คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 20

หน้าที่ 20 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 70 120 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันเสาร์ เดินคลองถมไปได้สยามรัฐรายสัปดาห์ พ.ศ.2516 มาสองฉบับ ซึ่งเลือกมาจากกองใหญ่ หน้าปกเป็นรูปจักรยานสามล้อที่สุพรรณ อีกฉบับเป็นจักรยานที่สนามหลวง
    ทั้งสองฉบับ นับได้ว่าเป็นข้อมูลทั้งเนื้อหาและรูปภาพเกี่ยวกับจั กรยานในสมัยเมื่อ 35 ปีผ่านมาแล้วครับ
    เป็นข้อมูลที่ตัวเองพยายามเสาะหาและรวบรวมเอาไว้ เลยอยากที่จะลงรูปภาพมาให้ดูกันครับ
    ผมสักเกตุเห็นว่า 3 ล้อถีบ เมือง หล่ะปูน มันแตกต่างจาก ที่อื่นตรงส่วนใหญ่ มันจะเป็น3ล้อ คานเดี่ยวน่ะคับ สงสัยจังเลย คับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานตอนบ่ายๆ ออกไปบ้านคุณแมว เพื่อนนักสะสมจักรยานที่รู้จักกันและอยู่ใกล้ๆกัน เพื่อที่จะเอาคานไขว้คันใหม่ไปให้ชมและเปรียบเทียบ จะได้ทราบแนวทางในการบูรณะรถของตัวเอง เนื่องจากมีจุดที่จะต้องซ่อมอยู่หลายแห่ง ซึ่งก็ได้รายละเอียดหลายๆอย่างมากพอสมควร
    แถมคราวนี้เจ้าของบ้าน หิ้วแฮนด์เขาควายลักษณะแปลกตาออกมาจากบ้านอีกต่างหาก เพื่อแบ่งมาให้ใช้ติดกับรถ แกบอกว่าเก็บเอาไว้นานแล้ว คงเห็นว่ารถยังไม่มีอะไรก็เลยแบ่งมาให้เอาไว้ติดรถ รวมไปถึงน็อตติดหลักเบาะอีกชุดหนึ่ง
    ของสองอย่างนี้หามาพักใหญ่ๆแล้ว เมื่อวานนี้เลยได้มาอย่างไม่คาดคิดว่าจะได้ เพราะทีแรกกะเอาไว้ว่าหากยังหาไม่ได้ก็ใส่แฮนด์ของญี ่ปุ่นไปก่อน พอได้มา กลับถึงบ้านก็เห่อใหญ่ เอากระดาษทรายลูบๆ ฉีดโซเน็กซ์เสียเต็มเลย ต้องนึกขอบคุณในความอารีที่ได้แบ่งของหวงมาให้ในคราว นี้ เพราะทราบเหมือนกันว่าแฮนด์อันนี้มีคนอยากจะได้อยู่เ หมือนกัน...
    ของหลายๆอย่างก็อาศัยได้กับคนที่รู้จักกัน หากเราไม่รู้จักใครเลย หรือไม่ออกไปไหน คิดว่าโอกาสที่จะได้พบของได้ทราบข้อมูลต่างๆก็จะน้อย ลงไปตามส่วน ส่วนเรื่องที่หากจะคิดว่า มีเงินเดี๋ยวก็ซื้อได้เลย คิดว่าน่าจะคิดผิด เพราะของอย่างนี้ส่วนใหญ่จะเก็บรอเอาไว้ใช้กัน

รูป รูป    

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ช่วงนี้อดอยากมากๆ อาจจะต้องเอาอะไรมาผลัดผ่อนบ้าง แต่มองๆแล้วมันก็ไม่มีอะไรเลย
    ครับ 5555+

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เหมือนกันเลย.... ช่วงนี้หาๆดูของในบ้านก็ไม่ค่อยจะมีอะไรแล้วเช่นกัน ยังดีที่ช่วงหลังตัดใจไม่ค่อยจะซื้ออะไร แต่โดนแต่ละดอก หนักๆทั้งนั้น.... ตอนนี้สึนามิยังไม่หายกระเพื่อมเลย..กับการที่รถคันใ หม่หล่นโครม.! ลงมาบ้านเมื่อสองเดือนก่อน....
    เมื่อวานนี้ อาคนเล่นจักรยาน ได้นำรถญี่ปุ่น"ดูจี" มาให้ดูกัน และจะหาอะไหล่มาใส่ด้วย เราก็เลยถือโอกาสถ่ายรูปเก็บรายละเอียดไปในตัว ก็เช่นเคย กับการนำภาพมาฝากกัน ได้เห็นแนวคิดการติดตั้งเบรคแปลกตาจากที่เคยเห็น

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 21-04-2008 เมื่อ 17:03

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้พบกับคนเล่นรถถีบด้วยกันสามสี่คน มีการคุยกันในหลายๆเรื่อง ทำให้เพลิดเพลินและได้ข้อคิดดี ยกตัวอย่างเช่น การที่เราได้เล่นได้หาจักรยานโบราณ มีการรวมกลุ่ม รวมกันปั่นจักรยานในที่ต่างๆ มีกิจกรรมต่อเนื่องกันมาหลายๆปี แต่ขาดในเรื่องข้อมูลต่างๆ ทั้งในเรื่องรถ หรือข้อมูลด้านอื่นๆ ที่ควรจะมีให้แก่ผู้ที่สนใจ เช่นเด็กใหม่ๆที่เข้ามาร่วม อาจจะเป็นในรูปใบปลิว บอร์ด สิ่งที่เป็นรูปธรรมสามารถเห็นหรือสัมผัส รับรู้ได้ เป็นความรู้กลับไปหลังจากเสร็จสิ้นการร่วมกิจกรรมไปแ ล้วในแต่ละคราว
    ในความเห็นของตัวเองเห็นว่า.....หลายๆคราวที่ผ่านมา ที่มองว่าขาดในเรื่องสิ่งเหล่านี้ อาจจะเพราะเป็นเรื่องของต่างคนต่างมา พอมาถึงก็ได้แต่ดูๆรถกัน ขาดการพูดคุยในเรื่องเนื้อหาต่างๆ เช่นตั้งเก้าอี้มานั่งล้อมวงคุยกัน เมื่อคนเราได้มานั่งล้อมวง เดี๋ยวเรื่องคุยก็จะตามๆมาเอง ซึ่งคนที่เคยมาร่วมกิจกรรมจะเห็นว่าที่ผ่านมานั้น จะเป็นการแยกวงคุยกันมากกว่า เช่นอาจจะไปล้อมดูรถคันนั้นคันนี้ตามแต่ที่ตัวเองสนใ จ พักเดียวเวลาก็หมดแล้ว เลยกลายเป็นแต่การรวมตัวเฉยๆ
    ก็คงต้องค่อยๆปรับปรุงกันไป ว่าจะทำอย่างไรกันต่อไปให้เกิดประโยชน์ รวมไปถึงการคิดทำกิจกรรมที่ทำให้เกิดประโยชน์แก่สังค มคนรักรถถีบโบราณและสังคมภายนอก
    ในการพูดคุยเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา จึงมีการสรุปโดยคร่าวๆว่าอาจจะมีการนัดนั่งคุยกันสัก สามสี่คราวถึงแนวทางในการดำเนินกิจกรรมเพื่อให้น่าสน ใจและน่ารู้ยิ่งขึ้น
    ก็เป็นข่าวคราวสำหรับแจ้งให้คนบ้ารถถีบทั่วไปได้ทราบ กันครับ สำหรับเช้าวันนี้....

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 22-04-2008 เมื่อ 16:57

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

การพูดคุยกันแต่ละครั้งของคนที่รักและชอบในสิ่งเดียว กัน สิ่งที่ได้กลับมาคือความรู้ที่เพิ่มขึ้นจากการแลกเปล ี่ยนความคิดเห็นกัน ซึ่งเป็นสิ่งที่มีค่าติดตัวไปได้ทุกที่
    ในส่วนของการได้รถหรือของชิ้นใหม่ที่ถูกใจหรือโดนใจส ุดๆ มาไว้ในสังกัดนอกจากต้องอาศัยเวลา การอดออม และความอดทนแล้ว ที่สำคัญคือดวงครับ...ดวงต้องดีจริงๆ ยิ่งช่วงนี้ ในช่วงที่ข้าวของต่างๆ แพงมากๆ ไม่ค่อยมีข่าวคราวในวงการให้ตื่นเต้นเท่าไหร่ใครที่ไ ด้ของที่ตัวเองถูกใจมาครอบครองถือว่าเฮงสุดๆๆem96

รูป รูป  
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วงการรถถีบโบราณก็เหมือนกับวงการสะสมทั่วไปที่มีการซ ื้อ-ขายแลก-เปลี่ยนของกัน แต่โดยมากมักจะเป็นการซื้อ-ขายกันเสียมากกว่าแลกเปลี่ยน
    ซึ่งคิดว่าเป็นเรื่องปรกติที่มีการซื้อการขาย เพราะคิดว่าคงน้อยคนที่จะมีการให้กันฟรีๆหรือได้ของม าอย่างฟรีๆ ดังนั้นหากอีกคนอยากจะได้ของๆอีกคน วิธีที่ง่ายที่สุดก็คงจะเป็นการเอาเงินไปให้เค้า เหมือนจ่ายค่าที่เค้าไปซื้อมาจากเจ้าของเดิมก่อนหน้า นี้ บวกค่าที่เงินจมและค่าของการเสาะหาของ เพราะของที่หามาได้เองกับของที่เอาเงินไปซื้อมาง่ายๆ นั้น วิธีการได้มามันต่างกัน
    และก็เช่นกันว่าวงการรถถีบมันก็เหมือนกับวงการของสะส มทั่วไป ที่มักจะมีการหักเหลี่ยม การทำของปลอมหลอกขาย หรือบอกแต่สิ่งที่ดีๆสวยๆแต่ไม่บอกตำหนิของชิ้นนั้นๆ มันเป็นการขาดความจริงใจต่อกัน รวมไปถึงแม้กระทั่งผู้ที่จะซื้อก็อาจจะรักษาผลประโยช น์ของตัวเองให้มากที่สุด จนดูเหมือนขาดความจริงใจเช่นกัน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อคืนเทวดา ถ้าจะทนฟังเสียงบ่น เสียงแช่งไม่ไหว ที่ชาวบ้านตะโกนว่าทำไมมันร้อนอย่านี้ จึงสั่งพระพิรุธโปรยฝนลงห่าใหญ่ ยาวจนถึงเช้ายังไม่หยุดเลย ทำให้เมื่อคืนหลังจากซ่อมรถถีบเสร็จ ดูเวลาเกือบ 5 ทุ่ม จากนั้นหลับยาวเลยครับ

ตอนเช้ามาพี่ข้างบ้านถาม เมื่อฝนตกตั้งแต่เมื่อไหร่นะ ถ้าจะหลับไปก่อน ถ้ารู้ว่าฝนตกคงจะหลับสบายอีกไม่น้อย....???? เออ...เอากะเค้าสิ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้กลับบ้านเร็ว แต่โชคร้ายโดนฝนกระหน่ำ เปียกมะล่อกมะแล่ก เป็นลูกนกตกน้ำ..em18
    อันที่จริงไม่ได้รีบเพราะจะกลับบ้าน แต่จะแวะไปห้างเพื่อที่จะซื้อเสื้อเชิ๊ตยี่ห้อดังยี่ ห้อหนึ่ง ซึ่งเพิ่งซื้อไปแล้วหนึ่งตัวเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านม า ที่ติดใจก็เนื่องจากเป็นสีออกแนวเขียวอมน้ำตาลแก่ ตัดทรงรูปแบบโบราณๆบวกออฟโรด กะจะเอาใส่ขี่กับจักรยานโบราณคู่กับกางเกงสามส่วนตัว เก่ง อีกอย่างผ้าไม่ค่อยหนามาก ออกจะเบาๆแห้งง่ายใส่แล้วไม่ร้อน.... ใส่แล้วชอบเลยอยากจะได้อีกตัว สำรองไว้เผื่อหายเผื่อขาด....
    คือตัวเองนอกจากบ้ารถถีบแล้วก็ยังบ้าแต่งตัวแนวโบราณ ๆให้เข้ากับรถด้วย....แถมใส่หมวกสักหลาดเข้าไปอีก... ..หากเรียกตามภาษาวัยรุ่นก็คงจะแหล่ม..ไปเลย...em18

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากกลับมาถึงบ้านแล้วรีบเอาเสื้อแอบไว้ที่ชั้นบน แล้วก็ลงมา ที่แอบเอาไปเก็บก็เพราะคนธรรมดาเค้าจะซื้อกันแค่ตัวเ ดียว แต่เราดันซื้อเพิ่มอีกตัว ขี้เกียจตอบหากคุณนายถาม เพราะตัวนึงราคาก็เกือบเจ็ดร้อยหลังจากลดห้าสิบเปอร์ เซ็นต์แล้วนะเนี่ย
    ลงมาแล้วไม่รู้จะทำอะไรก็เลยเอาเพลทจักรยานที่เก็บออ กมาขัดๆเอาแค่พอมองเห็นแล้วก็ถ่ายรูปมาอวดกันครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เพลทแปลกๆ แบบหาชมยากครับ รวมไว้ซักบอร์ดก็สวยครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพลทอันนี้ได้ติดมากับจักรยานนานแล้วครับ เป็นจักรยานจากภูเก็ต เมืองที่มีจักรยานน่าสนใจมากมาย แต่ตอนนี้เหลือน้อยมากแล้ว ซึ่งตัวเองก็มีส่วนอยู่เหมือนกัน เพราะนับๆดูแล้วจักรยานที่ตัวเองเอามาจากที่นั่นน่าจ ะประมาณสามสิบคันเห็นจะได้หากนับรวมทั้งเป็นคันแป็นโ ครง ซึ่งในจำนวนนี้ช่วยชิวิตให้อยู่รอดจากถูกตัดย่อยโรงเ หล็กเป็นจำนวนนับสิบโครงเช่นกัน
    เรื่องเพลทของจักรยานนี่ก็น่าสนใจนะครับ แต่หากจะรวมอยากจะให้เป็นเพลทรถที่อยู่ในบ้านเราจริง ๆไม่ใช่รูปเพลทที่เอาภาพมาจากเวบต่างประเทศ เพราะจะได้รู้ว่าในบ้านเรานั้นจริงๆแล้วมีรถอะไรบ้าง ที่นำเข้ามาขายในยุคนั้น...

รูป รูป    

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่วสันด์ครับ สูบลมได้รับแล้วครับ ขอบคุณพี่มากเลย เป็นพี่ใหญ่ใจดีอีกท่านครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สายวันนี้ อาจารย์MKA ชีพจรลงเท้า เดินทางหลายพันกิโลกับหวานใจ แวะเข้ามาเที่ยวที่
    บ้าน ตามประสาคนบ้ารถถีบเช่นเดียวกัน ดูแล้วน่าอิจฉามากๆครับ ผมเองยังไม่มีโอกาสเช่น
    ท่านเลยได้ท่องเที่ยวทั่วไทย ขอใหมีความสุขมากๆครับ
    em88

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ถึงเร็วดีนะครับสำหรับสูบ พี่ส่งพัสดุแบบธรรมดาไปให้ ทีแรกว่าจะโทรถามว่ายาวใช้ได้หรือไม่ (37 ซ.ม. ) แต่ก็ไม่ได้จดเบอร์ไว้
    ส่วนอาจารย์mka มิน่า...เห็นหายเงียบไปนาน ไม่รู้ว่าขึ้นเหนือคราวนี้ได้อะไรมัดติดท้ายมาบ้างหร ือเปล่า....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 26-04-2008 เมื่อ 11:36

หน้าที่ 20 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 70 120 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks