คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 94

หน้าที่ 94 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 44 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 144 194 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,396 ถึง 1,410 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ผมเบียดเสียดกับคนไม่รู้ตั้งเท่าไหร่กว่าจะออกมาจากก รุงเทพได้ เล่นเอาเหนื่อย ถ้าปั่นจักรยานไปไหนไกลๆได้คงดีไม่น้อยป่านนี้คงปั่น อยู่แถวมวกเหล็กครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน ไปไหว้หลวงปู่ดู่

จ.อยุธยา วัดสะแก ไปเช้า กับ เย็น แล้วจะพาเพื่อนๆ +คนที่บ้าน ไปทานกุ้งเผาตลาด อตก. แต่เพื่อนที่อยุธยาบอกจะพาไปทานผัดไทยผักหวาน จ.อยุธยาก็มีอาหารหลากหลาย การแข่งขันก็สูง แต่อาหารอร่อย ๆหลายอย่าง มีของดี สมเป็นเมืองหลวงเก่า เดี๋ยวกลับมาจะมาเหลาครับ ได้เรื่องอย่างไรติดตามซีนหน้า อยากไปดูจักรยานที่อยุธยาหรือแหล่งอะไหล่ แต่จนป่านนี้แล้วคงไม่เหลือแล้ว คนกรุงเก่าคงฟาดกันไปหมดแล้ววววว.....
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Red face

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    จ.อยุธยา วัดสะแก ไปเช้า กับ เย็น แล้วจะพาเพื่อนๆ +คนที่บ้าน ไปทานกุ้งเผาตลาด อตก. แต่เพื่อนที่อยุธยาบอกจะพาไปทานผัดไทยผักหวาน จ.อยุธยาก็มีอาหารหลากหลาย การแข่งขันก็สูง แต่อาหารอร่อย ๆหลายอย่าง มีของดี สมเป็นเมืองหลวงเก่า เดี๋ยวกลับมาจะมาเหลาครับ ได้เรื่องอย่างไรติดตามซีนหน้า อยากไปดูจักรยานที่อยุธยาหรือแหล่งอะไหล่ แต่จนป่านนี้แล้วคงไม่เหลือแล้ว คนกรุงเก่าคงฟาดกันไปหมดแล้ววววว.....
    อยุธยา ผมอยากเข้าไปสักการะพระเกจิอาจารย์หลายท่านครับ เคยแต่นั่งรถผ่านครับ ส่วนวัดถ้ามีโอกาสจะค่อยๆทยอยไปครับ
    .................................................. .................................................. .................................................. ....................
    อะไหล่เมืองกรุงเก่าเคยได้ยินว่าที่ตลาดท่าเรือเคยมี แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจ ส่วนตัวคิดว่าต้องลองดูครับ ที่หลงๆอยู่ก็อาจจะยังมีอยู่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย crank : 06-07-2009 เมื่อ 09:37

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน วัดโกโรโกโส

เป็นชื่อเดิมของวัดสะแก สมัยก่อนนั่งผ่านก็ยังเคยได้อ่านอยู่ริมถนนสายเอเซีย เหมือนกัน แหมชื่อเก่าสะใจจริงๆครับ บัดนี้ไม่โกโรโกโสแล้วครับ และได้ไปทานผัดไทยผักหวาน ร้านฯไปไม่ยาก ลงสะพานปรีดีเลี้ยวซ้ายเจอตัวทีข้างหน้า เลี้ยวขวาไปอีกสัก 300 เมตร เจอป้ายร้านฯ อยู่ขวามือรับรองครับ เป็นผัดไทยใส่กุ้งด้วยคับ อ้อยังมีเห็ดนางฟ้าทอดกรอบ ส้มตำ ยำวุ้นเส้น แซ่บจริงคับขอบอก จากนั้นก็ไปวัดหน้าพระเมรุไหว้พระ ก็หมดเวลาแล้วครับ ถึงคอนหวันก็ 5 โมงเย็นขอบคุณครับคุณ crank (ผัดไทยผักหวานลูกค้าเยอะน่ะครับ ที่จอดรถดีเพราะอยู่ใกล้วัดสุวรรณดารา..ไม่แน่ใจชื่อ วัด รับรองความอร่อย ราคาไม่แพงด้วยขอรับ )/\7

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

เมนูน่าทานจริงๆครับ ผมเพิ่งเสร็จจากถ่ายหนังโฆษณาข้ามวันข้ามคืน แทบบ้าแต่แอบงีบได้นิดหน่อย
    ข้าวกองถ่ายอร่อยใช้ได้แต่คงไม่อร่อยเท่า haha พรุ่งนี้ก็ต้องลุยงานอินทรีแดงแล้วครับอ่านบทอย่างแร กก่อน
    อังคารนี้ได้หยุดคงต้องแบ่งเวลาให้คนที่บ้านและรถถีบ ครับ

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

พี่สิงห์เหนือ แนะนำเมนูได้ถูกใจจริงๆครับ ผัดไทผักหวาน ผมชอบผักหวานผัดน้ำมันหอยครับ ทานร้อนๆกับข้าวสวย
    .................................................. .................................................. .................................................. ..............................................
    อินทรีแดง มีฉากโหนคอปเตอร์หรือเปล่าครับ

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

ร้านที่พี่สิงห์เหนือไปทานนี้ เป็นร้านประจำผมเลยนะครับ
    วันธรรมดาลูกค้าก็เยอะครับ ส่วนใหญ่ลูกค้าจะเป็นคนต่างพื้นที่ครับ
    ใครมาอยุธยาแนะนำให้ลองไปชิมดูครับ
    แนะนำร้านก๋วยเตี๋ยวอีกร้านก็แล้วกันครับ เป็นร้านก๋วยเตี๋ยวต้มยำ อยู่ในวัดประสาทครับ
    อร่อยมากครับ ราคาก็ไม่แพงด้วย

พี่สิงห์เหนือได้แวะไปเที่ยวตลาดน้ำแถววัดกลางหรือเป ล่าครับ เลยจากวัดหน้าพระเมรุไปประมาณ 1 กิโลเมตร

ส่วนเรื่องอะไหล่รถจักรยานถ้าเป็นในตัวเกาะเมือง ผมลองตระเวนหาดูแล้วครับไม่มีเลย
    หรือไม่ก็มีแค่ซื้อขายกันในเฉพาะกลุ่มน่ะครับ ที่อำเภอท่าเรือก็น่าจะยังมีร้านอยู่นะครับ แต่ผมก็ไม่เคยลองไปดูเลย
    박가희 & 손담비

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันศุกร์มีน้องคนนึง(พจน์)ซื้อหนังสือมาฝากเล่ม หนึ่ง เป็นหนังสือรวมข่าวเบ็ดเตล็ดตั้งแต่ประมาณสมัยรัชกาล ที่5 จนถึงรัชกาลที่7(โดยประมาณ) ในนั้นมีข่าวเกี่ยวกับจักรยานอยู่หลายข่าว เช่นข่าวขโมยจักรยานบ้าง ฝรั่งร้องเรียนว่าถนนมีฝูงวัวเดินจนถีบจักรยานไม่สะด วกบ้าง เห็นว่าน่าสนใจดี หากมีโอกาสจะนำข้อความมาลงให้อ่านกันครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน Thank

ก๋วยเตี๋ยวต้มยำวัดปราสาท ชื่อนี้จำไม่ยาก จำแค่ปราสาท ก็พอเพียงแล้ว วันพรุ่งนี้บ่ายอาจต้องเดินทางไปแม่กลอง นอนค้างบ้านน้องสาวสักคืน บางทีจะแวะหา ต๋องแม่กลอง (ไม่ใช่ต๋องศิษย์ฉ่อยน่ะ) ถ้ามีโอกาสก็คงได้แวะไป เผื่อจะได้อะไรติดไม้ติดมือมาบ้าง เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมา เอาจักรยานไปปั่นที่ตลาดร่มหุบ สถานีรถไฟแม่กลอง อีกเส้นทางปั่นเลาะแม่น้ำแม่กลองถึงอัมพวาเลย คงต้องถาม The Rut และต๋อง ล่ะครับ.....เป็นคำตอบสุดท้าย......

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

น่าอิจฉาคนได้เที่ยวครับ ผมคงได้พักพรุ่งนี้1วัน เดินทางปลอดภัยครับ
    .................................................. ..............
    อินทรีแดงยังบอกอะไรไม่ได้ครับ ความลับ...... ยังไม่ได้อ่านบทครับhaha
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 18-08-2009 เมื่อ 00:01

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    น่าอิจฉาคนได้เที่ยวครับ ผมคงได้พักพรุ่งนี้1วัน เดินทางปลอดภัยครับ
    .................................................. ..............
    อินทรีแดงยังบอกอะไรไม่ได้ครับ ความลับ...... ยังไม่ได้อ่านบทครับhaha
    ภาพที่ฝากให้ชมคืองานที่เพิ่งเสร็จเมื่อวานเช้าครับ
    เดี๋ยวนี้หัดมีความลับนะครับ55555555
    .................................................. .................................................. .................................................. ........................
    ผมว่าช่วงนี้อยู่กับที่ดีกว่า ไปที่ไหนมีแต่ข่าวว่าคนติดเชื้อไข้หวัดกันเพียบ น่าเอามาทำพล็อตหนังจัง แค่คงซ้ำกับหลายเรื่อง 28Day later อีก แต่ก้เดินทางออกมาแล้ว ตามใจเรียกร้องและตามรอยตะวันครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สองวันมานี้รู้สึกว่าถนนโล่ง เนื่องจากหน่วยงานราชการและบริษัทหลายแห่งต่างหยุดยา วหลายวัน แต่ที่ทำงานไม่หยุด(ตามเคย)ได้หยุดวันพุธโน่น แถมสองวันนี้ต้องเร่งงานให้เสร็จให้ทันวันพุธ เนื่องจากมีงานใหม่มาจ่อรออยู่แล้ว....
    สำหรับจักรยานตอนนี้ได้แต่คอยเติมลม(ในส่วนที่เติมได ้) อีกสองคนอยู่ในห้องเก็บของ นานๆถึงจะเอาออกมาเติมลมสักครั้ง เมื่อถึงเวลาต้องนำรถมาสลับใช้
    อยากให้เอาจักรยานออกมาขี่กันบ้างครับ อย่าให้จักรยานโบราณกลายเป็นของสะสมเพียงอย่างเดียวท ั้งที่จริงมีประโยชน์มากกว่านั้น อย่าไปกลัวหายเพราะหากเราจอดด้วยความระวังและจอดในที ่ไม่ห่างกาย ยังไงก็คงไม่หาย และอย่ากลัวเรื่องการถลอก เพราะของอย่างนี้มันเป็นเรื่องธรรมชาติมัต้องมีการเส ื่อมสภาพหรือชำรุดบ้างตามกาลเวลา
    จักรยานจะได้ขวักไขว่เห็นกันได้อยู่เรื่อยๆ เดี๋ยวนี้หาคนขี่จักรยานโบราณตามท้องถนนได้น้อยเต็มท ี
    เดี๋ยวเดือนกันยายนก็จะเป็นวันคาร์ฟรีเดย์แล้ว เรามาปั่นจักรยานกันแต่เนิ่นๆครับ

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

ขอบคุณ
    0

Cool

ครับ เช้าๆอากาศดีรถน้อยๆ ผมยังหาเวลาปั่นเสมอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 18-08-2009 เมื่อ 00:02

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

อยู่ต่างจังหวัดก็ดีอย่างครับปั่นจักรยานไปได้ทั่ว รถใหญ่ๆก็น้อย โดยเฉพาะรถเมล์ไม่มีมาบีบแตรไล่หลังเหมือนกับปั่นในก ทม.ครับ เห็นสายตรวจจักรยานของตำรวจท่องเที่ยว ก็อุ่นใจครับ

ขอบคุณ
    0

Cool

วันนี้เที่ยวเต็มที่เลยครับ ไปบางปูกินกลางวัน(อาคารเป็นสโมสรทหารสไตล์art decoกลายๆ)แล้วไปต่อที่ตลาดร้อยปีบางพลีวัดหลวงพ่อโต ร้านอะไหล่จักรยานปิด แต่กินขนมเรื่อยเปื่อยและซื้อถ้วยสังกะสีเคลือบปั๊มฉ ลากนำ้ตาลทรายยี่ห้อดอกโบตั๋น สวยและไม่แพงถ้าเทียบกับตลาดร้อยปีฉะเชิงเทราครับ
    ต่อด้วยเที่ยวที่มิวเซียมสยามท่าเตียน ที่นี่น่าจะไปกันครับหากมีเวลา( ปิดวันจันทร์)เพราะจะได้รู้จักรากเหง้าต้นกำเนิดเผ่า พันธุ์ชาติไทย มัลติมิเดียที่ทันสมัยและเรียนรู้ด้วยตัวเอง วัยรุ่นมากันเยอะแค่ถ่ายรูปก็คุ้มแล้ว มาวันธรรมดาน่าจะดีกว่าเพราะจะได้มีเวลาดูทีละห้องตั ้งแต่รากแรกของไทยจนถึงปัจจุบัน มี13ห้องครับ เป็นตึกกระทรวงและเป็นวังเก่าที่renovateให้เป็นพิพิ ธภัณฑ์ครับ
    เสียดายหาข้อมูลรถถีบโบราณไม่เจอ (ว่าจะไปค้นคว้าเอกสารที่หอสมุดแห่งชาติอยู่เหมือนกั นถ้าว่างครับ-ช่วงนี้ยิ่งบ้าอ่านหนังสือคุณเอนก นาวิกมูลอยู่ครับhaha)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 22-09-2009 เมื่อ 11:38

หน้าที่ 94 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 44 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 144 194 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks