คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 57

หน้าที่ 57 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 7 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 107 157 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แหม่อาจารย์ mka นี่ขึ้นกล้องหน้าดูเลยว่ามั้ยครับพี่น้อง
    ปล.ถ้าพี่วสันต์มากระซิบบอกผมนิดนึงนะครับอาจารย์
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต้องขออภัยที่ช่วงนี้เข้ามาคุยได้ไม่มาก เนื่องจากกำลังสาละวนอยู่กับการลงรูปภาพใส่ในเวบคนบ้ ารถถีบที่ทำขึ้นมาใหม่ ส่วนในเวบนี้ก็ยังคุยด้วยเหมือนเดิมครับ
    วันเสาร์หน้าผมนัดกับพรรคพวกที่ศาลหลักเมืองกาญจนบุร ีตอน9โมงเช้า หากมีเวลาแวะหาอาจารย์ก็คงจะโทรไปบอกล่วงหน้าครับ หรือไม่ก็แวะตอนกลับในวันอาทิตย์ช่วงเย็นๆ (ส่วนน้องอุเทน67ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า ส่วนพี่53ครับ เดี๋ยวก็คงได้พบกัน วันบลูส์เดย์ปีนี้ตรงกับวันอาทิตย์ ก็คงจะไปเช่นเดิม)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 17-01-2009 เมื่อ 14:01

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอแสดงความยินดีด้วยน๊ะครับ อ. mka

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

....วันเสาร์ก็วันจ่าย น่าจะอยู่นะครับถ้าบอกล่วงหน้าสักนครปฐมก็ให้โทรมาเด ี๋ยวจะโทรชวนน้องวสันต์ แต่ถ้ามาเย็นๆวันไหนก็บอก จะพาไปดูกิจการร้านอาหารของน้องวสันต์และเลี้ยงหมูย่ างเกาหลี.....แต่ก็ไม่แน่อาจจะอดเนื่องจากวันอาทิตย์ เป็นวันไหว้ ...หมูย่างเกาหลีคงหยุดเหมือนกัน
    .....แต่ถ้ามาบ้านก็คงมีแต่ตู้ให้ดูส่วนจักรยานมีเท่ าเดิม ครับ..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ยินดีกับความสำเร็จของครอบครัวครับ ผมก็เพิ่งจบ 2 ปีที่แล้วครับ พักนี้ก็เลยได้ทำในสิ่งที่ชอบ(ไปสู่ที่ชอบ) วันครูได้ปั่นเสือไปเยี่ยมเสี่ย จะทยอยลงรูปมาฝากครับ เสี่ยเขาได้รถมาใหม่ Imported from Germanเพิ่งแกะกล่องเมื่อคืน

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Tendem ครับ

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ขอบคุณและขอบใจทุกท่านที่แสดงความยินดีครับ ทีแรกตกใจว่ารู้กันได้อย่างไรแต่มานึกได้ว่าบอกน้องว สันต์ไว้ วันนี้เอารูปมาล้างระหว่างรอก็เลยเล่นเน็ทและส่งรูปต ัวตนที่แท้จริงให้ดูกัน แต่พ่อก็ยังกู้เงินลูกใช้อยู่ดี(ลูกทำงานที่กรุงไทยส ำนักงานใหญ่)
    แสดงความยินดีด้วยครับ อาจารย์ เป็นช่วงชีวิตหนึ่งที่
    มีไม่กี่ครั้ง งานนี้รู้สึกว่าจะยิ้มกว้างกว่าปกตินะครับ

ซักวันคงจะมาถึงเราบ้างนะ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เพลา

รูป รูป    

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

[QUOTE=หัวโป่;1630446]แสดงความยินดีด้วยครับ อาจารย์ เป็นช่วงชีวิตหนึ่งที่
    มีไม่กี่ครั้ง งานนี้รู้สึกว่าจะยิ้มกว้างกว่าปกตินะครับ

ซักวันคงจะมาถึงเราบ้างนะ [/QUOTE

กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ก็ล้มลุกคลุกคลาน ผู้ชายหนุ่มๆนั้นลูกชายครับ อีกสามสิบกว่าปีก็คงแก่เหมือนพ่อเค้าในวันนี้แหละครั บ(ความจริงอยากจะบอกว่า....ตอนหนุ่มๆหล่กว่าลูกชายคร ับ)
    เดือนเมษายนนี้จะไปดอยอ่างขางเลาะไปเรื่อยจนถึงแม่ฮ่ องสอนครับ คงใช้รถคันเดิมเพราะไม่มีปัญญาแล้วใช้ไปซ่อมไป ซ่อมปีนึงไม่ถึง ห้าพัน ดีกว่าจ่ายเดือนนึงเกือบหมื่น(ผ่อนคันใหม่)
    เพื่อนๆในกลุ่มเสือไปกันมาเพิ่งกลับ เค้าก็ชวนให้ไป(ขับรถเสบียงให้)แต่ตัวเองไม่ค่อยว่าง เนื่องจากวันหยุดไม่ตรงกัน อดใจรออีก 2 เดือนได้ไปปล่อยแก่แถวปาย ห้วยน้ำดัง ไปดูกระเหรี่ยงคอยาวกับเค้าสักที

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 19-01-2009 เมื่อ 15:18
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้หยุดงานไปวันนึงครับไปดูลูกสาวรำที่งานโรงเรีย น ทีแรกว่าจะลาครึ่งวัน แต่กว่าจะเสร็จงานก็เที่ยงกว่าเลยไม่ไปมันละ ไปก็สาย โตแล้วอายน้องๆมัน
    วันเสาร์ไปได้ตู้ไม้สักมาใบนึงที่คลองถม เป็นตู้กระจกห้าด้านคือมีด้านบนอีกด้านนึง จ่ายไปสองพัน เงินยิ่งไม่ค่อยจะมี แต่ใบนี้เป็นใบที่รอมานานแล้ว อยากได้แบบนี้มานานแต่หาไม่ได้ เพิ่งจะเจอก็เลยโดนซะ ตอนที่เจอจ่ายแต่ค่ามัดจำ แต่ยังไม่เอาไป พอกลับมาคนขายบอกว่ามีคนให้ราคา2500 ถ้าจะขายต่อ แต่เราไม่ยอมขาย พอสักทุ่มอาจารย์แว่นโทรมาถามว่าพี่จะเอาหรือเปล่า(เ อาซี่..) หากไม่เอาจะได้ขอซื้อต่อ สรุปแล้วต้องรีบจ่ายเงินที่เหลือแล้วขนตู้กลับบ้าน กลัวใจอ่อน...
    กลับถึงบ้าน พอคุณนายเห็นตู้ ทีนี้งอนเลย....หาเรื่องเข้าบ้านอีกแล้ว เพิ่งจะจัดของที่บ้านลงตัวมาหยกๆดันมีตู้เพิ่มอีกใบ. ..
    ตู้ใบนี้กะจะเอาใส่ของโชว์ตอนจัดนิทรรศการจักรยาน ไว้จะลงรูปมาให้ชมภายหลังครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.เมื่อวานอาจารย์แว่นรายงานเรื่องตู้ห้าเหลี่ยมแล้วค รับ สำหรับอาจารย์แว่นต้องตู้หลายๆเหลี่ยมหน่อยเนื่องจาก เล่ห์เหลี่ยมมากเหลือเกิน
    ....เมือ่เช้าเพิ่งไปกดตังค์มารอตู้ เดี๋ยวท่านอาจารย์จะเอาตู้มาส่ง มีตู้นาฬิกาที่ไปได้มาจากตลาดนินจาที่ชลบุรี เราเห็นก่อนแต่อาจารย์ถามว่าทำไมไม่เอา เล่นได้ ตัวเองเห็นสภาพแล้วขี้เกียจมาปรับปรุงนิดหน่อย แต่ใจก็ยังลังเล สุดท้ายอาจารย์แว่นก็เอามาแล้วผมก็ซื้อต่ออีกที(ไม่ร ู้ว่าใครเสียเหลี่ยม) อีกใบเป็นตู้ที่อยู่ในบ้านแกซึ่งก็ตกลงซื้อเรียบร้อย แล้ว หลังจากวันศุกร์ก็มีพ่อค้ามาถามอีกหลายราย แกคงจะให้มายกเลิกกับผมทำนองนั้นแหละ โดยแกบอกว่าตู้ไม่สวยบ้างละ ไม่ดีบ้างละ (แล้วเผลอบอกทำไมว่ามีคนมาดูหลายคน)ก็เลยบอกว่าไม่ดี ก็จะเอาแต่เมื่อวานแกบอกจะเอาเงินก่อน ก็เลยตอบไปว่าของยังไม่มาส่งจะเอาเงินได้อย่างไร.... เดี๋ยวแกคงมา....
    นี่แหละ...คนบ้ารถถีบมีอะไรที่พอบ้าได้ก็บ้าไป ถือว่าเป็นการลงทุน....ดีหน่อยที่ไม่ต้องห่วงค่าใช้จ ่ายลูก......ที่กดเงินมารอจ่ายนั้นไม่ใช่เงินตัวเองห รอกนะ....เงินธนวัตรที่เอาตำแหน่งค้ำประกัน (เหมือนบัตรเครดิต)วงเงิน110,000 บาท เมื่อเช้าเหลือเงินที่ใช้ได้ 5,000 บาท แสดงว่าเป็นหนี้
    105,000 เข้าไปแล้ว......ขี้เกียจคิดว่าเดือนนึงเสียดอกเท่าไ ร......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ถ่ายรูปตู้ใบที่ว่ามาให้ดูครับ แสดงถึงความขี้เห่อน่าดูเหมือนกัน... ตู้ใบนี้ตอนได้มาขาดกระจกที่เป็นชั้นและกระจกปิดด้าน บน พอวันอาทิตย์ก็เอากระจกหนาสองหุนวางทับโต๊ะทำงานที่เ ก็บมาไว้นานแล้ว ไปให้ร้านเค้าตัดใส่ให้ ก็เลยสมบุรณ์อย่างที่เห็น มีเก๊ะเปิดด้านบนอีกหนึ่งช่องและบานเปิดบานล่างอีกหน ึ่งบาน แต่ตอนนี้ยังไม่มีของมาใส่เลย...
    ช่วงนี้เงินใกล้หมด ต้องอยู่อย่างประหยัดไปตลอดอาทิตย์นี้ สงสัยต้องทำตามที่คุณนายบอกที่ว่า ให้ขูดตู้กิน...em18

รูป รูป    

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ตู้สวยจังคุณวสันต์ วันหลังเจอบอกผมด้วย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ที่ว่าซื้อตู้เก่าเป็นการลงทุนนั้นอย่าคิดว่ามันจะคุ ้มหรือไม่เนื่องจากมันขาดทุนแหงๆ เนื่องจากเราต้องเสียดอกเบี้ย แต่ผลกำไรที่ได้มันเป็นความสุขใจต่างหากที่เป็นกำไร การที่ไม่เอาเงินอกมาใช้จ่ายเปรียบเหมือนร่างกายขาดเ ลือด การเงินปัจจุบันนี้ขาดสภาพคล่อง เราจึงยอมเสียดอกเพิ่อเอาเงินมาหมุนเวียนในตลาด ก็คุยปลอบใจไปอย่างนั้นเอง
    .........ไอ้ดำที่บ้านเวลาโซ่หลุดมันก็จะนอนใกล้ๆโซ่ มันไม่รู้จะไปไหนคงคิดว่าโซ่เป็นส่วนหนึ่งของชิวิตมั น....ตัวเองคงคิดเหมือนกันว่าสักวันที่หมดหนี้แล้วแล ้วจะทำอย่างไร ..เพราะหนี้เป็นส่วนหนึ่งของชิวิตมาหลายสิบปี.....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พูดถึงเรื่องตู้เก่า ก็บังเอิญเสียจริงครับ เพิ่งเสียตังค์ไปอาทิตย์ที่แล้วเอง เนื่องจากวานให้พี่สาวไปขอ
    ใบมรณะบัตรของลุงคนหนึ่ง อดีตแกเคยเป็นผู้ใหญ่บ้าน เมื่อก่อนบ้านแกขายของชำ(โชว์ห่วย) ด้วย
    ความที่พี่สาวเห็นเราต้องการตู้เก่า เพื่อเอาไปใส่อะไหล่รถถีบที่รกบ้านอยู่ตอนนี้ จึงโทรมาบอก”เอามั้ย
    พันหนึ่ง” จึงบอกตกลงโดยไม่คิดเลย แล้วค่อยถามว่าเป็นลักษณะอย่างไร เป็นตู้ยาวๆแบบบานเลื่อน
    ทั่วไป สูงถึงอกเป็นไม้สัก โดยรวมก็สวยดีครับ อีกอย่างตู้ใบนี้ เมื่อก่อนอยู่ร้านขายของชำอีกร้าน
    หนึ่ง ร้านนี้ตอนผมอยู่ ป.1ยังเคยไปเปิดซื้อขนมกินอยู่เลย จากนั้นลุงแกก็ซื้อต่อมาขายของต่อ แต่
    แล้วก็ปิดร้านไปอีก ตกลงตู้ใบนี้ย้ายมา 3 บ้านแล้วครับ แต่มาอยู่บ้านนี้ ไม่ได้ขายของ เอามาใส่
    อะไหล่รถถีบเองครับ

"ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หน้าที่ 57 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 7 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 107 157 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks