คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 195

หน้าที่ 195 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 95 145 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 205 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,911 ถึง 2,925 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หยุดปีใหม่ปีนี้หากได้ไปสุโขทัย แล้วมีเวลาจะแวะไปเยี่ยมเยียนดูจักรยานที่นครสวรรค์น ะครับ ได้ไปดูภาพจักรยานโบราณที่ว่าเด็ดๆมั่ง ส่วนเสาร์อาทิตย์นี้เข้าไร่อีกแล้วครับ จักรยานเลยได้ปั่นแต่เช้ากับเย็นอยู่คันเดียว บันไดข้างนึงเป้นไม้ อีกข้างนึงเป้นของสแตนดาร์ด ส่วนงานที่เดอะมอลล์เห็นเงียบๆไป ไม่ได้ติดต่อมา แต่ก็ดีเหมือนกันเพราะจะได้ไม่ต้องห่วงรถเพราะหากเอา จะต้องเอาไปจอดไว้ที่ห้างประมาณห้าหกวัน
    ตอนนี้มีรถที่ยังฝากดเค้าทำค้างอยู่ก็มีจักรยานล้อโต เหลืองานเก้บนิดๆหน่อยก็จะลงตัวแล้ว คาดว่าคาร์ฟรีเดย์ปีนี้คงได้เอามาออกงานแน่ครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

พี่วสันต์ผมขอเสนอหน่อยนะ เรื่องงานคาร์ฟรีเดย์ปีนี้ ผมว่าหลังจากที่เราร่วมงานด้านพิธีการกับทาง กทม. เสร็จแล้วพวกเราชาวจักรยานโบราณน่าจะร่วมกันปั่นเล่น ชิว ๆ ชมตึกสวย ๆ ในกทม.หรือจะปั่นไปเที่ยวตลาดน้ำใกล้ ๆ กทม.ก็ได้ แล้วบ่าย ๆ ค่อยแยกย้ายกัน....พี่คิดว่าไงครับ ผมว่าพวกเราไม่ได้นัดปั่นกันมานานแล้ว (หมายถึงรวมตัวกันทุกกลุ่มนะครับ) ถ้ารวมกันได้เยอะ ๆ ผมว่าน่าจะสนุกดีนะครับ.....

ขอบคุณ
    1

คาร์ฟรีเดย์ ปีนี้วันไหนครับ ขอสนับสนุนอีก 1 เสียงครับ ปั่นๆๆๆกัน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คาร์ฟรีเดย์ปีนี้ตรงกับวันอาทิตย์ที่23 กันยาครับ แต่เค้ายังไม่กำหนดสถานที่จัดงานว่าจะเป็นที่ไหน(ปีท ี่แล้วจัดรวมตัวกันที่สนามหลวง)สำหรับปีนี้คาดว่าจะเ ข้าร่วมจัดนิทรรศการจักรยานโบราณเช่นเคย สนับสนุนความเห็นของบอยครับ รายละเอียดสถานที่ค่อยว่ากันอีกที แต่สำหรับตัวเองอาจจะไม่ได้ไปปั่นด้วยหากจัดนิทรรศกา รฯ เพราะต้องอยู่เฝ้าเต้นท์ ปีนี้คิดว่าจะเอาจักรยานล้อโตไปจัดแสดงครับ ยังนึกอยู่ว่าปีนี้นิทรรศการจะจัดแบบไหนไม่ให้ซ้ำรูป แบบเดิมที่เคยจัดมา แต่ยังไงๆ คาร์ฟรีเดย์ปีนี้เจอกันแน่ๆครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    พี่วสันต์ผมขอเสนอหน่อยนะ เรื่องงานคาร์ฟรีเดย์ปีนี้ ผมว่าหลังจากที่เราร่วมงานด้านพิธีการกับทาง กทม. เสร็จแล้วพวกเราชาวจักรยานโบราณน่าจะร่วมกันปั่นเล่น ชิว ๆ ชมตึกสวย ๆ ในกทม.หรือจะปั่นไปเที่ยวตลาดน้ำใกล้ ๆ กทม.ก็ได้ แล้วบ่าย ๆ ค่อยแยกย้ายกัน....พี่คิดว่าไงครับ ผมว่าพวกเราไม่ได้นัดปั่นกันมานานแล้ว (หมายถึงรวมตัวกันทุกกลุ่มนะครับ) ถ้ารวมกันได้เยอะ ๆ ผมว่าน่าจะสนุกดีนะครับ.....
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับพี่บอย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nos อ่านข้อความ
    คิดถึงช่วงเวลาดีๆที่ได้ปั่นจักรยานโบราณรวมกันครับ
    ดีครับพี่ยอด ไม่เจอกันนานเลยนะครับ งานได้เจอกันแน่นอนนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    คำขวัญเมืองนครสวรรค์ " เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบรเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ " ฝากหัวโป่แห่งเมืองเขลางค์นคร คิดถึง ชาวจักรยานทุกๆท่านโดยเฉพาะคัมภีร์จักรยานแห่งล้านนา
    พี่ิสิงห์เหนือ ปีนี้มากรุงเทพฯ อีกนะครับพี่ คิดถึงครับพี่
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    เมื่อวานเพิ่งได้รับรูปถ่าย จากผู้ไม่ประสงค์จะกรอกชื่อ เป็นภาพสยิวๆในมุมต่างๆ คาดว่าน่าจะมาจากถิ่นหนองบัว นครสวรรค์ ไม่รู้ว่าไปถ่ายที่ใดมา แจ่มๆทั้งนั้น
    แบ่งมาชมบ้างซิพี่เค ดูคนเดียวระวังตาเป็นกุ้งยิงนะพี่ 555
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

แก่แล้วก็อยากหารถเล็กๆหน่อย เผื่อล้มจะได้ไม่เจ็บมาก ครั้นจะหารถพับล้อเล็กๆก็จะขี่ไม่ทันเขา พอดีไปเจอคันนี้เ้ข้า วันนี้เลยง่วนอยู่กับไปให้ช่างขึ้นซี่ลวดใหม่ ที่เหลือเอามาปรับแต่งเองต้องการให้ล้อหน้าหลังทับกั น จะได้ไม่ขืนแต่ไม่ถึงกับปล่อยมือได้ เพราะยางเล็กมากเกือบเท่าเสือหมอบ เป็นรถ 24 พับได้ เวลาำปเที่ยวไหนก็ใส่เอาไปปั่นด้วย
    สองรูปล่างเอามาจากเวปนอก

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 21-06-2012 เมื่อ 00:09
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ถูกต้องแล้วครับท่าน อ.mka กาลเวลาที่เปลี่ยนแปลง มุมมองก็เปลี่ยนไป สุขภาพแข็งแรงๆครับ รถสวยดีครับ ได้ของดีก็ได้ไอเดียครับ
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    ถูกต้องแล้วครับท่าน อ.mka กาลเวลาที่เปลี่ยนแปลง มุมมองก็เปลี่ยนไป สุขภาพแข็งแรงๆครับ รถสวยดีครับ ได้ของดีก็ได้ไอเดียครับ
    ขอบคุณครับ ทีแรกจะหารถโบราณ 26 หญิง แต่มีปัญหาตรงเกะกะเวลาเอาใส่รถ จึงลงตัวกับคันนี้..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nos อ่านข้อความ
    สวัสดีครับอาจารย์ รถถสวยมากครับ
    ขอบใจนะ จริงๆแล้วมองหารถ 26 หญิงอยู่ แถวบ้านมีคันนึง เมื่อเกือบสิบปีแล้วไปจีบอยู่ แกไม่ให้ดู กะว่าถ้าได้คันนี้ก็ดีเพราะชาวบ้านๆคงไม่แพง และคงจอดไว้หลายสิบปี ก่อนซื้อรถพับคันนี้ก็โทรไปถามพวกกันที่เมื่อก่อนเคย เห็นแท้ทุกชิ้นแต่เรามองข้ามไป บอกแกว่าถ้าไม่ขายให้จะไปซื้อรถพับแล้วนะ..
    รถที่บ้านก็เก็บไว้แค่สองคันเรียกว่าขึ้นหิ้งไปแล้ว เหลือ 28 ชายอีกคันก็ขี่เล่นแถวบ้าน ไม่ค่อยกล้าออกถนนแล้ว มันเก้งก้างเพราะว่าเราแก่และอีกอย่าง เบรคก็ไม่ค่อยดี ประกันก็ไม่มี
    รถพับนี่ทำจากเหล็กโครโมลี่ น้ำหนักเบา ดูจากรูปแล้วบันไดพับได้ วันนี้ลองคลำๆดูแล้วพับได้จริงๆ เป็นรถเก่าที่สมบูรณ์มากแทบไม่ได้ใช้เลย ในรูปมีอะไรผมมีเหมือนทุกอย่าง

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไปเมืองกาญจน์บ่อยๆไม่มีเวลาแวะเยี่ยมหาอาจารย์สักคร ั้ง เพราะไปทีออกจากบ้านตีสี่ ผ่านหน้าบ้านอาจารย์ประมาณก่อนหกโมงเช้า ขากลับออกจากสวนตอนห้าโมงเย็นผ่านบ้านอาจารย์ประมาณส ามทุ่มกว่าๆ พรุ่งนี้ก้เข้าสวนอีกแล้วครับ เรื่องจักรยานโบราณก็ยังรักเหนียวแน่นอยู่ ยังเก็บอยู่ แต่เน้นเก็บรถ ไฟที่จำเป็น และเอกสารเท่านั้น ช่วงนี้เป็นหน้าฝน เลยยุ่งกับการตัดหญ้า ใส่ปุ๋ย ซ่อมยาง แถมทำบ้านอีก จักรยานโบราณเลยไม่ค่อยได้เข้ามาคุยเท่าที่ควร คิดว่าพอปลูกซ่อมยางเสร็จ น่าจะมีเวลาว่างมากขึ้นครับ

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

คุณวสันต์ เมื่อวามคุยกับหมูว่า จะหาโอกาสปั่นไปเยี่ยมที่บ้านคุณวสันต์ที่เมืองกาญจน ์
    แต่ไม่รู้ว่าจะไปกันได้แค่ไหน คงจะไกลพอสมควร กะว่าพักสัก 3ครั้ง เอาให้ถึงเลยครับ

สวยดีครับ อ.mka น่าจะใช้งานสะดวก ขนย้ายง่ายดีครับ
    mka ขอบใจนะ จริงๆแล้วมองหารถ 26 หญิงอยู่ แถวบ้านมีคันนึง เมื่อเกือบสิบปีแล้วไปจีบอยู่ แกไม่ให้ดู กะว่าถ้าได้คันนี้ก็ดีเพราะชาวบ้านๆคงไม่แพง และคงจอดไว้หลายสิบปี ก่อนซื้อรถพับคันนี้ก็โทรไปถามพวกกันที่เมื่อก่อนเคย เห็นแท้ทุกชิ้นแต่เรามองข้ามไป บอกแกว่าถ้าไม่ขายให้จะไปซื้อรถพับแล้วนะ..
    รถที่บ้านก็เก็บไว้แค่สองคันเรียกว่าขึ้นหิ้งไปแล้ว เหลือ 28 ชายอีกคันก็ขี่เล่นแถวบ้าน ไม่ค่อยกล้าออกถนนแล้ว มันเก้งก้างเพราะว่าเราแก่และอีกอย่าง เบรคก็ไม่ค่อยดี ประกันก็ไม่มี
    รถพับนี่ทำจากเหล็กโครโมลี่ น้ำหนักเบา ดูจากรูปแล้วบันไดพับได้ วันนี้ลองคลำๆดูแล้วพับได้จริงๆ เป็นรถเก่าที่สมบูรณ์มากแทบไม่ได้ใช้เลย ในรูปมีอะไรผมมีเหมือนทุกอย่าง .
    เห็นด้วยครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 22-06-2012 เมื่อ 08:08
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาได้เลยครับคุณไพบูลย์ แต่หน้าฝนจะเข้ายากนิดนึง รถยนต์ต้อง4x4อย่างเดียว เพราะรถธรรมดาต้องให้ฝนหยุดตกรอถนนแห้งก่อน แต่ที่นั่นฝนไม่แน่ไม่นอน ตกทั้งวัน ส่วนจักรยานช่วงสุดท้ายถ้าเปลี่ยนเป็นเสือภูเขาจะเหม าะมาก หรือจะให้ออกไปรับที่ปากทางก็ได้ครับ ส่วนรถยนต์ถ้าเข้าไม่ได้ก็เอาไปฝากที่บ้านเพื่อน(น้อ งเขย)ก็ได้

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ไปเมืองกาญจน์บ่อยๆไม่มีเวลาแวะเยี่ยมหาอาจารย์สักคร ั้ง เพราะไปทีออกจากบ้านตีสี่ ผ่านหน้าบ้านอาจารย์ประมาณก่อนหกโมงเช้า ขากลับออกจากสวนตอนห้าโมงเย็นผ่านบ้านอาจารย์ประมาณส ามทุ่มกว่าๆ พรุ่งนี้ก้เข้าสวนอีกแล้วครับ เรื่องจักรยานโบราณก็ยังรักเหนียวแน่นอยู่ ยังเก็บอยู่ แต่เน้นเก็บรถ ไฟที่จำเป็น และเอกสารเท่านั้น ช่วงนี้เป็นหน้าฝน เลยยุ่งกับการตัดหญ้า ใส่ปุ๋ย ซ่อมยาง แถมทำบ้านอีก จักรยานโบราณเลยไม่ค่อยได้เข้ามาคุยเท่าที่ควร คิดว่าพอปลูกซ่อมยางเสร็จ น่าจะมีเวลาว่างมากขึ้นครับ
    ไม่เป็นไรครับ ทองผาภูมิแค่นี้ไว้ว่างๆผมจะตามไปเที่ยว ไม่กลัวติดแล้ว ถ้าติดก็เรียกใช้โฟร์วีลคนใหม่ของคุณวสันต์มาลาก ผมเคยเอารถเข้าไปทางอุทยานแห่งชาติลำคลองงู ขับไปขับมาเจอแต่ขับสี่ บางเนินขึ้นแล้วจะไหลลง ล้อคู่หน้ามันขี้เกียจไม่ช่วยกันเลย แถมยังหลงจะไปทางห้วยขาแข้งอีก ดีนะมีรถชาวบ้านให้จอดถาม ถ้ามีตังค์เยอะน่าไปซื้อที่เหมือนกันเห็นเพื่อนบอกขา ยอยู่เป็นโฉนดแล้วแถวสหกรณ์นิคมก่อนถึงทองผาภูิมิสัก สิบกว่าโล
    เดี๋ยวนี้มีแต่สวนยาง ทางอิสาน ทางเหนือก็มีแต่ยาง มีบริษัทขายกล้ายางเต็มหมด ดีครับเป็นการคืนธรรมชาติ
    ส่วนเรื่องจักรยานเมื่อขายส่วนที่เกินจำเป็นออก ก็เล็งๆอยู่อยากจะหาที่เป็นคันสมบูรณ์มาไว้ขี่สักคัน ของเก่าที่เหลืออยู่สองคันเก็บไว้ในบ้านไม่มีการเอาล งมาใช้ ที่อยู่ข้างล่างก็ขี่แบบเปลือยๆอยู่คันหนึ่งมันเก้งก ้าง เวลานี้ดูว่ามันใหญ่ไปหรือเพราะเราแก่เส้นเอ็นยึดทำใ ห้เตี้ยลง..

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    คุณวสันต์ เมื่อวามคุยกับหมูว่า จะหาโอกาสปั่นไปเยี่ยมที่บ้านคุณวสันต์ที่เมืองกาญจน ์
    แต่ไม่รู้ว่าจะไปกันได้แค่ไหน คงจะไกลพอสมควร กะว่าพักสัก 3ครั้ง เอาให้ถึงเลยครับ

สวยดีครับ อ.mka น่าจะใช้งานสะดวก ขนย้ายง่ายดีครับ

เห็นด้วยครับ
    ขอบคุณครับ รถผมท้ายสั้นจุ๊ดจู๋ ต้องหาพับแบบนี้แหละครับ เสียดายเพิ่งคิดได้ต่อเมื่อไปมาเกือบทั่วประเทศแล้ว
    เห็นเอาเสือหมอบมาเมืองกาญจน์กันไม่ใช่หรือครับ วันแรกมาพักที่บ้านได้ครับพักได้สักหกคน แต่ไม่รับรองเรื่องนอนไม่หลับเพราะอยู่ติดถนน ทองผาภูมิมีเพื่อนเป็น ผอ.มีบ้านว่างหลังหนึ่งมีบริเวณจอดรถยนต์ได้หลายคัน เข้าทางแยกไปสักสองโล ถ้าสนใจติดต่อได้ครับ ฟรีครับ..

รูป รูป  

หน้าที่ 195 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 95 145 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 205 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks