คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 109

หน้าที่ 109 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 9 59 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 159 209 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,621 ถึง 1,635 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานตอนดึกๆ นั่งดูหนังสือขบวนแห่งานๆหนึ่งสมัยรัชกาลที่5 หาดูรูปขบวนของบุรษไปรษณีย์ เพื่อที่จะหาชุดที่จะมาเทียบเคียงเอาไปให้แต่งตัวเป็ นบุรุษไปรษณีย์ถ่ายรูปคู่กับคานไขว้ในนิทรรศการฯกัน หมวกแบบในภาพก็มีแล้ว
    อยากให้มากันนะครับ ซึ่งเท่าที่คุยกัน ทราบว่าน่าจะมากันหลายๆท่าน รวมทั้งน้องใหม่ๆที่เพิ่งจะสนใจจักรยานโบราณ และเชื่อว่ายังมีอีกหลายท่านที่ไม่เคยได้คุยกัน แต่เข้ามาอ่านในเวบเป็นประจำ คงจะเข้ามาชมนิทรรศการอยู่เหมือนกัน หากมาแล้วก็อย่าลืมแวะมาทักทายนะครับ เหลือเวลาอีกเพียงสิบวันเท่านั้น...

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

แวะมาทักทายครับคนบ้ารถถีบ อยู่ชัยภูมิครับ/\3
    ถ้าไปได้จะเป็นโก๋หลังวังครับพี่

รูป รูป  

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ birdshow อ่านข้อความ
    พี่ crank จะพาคันเด็ดตัวไหนไปดีคับ อยากเห็งจัง
    ขอบคุณครับ กล่าวเกินความจริงครับ ของผมไม่มีตัวเด็ดอะไรเลย มีแต่ธรรมดาครับ ถ้าได้ไปอาจจะเอารถคันที่ใช้งานบ่อยๆไปครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

Thumbs down

เดือนนี้เจอมรสุมชีวิต เซ็งจอร์ดเลย
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เหมือนกันครับ ตอนนี้กำลังกัดฟันฝ่ามรสุมอยู่ เหมือนเดินคลำทางหาทางออกอยู่ในถ้ำมืดๆ ชนโน่นชนนี่ หัวแตกหัวโนเจ็บไปตามๆกัน แต่ตอนนี้เริ่มมองเห็นแสงสว่างปากทางออกแล้วละครับทน เดินแบกสัมภาระไปอีกนิด สัมภาระบางอย่างอันไหนที่หนักและคิดว่าจำเป็นน้อยที่ สุดก็ต้องกัดฟันปล่อยไป จะได้แบ่งเบาภาระ เพื่อได้ถึงจุดหมายโดยเร็ว....
    ขอเป็นกำลังใจคนที่กำลังประสบและกับทุกๆท่านครับ...
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

เอาใจช่วยอีกคนครับ หัวอกเดียวกันทั้งนั้น ผมว่าอย่างน้อยเวลาเห็นจักรยาน ที่เรามีเต็มๆคันก็ยังมีความสุขนะครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อดทนสักพักใหญ่ๆเดี๋ยวก็ผ่านไป มันคือบททดสอบความแข็งแกร่งของร่างกายและจิดใจครับ
    ขณะที่เราขับรถผ่านยังเห็นคนทำนากลางแดด คนเลี้ยงวัวกลางทุ่ง บางคนเก็บของเก่าริมทาง .......เรายังดีกว่าพวกนั้นเยอะ
    ,,,,,,,หลังจากเหงื่อออกแล้วจะรู้สึกเย็นสบาย....... .เอาใจช่วยครับ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    อดทนสักพักใหญ่ๆเดี๋ยวก็ผ่านไป มันคือบททดสอบความแข็งแกร่งของร่างกายและจิดใจครับ
    ขณะที่เราขับรถผ่านยังเห็นคนทำนากลางแดด คนเลี้ยงวัวกลางทุ่ง บางคนเก็บของเก่าริมทาง .......เรายังดีกว่าพวกนั้นเยอะ
    ,,,,,,,หลังจากเหงื่อออกแล้วจะรู้สึกเย็นสบาย....... .เอาใจช่วยครับ....
    ไม่แน่ใจว่าเคยเล่าให้ฟังหรือยังครับ
    แถวบริษัท ฯ มีเด็กน้อยผู้ชายคนนึง อายุน่าจะประมาณ 10 ขวบ ขาดเกินไม่มาก
    มีพาหนะคู่ใจคือสามล้อถีบแบบสามล้อส่งผู้โดยสารแต่เป ลี่ยนชุดโดยสารเป็นกระบะ
    ถ้านั่งบนอานขาถีบไม่ถึง ต้องใช้วิธีลอดตัวผ่านคานมาไส ไม่ได้ถีบนะครับใช้ไสเอา ..

เด็กน้อยคนนี้เก็บเศษขยะเอาไปขาย มีวันนึงเย็นแล้วเค้ามาจอดนั่งอยู่หน้าบริษัท ฯ
    ผมก็งงว่ามานั่งทำไม ก็ถามได้ความว่าเพลาตรงเสตอร์มันหลุด (มันเก่ามากลูกปืนแตกหมด)
    ไม่รู้จะทำไงตัวนิดเดียวทำไม่เป็น ก็ช่วยได้แค่พอไปได้ โชคดีว่ามีมอเตอร์ไซค์ใจดีช่วยยันไปส่ง

หลังจากวันนั้น ผมก็มีโอกาสเจอเด็กน้อยคนนี้เรื่อย ๆ ตามซอกซอยบ้าง บนถนนมิตรภาพบ้าง
    แต่ทุกครั้งที่เห็นมันเหมือนคุ้นเคย ถ้าจอดรถได้ก็จะจอดคุย ถือโอกาสพักดูดบุหรี่ไปในตัวด้วย
    ไม่เคยถามว่าพ่อแม่ไปไหน หรือทำไมไม่ไปโรงเรียน คิดว่าคำตอบน่าจะเป็นสิ่งที่ไม่เกินความคาดหมาย
    แต่ที่ชอบสุดคือมองตาเค้า มันใสบอกไม่ถูก แล้วก็มาเปรียบเทียบกับตัวเองว่า
    ตอนตัวเองอายุเท่านี้ หรือหลาน ๆ ปัจจุบันอายุเท่า ๆ กัน กำลังทำอะไรอยู่ (ฟะ)

ไว้วันหลังหากมีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ไม่แน่ใจว่าเคยเล่าให้ฟังหรือยังครับ
    แถวบริษัท ฯ มีเด็กน้อยผู้ชายคนนึง อายุน่าจะประมาณ 10 ขวบ ขาดเกินไม่มาก
    มีพาหนะคู่ใจคือสามล้อถีบแบบสามล้อส่งผู้โดยสารแต่เป ลี่ยนชุดโดยสารเป็นกระบะ
    ถ้านั่งบนอานขาถีบไม่ถึง ต้องใช้วิธีลอดตัวผ่านคานมาไส ไม่ได้ถีบนะครับใช้ไสเอา ..

เด็กน้อยคนนี้เก็บเศษขยะเอาไปขาย มีวันนึงเย็นแล้วเค้ามาจอดนั่งอยู่หน้าบริษัท ฯ
    ผมก็งงว่ามานั่งทำไม ก็ถามได้ความว่าเพลาตรงเสตอร์มันหลุด (มันเก่ามากลูกปืนแตกหมด)
    ไม่รู้จะทำไงตัวนิดเดียวทำไม่เป็น ก็ช่วยได้แค่พอไปได้ โชคดีว่ามีมอเตอร์ไซค์ใจดีช่วยยันไปส่ง

หลังจากวันนั้น ผมก็มีโอกาสเจอเด็กน้อยคนนี้เรื่อย ๆ ตามซอกซอยบ้าง บนถนนมิตรภาพบ้าง
    แต่ทุกครั้งที่เห็นมันเหมือนคุ้นเคย ถ้าจอดรถได้ก็จะจอดคุย ถือโอกาสพักดูดบุหรี่ไปในตัวด้วย
    ไม่เคยถามว่าพ่อแม่ไปไหน หรือทำไมไม่ไปโรงเรียน คิดว่าคำตอบน่าจะเป็นสิ่งที่ไม่เกินความคาดหมาย
    แต่ที่ชอบสุดคือมองตาเค้า มันใสบอกไม่ถูก แล้วก็มาเปรียบเทียบกับตัวเองว่า
    ตอนตัวเองอายุเท่านี้ หรือหลาน ๆ ปัจจุบันอายุเท่า ๆ กัน กำลังทำอะไรอยู่ (ฟะ)

ไว้วันหลังหากมีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ
    จะรอชมครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

หวังไว้เหมือนกันครับอาจารย์ ว่ามันเป็นแค่เพียงฤดูหนึ่งเท่านั้น มีคนโทรมาถามว่าขายรถออก จะเอาไปเอารถนอกเหมือนกระแสตอนนี้เเปล่า ตอบได้อย่างเต็มปากครับ เปล่าจริงๆ เอาไปช่วยคนอื่นที่ตัวเองปฏิเสธไม่ได้ แต่งานนี้หนักกว่าทุกครั้งเลยครับ ก็หวังว่าคงจะรอดไปได้(ไม่รู้กี่น้ำ)
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

Smile เป็นกำลังใจให้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    หวังไว้เหมือนกันครับอาจารย์ ว่ามันเป็นแค่เพียงฤดูหนึ่งเท่านั้น มีคนโทรมาถามว่าขายรถออก จะเอาไปเอารถนอกเหมือนกระแสตอนนี้เเปล่า ตอบได้อย่างเต็มปากครับ เปล่าจริงๆ เอาไปช่วยคนอื่นที่ตัวเองปฏิเสธไม่ได้ แต่งานนี้หนักกว่าทุกครั้งเลยครับ ก็หวังว่าคงจะรอดไปได้(ไม่รู้กี่น้ำ)
    ให้มรสุมมีกำลังอ่อนลงๆ ให้โชคดีครับ....
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้ตัวเองอยู่นิ่งๆมาหลายเดือนแล้ว ตั้งแต่หลังสงกรานต์โน่น ไม่ค่อยจะซื้อของอะไรเกี่ยวกับจักรยานเข้ามาใหม่ จะเรียกว่าเลิกซื้อเลยก็น่าจะได้ อยู่นิ่งๆเลียแผลให้หายก่อน หลังจากนี้ก็คงหยุดซื้อเข้าถาวร หันมาเน้นทำกิจกรรมอย่างอื่นที่สนุกๆแทน เช่นนิทรรศการบ้าง เก็บเอกสารหรือหนังสือเก่าๆบ้าง นี่ช่วงหลังๆก็บ้าหาซื้อกระเป๋าสะพายรุ่นเก่าโดยเฉพา ะของทหาร เก๋าดี ถึงจะแพงอย่างไรก็ราคาไม่เกิน ห้าร้อย ถูกกว่าดุมหรือเบรคจักรยานอีก
    เมื่อคืนนั่งทำโน่นทำนี่เกี่ยวกับของที่จะเตรียมจัดน ิทรรศการในวันอาทิตย์นี้เพลินจนเกือบตีสองถึงเข้านอน หลังวันอาทิตย์เสร็จนิทรรศการเหตุการณ์ก็คงคืนสู่ปรก ติ จบจากงานจักรยานก็หันไปทำโรงเรียนเด็กหลังเขาต่อ แบบเพิ่งทำเสร็จเมื่อวาน

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ตอนนี้ตัวเองอยู่นิ่งๆมาหลายเดือนแล้ว ตั้งแต่หลังสงกรานต์โน่น ไม่ค่อยจะซื้อของอะไรเกี่ยวกับจักรยานเข้ามาใหม่ จะเรียกว่าเลิกซื้อเลยก็น่าจะได้ อยู่นิ่งๆเลียแผลให้หายก่อน หลังจากนี้ก็คงหยุดซื้อเข้าถาวร หันมาเน้นทำกิจกรรมอย่างอื่นที่สนุกๆแทน เช่นนิทรรศการบ้าง เก็บเอกสารหรือหนังสือเก่าๆบ้าง นี่ช่วงหลังๆก็บ้าหาซื้อกระเป๋าสะพายรุ่นเก่าโดยเฉพา ะของทหาร เก๋าดี ถึงจะแพงอย่างไรก็ราคาไม่เกิน ห้าร้อย ถูกกว่าดุมหรือเบรคจักรยานอีก
    เมื่อคืนนั่งทำโน่นทำนี่เกี่ยวกับของที่จะเตรียมจัดน ิทรรศการในวันอาทิตย์นี้เพลินจนเกือบตีสองถึงเข้านอน หลังวันอาทิตย์เสร็จนิทรรศการเหตุการณ์ก็คงคืนสู่ปรก ติ จบจากงานจักรยานก็หันไปทำโรงเรียนเด็กหลังเขาต่อ แบบเพิ่งทำเสร็จเมื่อวาน
    อยากเห็นแบบห้องน้ำครับพี่เผื่อจะได้ยืมไปใช้บ้างครั บ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขออนุญาตนอกเรื่องจักรยานคุยเรื่องห้องน้ำนิดนึงนะคร ับ
    เนื่องจากโรงเรียนขนุนคลี่ขาดแคลนห้องน้ำ ก็เลยเสนอทางบริษัทฯว่าน่าจะทำห้องน้ำให้ ซึ่งหลังจากผู้ใหญ่ของบริษัทเห็นชอบแล้วสถาปนึกก็เลย ทำแบบห้องน้ำเสร็จแล้วให้สถาปนิกมาเกลาอีกที
    แบบเบื้องต้นรูปแบบคล้ายห้องน้ำตามปั๊มน้ำมัน พื้นและผนังปูกระเบื้อง หลังคาmetal sheet อ่างล้างมือหน้าห้องน้ำเทปูนปูกระเบื้องเช่นเดียวกับ รางฉี่ด้านหลัง โครงสร้างคอนกรีตเสริมเหล็ก เสาคานคอดิน โครงหลังคาเป็นเหล็กกล่อง
    เมื่อทำแบบเสร็จก็เลยเอาไปให้คนที่รับผิดชอบโครงการท ี่จะเข้าไปก่อสร้างดู...
    ไม่เอา....ทำยาก...พื้นขัดมันก็พอ ไม่ต้องปูกระเบื้องเพราะเดี๋ยวพื้นสกปรกเละ อีกอย่างหากกระเบื้องเสีย หลุดร่อนแล้วใครจะไปซ่อม อ่างล้างมือ-โถฉี่ ก็สั่งทำสแตนเลสจากกรุงเทพฯขนมาติดตั้งเอา เสาใช้เหล็กh-beam ตั้งกับพื้นแล้วเทคอนกรีตหุ้ม เช่นเดียวกับโครงหลังคาสั่งทำจากกรุงเทพฯแล้ว ขนมาติดตั้ง ขันน็อตอย่างเดียว หลีกเลี่ยงงานเชื่อมและงานที่ใช้ไฟฟ้าทั้งหมด เพราะไม่อย่างนั้นจะต้องขนเครื่องปั่นไฟไปอีก
    สำหรับพื้นก็ไม่ต้องมีคาน เทไปเลย(เช็คความหนา) เพราะงานพื้นหากทำฐานรากและคานกว่าจะโผล่พ้นดินขึ้นม าปาเป็นอาทิตย์ มีเวลาให้แค่เดือนเดียว คิดซี่.....
    ส่วนท่อส้วมให้เดินลอยบนพื้นหลังห้องน้ำเพื่อง่ายต่อ การซ่อมและไม่เสี่ยงต่อการถูกพื้นทับเมื่อยามทรุด.ปร ะตูก็ใช้พีวีซี ขืนใช้ไม้ปลวกกินหมด .ฯลฯ
    เหล่านี้เป็นคำแนะนำของคนที่มีประสบการณ์วัยใกล้เกษี ยน ไอ้เราก็เลยต้องแก้แบบขนานใหญ่ แต่ดูแล้วก็ดีนะครับ ดูแล้วอาจจะไม่ค่อยสวย เรียบร้อย แต่ใช้เวลาทำน้อย ง่ายต่อการซ่อมบำรุง อาจจะขัดๆสำหรับสถาปนิกรุ่นใหม่ แต่นี่คือความจริงครับ

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ขอย้อนรอยอดีตครับ(บุรุษไปรษณีย์ 2009)

รูป รูป  

หน้าที่ 109 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 9 59 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 159 209 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks