คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 131

หน้าที่ 131 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 31 81 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 181 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,951 ถึง 1,965 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอได้ข่าวว่าอาจารย์ไม่ค่อยสบายตัว แต่พอได้โทรคุยแล้วทราบว่าอาการดีขึ้นแล้วก็เลยค่อยส บายใจขึ้นมาหน่อย คิดว่าหลายๆคนในนี้ก็คงจะคิดเหมือนๆกันครับ
    สำหรับท่านอื่นๆที่อาจจะเพิ่งเข้ามาอ่าน อาจจะไม่รู้จักอาจารย์mka แต่เชื่อว่าขาประจำในบอร์ดนี้คงจะรู้จักท่านดี เพราะเป็นคนรักรถถีบเข้าเส้นคนหนึ่งเลยทีเดียว ไม่ใช่เซียน ผู้รู้ หรือนักขายนักการตลาด แต่เก็บรถเพราะชอบ แถมใจกว้างให้ถ่ายรูปรถที่มีทุกคันเพื่อเผยแพร่ให้คน อื่นได้รู้โดยที่ไม่หวงแต่อย่างใด โชคดีที่ได้เข้าไปถ่ายรูปรถที่อาจารย์เคยมีมากที่สุด ประมาณสามสิบกว่าคันเมื่อสองสามปีก่อน เพราะปัจจุบันรถที่เคยถ่ายรูปไว้ถูกขายไปจนเหลือใช้ไ ม่กี่คันแล้ว เหลือไว้แต่ที่ใช้ขี่ประจำ
    สำหรับตัวเองในเรื่องจักรยานโบราณแล้ว ไม่ได้นับถือกันที่คนๆนั้นต้องมีรถมากมีรถเยอะ หรือนับถือเพราะเป็นผู้รู้เพียงอย่างเดียว แต่นับถือกันที่ความมีน้ำใจมากกว่า และสิ่งนี้น่าจะยั่งยืนกว่า จักรยานที่อยู่กับเราวันหนึ่งก็ต้องขายไป ไม่ได้อยู่ติดตัวตลอด แต่สิ่งที่ติดตัวเราก็คือประวัติ ไม่ว่าจะเป็นด้านดีหรือด้านเสีย สิ่งนี้ขายหรือลบภาพออกไปไม่ได้
    สำหรับอาจารย์ mka ในวันนี้ ถึงจะมีรถน้อยลง เป็นรถบ้านๆ แต่คิดว่าทุกๆคนก็ยังนับถืออาจารย์เท่าเดิม ขอให้อาจารย์สุขภาพดีนะครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงเช่นกันครับ เช้าวันนี้มีเวลาก็เลยถีบราเล่ย์เล่นข้ามซังฮี้ไปเที ่ยวสวนอ้อยบ้านลุงอั๊งครับ ได้เหงื่อดีครับ

รูป รูป  

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

จ๊อบโฆษณาที่ผ่านมาต้องออกแบบผนังโมเสคครับ ออกแบบshop ร้านค้าสระว่ายนำ้ ผมหากระเบื้องเกรดcมาทุบแล้วต่อเป็นลาย โชคดีขายแบบได้ลายไม่ยากครับ เดี๋ยวนี้หนัง งบจะน้อยมาก ไม่ดีเลยในแง่การสร้าง
    ต้องแก้ปัญหาอีกแบบเมื่อเทียบกับงบเยอะ แต่สบายกว่าครับหนังงบน้อยแต่เอาปริมาณคุ้มกว่ายากที ่คุณภาพต้องคงไว้ ก็ประคองไป คาดว่าอีก2ปีกว่าธุรกิจโฆษณาจะกลับมาบูมครับ แล้วงานของพี่ๆน้องๆรถถีบเป็นยังไงกันบ้างครับ

รูป รูป    

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ...คาดว่าอีก2ปีกว่าธุรกิจโฆษณาจะกลับมาบูมครับ แล้วงานของพี่ๆน้องๆรถถีบเป็นยังไงกันบ้างครับ
    ช่วงก่อนปี 40 เป็นครีเอทีฟหัวตีบอยู่สักระยะ ยังมีเพื่อนที่อยู่ในวงการอยู่บ้าง ก็พอจะเข้าใจสถานการณ์ของ production house อะครับ ว่าฝืดคอมาก
    สมัยก่อนถ่าย beta ถือเป็นเรื่องปกติ ประหยัดงบ ถ้าตัวไหนได้ถ่ายฟิล์ม ก็ถือว่าโชคดีที่ขายงานได้ แต่ส่วนมากจะเป็นฟิล์ม
    สังเกตว่า ช่วงนี้เริ่มมีหนังถ่าย beta กลับมาอีกครั้ง ...ช่วงนั้นจำได้ว่าสัปดาห์นึงถ่ายหนัง 2 เรื่อง เป็นอย่างนี้เกือบทุกสัปดาห์
    เรียกว่าไปไหนมาไหนต้องพกสมุดบันทึกที่ตีช่อง Storyboard (ดัดแปลงจากออแกนไนส์เซอร์) ติดกระเป๋าไว้ (สมัยนั้นพวก PDA ยังไม่มี)
    พอตกเย็นก็ต้องไปคุมอัด spot วิทยุ ซีเนซาวน์ ซาว์นอาร์ต ซาวด์คราฟ์ว่ากันไป พอตกดึกก็ไปนั่งดูตัดหนัง ...
    เรียกว่า วิ่งเข้าออก Hollywood เมืองไทย (town in town) เป็นว่าเล่น... นี่ยังไม่นับ art work พวกสิ่งพิมพ์นะ สมัยนั้นทำเสร็จต้องส่งทำ Proof โบร์ไมด์
    มานั่งตรวจกัน นอนกันที่บริษัท ฯ นั่นแหล่ะ ถ้าเช้าไม่มี Present งานก็นอนยาว ๆ ได้ ... เรียกว่าไฟจี้ตูดตลอด พวกห้อง art ของสื่อดุด้วย
    ส่งช้าก็ไม่ได้ เค้ามีกำหนดเค้าไว้ ...บ่อย ๆ ที่ 4 ทุ่มเสร็จงาน ใส่รองเท้ากลับบ้าน ถือว่าโชคดีที่ได้กลับบ้านเร็ว กะไปนั่งเล่น อตก.
    ก็มักเจอว่า ลูกค้าซื้อสื่อไว้แล้วลืม ขอให้ช่วยปั่น Art work ด่วนเสมอ พอใส่รองเท้่าปั๊บ ก็ต้องรีบวิ่งออกจากบริษัท ฯ สตาร์ทรถหนีเลย 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 18-02-2010 เมื่อ 16:45

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    พักนี้เวบนี้มันช้ากว่าเค้าแถมถ่ายรูปแล้วลงไม่ได้ ไม่รู้ช่างใส่โปรแกรมอะไรให้เลยพาลไม่ค่อยได้คุย แต่ก็เตรียมรถไว้ปี่นประจำทุกวันไว้คันหนึ่ง ดูแล้วคลาสสิคมาก ล้อก็ดำๆหน้าหลังแต่ไม่ใช่ดำแบบสนิม เอามาปั่นแล้วครั้งหนึ่งรู้สึกว่าดี ศูนย์ดีแถมไม่ต้องเก็บเข้าบ้านอีกต่างหาก ขี่แล้วดุนซุกๆไว้ ข้างบ้าน ข้างๆหมานอนก็ปลอดภัยดี
    สองสามอาทิตย์ที่แล้วโหมขี่เสีอภูเขา กะว่าจะออกทัวร์สักครั้ง ผลปรากฎว่าขี่ไปขี่มาร่างกายไม่ค่อยจะดีไปแถบหนึ่ง หมอบอกว่าท่าขี่ทำให้กระกระดูกต้นคอมันไปกดทับประสาท ทำให้ความรู้สึกเสียไปแถบหนึ่ง ขอให้หยุดก่อน พอกินยาหมดก็เลยเอาโบราณออกลองดูเพราะเบาะมันใหญ่ก็ด ีไม่มีอาการ คราวนี้เลยต้องควบจักรยานโบราณแทน คันที่ทำขี่อยู่นี้ซื้อมาแบบขี่ได้เลย พันเจ็ดร้อย แถมขี่ดีอีกต่างหาก ...มองข้ามไปตั้งนาน....
    เมื่อวานตุณต่อเชียงรายกับน้องนิวฮัดสันจากแพร่มาเที ่ยวบ้านก็คุยกันพักใหญ่ ตามประสาคนคอเดียวกัน...
    ขอขอบคุณสำหรับการต้อนรับเป็นอย่างดี กับน้ำเย็นๆของอาจารย์เป็นอย่างสูง

ขอให้อาจารย์ดูแลสุขภาพเหมือนกับดูแลรถนะครับ

ไว้มีโอกาสจะไปรับกวางจากเมืองกาญมาดูแลสักตัวครับอิ อิ

แล้วจะแวะเวียนไปหาความรู้ใส่ตัวใหม่ครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไม่มีอะไรมากครับ แค่ออกกำลังมากไปแค่นั้น เดี๋ยวพรุ่งนี้จะปั่นโบราณเที่ยวสักหน่อย....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มีโอกาสจะแวะไปเคารพอาจารย์..ไปขอดูเรือบรรพบุรุษ..แ ละของเก่าๆที่อาจารย์ชอบ..ผมมีตะเกียงลานอยู่ 1 ตัว เพิ่งค้นพบโป๊ะไฟในเวปของสะสมโบราณนี่เอง..แหมหาซะตั ้งนาน..ของบางอย่างเก็บไว้นานเพิ่งเจอเนื้อคู่..สำหร ับอาจารย์ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวแต่ได้รู้จักกัน บนโลกไซเบอร์..ก็ได้อ่าน..ได้รับความคิดเห็นแบบทางอ้ อม..ความรู้สึกเหมือนเป็นญาติผู้ใหญ่..ที่มากด้วยประ สบการณ์..เป็นปูชนียบุคคลสำหรับจักรยานโบราณจริงๆครั บ..ขอให้สุขภาพแข็งแรง..โรคภัยไข้เจ็บอย่าให้มาเบียด เบียน..สาธุๆ..รักและเคารพอาจารย์นะครับ..สำหรับเรื่ องงาน..ก็ไปได้เรื่อยๆครับคุณไก่..ขอให้งานคุณไก่ไหล ลื่นอย่าให้มีอะไรมาติดขัด..เช่นกันครับ...และกลุ่มค นบ้ารถถีบทุกๆสถานีครับ..
    ขอให้พระคุ้มครอง

ขอบคุณ
    0

Cool

ผมยังทันไปที่ซีเนซาวด์ครับพี่มด ตอนฝึกงานแผ่นไวนิลแผ่นซีดีสกอร์เต็มชั้น ตอนนี้กล้องฟิล์มแทบไม่ได้ถ่ายแล้วทุกคนปรับตัวมาหาก ล้องred แต่หนาวจัดร้อนจัดกล้องก็รวนครับ ต้องปรับปรุงกันต่อ เดี๋ยวนี้โหลดและตัดกันที่กองถ่ายเลย ต่อคัทดูกันเลยว่าโอเคมั๊ย สำเร็จรูปแล้วดีคนละแบบ..............
    พี่สิงห์เหนือครับ ผมมีเล่นดนตรีวันที่7มีนา มีโอกาสจะล่องไปหานะครับ ขอบคุณครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    มีโอกาสจะแวะไปเคารพอาจารย์..ไปขอดูเรือบรรพบุรุษ..แ ละของเก่าๆที่อาจารย์ชอบ..ผมมีตะเกียงลานอยู่ 1 ตัว เพิ่งค้นพบโป๊ะไฟในเวปของสะสมโบราณนี่เอง..แหมหาซะตั ้งนาน..ของบางอย่างเก็บไว้นานเพิ่งเจอเนื้อคู่..สำหร ับอาจารย์ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวแต่ได้รู้จักกัน บนโลกไซเบอร์..ก็ได้อ่าน..ได้รับความคิดเห็นแบบทางอ้ อม..ความรู้สึกเหมือนเป็นญาติผู้ใหญ่..ที่มากด้วยประ สบการณ์..เป็นปูชนียบุคคลสำหรับจักรยานโบราณจริงๆครั บ..ขอให้สุขภาพแข็งแรง..โรคภัยไข้เจ็บอย่าให้มาเบียด เบียน..สาธุๆ..รักและเคารพอาจารย์นะครับ..สำหรับเรื่ องงาน..ก็ไปได้เรื่อยๆครับคุณไก่..ขอให้งานคุณไก่ไหล ลื่นอย่าให้มีอะไรมาติดขัด..เช่นกันครับ...และกลุ่มค นบ้ารถถีบทุกๆสถานีครับ..
    มาเที่ยวเมืองกาญจน์เมือไรแวะด้วยครับ หรือจะมาพักก็ได้ฟรีอยู่แล้ว...

เมื่อเช้าเอา 28 ชายที่ซื้อมาถูกที่สุดแต่ขี่ดีกว่าอีกหลายๆคันที่มีอ ยู่ ขี่ไปกินข้าวหมูแดงที่บ้านโป่งแล้วเลยไปหาเพื่อนเสือ ภูเขาที่ประสบเหตุด้วยจักรยานยนต์ตั้งปีที่แล้ว เพราะความเมา เป็นเหตุต้องผ่าสมอง อาการเริ่มดีขึ้นแล้ว แต่เสียดายอนาคตการงานและอีกหลายอย่าง.....

รวมแล้วน่าจะประมาณ 40 กิโล ไม่มีอาการเจ็บก้น หรือเมื่อยแข้งขา ไม่ต้องใส่กางเกงฟองน้ำเหมือนเสือภูเขา ทั้งที่เว้นการขี่จักรยานไปประมาณตรึ่งเดือนแล้ว ดูแล้วจักรยานที่เหมาะกับตัวน่าจะเป็นโบราณนี่แหละ ขี่แล้วมันไหลดี น้ำหนักตัวบวกกับน้ำหนักรถเกินร้อย รวมใจด้วยก็สองร้อยกว่า....หลังจากนี้จะเปลี่ยนไปขี่ เย็นๆ พวกเสือภูเขากับเสือหมอบเยอะดี เราต้องเด่นกว่าไม่ใช่เรื่องความแพง ..แต่เป็นความเชย...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ขอบคุณมากครับ..อาจารย์ พรุ่งนี้จะไปงานแต่งงานคนบ้ารถถีบ..หนุ่มอ่างศิลา เมืองชลมาพบรักสาวเดิมบางนางบวช สุพรรณ กินเลี้ยงตอนเที่ยง..เสร็จอาจไปเดินตลาดสามชุกสักหน่ อย..เจออะไรเดี๋ยวจะกลับมาเหลาครับ...
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สองวันก่อน น้องพจน์ คนบ้ารถถีบย่านฝั่งธนฯ ได้ใบเสร็จรับเงินของร้านหงษ์ทอง ที่เคยเป็นตัวแทนจำหน่ายรถสามล้อยี่ห้อดังในอดีต ถึงจะเป็นใบเสร็จเปล่าๆ แต่ก็ช่วยเติมให้ข้อมูลมีมากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะเมื่อได้อ่านรายละเอียดชิ้นส่วนต่างๆ จะพบว่าน่าสนใจมากเลยทีเดียว ขอบคุณน้องพจน์อีกครั้งครับ

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

ขอบคุณ
    0

Cool

วันนี้ปั่นเล่นแถวบางกรวยสิรินธรครับ ผมถีบแถวบ้านมีแต่ฟุธปาท แต่ชินแล้วครับถีบตั้งแต่เด็ก ผ่านร้านขายปลากัด ตอนเด็กนี่ปั่นบีเอ็มเอ๊ก ไปส่งปลากัดที่ตลาดพรานนกบ่อยครับ ตัวละสิบสลึงค์ ใส่ถุงพลาสติกเล็ก มัดหนังยางแขวนไว้กับแฮนด์สองข้างๆละเจ็ดแปดตัว นึกแล้วก็มีความสุขครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

Cool

ตามประสาคนบ้ารถถีบครับ วันว่างแล้วมันว่างจริงๆ ตกบ่ายแดดคล้อยก็เลยถีบเจ้าม้านำ้เทรดด์ไบค์วนรอบบาง พลัดบางกรวยอีกรอบ ไปหาพี่นกบางกรวยฟิตเครื่องคันนี้หน่อย แต่ระหว่างทางเจอรถติดนี่ลำบากเลยครับ เพราะตะแกรงหน้าใหญ่ กลัวไปเกี่ยวคนอื่นจริง ไหนรถจักรยานและมอเตอร์ไซค์สวนเลนอีก รถ26แต่ไซส์ฝรั่ง ล้อใหญ่หน้าหนักขนาดวันนี้ไม่ได้ใส่กะบะไม้นะครับ แล้วก็ลดอานให้เตี้ยสุดแล้วยังเขย่งไม่ถึงครับ ฮ่าๆ พอมาถึงถนนภาณุแล้วถนนเลนกว้าง ถีบมันมาก รถไม่เหมาะวิ่งระยะไกลเลย ก็ฟังก์ชั่นมันขนของนี่ครับ แล้วก็ถนนกรุงเทพไม่เอื้อเท่าไหร่ คันนี้ใส่รถกระบะก็เกือบเต็มแล้วครับ เข็นขึ้นสะพานสูงแล้วหอบแฮ่ก ไม่ได้ปั่นมาหลายวันครับc23

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันหน้าหากมีโอกาสขอขี่เจ้าม้าน้ำคันนี้หน่อยนะครับ เคยขี่รถทรงครุยเซอร์ที่ล้อใหญ่ๆแบบนี้ของusa รู้สึกว่าหนักมาก รู้ตัวว่าไม่ชอบแนวนี้ ชอบรถอังกฤษมากกว่า สุดท้ายก็เลยขายไป สำหรับตอนนี้กำลังคิดอยากจะเอารถจักรยานโบราณล้อ24" มาใช้แทนรถตระกร้าจำพวกแอลเอที่บ้าน ไม่อย่างนั้นก็เป็นโครงซุ่มอยู่ในห้องเก็บของทั้งปีท ั้งชาติ

ขอบคุณ
    0

Cool

ได้เลยครับพี่ ไม่รู้ว่าสัปดาห์ที่สองของมีนาจะไปได้มั๊ย เจ้าม้านำ้คันนี้ยางมันใหญ่มีอาการเดียวกับครุยเซอร์ (คันของผมเป็นของจีนครับไทรกอนคลาสสิค)คือ เมื่อเติมลมล้อจนเต็มมันจะเบียดบังโคลน เสียดกันเอี๊ยดอ๊าดต้องเอาลมออกอีกนิดครับ หลังจากปั่นวันนี้สองเที่ยวสายกับบ่าย ปวดแขนขาเลยครับฮ่าๆ ปั่นไม่สมำ่เสมอก็ยังงี้ละครับ ส่วนรถ24เยอรมันของผม คุณnosก็เชียร์ให้แต่งให้ครบเครื่อง แต่ผมปั่น24แล้วชอบคิดว่าเป็นบีเอ็มเอ๊ก ซิ่งแหลก

หน้าที่ 131 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 31 81 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 181 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks