คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 37

หน้าที่ 37 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 87 137 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

เมื่อไม่กี่วัน มีเพื่อนบ้าน เอา เสือหมอบ(ซาก) มาให้ทำ คล้ายๆของผม บอกไปก่อนแล้วว่าไม่ใช่ช่าง อาชีพ แล้วก็ ค่าทำก็ไม่ได้ถูกๆด้วย และแล้วเขาก็ยังเอามา วันแรก แยกประกอบวิ่งไปซื้อของ วันที่2 ขัดๆๆๆๆๆทั้งฝอยทั้ง ล้างเบ็นซิน
    วันที่3 ประกอบทั้งกลางวันกลางคืน วันที่4 แกก็มาเอาไป ไม่ได้ถ่าย รูป ไว้เลย
    .....เป็นรถคันแรกที่ ซ่อมเองแล้วก้ไม่ใช่รถตัวเอง

ค่าของพันกว่าๆ ค่าทำ ทั้งน้ำมัน ทั้งสารพัน ของ ตอนคิดค่าแรงนี่สิลำบากตัวเอง คิดแค่200 (ทำตั้ง3วัน)

ก็มันคนใกล้ตัว พ่อแซวว่า 3วัน ได้งี้ลูกเมีย อดกัน แต่ก็เข้าใจ เค้าเป็นเพื่อนบ้าน

ถือว่า เป็นประสบการ์ณแล้วกัน เค้าจะคิกว่าไงก็ แพงไปหรือปล่าว แต่ผมทำดีที่สุดแล้ว

คล่ายๆ คันสีดำของผมในรูปครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สุรแผน เพชรน้ำไหล : 04-08-2008 เมื่อ 11:17
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คนที่มีร้านจักรยานเป็นของตัวเอง หลายคนก็เริ่มจากทำแบบนี้ก่อน คันแรกๆก็เป็นการหาประสบการณ์ รู้ว่าเราทำดี เดี๋ยวก็จะรับงานไม่ไหว คิดว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดี...ครับน้องสุรแผน อย่าลืมหาคานคู่เบอร์มิ่งแฮมให้โครงนึงนะ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สำหรับคนเล่นจักรยานโบราณ สายเบรคหรือสายเกียร์ หากเกิดชำรุดขึ้นมา ไม่รู้ว่าจะไปหาร้านทำที่ไหน ขอแนะนำอยู่ร้านหนึ่งแถวๆวรจักร ฝีมือน่าจะใช้ได้นะครับ โดยดูจากจำนวนลูกค้าที่นั่งรอ อยู่ในซอกตึกเล็กๆ เห็นมาตั้งนานแล้วตอนเดินคลองถมกลางคืน เนื่องจากด้านในสุดจะมีห้องน้ำให้บริการอยู่ แต่ตอนกลางวันจนถึงเย็น ก็รับทำสายเบรคและสายเกียร์ดังภาพ หากใครไปไม่ถูกก็ลองโทรสอบถามทางไปเอากับเบอร์ที่ป้า ยร้านนะครับ

รูป รูป    

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พี่เสื้อเหลืองคุ้นๆนะ ไปกวนอะไรเค้าหรือเนื่ย....

พี่วสันต์ เดี๋ยวส่งรูปให้นะครับ

"ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เมื่อคืนได้คุยกับเซียนเมืองท่านย่า ทราบว่าได้ตัดขาดการสื่อสารความเร็วสูงซะแล้ว ... กรณีเป็นไปได้ว่า อาจเผลอละเมอเอ่ยถึง "อีเบย์" ให้ผบ.ทบ.ได้ยินก็เลยคิดว่าแอบเลี้ยงสาวไว้ที่ไหน ... เห็นว่าน่าจะประหยัดไปได้อีกโข ...
    แต่อย่างว่า ขาประจำอย่าได้เผลอเชียว ช้า ๆ มักจะคว้าพุงปลาไปกินเรื่อย ...
    ....
    Raleigh คันนี้ เหตุเกิดเพราะน้องที่ปันอะไหล่กันยกโครงมาให้ และช่วงเริ่มมีโอกาสได้รู้จักคุณลุงสุรัตน์ คุยไปคุยมา ก็เลยอยากได้งานฝีมือแกเก็บไว้เป็นที่ระลึกครับ (ผสมสีตามสูบ หลาย ๆ คน อยากเก็บรถ เก็บอะไหล่กัน ผมไม่ค่อยทันกินกับเค้า ก็เลยหาแนวมาเก็บงานฝีมือของช่างจักรยานครับ) ทำสีโดยคุณลุงสุรัตน์ แล้วแยกชิ้นขึ้นมาเมืองท่านย่า ประกอบโดย "Naymodx การช่าง" ตามเก็บอะไหล่ไปเรื่อยเปื่อย ได้รับคำแนะนำจากคนที่เล่นมาก่อนมากมาย ต้องขอขอบคุณอย่างสูงมา ณ ที่นี้ด้วยครับ สุดท้ายผลงานออกมาอย่างที่เห็น
    บางโอกาสมีบาดเจ็บสาหัสหัวแตก กระเป๋าฉีกบ้างก็ว่ากันตามวาระ ถือซะว่าเป็นการตีตั๋วเข้าวงการ อะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 05-08-2008 เมื่อ 13:52

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คนเล่นใหม่ๆต้องระวังเรื่องการซื้อด้วยนะครับ เดี๋ยวจะไปเจอตั๋วผีเข้าให้ ทำนองเสียตังค์มากแล้วเข้าไปชมไม่ได้อีกต่างหาก คิดว่าตั๋วใบนี้จะได้ที่นั่งดีๆ ซื้อมาแพงแต่ดันเป็นตั๋วผี เข้าก็ไม่ได้ ขายต่อให้ใครๆก็ไม่เอา..../\4
    ช่วงนี้ มีงานที่น่าสนใจน่าเข้าไปชมอยู่งานหนึ่ง นั่นก็คือ 125 ไปรษณีย์ไทย จัดที่ศูนย์การประชุมศิริกิตติ์(ขออภัยที่อาจจะสะกดผ ิด) ที่นั่นมีงานย้อนยุคหลายอย่างจัดแสดง เช่นการส่งจดหมายในยุคแรกๆ อยากจะเห็นว่ามีอะไรบ้าง มีจักรยานด้วยหรือไม่ งานมีถึงวันที่ 10 สิงหานี้ ใครสนใจก็เชิญนะครับ ส่วนตัวเองแล้ว หากจะไปก็คงจะไปในวันนี้ เพราะวันที่ 10 เป็นวันอาทิตย์ ไม่ได้ออกไปไหน...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 07-08-2008 เมื่อ 08:31

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    คนเล่นใหม่ๆต้องระวังเรื่องการซื้อด้วยนะครับ เดี๋ยวจะไปเจอตั๋วผีเข้าให้ ทำนองเสียตังค์มากแล้วเข้าไปชมไม่ได้อีกต่างหาก คิดว่าตั๋วใบนี้จะได้ที่นั่งดีๆ ซื้อมาแพงแต่ดันเป็นตั๋วผี เข้าก็ไม่ได้ ขายต่อให้ใครๆก็ไม่เอา..../\4
    ผมเคยเจอคนซื้อตั๋วผ๊มาแล้ว ผมเองก็เคยซื้อมาหลายใบ ต้องจำหน้าไอ้คนขายไว้ให้ดี บางทีก็ไปทำศัลยกรรมมา แต่สุดท้ายแล้วอยู่ที่เราเองครับโทษคนอื่นไม่ได้

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    คนเล่นใหม่ๆต้องระวังเรื่องการซื้อด้วยนะครับ เดี๋ยวจะไปเจอตั๋วผีเข้าให้ ทำนองเสียตังค์มากแล้วเข้าไปชมไม่ได้อีกต่างหาก คิดว่าตั๋วใบนี้จะได้ที่นั่งดีๆ ซื้อมาแพงแต่ดันเป็นตั๋วผี เข้าก็ไม่ได้ ขายต่อให้ใครๆก็ไม่เอา..../\4 ...
    [quote=paiboon;1350001]ผมเคยเจอคนซื้อตั๋วผ๊มาแล้ว ผมเองก็เคยซื้อมาหลายใบ ต้องจำหน้าไอ้คนขายไว้ให้ดี บางทีก็ไปทำศัลยกรรมมา แต่สุดท้ายแล้วอยู่ที่เราเองครับโทษคนอื่นไม่ได้[/quote
    ก็โดนมาหลายดอกเหมือนกันครับ จุกขึ้นหน้าอก แต่ก็ไม่เข็ดซักกะที บางทีก็โมโห (ตัวเองที่เสียรู้อีกแล้ว) แท้หรือทำ เป่าโป้วไล้ต่อซ่อมตรงไหนมาบ้าง ถ้ารู้ หรือไม่แน่ใจก็บอกมาตรง ๆ ราคาพอใจของต้องใช้คิดว่าซื้อได้ถึงแม้รู้ว่าทำ หรือว่าสภาพไม่สมบูรณ์ ก็ซื้อ อะครับ
    จนบางทีพบเห็นรถดี ๆ หรืออะไหล่หายาก ที่รุ่นใหญ่เค้าเล่นกัน เปิดราคามาสูงหน่อย ทำให้ไม่แน่ใจว่าสมเหตุสมผลหรือเปล่า ไม่กล้าเล่น กลัวจะถูกฟันอีกหรือเปล่า ต้องอาศัยถามความรู้เอาจากคนที่เราไว้ใจอีกต่อนึง ก็เลยได้เล่นแต่ของหาง่าย ดูง่าย เนี่ยะล่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 07-08-2008 เมื่อ 11:14

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อเช้าไปส่งของที่ไปรษณีย์ เหลือบไปเห็นภาพ 125 ปี ไปรษณีย์มีรูปจักรยานด้วยครับ

ในภาพนนี้ ไม่รู้ว่าปีอะไร แต่ถ้าดูจากสกูตเตอร์เวสป้า แฮนด์แป๊ปแล้ว เดาว่าหลังปี 1949 แน่นอนครับ
    เพราะเผื่อรถจะเดินทางมาถึงสยามอีก

em99

รูป รูป    
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อก่อนเคยบ้าแลนด์มาพักหนึ่ง(รถแลนด์โรเวอร์ ) ไปได้ซากรถมาจากแถวๆบ้าน ซื้อมาสี่หมื่นเจ็ด ซ่อมไปซ่อมมาเมื่อรวมค่าใช้จ่ายต่างๆที่เสียไปให้กับ รถคันนี้แล้วตกเกือบแสนสาม เป็นการเจ็บตัวครั้งใหญ่เนื่องจากอยากเท่ห์ ขับรถใหญ่กับเค้า
    รถพวกนี้ก็เหมือนกับจักรยานโบราณ ที่ร้านซ่อมรถทั่วๆไปมักจะซ่อมไม่ถึง คือมันมีรายละเอียด รวมทั้งอะไหล่จุกจิกที่ร้านทั่วๆไปไม่มีขาย ต้องไปตามหาซื้ออะไหล่ที่ย่านวรจักรโน่น
    ที่เสียเงินซ่อมแพงก็เนื่องจากเอารถไปซ่อมหลายๆอู่ แต่ขับไปก็ติดๆดับ เรียกว่าไปไหนแล้วไม่กล้าดับเครื่องระหว่างทางเลย กลัวสตาร์ตใหม่ไม่ติด สุดท้ายแล้วก็ต้องลากรถไปฟิตเครื่องและทำช่วงล่างใหม ่ที่อู่ซ่อมรถแลนด์โดยตรง
    แต่ก็ไม่รู้ว่าเวรกรรมอะไร ซ่อมคราวนี้ใช้เวลานานมาก หลายเดือนเลยทีเดียว ได้รับคำแนะนำให้เปลี่ยนอะไหล่หลายอย่าง รวมแล้วหมดไปคราวนั้นเอีกเกือบสองหมื่น
    แต่ขับไปเครื่องก็ยังไม่เห็นจะฟิตเหมือนที่คุย รถเร่งเครื่องก็ไม่ขึ้น เคยขับไปมัฆวานครั้งหนึ่ง ตอนนั้นจะกลับบ้านกว่าจะสตาร์ตติดก็ใช้เวลานาน แถมตอนขับเบรคก็ยังไม่ค่อยจะอยู่ ลุ้นกันมือชุ่มเหงื่อกว่าจะกลับถึงบ้านได้
    สุดท้ายก็ต้องจอดทิ้งไว้เฉยๆ อาศัยเป็นที่เก็บอะไหล่จักรยานมาหลายปี เสียเงินต่อภาษีปีละพันกว่าบาท โชคดีที่มีคนมาซื้อต่อไปในราคา 50000 บาท เอาเงินคืนมาหน่อยก็ยังดี แต่ก็ยังไม่เข็ดคิดว่าหากมีเงินก็อยากจะได้อีก แต่คราวนี้จะซื้อรถที่ทำมาเรียบร้อยแล้ว
    เป็นบทเรียนในการเล่นรถเก่าประเภทหนึ่ง ซึ่งก็คิดว่าคงไม่แตกต่างไปกับจักรยานโบราณนัก เป็นชีวิตเหมือนๆกัน ต่างเพียงตัวละครที่เล่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 08-08-2008 เมื่อ 07:44

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้จดหมายเหตุฯคนบ้ารถถีบฉบับรวมภาพจักรยานโบราณด ูคล้ายจะนิ่งไป ที่จริงยังไม่นิ่งนะครับ ก็กำลังรอรูปภาพรถอีกจำนวนหนึ่ง ในระหว่างนี้ก็จัดเรียงหน้า รวมถึงแก้ข้อความในหน้า บทนำ สารบัญ ให้ลงแผ่นได้พอดี เนื่องจากต้องปรินซ์สองหน้าเลยต้องนับดูให้แน่นอน และก็จัดทำหน้าปกรอเอาไว้ก่อน ซึ่งก็เล็งๆหาซื้อกระดาษหนาๆประมาณ 180 แกรมมาใช้ เป็นความคืบหน้าที่กำลังทำอยู่ครับ
    ในเรื่องการปรินซ์นั้น จะลองปรินซ์เองสักหนึ่งเล่มแล้วเอาตัวอย่างไปให้ร้าน ที่รับปรินซ์ดูว่าราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ เพราะจะปรินซ์เองทั้งหมดก็คงไม่ไหว ไม่ต้องทำงานกันพอดี โดนไล่ออกแน่ๆ..... ก็คิดว่าคงต้องจ้างเค้าทำ และหลักการที่ทำก็ยังเหมือนเดิมครับ ไม่มีการบวกกำไรทั้งสิ้น จ่ายไปเท่าไหร่ก็จะแจ้งเท่านั้น และอาจจะเพิ่มเรื่องค่าส่งตามจริง คงอีกไม่นานแล้วครับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

การปริ๊นท์จากแผ่นเล่มเดียวก็พอ หลังจากนั้นก็เอาไปให้ร้านถ่ายเอกสารและเย็บเล่มด้วย จะถูกกว่า แผ่นละไม่ถึง 50 ส.ต. คิดว่าคงไม่นานคงได้เก็บจดหมายเหตุอีกเล่มหนึ่งครับ
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

การเล่นรถโบราณ เล่นหนักก็เจ็บหนัก อย่างจักรยานโบราณก็เหมือนกัน คนเล่นรถแพง ปีลึกๆ สู้ราคากันถึงพริกถึงขิง แต่พอซาๆไปก็ขาดทุนกันบ้าง ขาดทุนมากน้อยแล้วแต่ราคาที่บูมๆกัน แต่บางทีก็มีกำไรบ้างนิดหน่อย
    ตัวเองเล่นรถเครื่องซีไว้หลายคัน ก็ขายออกไปเอาทุนคืนเพราะมีเกือบสิบคัน ขี่ไม่หวาดไม่ไหว ยางแบน คาบิวตันเนื่องจากไม่ได้ติดเครื่อง แบตเตอรี่เสื่อมหมด มีอยู่คันหนึ่ง ทำแล้วทำเล่า ซื้อมา สามพัน ทำหมดไปหมื่นเก้า รวมแล้วก็สองหมื่นสอง ราคาขายตอนนี้น่าจะหมื่นนิดหน่อย ถ้าขายก็ขาดทุนบานเบอะ ก็เลยเก็บไว้เตือนความจำ มาคิดอีกที ซื้อมา สามพันตอนนั้น สภาพนั้น ถ้าขายตั้งแต่ได้มาก็กำไร พันบาทเห็นๆ อุตส่าห์หาของใส่ให้ครบคัน จ้างร้านรื้อทำสี ฟิตเครื่อง ผลสุดท้ายขาดทุนเกือบหมื่นถ้าขาย เลยเก็บไว้รอแลกรถที่ต้องการดีกว่า ที่เค้ายอมขาดทุนเหมือนกัน.....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ความอยากรู้มีมากกว่าความอยากได้ ทำให้ตัวเองซื้อของเข้ามา เพื่อดูรายระเอียดส่วนประกอบสำคัญ
    จุดไหนที่เป็นตำหนิของสิ่งนั้น จากนั้นพอใจแล้วก็ขายออกไป เพื่อรับข้อมูลใหม่ๆที่มีเข้ามา ไม่จำเป็นว่า
    ต้องเก็บเสียทุกอย่าง จึงมีศัพท์ที่นักเล่นรุ่นใหม่ๆกล่าวไว้ คือ คนที่มีของเยอะๆก็ไม่ได้รู้ซะทุกเรื่อง(จักรยานโบราณ ) แม้บางครั้งจะขายขาดทุนบ้าง บางครั้งก็ได้กำไร ถือเสียว่าเฉลี่ยกันไป บางทียัง
    ให้กันฟรีเลย แต่บางคนตังค์แค่บาทเดียวยังไม่ยอมเสียเลย ตกลงจะเล่นจักรยานโบราณหรือทำอาชีพ
    ค้าขายกันแน่ เวลาได้กำไรมาก็คิดซะบ้าง คืนสังคมการเล่นบ้างครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ honda2499 อ่านข้อความ
    ขอใช้คำว่า ครู แต่บางที่ก็ยอมจ่ายเพื่อปิดทางเพื่อจะได้ไม่ไปทางนั้ นอีกและบางที่ก็โชคดี เมื่อไปถูกทางได้รับแต่สิ่งดี
    คิดเหมือนกันเลยครับ ...
    ตะก่อนอยากได้ใคร่มีมันบังตา ชิ้น 2 ชิ้นแรกเห็นว่าไม่กี่ตังค์ หลาย ๆ ชิ้นเข้าก็โขอยู่ พอได้ออกมานอกกะลาได้คุยกับคนที่เล่นมาก่อน ก็ได้สติ แต่ก็กำลังงมทางใหม่อยู่เหมือนกันล่ะครับ แต่ปัญหาอยู่ที่ของที่มีอยู่รถที่ตั้งใจจะขึ้น ตั้งใจแล้วก็ปล้ำกันจนสุดทางของมันไป แล้วค่อยหาทางเริ่มใหม่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 08-08-2008 เมื่อ 17:21

หน้าที่ 37 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 87 137 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks