คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 202

หน้าที่ 202 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 102 152 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 205 206 207 208 209 210 211 212 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 3,016 ถึง 3,030 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ฝาบ้านลองใช้บานหน้าต่างไม้สัก ที่ราคาไม่แพงก็มาเป็นฝาได้ ผมซื้อมาราคาบานละ 300 บาท ได้มา 40 บาน ใช้มาทำฝาบ้าน ขัดแล้วลงน้ำมันยังไงก็เป็นบ้านไม้สักแล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้ไม้ฝาเอาแบบที่เค้านึกไม่ถึงก็จะประ หยัดต้นทุนแถมได้ฝาไม้สักทอง แค่นี้ก็หรูแล้วครับ ไม้สักฝาบ้านไม้เก่าราคายกละประมาณสองหมื่นกลางๆ คงประมาณนี้
    ขอให้พระคุ้มครอง

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

บ้านที่ทำเน้นหน้าต่างหลายช่อง และประตูบานเฟี้ยม ช่วยประหยัดไม้ที่จะทำฝาได้อีกทางหนึ่ง อีกอย่างฝาบ้านคิดว่าจะหาเอาปีกไม้สลับกับกับไม้กระด านมาตีปิดส่วนหน้าบ้าน ก็เลยค่อยๆทำหาปีกที่ลายไม้สวยๆมาใส่ เลยค่อยๆหาไม้ไปเรื่อยๆครับ ไม่เน้นไม้กระดานละ เพราะพื้นทำเสร็จแล้ว
    ส่วนในเรื่องรถถีบโบราณก็ยังไม่เงียบนะครับ ก่อนสิ้นปีก็อยากจะนัดมาเจอกันสักครั้ง อยากจะเอารถมาแบ่งกันดู มาพูดมาคุยกัน อยากจะเอารถล้อโตที่หากทำเสร็จทัน เอามาอวดเพื่อนๆดูบ้าง ทีแรกก็อยากจะนัดวันที่9 ธันวา เพราะตรงกับวันอาทิตย์ วันที่10 ก็หยุด สบายๆไม่ต้องทำงาน แต่ก็ลืมไปว่ามันเป็นวันหยุดยาวสามวัน หลายๆคนอาจจะไปต่างจังหวัด ที่สำคัญตัวเองก็ไม่รู้ว่าจะได้เข้าไร่ ไปตัด-แต่งกิ่งยางหรือเปล่า ช่วงนี้ต้องเร่งทำด้วยตัวเอง เพราะหาคนงานยาก ช่วงนี้ต่างไปเกี่ยวข้าวกันหมด หากทิ้งนานไปไม่ไปตัดแต่งกิ่งยางซักทีเกิดมันโตไปเรื ่อยๆทีนี้จะลำบากเพราะจะตัดยากแล้ว แล้วหากตัวเองนัดรวมรถถีบแล้วก็ดันไม่ชัวร์ว่าจะได้ไ ปหรือไม่ มันจะไม่ดีเอา เดี๋ยวขอเช็คเวลาอีกทีครับ หรือไม่ก็นัดเจอกันตอนมกราปีหน้าเลย ช่วงนี้ก็เตรียมๆรถเอาไว้ก่อน

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

บ้านคืบหน้าไปเยอะเลยนะครับ ดูแล้วน่าอยู่จัง อากาศคงดีครับ^^

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

บ้าน สปีดต้นเร็ว และปลายแผ่วครับ ช่างเริ่มอืด เราก็อยากให้เสร็จเร็วๆ เพราะจะได้ปิดงบซะที ตอนนี้กำลังตามหาไม้โทอยู่ครับ จะได้ไม่บานอย่างนี้ ช่วงทำบ้านนี่ต้องงัดของเก่าและอะไหล่จักรยาน และไฟตะเกียงก็ขายไปหลายดวง บางครั้งหน้ามืด ร่ำๆจะเอารถคันเก่งบางคันออกมาขายแล้ว แต่ก็กัดฟันมาจนวันนี้ ยอมสละของเล็กเพื่อเก้บของใหญ่
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

งานต่างๆที่เค้าจัดกัน โดยมากจะเป็นงานรณรงค์ ซึ่งก็ไม่ได้เน้นว่าเป็นจักรยานประเภทอะไรเป็นพิเศษ คือจักรยานอะไรก็ได้มาเถอะ เพีงแต่รถที่มีกันมากและหาซื้อง่ายก็คือรถประเภทอื่น ๆที่ไม่ใช่จักรยานโบราณ แล้วอีกอย่างหลายๆงานที่เน้นการปั่นระยะทางใกลๆมันก็ ต้องจักรยานที่เหมาะกับการปั่นแบบนั้น ซึ่งจักรยานโบราณมันไม่เอื้อ แล้วอีกอย่าง อย่างสมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทยเวลาเค้าจะจัดงานณรง ค์ต่างๆเค้าก็จะมีคนไปติดต่อของบสนับสนุนจาก กทม.บ้าง สสส.บ้าง เขียนโครงการนำเสนอไป สำหรับกลุ่มจักรยานโบราณ หากอยากจะจัดงานที่มีหน่วยงานราชการรองรับ สนับสนุน อันดับแรกเลย ก็ต้องรวมกลุ่มตั้งเป็นสมาคมหรือชมรมฯ ที่มีที่อยู่ติดต่อได้ชัดเจน เพราะหากเป็นนายก นายข เดินไปของบสนับสนุน เค้าก็คงไม่ให้ ต้องเป็นกลุ่มหรือชมรมก่อนครับ แต่สำหรับจักรยานโบราณในความเห็นของตัวเอง ชอบอยู่แบบนี้ดีกว่าครับ อิสระดี รวมกันหลวมๆแบบนี้ก็พอ

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับชาวจักรยาน ไม่ได้เข้ามาคุยหลายวัน (นานแล้ว) พอดีติดเรื่องจัดทรีปออกเที่ยวปั่นโบราณต่างจังหวัด บ้านโป่งบ้าง สวนผึ่งบ้าง ช่วงหน้าหนาวเก็บเกี่ยวการปั่นไห้เต็มที่ครับ แล้วช่วงนี้ก็ได้เริ่มปั่นจักรยานที่รักมาทำงานอีกคร ั้ง ปั่นมาได้ 2 อาทิตย์แล้วประหยัดค่ารถไปได้เยอะ แต่วันนี้มีเซ็งนิดๆ เพราะตรงก่อนถึงแยกบุคโล มีพี่วินบีบแตรไล่เสียดังลั้น ตะโกนบอก "บอกปั่นชิดซ้ายหน่อย" ผมก็ไม่ได้คิดไรเพราะไม่อยากจะไปมีเรื่องด้วย และผมจะชิดซ่ายได้อย่างไรเพราะผมต้องตรงขึ้นสะพานกรุ งเทพ ถ้าชิดซ้ายกลัวรถที่จะเลี้ยวซ้ายไปเส้นเจริญนครเบียด เอา คิดในใจสงสัยพี่วินเขาจะรีบ รู้สึกว่าการปั่นจักรยานทำไห้ใจเย็นลงเยอะ ถ้าเป็นเมื่อก่อนละคุณๆๆๆ นัวกันกลางสี่แยกแน่ๆอิๆๆ แล้วพี่วสันจะจัดมัฆวาล วันไหนบอกด้วยนะครับจะไปร่วมด้วย
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ปั่นจักรยานพี่ก็ปั่นชิดซ้ายนะ แต่ไม่ถึงกับชิดเสียจนแทบจะเบียดขอบทางเท้า ก็ปั่นออกขวาบ้างบางครั้งเพราะต้องหลบตะแกรงบ่อพัก หรือไม่ก็ปั่นหลบผิวถนนที่ขรุขระอันเกิดจากพวกที่ขุด วางท่อประปาบ้างที่กลบและเก้บงานไม่เรียบร้อย แต่หากใครบีบแตรหรือตะโกนไล่ ก็จะไม่สนนะ และก็จะสวนด้วยคำพูด แต่ไม่ถึงกับต้องใช้กำลัง พวกใช้ถนนแบบไม่มีน้ำใจให้กันนี่เกลียดมาก ใช้พื้นที่ถนนเยอะกว่าแล้วก็ยังมาเบียดมาไล่อีก
    ส่วนที่นัดรวมรถนั้น ทีแรกอยากจะเป้นเดือนธันวาปีนี้ ราววันที่9 แต่คิดว่ามันเป็นช่วงหยุดยาวสามวันและอีกอย่างใกล้สิ ้นปีแล้ว หลายๆคนรวมทั้งตัวเองไม่ค่อยจะว่าง ก้เลยคิดว่าซักวันที่ 13 มกราไปเลยตรงกับวันอาทิตย์ เดี๋ยวแน่นอนอีกทีจะบอกอีกครั้งครับ แต่ก้คงประมาณนี้ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้หมอกลงที่กรุงเทพฯ ที่แรกคิดว่าฝนตก ดูอีกที อ้าว...หมอกนี่หว่า ฤดูหนาวมาเยือนกรุงเทพฯแล้ว เสาร์ที่ผ่านมาฝนยังตกหนักอยู่เลย อากาศเปลี่ยนแปลงเร็วแบบนี้คงต้องระมัดระวังสุขภาพกั นนะครับ คงต้องปั่นรถถีบกันบ่อยๆ ร่างกายจะได้แข็งแรง ตอนนี้ข่าวคราวรถถีบโบราณ โดยเฉพาะการค้นพบรถใหม่ๆ(รถถีบโบราณที่เจอในบ้านเรา) ยังไม่มีเลย สงสัยท่าจะใกล้พบหมดแล้ว มีแต่ข่าวคราวการเปลี่ยนมือ การขายรถเก่าๆแทน ก็เป็นไปเรื่อยๆครับ หลายคนก็ยังสนุกกับการหารถอยู่ หลายคนก็เริ่มซา เป้นไปตามวัฎจักร

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานที่แพงสุดในบ้าน กลับเป็นจักรยานที่ได้ปั่นน้อยสุดในบ้าน ทุกวันนี้รถโบราณที่ใช้ปั่นไปไหนเป็นประจำกลับเป็นรถ 24"หญิงที่ซื้อมาจากน้องที่รู้จักกันในราคาสามพันบ าท คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้ม เพราะหากคิดเป็นค่ามอร์เตอร์ไซค์เข้าออกแล้ว ตกวันละยี่สิบบาท เดือนละ600 บาท ปั่นหกเดือนก็ประหยัดเท่ากับค่าจักรยานแล้ว
    จักรยานโบราณของตัวเองตอนนี้ก็ซาลง ที่ซาเพราะยังไม่เจอรถที่ถูกใจและมีใครจะขายให้มากกว ่า เพราะยังไม่เลิก ตอนนี้ถือว่ายังนิ่งๆ ค่อยๆทำรถที่มีให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น เลยใช้เงินกับจักรยานน้อยหน่อย ที่ผ่านมาหมดเงินกับเรื่องทำบ้านมากพอสมควร หลายครั้งร่ำๆเกือบจะเอารถไปขายเอาเงินก้อนใหญ่แล้ว แต่ก็ทน มาจนถึงวันนี้ได้ แต่ของชิ้นเล็กก็หลุดไปจากตัวเองหลายชิ้นเหมือนกัน มกราปีหน้านี้ ว่าจะนัดเล็กๆเอารถมาจอดเล่นกันสักวัน ไม่ได้หวังว่าจะมาเยอะหรือมาน้อย เป็นไปตามธรรมชาติ สบายๆ เพราะเราเองก็ยัง99 เปอร์เซ็นเลย อีกหนึ่งเปอร์เซ้็นเผื่อไว้ฉุกเฉินมีธุระสำคัญมาไม่ไ ด้จริงๆ ที่คิดไว้ น่าจะเป็นราววันอาทิตย์ที่13 มกราปีหน้าครับ จะเอารถมาอวดกัน คนที่สนใจอยากจะชมรถก็เชิญได้นะครับ

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ฝั่งธนปั่นกันเกิบทุกอาทิตย์ครับ อาจเงียบในเวปแต่จะไปดุดันกันในเฟสซะมากกว่า เดียวเจอกันทริปใหญ่ปั่นใหว้พระ ชมวัด เที่ยวตลาดน้ำฝั่งธนนะครับ อาจไม่นานเกินรอ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จะรอฟังข่าวนะครับและติดตามชมเหมือนเคย

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ขอให้พระคุ้มครอง

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ต้องไปแน่ๆๆ อยากไปกันครับชมธรรมชาติ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    จักรยานที่แพงสุดในบ้าน กลับเป็นจักรยานที่ได้ปั่นน้อยสุดในบ้าน ทุกวันนี้รถโบราณที่ใช้ปั่นไปไหนเป็นประจำกลับเป็นรถ 24"หญิงที่ซื้อมาจากน้องที่รู้จักกันในราคาสามพันบ าท คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้ม เพราะหากคิดเป็นค่ามอร์เตอร์ไซค์เข้าออกแล้ว ตกวันละยี่สิบบาท เดือนละ600 บาท ปั่นหกเดือนก็ประหยัดเท่ากับค่าจักรยานแล้ว
    จักรยานโบราณของตัวเองตอนนี้ก็ซาลง ที่ซาเพราะยังไม่เจอรถที่ถูกใจและมีใครจะขายให้มากกว ่า เพราะยังไม่เลิก ตอนนี้ถือว่ายังนิ่งๆ ค่อยๆทำรถที่มีให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น เลยใช้เงินกับจักรยานน้อยหน่อย ที่ผ่านมาหมดเงินกับเรื่องทำบ้านมากพอสมควร หลายครั้งร่ำๆเกือบจะเอารถไปขายเอาเงินก้อนใหญ่แล้ว แต่ก็ทน มาจนถึงวันนี้ได้ แต่ของชิ้นเล็กก็หลุดไปจากตัวเองหลายชิ้นเหมือนกัน มกราปีหน้านี้ ว่าจะนัดเล็กๆเอารถมาจอดเล่นกันสักวัน ไม่ได้หวังว่าจะมาเยอะหรือมาน้อย เป็นไปตามธรรมชาติ สบายๆ เพราะเราเองก็ยัง99 เปอร์เซ็นเลย อีกหนึ่งเปอร์เซ้็นเผื่อไว้ฉุกเฉินมีธุระสำคัญมาไม่ไ ด้จริงๆ ที่คิดไว้ น่าจะเป็นราววันอาทิตย์ที่13 มกราปีหน้าครับ จะเอารถมาอวดกัน คนที่สนใจอยากจะชมรถก็เชิญได้นะครับ
    0837773139 นง

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ท่านประธานครับ พี่วสันต์เค้านัดรวมในกรุงเทพฯนะพี่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nong&saab อ่านข้อความ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อ๋อ..นงค์อาจจะอ่านถึงเรื่องบ้านในไร่ ที่เคยบอกไว้ ว่าหากเสร็จแล้วจะชวนไปเที่ยวกัน ส่วนในกรุงเทพฯคิดว่าน่าจะเป้นวันอาทิตย์ที่13 มค.ที่สะพานมัฆวานนะครับ ก่อนหน้านี้วันเสาร์(12)เป็นวันเด็ก คิดว่าหลายคนรวมทั้งตัวเองคงจะพาลูกไปเที่ยวเรียบร้อ ยแล้ว วันอาทิตย์ก็คงจะว่าง แต่หากใครไม่ว่างก็ไม่เป้นไรนะครับ สบายๆ เอามารถมาแบ่งกันชมครับ สำหรับตัวเอง หากล้อโตเสร็จทันก็น่าจะเอามาให้ชมกันครับ แต่หากเสร็จไม่ทันก็จะเอารถคันอื่นมาให้ชมกัน อย่างcentaur คานไขว้ หลายคนคงอาจจะเคยเห็นบ้างแล้ว แต่ก็คงมีอีกหลายคนยังไม่เคยเห็นรถคันจริงๆ ก็จะเอามาให้ชมกันในวันนั้นครับ ส่วนรถคนอื่นหากมาก็คงจะมีหลายคันที่น่าสนใจ และนอกจากนี้คนที่เริ่มเล่นจักรยาน ยังไม่รู้จักใครก็มาได้ครับ มาทักมาทายกัน

หน้าที่ 202 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 102 152 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 205 206 207 208 209 210 211 212 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks