ยวเสียรูปทรง...เป็นคุณสมบ ัติของไม่สัก.....แต่ถ้าจะให้มีราคาต้องฟอร์นิเจอร์จ ากไม้สักเก่า ส่วนมากจะอยู่กับคนเล่นของเก่า ที่หลงไหลไปกับลายไม้สวยๆ
    สมัยเด็กๆในตำราเรียนจะบอกว่า...สินค้าส่งออกของไทย มีข้าว....ไม้สัก...น่าเสียดายจัง ไม้ดีๆไปอยู่เมืองนอก ไปเป็นเฟอร์นิเจอร์ให้คนเมืองนอกได้ใช้
    ไม้สักเป็นไม้ขึ้นง่าย ที่บ้านงอกจากเมล็ดขุดไปปลูกไว้หลายต้น....แต่บางทีก ็อยากโค่นทิ้ง ด้วยสาเหตุที่ว่าโตช้า ที่ปลูกไว้สิบกว่าปีต้นยังไม่เท่าต้นกล้วยเลย.....ใน รัศมี สิบเมตรไม่ต้องปลูกอะไรกิน...ตันสักกวาดน้ำเกลี้ยง ...ที่อยากจะโค่นทิ้งมากที่สุดก็เวลาตัดต้องไปขออนุญ าต...ไม่งั้นโดน.

ไปแถวเด่นชัย จังหวัดแพร่ เห็นมีโรงอบ.....น่าจะเป็นโรงอบไม้สักสมัยยังไม่ปิดป ่า มีเรียงรายร้างเต็มไปหมด.......ด้วยความสวยงามของไม้ สัก ทุกวันนี้จึงเสียเงินเสียทองไปกับตู้เก่า จำพวกตู้ไทย ซื้อง่ายขายคล่อง แต่ซื้อแล้วไม่ค่อยอยากขาย เรียกว่ายังไม่อิ่มตัว แต่...............
    เคยไปร้านซ่อมตู้ไม่สักเก่า...เค้าบอกว่าเจ้าของร้าน เคยเจอผีติดมากับตู้เก่า ก็เลยไม่ถามต่อว่ายังไง....ยัไง...แล้วยังไง...ตัวเอ งไม่เคยเจอก็จริง......แต่ก็ไม่ลบหลู่...เพียงแต่พูด ดังๆให้เจ้าของตู้ได้ยินว่า...เอามาเก็บรักษาไว้ให้ไ ม่ต้องตากแดดตากฝน เจ้าของเดิมคงไม่ว่าอะไรมั๊ง......แต่ที่กลัวๆคือ... ..
    จากหน้าหนังสือพิมพ์........"เมื่อคืนมีโจรใจบาปเข้า ไปลักตู้เก่าในวัด....เก็บหนังสือเก่ากองไว้ เอาไปแต่ตู้....ทางเจ้าอาวาสแจ้งความไว้แล้ว..."
    .........................................ไอ้ตู้ใบน ั้นมันอยู่ในบ้านเราหรือเปล่าวะเนี่ย..............
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เมื่อวานถีบรถไปส่งของอยู่ครับที่เซ็นทรัลเวิร์ล ปิดเสียงโทรศัพท์แล้วตั้งระบบสั่นไว้ แต่ก็ยังไม่รู้เรื่อง กลับมาถึงที่ทำงานเห็นโชว์เบอร์อยู่คุ้นๆแต่ก็จำไม่ไ ด้ว่าเบอร์ใคร(เมมเบอร์ไม่เป็น โดยมากใช้จำเอา)
    เมื่อวานนี้ก็ไปหาซื้ออยู่ครับ ได้ที่หน้าเซ็นทรัลเวิร์ล มาถึงก็เลยเอารูปลงให้ดูกัน คิดว่าคงเห็นกันแล้วนะครับ ลองเข้าไปดูกระทู้ปั่นเที่ยวรอบเกาะสิครับลงภาพเอาไว ้
    สัปดาห์ที่ผ่านมา ฝนตกน้อยหน่อย บางวันฝนไม่ตกเลย คิดว่าชาวจักรยานคงจะชอบใจนะครับที่จะได้เอารถออกมาถ ีบเล่นกัน แต่ก็อย่าประมาท เนื่องจากคิดว่าฝนคงพร้อมที่จะตกได้ตลอดเวลา เรียกว่ายังเอาแน่เอานอนไม่ได้
    สำหรับข่าวคราวการนัดพบกันของชาวจักรยานโบราณในครั้ง ต่อไปนั้น พี่แจ๊ค ลพบุรี ได้ส่งข่าวพร้อมใบปลิวมาว่า

ข่าวจักรยานโบราณ

ขอเชิญชาวจักรยานโบราณทุกท่านร่วมขี่จักรยานโบราณ เส้นทางสะพานมัฆวาน-ท้องสนามหลวง

ร่วมพบปะ พูดคุย ซื้อขาย แลกเปลี่ยน และอื่นๆ

ณ สะพานมัฆวาน ในวันเสาร์ที่ 8 สิงหาคม 2552 ตั้งแต่เวลาประมาณ 12.00 น.เป็นต้นไป

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ แจ๊ค ลพบุรี 086-170-2481
    ,,,มาอีกแล้ว งานดีดี ไว้ใกล้ๆวันคงน่าจะรู้ว่าจะอยู่ตรงไหน ว่างปุ๊บผมจะเอารถมาล้างเติมลมรอก่อนเลย กลัวจะไม่ได้ไปอีก แล้วแนวปั่นกินลมอย่างเดียว แต่งหล่อย้อนยุคไม่เน้นซื้อขาย เมื่อไหร่พี่จะจัดอีกครับ ขอหลังฤดูฝนนะครับพี่
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

็อยากโค่นทิ้ง ด้วยสาเหตุที่ว่าโตช้า ที่ปลูกไว้สิบกว่าปีต้นยังไม่เท่าต้นกล้วยเลย.....ใน รัศมี สิบเมตรไม่ต้องปลูกอะไรกิน...ตันสักกวาดน้ำเกลี้ยง ...ที่อยากจะโค่นทิ้งมากที่สุดก็เวลาตัดต้องไปขออนุญ าต...ไม่งั้นโดน.
    ลองเอามาปลูกทางภาคใต้เหมือนกันครับ ช่วงนั้นตามกระแสครับ ไม้เศษฐกิจ ผลปรากฎว่า โตช้า
    มากครับ ต้นที่โตๆจะเป็นต้นข้างทางครับ คงเป็นเพราะสภาพปัจจัยที่เอื้ออำนวนในการเจริญเติบ
    โตต่างกัน ผมซื้อเหง้ามาปลูก เอามาเป็นกระสอบครับ มีคนทางภาค
    เหนือเอามาขาย แต่ก่อนปลูกก็ได้ขออณุญาติครับ เผื่อว่าต่อไปถ้าจะตัดขายก็จะได้ตัดได้ แต่ก็ไม่
    ให้แปรรูป (เป็นแผ่น) ถ้าจะแปรรูปก็ต้องไปหาที่โรงเลี่อยที่เค้าได้รับอณุญ าติในการแปรรูปไม้สัก
    เท่านั้น มาถึงตอนนี้เริ่มชักจะหวั่นๆ นั่งคุยกับแม่บ้านว่า นี้ถ้าเป็นยางพารา หรือ ปาล์มน้ำมัน
    คงพอจะแบ่งเบาภาระได้บ้าง ไม่มากก็น้อย มีคนพูดเล่นๆ ว่า ไม้สัก เป็นไม้ที่ปลูกไว้ให้ลูก ให้
    หลาน คนปลูกไม่ได้ใช้(สงสัยเพราะโตช้า) พูดเล่น แต่น่าคิดครับ..............................
    ที่ชอบเพราะไม้สักเป็นไม้ที่อเนกประสงค์ครับ น่าจะมีไม้ชนิดเดียวแหละครับ ที่ใช้ทำบ้านได้
    ตั้งแต่ฐานราก ไปจนถึง หลังคา...........

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

กลางวันนี้แวบไปหาพี่วสันต์ บ่ายรีบเอาโปสเตอร์หนังไปเข้าเฟรมไม้ จอดโทรถามทางไปร้านในวัดชลอเลยเกิดความคิดว่าน่าจะปั ่นรถถีบเที่ยววัดหลายวัดที่บางกรวยเก่าและน่าศึกษาคร ับในภาพคือวัดชลอครับ

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นคุยเรื่องตู้ ก็เลยลงภาพตู้แจมสักหน่อย ซึ่งตู้สองใบนี้ได้เคยลงให้ดูนานแล้ว แต่ก็อยากจะลงอีกครั้งเผื่อใครชอบใจจะได้เอารูปไปสั่ งช่างแถวบ้านทำครับ ตัวเองชอบเก็บตู้เก่าๆเอาไว้ใส่หนังสือและของสะสม แต่ติดที่บ้านคับแคบไปหน่อย
    ชอบแบบอาจารย์ครับ คือชอบเนื้อไม้และการออกแบบรูปทรง อย่างตู้ใบใหญ่กระจกห้าด้านตั้งพื้นนี่อยากได้มานานแ ล้ว เพิ่งจะมาสมใจเมื่อปีนี้เองก็เลยเป็นการจบเรื่องตู้ไ ปอย่าง ตอนนี้เลยเลิกซื้อเพิ่มแล้ว ส่วนตู้บุหรึ่นี่ก็เป็นของเก่าลายเสี้ยนลึกชัดเจน สวยดีครับ อายุไม่น่าจะต่ำกว่าห้าสิบปีแน่ๆ
    สำหรับการนัดปั่นรถถีบแบบคราวที่แล้ว ที่ปั่นอย่างเดียว คงจะเป็นหลังหน้าฝนครับ ช่วงนี้มีกิจกรรมเกี่ยวกับจักรยานหลายอย่างคงไม่เหงา กัน อย่างต้นเดือนสิงหาก็นัดพี่แจ๊ค ปลายสิงหาก็มีงานตาก ปลายกันยาก็คาร์ฟรีเดย์ หากได้รับโอกาสจัดนิทรรศการอีก วันนั้นคงได้พบกัน และพ้นกันยาฝนก็คงจะซาลงแล้วค่อยมาคิดวันอีกที

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน ต้นสัก ใบสัก ดอกสัก

หน้าบ้านผมปลูกไว้ 2 ต้น อายุ 13 ปี ไว้กันแดดตอนเช้า หลังคาบ้านเย็นไปครึ่งวัน มีต้นมะค่าอยู่ในบ้านอีก 1 ต้น ล้วนเป็นไม้หวงห้าม ก็เลยปลูกดูว่าไอ้เขาหวงห้ามเนื้อไม้+ต้นมันลักษณะอย ่างไร ถ้าไม่ปลูกก็คงจะไม่รู้จักสักเท่าไหร่ เคยคิดว่าจะปลูก 9 ต้นทำเหมือนเสาบ้าน วางแปลนไว้ ปลูกเป็นบ้านต้นไม้คิดเล่นๆ แต่อยากทำจริง(แบบบ้านทาร์ซาน) ไม่ต้องสูงยกพื้นสัก 1 เมตร แต่ลืมครับ ตอนปลูกไม่คิด ตอนกวาดใบซิ หาที่ใส่ขยะไม่ค่อยจะได้ จะเผาก็มลพิษ ยังไงหาต้นไม้หรือจะปั่นจักรยานไปปลูกคนละต้น (ปลูกป่าอนาคต) มาซะดึกรอดูบอลคองเกตฯ เดี๋ยวจะหลับซะก่อน ......../\4/\4
    ขอให้พระคุ้มครอง

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

บางทีก็คิดสวนกระแส ...ถ้าปลูกง่ายตัดง่ายใครก็อยากปลูก เดี๋ยวนี้สวนป่าสักที่เกษตรกรหลงเชื่อปลูกกันว่ากี่ป ีจะตัดออกขายได้เท่านั้น เท่านี้.... แถวบ้านโค่นทิ้งกันหมดแล้ว ใครๆก็บอกว่าไม่คุ้ม นอกจากมีที่มากมายในป่าในดงไม่รู้จะทำอะไรกินนั่นแหล ะน่าจะคุ้ม....
    พ่อปลูกไม้สักไว้ตั้งแต่ผมเริ่มจำความได้ ประมาณสิบต้น มาตัดเอาเมื่อสิบกว่าปีนี้เอง.....ด้วยความกลัวก็ไปข อออนุญาต.......เจ้าหน้าที่มาถ่ายรูปก่อนกลับ..ขอค่า ฟิล์ม ....มาอีกครั้ง ขอค่า...........ขอค่า......ค่าตีตรา......ขี้เกียจถ ามว่าเสียไปเท่าไร....เพราะอยู่คนละบ้าน.....นี่แหละ ที่อยากจะโค่นทิ้ง...ไม่น่าให้มันเกิดมาเลย ...อาศัยช่องกฏหมายน่าเบื่อ...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

สวนที่นครปฐม(ของพ่อ) กับที่ปักธงชัย (ของเพื่อน) ...
    แอบปลูกยางนาไว้หลายต้น ต้นกล้าก็หาถามหาแถวกลางดง ...
    นอกนั้นก็มีพวกลูกไม้เต็ง กับไม้ใช้ง่านอื่น ๆ (ไม่รู้จัก) ลูกค้าไปหาเมล็ดมาให้
    โยน ๆ ไว้ กะพอสัก 60 ไว้เป็นบำนาญตัวเอง แต่ก็กลัวอย่างที่ อ.mka ว่า
    ถ้าจะตัดต้องขออนุญาตให้วุ่นวายอีก ...

หาต้นพริกของอ.mka มาปลูกดีก่า ...
    เมื่อก่อนเวลาให้ของชำร่วยคู่อริ มักถูกย้อนว่า "เมิงมีเยอะรึไง ถึงมาไล่แจกชาวบ้าน"
    ถ้าปลูกไว้ ก็จะได้ตอบได้เต็มปากว่า "เออ กรูมีเป็นไร่" 55555

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สวนที่ปักธงชัย มีแต่ประเภทหวงห้ามทั้งนั้นเลยนะครับ อิๆ แต่ทุกอย่างก็มีข้อยกเว้น (ผมว่า)
    ครับ... หลังๆที่บ้าปลูกอยู่ก็ พวกปาล์ประดับต่างๆ ไม่ได้ซื้อเป็นต้นครับ เก็บเมล็ดมาเพาะเอง
    ปั่นรถถีบกลับบ้าน ตาก็สอดส่ายหาต้นปาล์ม ต้นหมากข้างทางไปเรื่อย หน้าอนามัย มีปาล์มจีบ
    หน้าสำนักงานเกษตร มีหมากเหลือง หมากเขียว ในโรงเรียนมี ฟร้อกเทล น้ำพุ คอแดง ฟิลิปปิน
    ล้วนแล้วแต่ต้นโตๆเป็นลูกทั้งนั้นเลย หล่นเยาะแยะ ไม่มีใครสนใจกัน ก็เสร็จ โจร 55 อนาคต
    คงจะมีต้นปาล์ ต้นหมากรอบบ้าน ที่ไม่ต้องซื้อ เพราะอดีตเคยซื้อแบบเห็นตัวเลยแล้วตกใจ
    เพราะเอาง่ายและสะดวกเข้าว่า....ก็เลยต้องเปลี่ยนแนว แบบเพาะเอง เดี๋ยวไม่มีตังค์เหลือซื้อรถถีบ
    เคยอ่านอาจารย์ mka พูดถึง บังสูรย์ ชอบครับแต่ผมเลี้ยงแล้วมันไม่โต...สงสัยไม่รู้วิธีกา ร

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

วันนี้อยู่ที่โรงถ่ายครับ โชคดีที่มีwifi แวะมาทักทายครับ
    ที่บ้านผมมีต้นอากาเว่เยอะเลยครับ ก่อนตายออกดอกเลยเก็บเมล็ดมาเพาะไว้ ถ้าได้เจอกันบอกกันนะครับจะเอามาฝากครับ ให้ต้นไม้กันเป็นสิริมงคลครับ

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    วันนี้อยู่ที่โรงถ่ายครับ โชคดีที่มีwifi แวะมาทักทายครับ
    ที่บ้านผมมีต้นอากาเว่เยอะเลยครับ ก่อนตายออกดอกเลยเก็บเมล็ดมาเพาะไว้ ถ้าได้เจอกันบอกกันนะครับจะเอามาฝากครับ ให้ต้นไม้กันเป็นสิริมงคลครับ
    ไม้ฟอร์ม เป็นที่นิยมกันค่อนข่างจะมาก อากาเว่ ก็สวยได้อารมณ์ทะเลทรายเหมือนกัน หรือมั้ยก็ปลูกแซมกับพวกพืชเขตร้อนชื้นอื่นๆก็สวย
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน ปลูกไม้ใหญ่

ถ้าคนที่มีที่ดินเยอะ ปลูกไม้ใหญ่ตามแนวรอบๆที่ของตนเองก็จะเป็นที่สังเกตุ ได้ แสดงอาณาเขตของตนเองได้ชัดเจน เคยเห็นในโปสเตอร์มีต้นไม้ใหญ่ปลูกขนานกันไป ต้นหนึ่งก็ประมาณคนโอบเรียงกันไปประมาณสัก 10 กว่าต้น มันร่มรื่นดีจัง เรื่องจริงก็มีที่นายดาบ ตร.ปลูกต้นไม้เป็นล้านต้นที่ทำเป็นโฆษณา ต้องขอยกย่องจริงๆ พวกคนบ้ารถถีบน่าจะหาทำเลบำเพ็ญประโยชน์ "ปั่นไปปลูกป่าไป" รวมกันปั่น สนุกด้วย แหมเผลอแป็บเดียว ร่ายซะยาวก็คิดไปเรื่อยๆครับ......เหนื่อยขอจบครับ ( อ่านเพลินๆน่ะครับ ..แต่ทำได้ก็ดีจะดีทีเดียวเชียว อยากไปปลูกแถวบ้านอ. mka แฮะๆบ้านอาจารย์แกสุดลูกหูลูกตาจัง)
    ขอให้พระคุ้มครอง

หน้าที่ 91 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 41 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 141 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks