คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 9

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 109 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ฮ่า..ๆๆๆๆๆ......
    ใช่แล้วครับ ช่วงนั้นน่าจะเป็นช่วงลำปางแล้วนะครับ เพราะหากเลี้ยวซ้ายจะไปเชียงใหม่ ลำพูน และหากตรงไปก็จะไปเชียงราย
    ที่ติดสติกเกอร์ก็แบบนี้แหล่ะครับ ไปไหนๆได้เจอกับคอเดียวกันเห็นแล้วก็จะได้ทักทายกัน เพิ่งจะติดเมื่อวันที่28ธันวา ตอนบ่ายๆนี่เอง ส่วนสติกเกอร์หากใครสนใจอยากจะได้มั่ง ก็ขอรอนิดนึงขอเช็คค่าส่งว่าเท่าไรแล้วจะแจ้งให้ทราบ กันครับ
    แล้วไปเชียงรายเป็นอย่างไรบ้าง คงได้ไปชาร์ตไฟกลับมาให้ทำงานอย่างมีความสุขสดชื่นนะ ครับ ส่วนพี่กลับมาทำงานปีนี้มีงานหนักรออยู่ แต่ก็ยังสู้นะครับ.....อย่างน้อยๆพอว่างจากงานก็ยังม ีรถถีบให้เล่น (ส่วนครอบครัวนี่ขึ้นหิ้งอยู่แล้ว)
    ขอให้มีความสุขกับปีใหม่นะครับ

keng@silpakorn's Avatar
    สถานที่
    MJMD!
    ขอบคุณ
    0

ว่าแล้วว่าต้องเป็นพี่วสันต์555em95
    ไม่แน่ใจว่าพี่จะจำผมได้รึเปล่า ผมเรียนอยู่ศิลปากรอ่ะครับ ไปเที่ยวกลับมาก็ต้องมานั่งปั่นรายงานส่งอาจารย์อีก ไปเที่ยวช่วงเทศกาลก็น่าเบื่อเรื่องคนแหละครับ แย่งกันกิน แย่งกันเที่ยว ถึงเวลากลับก็แย่งกันอีก...
    กับจักรยานโบราณผมค่อนข้างจะห่างไปนานเลย เพราะขายราเล่ห์ คอยาว คันเก่าไป ตอนนี้ก็มาขี่ schwinn cruiser อยู่ กะว่าเดี๋ยวจะกลับไปขี่จักรยานแบบเดิมๆแล้ว เห็นว่า ทัวริ่ง กำลังมาแรงเลยอยากอยู่เหมือนกัน
    ส่วนสติ๊กเกอร์ เห็นชัดดีมากเลยครับพี่ ถ้ายังไงไงมีรายละเอียดเพิ่มเติมแล้ว คงจะรบกวนขอเอามาติดรถมั่งนะพี่ ค่าใช้จ่ายเท่าไร เดี๋ยวจะติดตามแล้วกันครับ

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับพี่วสันต์ และก็พี่ๆท่านอื่นด้วยครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

โลกมันแคบไปแล้วมั้งครับ แค่ติดสติ๊กเกอร์อันเดียวยังมีคนรู้จัก.....เฮ้อนี่เ ป็นข้อดี...ส่วนข้อไม่ดีคือคนที่ทำอะไรหลบๆซ่อนๆเช่น ผมบางทีก็ไม่อยากให้ใครรู้ว่าไปไหน 55555...

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.....ปตท.จะขึ้นราคาน้ำมันอีกลิตรละ 40 สตางค์

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    โลกมันแคบไปแล้วมั้งครับ แค่ติดสติ๊กเกอร์อันเดียวยังมีคนรู้จัก.....เฮ้อนี่เ ป็นข้อดี...ส่วนข้อไม่ดีคือคนที่ทำอะไรหลบๆซ่อนๆเช่น ผมบางทีก็ไม่อยากให้ใครรู้ว่าไปไหน 55555...
    อาจารย์ครับ ประโยคหลังๆเนี่ย น่าจะต้องการคล้ายๆกันนะครับ แต่คนละจุดประสงค์(หรือว่าอันเดียวกัน) ก็ไม่รู้นะครับem98

สวัสดีปีใหม่ครับ อาจารย์และทุกคน ตามประสาคนบ้ารถถีบครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องติดสติกเกอร์นี่ วัตถุประสงค์ของแต่ละคนหรือแต่ละที่อาจจะแตกต่างกันน ะครับ อย่างรถขนทรายหรือรถบรรทุกนี่บางทีก็อาจจะเป็นที่รู้ กันว่าคันนี้ผ่านได้...คันนี้ไม่ติดก็ห้ามผ่าน มาเสียค่าปรับซะดีๆ...ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าส่วยหรือไม ่....
    อย่างไปไหน คนเห็นมีจักรยานอยู่ท้ายรถ หากเป็นคอเดียวกันก็จะมายืนดู ได้คุยกัน
    ก็ดีครับ เรารักสิ่งไหน สิ่งใดที่คิดว่าเราทำแล้วเราภูมิใจ อยากจะให้เค้ารู้ว่าเราชอบอะไร ใครเห็นแล้วว่าชอบเหมือนๆกันจะได้มาทักทายได้รู้จักก ัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 05-01-2008 เมื่อ 12:07

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ไวรัสเล่นงานคอมพ์ที่ทำงานมาสองวันแล้ว ลงรูปภาพไม่ได้เลย อาศัยได้แต่คุยอย่างเดียว
    วันอาทิตย์ มีเวลานั่งรื้อรถคันใหม่ที่ได้มา ถอดยางเก่าออกเพื่อเตรียมทำความสะอาด เช็ดฝุ่นผง เศษดินที่ติดอยู่ แต่ไม่กล้าใช้น้ำล้าง คงได้แต่เช็ดด้วยผ้าแห้ง เนื่องจากกลัวสนิม
    จักรยานพอถอดล้อออกก็เหมือนถูกยุบลงไปหนึ่งคัน ทีนี้ก็เหลือแต่รัดจ์28"คันใหม่ ซึ่งก็ได้บอกกับแม่บ้านว่าจะขอตั้งอยู่ในบ้านอย่างนี ้อีกไม่เกินหนึ่งอาทิตย์แล้วจะจัดที่จัดทางไม่ให้เกะ กะ
    รถได้มาเจ้าของเดิมเค้าจะชะโลมด้วยน้ำมันเครื่อง เราก็ต้องอาศัยเช็ดด้วยน้ำมันก๊าด หรือโซล่า ทำให้คราบน้ำมันเครื่องที่จับแล้วเหนียวมือหายไป เช็ดแล้วก็ดูดีขึ้นมากกว่าเดิม เสียดายที่ผ่านๆมาไม่ได้หาซื้อเบาะเก่าและบันไดสวยๆเ ก็บไว้ ไม่อย่างนั้นก็จะได้นำมาใส่กับรถคันใหม่ได้ทันที
    ทำให้นึกถึงว่า เบาะเอย บันไดเอย รวมทั้งปลอกมือ น่าจะซื้อๆเก็บเอาไว้เป็นอะไหล่บ้าง เผื่อได้รถมาก็จะได้นำมาใช้เลย ไม่ต้องรอหาของเหมือนที่เป็นอยู่

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนอยู่บ้านญาติที่สุโขทัย ตกตอนเย็น มีเด็กๆปั่นจักรยานกลับบ้านหลังเลิกเรียน ก็เลยนั่งรอถ่ายรูปมาฝากกัน
    เด็กๆในหมู่บ้านนี้สบายหน่อย ที่ปั่นรถจักรยานกลับบ้านได้ไม่ต้องกลัวรถใหญ่จะเหยี ยบ ถนนหนทางในหมู่บ้านรถมีน้อย กลุ่มจักรยานจึงเป็นจ้าวถนนอย่างในภาพ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะนี้กลับถึงบ้านค่อยมีอะไรที่เกี่ยวกับรถถีบทำหน่ อย โดยมากก็คงจะเป็นเช็ดถูเติมนั่นทำนี่ นิดๆหน่อยๆตามแต่เวลาจะเอื้ออำนวย
    มีน้องที่เดี๋ยวก็คงจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ฝากให้ช่วยดูๆรถ28"ชาย ยี่ห้อที่มันแตกต่างจากเค้าเล่นๆกันหน่อย ซึ่งรถจักรยานโบราณยี่ห้อที่ไม่ค่อยได้พบได้เห็นกันห รือพบกันน้อยนั้น เห็นจะมีมากที่ทางใต้ เพราะทราบมาว่าสมัยก่อนการสั่งรถเข้ามาขายนั้น ทางใต้จะสั่งผ่านทางปีนัง ส่วนทางภาคอื่นๆก็จะสั่งผ่านมาทางกรุงเทพฯ ทำให้ภาคใต้จะพบรถยี่ห้อที่หลากหลายแตกต่างจากที่พบใ นกรุงเทพฯหรือภาคอื่นๆกัน
    แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีรถยี่ห้อที่หายากๆในกรุงเทพฯหรือภ าคอื่นๆ ส่วนตัวแล้วคิดว่ายังมีรถที่คนเล่นรถถีบโบราณยังไม่พ บอีกมาก หรือพบแล้วแต่อยู่ในขั้นตอนการจีบอยู่จึงไม่บอกใคร
    และก็คิดว่าจักรยานโบราณที่ยังหลงเหลืออยู่ในบ้านเรา เกินครึ่งหรือค่อนเกือบหมดตกอยู่กับคนที่รู้เรื่องว่ าจักรยานเป็นของที่น่าเก็บสะสม หรือเจ้าของเดิมก็คงจะต้องรู้แล้วว่าเดี๋ยวนี้ราคาหา กจะขายจะต้องมากกว่าชั่งกิโลหลายสิบเท่าตัวแล้วนะ
    ดังนั้น อาจจะต้องรอเวลาและต้องอาศัยการเกาะติดสักหน่อย หมั่นทำความรู้จัก หรือไปเที่ยวชมในที่ต่างๆเช่นบ้านคนที่มีรถถีบโบราณ และก็อาจจะจีบๆทิ้งไว้โดยไม่เซ้าซี้หรือเร่งรัด เดี๋ยวก็มีโอกาสได้รถที่ชอบเข้าสักวัน ช่วงนี้มีอะไรเล่นก็เล่นไปก่อน
    ที่เห็นๆมา คนเล่นจักรยานมานานๆโดยมากมักจะมีรถหายากๆกันแทบทุกค นอย่างน้อยก็คนละคันไม่ว่าจะโครงหายากหรือยี่ห้อที่ห ายาก
    ส่วนคนที่เล่นมานานแล้วเห็นว่ายังไม่มีรถหายากนั้น คิดว่าเกือบทั้งหมดคงจะมีโอกาสที่จะได้รถแต่อาจจะมีเ หตุขัดข้องหรือปัจจัยอื่นๆที่ทำให้ยังไม่ได้รถก็อาจจ ะเป็นไปได้
    ดังนั้นสำหรับคนที่กำลังหารถหรือคนที่เพิ่งจะเริ่มเล ่นใหม่ ก็อย่าเพิ่งท้อหรือด่วนใจร้อน ช่วงนี้ก็เก็บเงินไปก่อน มีอะไรเล่นได้ก็เล่นไปก่อน เพื่อรอจังหวะดีที่จะมาถึงเราสักวัน....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 08-01-2008 เมื่อ 07:40

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ระยะนี้กลับถึงบ้านค่อยมีอะไรที่เกี่ยวกับรถถีบทำหน่ อย โดยมากก็คงจะเป็นเช็ดถูเติมนั่นทำนี่ นิดๆหน่อยๆตามแต่เวลาจะเอื้ออำนวย ...
    น่าอิจฉาจังครับ ของผมสัมภารกทั้งหลายอยู่ที่พระนคร ปีใหม่น้องที่เล่นด้วยกันกลับเมืองคุณย่าก็อุตส่าห์ห ิ้วหุ้มโซ่ขึ้นมาให้ วันที่ 29 /12/50 รีบออกจากเมืองคุณย่าตั้งแต่บ่ายสอง ไปถึงพระนคร 2 ทุ่ม กะว่าหยุดหลายวันจะจัดการโครงรถที่นอนรอบูรณะอยู่นาน เพื่อจะพาขึ้นมาใช้ที่เมืองคุณย่า แต่โทรไปตามร้านที่คุ้นเคยก็หยุดกันหมด ก็เลยเตลิดไปเยี่ยมช่างใหญ่แถวแครายก็เลยได้ปะผุนิดห น่อย ตกดึกแวะไปมั่วดริ๊งค์กับพี่ ๆ ชมรมมัฆวาน ไปถึงก็ให้สงสัยว่าเค้าอายอะไรกันหน้าแดงหน้าซีดกันเ ป็นแถว เช้ามาก็เอารถที่มีอยู่เป็นคันมาเช็ด ๆ ถู เติมลม ออกไปถีบเล่นให้โซ่ให้ล้อได้หมุน พอเย็น ๆ วันที่ 1 /1/51 ก็ต้องรีบกลับขึ้นมาอีกแล้ว .... เฮ้อ ยั่วให้อยาก .... แล้วก็จากไป ...

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Smile รบกวนพี่วสันต์ดูรถให้ผมหน่อยครับ ขอบคุณมากนะครับ

ผมศุภชัยที่เมื่อวานโทรไปคุยกับพี่ตอนดึกอ่ะครับ จักรยานสีแดงที่ส่งรูปไปให้ รบกวนพี่ช่วยดูให้หน่อยนะครับ กลัวจะรบกวนเวลางานของพี่ แล้ววันนี้ตอนเย็นๆ ผมจะโทรไปคุยครับพี่
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้เพลินไปกับการอ่านข้อความต่างๆที่เกี่ยวกับจั กรยานโบราณในเวบGoogle ซึ่งมีเวบและกระทู้ที่หลากหลายขึ้นไปอีกมากมาย หากใครสนใจก็ลองเข้าไปหาอ่านๆดูนะครับ เข้าไปที่Google แล้วพิมพ์คำว่าจักรยานโบราณ เดี๋ยวก็จะออกมาให้อ่านเองไม่หวาดไม่ไหว
    เดี๋ยวคงต้องออกไปอ่านต่อแล้วครับ ว่าจะลองพิมพ์คำว่าคนบ้ารถถีบ ไม่รู้จะเจอหรือเปล่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ พี่บวร จันทบุรี โทรมาคุยและบอกว่า เพิ่งจะพบกับฝรั่งถีบจักรยานล้อโต อยู่บนถนนเส้นทางระยอง-จันทบุรี ที่ตัวจักรยานมีเป้และสัมภาระพะรุงพะรังเต็มไปหมด
    ฝรั่งคนนี้ถีบรถได้คล่องแคล่วดีมาก นัยว่าคงจะเป็นพวกที่ชอบถีบรถท่องเที่ยวไปทั่ว คิดว่าเดี๋ยวก็คงจะได้เห็นออกทีวีหรือหนังสือพิมพ์แน ่ๆหากนักข่าวได้มาเห็นเข้า ....เป็นความเคลื่อนไหวและข่าวคราวที่มาแจ้งให้ทราบก ันครับ
    และพี่แจ๊ค ลพบุรีก็โทรมาคุยและแจ้งให้ทราบว่า จะนัดพบจักรยานโบราณที่สะพานมัฆวานในวันอาทิตย์ที่ 9 มีนาคมก็คืออีกประมาณเกือบสองเดือนที่จะถึง คิดว่าเดี๋ยวพี่แจ๊คก็คงจะแจ้งในเวบเป็นที่แน่นอนอีก ครั้งครับ
    ตอนนี้หากใครสนใจจะร่วมไปแจมด้วย หากมีรถก็เตรียมไว้เนิ่นๆนะครับ จะได้เอาออกมาปั่นสนุกกัน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้พี่บวรได้ส่งรูปฝรั่งปั่นจักรยานล้อโตมาให้ เลยนำมาฝากกันครับ

รูป รูป  

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

เมื่อปลายสัปดาห์ที่ผ่านมาถือว่าเป็นอีกช่วงเวลาของก ารทำงานที่ได้กำไรมากอีกวันหนึ่ง เป็นเพราะมีโอกาสได้ไปดูรถจักรยานในสภาพเกือบป้ายแดง เท่าที่เคยเจอมากับตัวและที่สำคัญกว่านั้นคงเป็นการท ี่ได้รับการต้อนรับจากเจ้าบ้านที่แสนดีพาชมของสะสมแส นรัก โดยที่ไม่กลัวเสียเวลา ทั้งๆที่จากการมองจากบ้านพี่ชายท่านนี้แล้ว คงไม่ค่อยมีเวลาสักเท่าไร แถมการพูดคุยก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีก และจากคำพูดที่ได้ฟังมาว่า " อยากให้รถดีๆสวยๆจากต่างประเทศเข้ามาอยู่ในบ้านเราเพ ื่อเป็นสมบัติของชาติ"ก็ให้นึกดีใจ และคิดกับเจ้าของสะสมต่างๆในอีกมุมหนึ่ง แต่เจ้ กรรมดันลืมเอากล้องถ่ายรูปไปด้วยไม่งั้นคงได้เก็บภาพ มาไว้ศึกษา ต้องขออภัยที่มิกล้าเอ่ยนามพี่คนนี้ให้ได้รู้กัน เหตุผลคือยังไม่ได้ขออนุญาตจากท่าน และเกรงใจกลัวถ้ามีผู้รู้มากอาจทำให้ท่านเสียความเป็ นส่วนตัวไปเอาไว้โอกาสหน้าได้ไปเยี่ยมอีกจะลองขออนุญ าตนำภาพบรรยากาศภายในห้องของสะสมมาลงให้พี่ๆดู ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 109 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks