คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 27

หน้าที่ 27 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 77 127 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ปกติผมจะใช้ตัวนี้ครับ ทำเองแบบง่ายๆแต่ใช้งานได้ดี หาวงล้อ 24" มาแล้วท่อเหล็กขนาด 2" ยาว
    ประมาณซัก 40-50 ซม. เป็นแกนตั้ง ค้ำยันด้านข้างด้วยเหล็ก 4 หุน 4 จุด อย่าลืมเหล็ก 4 หุนยึดด้าน
    ล่างวิ่งผ่านท่อ 2 "ด้วยหละครับ ปลายท่อ 2" ซื้อลูกปืนแบบตลับเอาเบอร์ที่ขนาดรูตรงกลางเท่ากับหล ัก
    เบาะ ก็เอาหลักเบาะด้านที่ยึดกับเฟรมเสียบเข้าไปในตลับลูก ปืน ขอบนอกตลับลูกปืนก็เชื่อมติดกับท่อ
    2" หาฝากระบอกสเปรซ์มาสวมลงมาปิดทับตลับลูกปืน ก็เป็นอันใช้ได้แล้วครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 11-06-2008 เมื่อ 16:27
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ทีแรกคุยกับเคแล้วคิดว่าเป็นขาตั้งจักรยานแบบเดียวกั นกับที่ตัวเองมี แต่เห็นในรูปแล้วไม่เหมือนกัน เลยค้นรูปมาให้เปรียบเทียบดูครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รายละเอียดเพิ่มครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ wasant & คุณเค ครับ
    เหมือนพี่ wasant รู้ใจ ถ่ายรูปเฉพาะ Clamp ชัด ๆ มาให้ด้วย
    แบบที่คุณ เค ทำ ผมเคยลองทำเล่น ๆ ปรากฎว่าตอนดึงท่อนั่งออกจากหลักอานที่ปักไว้กับแกนท ่อ 2 นิ้ว ยากมาก เพราะท่อนั่งจะติดออกมากับตัวรถด้วย ต้องมาหมุนเอาท่อนั่งออกอีกที อันนี้สงสัยไม่ได้เชื่อมยึดหลักอานไว้กับแกนท่อ 2 นิ้ว ที่สำคัญพอเวลาใส่ล้อข้างนึงเสร็จ เหมือนศูนย์ถ่วงมันไม่ได้ คอยจะกระดกหน้ากระดกหลังอยู่เรื่อย อันนี้สงสัยว่าที่ตัวเองเส้นผ่าศูนย์กลางของฐานจะแคบ ไป (ใช้ขาตั้งร่มแม่ค้ามาทำ)
    ตอนหลังเวลาประกอบรถก็เลยใช้วิธีผูกแขวนแทน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พยายามให้มันหมุนที่ตัวลูกปืนนะครับ ถ้าให้หมุนที่ตัวแกนกับโครง มันจะเสียดสีกัน ทำให้สีบริเวณที่ด้านบนของข้อต่อหลักอานเสียหาย อันนี้เจอมากับตัวเองแล้ว คือมักง่ายไม่ล๊อกน๊อตที่ข้อต่อให้แน่น ส่วนฐานขนาดนี้ผมว่ากำลังพอดี ถ้าใช้ล้อ 26" มันจะดูกว้างหน่อย

ค่าใช้จ่ายก็เบาๆครับ หาเวลาเข้าโรงเหล็กท่านจะได้เกือบทุกอย่าง ยกเว้นแค่ลูกปืนแบบตลับ ที่ต้องซื้อใหม่ ก็ประมาณ 25-30 บาทครับเบ็ดเสร็จ ไม่ถึงร้อยครับ เทียบกับการขึ้นแบบเดี๋ยวล้มเดี๋ยวลุกขึ้นอ้อมไปทางด ้านอื่นอีก แบบแขวนก็เคยทำครับ ผมว่าเหมือนเปลญวนเลย ยิ่งเวลาเอาล้อใส่นะครับแล้วดันไปข้างหน้า เจ้าตัวเฟรมรถมันก็โย้ไปข้างหน้าพร้อมกับเรา เออ...สนุกดี ดันกันไปดันกันมา ยังกะไกว้เปลกล่อมลูกนอน

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    พยายามให้มันหมุนที่ตัวลูกปืนนะครับ ถ้าให้หมุนที่ตัวแกนกับโครง มันจะเสียดสีกัน ทำให้สีบริเวณที่ด้านบนของข้อต่อหลักอานเสียหาย ...
    จริงด้วยสิครับ ไม่ทันนึก ...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    เทียบกับการขึ้นแบบเดี๋ยวล้มเดี๋ยวลุกขึ้นอ้อมไปทางด ้านอื่นอีก แบบแขวนก็เคยทำครับ ผมว่าเหมือนเปลญวนเลย ยิ่งเวลาเอาล้อใส่นะครับแล้วดันไปข้างหน้า เจ้าตัวเฟรมรถมันก็โย้ไปข้างหน้าพร้อมกับเรา เออ...สนุกดี ดันกันไปดันกันมา ยังกะไกว้เปลกล่อมลูกนอน
    555 นึกภาพออกครับ เพราะตอนตัวเองแขวนก็เป็นแบบนั้น อาศัยขายาวก็ใช้ขา 2 ข้างเกี่ยวล็อคตัวถังไว้ ตานี้พอจะเอื้อมหยิบเครื่องมือ ซึ่งชิ้นที่ต้องการใช้ มักจะไปอยู่ไกลมือซะทุกที ...กว่าจะเสร็จก็เล่นเอาปวดหลังล่ะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

นอกจากจักรยานแล้ว ตัวเองก็ยังชอบเก็บสะสมพวกเครื่องมือเก่าๆในการประกอ บหรือซ่อมจักรยานด้วย เรียกว่าเก็บครอบจักรวาลไปเหมือนกัน เช่นขาตั้งซี่ลวด ขึ้นวงล้อ ประแจ และขาตั้งอย่างที่เพิ่งจะลงรูปไป มีอีกอย่างก็คือ ขาตั้งแบบที่ขาเป็นเหล็กเส้นที่ใหญ่ประมาณนิ้วชี้ ด้านบนเป็นแขนสองข้างปลายทั้งสองงอทำเป็นตะขอ เวลาซ่อมรถก็ยกเอาคานกลางมาวางที่บนนี้ แต่มีข้อเสียที่ขาไม่กว้างมากนักทำให้กระดกและล้มง่า ย เป็นงานที่นำเข้ามาจากทางปีนัง ส่งมาใช้ที่ภูเก็ต ไปได้มาจากร้านซ่อมจักรยานเก่าๆแต่ตอนนี้ได้ข่าวว่าเ ลิกไปแล้ว...
    เล่นจักรยานโบราณมันแล้วแต่ชอบว่าแต่ละคนชอบเก็บแบบไ หน หลายคนชอบเก็บแต่อะไหล่ใหม่ๆเก่าเก็บ บ้างก็สะสมกุญแจรหัส เคยไปบ้านนักสะสมคนหนึ่งที่กำแพงเพชร เห็นมีกุญแจรหัสแบบต่างๆอยู่สิบกว่าอัน บางคนก็เก็บแต่ราเล่ห์ เป็นความหลงไหลส่วนตัว แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อวานนึกว่าโชคดีได้รถถีบแปลกมา แต่มาพินิจพิจารณาแล้ว คุ้นตามากเลยลองหาข้อมูลดู เอาไปเอา
    มากลายเป็นรถปั่นติดเครื่องของฝรั่งเศส ชื่อ Velosolex Autocycle ปี 1949-1952 ดีนะครับที่ไม่ได้
    เครื่องมา ไม่งั้นกลายเป็นโจทย์แน่ๆครับ

***เรารักโรงเหล็ก*** 555+

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

กลายเป็นรถปั่นติดเครื่องของฝรั่งเศส ชื่อ Velosolex Autocycle ปี 1949-1952 ดีนะครับที่ไม่ได้เครื่องมา ไม่งั้นกลายเป็นโจทย์แน่ๆครับ

***เรารักโรงเหล็ก*** 555+
    เดี๋ยวก็มือคัน ตั้งโจทย์เองล่ะครับ หุ หุ หุ
    ช่วงนี้ก็มุดเข้าโรงเหล็กบ่อยเหมือนกัน ไม่ได้ไปตามหารถหรอกครับ เพราะไม่ค่อยทันทันกินกะเค้า คิดดูละกันครับ วันก่อนไปเจอล้อ Fuji Rim 28 สภาพดี ๆ กองพะเนิน ทั้งหน้าหลัง (โคราชสามล้อถีบเยอะ) กะว่าในกองเหล่านี้น่าจะมี Dunlop หลังหลง ๆ อยู่บ้างพอให้ได้ตื่นเต้น เพราะเท่าที่สืบดูที่โคราช Dunlop หลัง สมัยก่อนเอาไปใส่สามล้อซะมาก ถ้าไม่ได้ก็ Fuji Rim สภาพสวย ๆ มาแบ่งพี่ น้อง ลุง เฮีย ได้ใช้ก็ยังดี ที่ไหนได้กลับไปอีกทีกองพะเนินที่ว่าถูกแทรกเตอร์สอย ไปอัดก้อนซะงั๊น
    ...ตอนนี้ก็เลยได้เข้าไปหาพวกเศษวัสดุ เพื่อเอามาทำแท่นซ่อมรถถีบ ตามที่ตัวเองฝันไว้น่ะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

มาตรฐาน ความพยายามของคนบ้านต้นเปา

อดีตผอ.ปั่น2ล้อจากเชียงใหม่เข้ากรุง ทั้งใจรัก-ไม่ง้อน้ำมันแพง

นักปั่น 2 ล้อ- นายชูชาติ พรหมพันธุ์ อายุ 53 ปี อดีตผอ.โรงเรียน ปั่นรถจักรยานจากเชียงใหม่ เข้ามาเยี่ยมลูกๆ ที่เรียนที่กรุงเทพฯ ไม่ง้อน้ำมันแพงหูฉี่ อีกทั้งใจรัก ชอบปั่นรถจักรยานเป็นชีวิตจิตใจ เมื่อวันก่อน

สมุทรปราการ - ผู้สื่อข่าวได้พบกับนายชูชาติ พรหมพันธุ์ อายุ 53 ปี อดีตผอ.โรงเรียนสบแม่รวม อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ อยู่บ้านเลขที่ 157 ม.11 ต.ต้นเปา อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ ขณะที่นายชูชาตินำรถจักรยาน 2 ล้อโบราณมาจอดด้านหน้าสำนักงานเกษตร อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ โดยได้แวะหาเพื่อนเก่าที่ทำงานเป็นเจ้าหน้าที่อยู่ที ่สำนักงานเกษตรอำเภอดังกล่าว

นายชูชาติ กล่าวว่า เป็นคนชอบปั่นจักรยานมาตั้งแต่เด็ก กระทั่งรับราชการเป็นครูที่ จ.เชียงใหม่ ก็ยังชอบปั่นจักรยานอยู่ เมื่อได้เป็นผู้อำนวยการโรงเรียนก็ได้ลาออกจากราชการ เมื่อปี 2550 ปัจจุบันมีรายได้จากบำนาญเดือนละ 13,000 บาท ภรรยามีอาชีพทำนาอยู่ที่ จ.เชียงใหม่ มีลูกด้วยกัน 3 คน ทำงานและเรียนอยู่ที่ย่านรามคำแหง

นายชูชาติ กล่าวว่า ตนเป็นคนอารมณ์ดีไม่เครียด ชอบท่องเที่ยว แต่ไม่ชอบขับรถยนต์ ที่บ้านมีรถกระบะ 1 คัน รถจักรยานยนต์ 2 คัน แต่ตนชอบปั่นจักรยานมากกว่า ไม่ต้องเติมน้ำมัน ไม่ต้องสนใจว่าน้ำมันจะถูกจะแพง ที่สำคัญได้ออกกำลังกาย ตนเองอายุ 53 ปีแล้ว ไม่เคยที่จะป่วยเลยแม้แต่ครั้งเดียว เคยปั่นจักรยานโบราณคู่ใจจากเชียงใหม่ไปต่างประเทศมา แล้วหลายครั้ง ไม่ว่าจะเป็นประเทศมาเลเซีย ลาว สิงคโปร์ พม่า เวียดนาม และอินโดนีเซีย คิดว่าในชีวิตปั่นจักรยานมาแล้วไม่ต่ำกว่า 4 หมื่นกิโลเมตร

นายชูชาติ กล่าวว่า เมื่อวันที่ 24 เม.ย.ที่ผ่านมา ตนอยากไปเที่ยวที่เกาะสีชัง จ.ชลบุรี และเยี่ยมลูกๆ ที่กทม. จึงเริ่มปั่นจักรยานออกจากบ้านที่ จ.เชียงใหม่ ระหว่างทางก็อยากจะดูบั้งไฟ จึงปั่นรถจักรยานไปดูที่ จ.ยโสธร จากนั้นก็ปั่นต่อมาเรื่อยๆ มาถึงเกาะสีชังสมดังใจ มืดค่ำก็อาศัยกางเต็นท์นอนข้างทางบ้าง อาศัยขออาบน้ำตามปั๊มน้ำมัน สถานีตำรวจ หรือแม้แต่วัด กระทั่งได้มาแวะเยี่ยมเพื่อนที่ อ.บางบ่อ จ.สมุทร ปราการ จากนั้นก็จะเดินทางต่อไปเยี่ยมลูกๆ ที่กรุงเทพมหานครให้หายคิดถึง เมื่อได้เห็นหน้าลูกทั้ง 2 คน ก็จะเดินทางกลับบ้าน จ.เชียงใหม่ ให้ถึงก่อนวันที่ 24 มิ.ย. 2551 เพื่อจะได้ช่วยภรรยาทำนา

หน้า 30

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

ภาพนักปั่น

แนบไฟล์ แนบไฟล์

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

นอกจากมาทำงานแล้วเลิกงานประจำผมต้องไปทำโออีก ที่ทำมาหากินของการทำโอก็คือโรงเหล็ก บางวันก็ได้บางวันก็ไม่ได้ ยิ่งถ้ามีความรู้เรื่องอุปกรณ์ไฟฟ้า มอเตอร์ พัดลม ด้วยแล้วยิ่งรายได้ดี แต่ผมความรู้ด้านนั้นไม่ค่อยมีก็เอาแต่อะหลั่ยจักรยา นและรถเครื่องเป็นบางรุ่นพวกเครื่องมือช่างนี่พอได้
    ..แต่ก็ไม่วายซื้อเสี่ยงๆเอาเช่นวิทยุเทป เมื่ออาทิตย์ก่อน เทปโซนี่ ฝุ่นจับจนมองเทบไม่เห็นหน้าปัดแต่แนบแน่นไม่เคยถอดน็ อท ทุกอย่างครบ 30 บาท กลับไปถึงบ้านหาสายไฟมาเสียบดังลั่นเลย ก็ทำความสะอาดนิดหน่อย ฟ้งเพลงหนอนดอกไม้ของหนู มิเตอร์อยู่ทุกวัน บางทีหินเจียร์ดูไม่เป็นก็ต้องใช้การสังเกตุจากน็อตเ อา ที่ใช้อยู่ ซื้อมา 300 ของ มากิต้า พอถอดปลั๊กดูแค่สายขาด จัดการต่อเข้าไปก็ใช้ได้ แต่บางทีก็พลาดเหมือนกัน ก็บทเรียนไง จงคิดเสียว่าถ้าไม่โง่ก่อนแล้วจะฉลาดได้ไง ถ้าไม่เริ่มทำมัวแต่คิดก็ไม่ได้ทำ.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อเช้านี้พิมพ์ไปตั้งนาน ลงรูปประกอบเสร็จ พอลงไป เกิดอยากจะลบภาพประกอบขึ้นมา ไม่รู้ว่าไปคลิ๊กยังไง หายทั้งภาพหายทั้งข้อความเลย
    ซึ่งข้อความโดยรวมๆก็คือ ช่วงนี้น้ำมันแพง อยากให้เอาจักรยานโบราณออกมาปั่นกันหน่อยครับ ใช้งานเล็กๆน้อยในชีวิตประจำวัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ทำไมวันนี้มาถึงเร็วจัง น้ำมัน B5 ราคา 41.41 บาท ...
    ...เคยขอซื้อเศษท่อเหล็กจากร้านทำเหล็กดัดประตูรั้ว เจ๊แกใช้กะๆ แล้วบอกว่าเอามา 100.- แล้วกัน ช่วงหลังมีโอกาสแวะเข้าโรงเหล็ก ขนาด+จำนวนเท่า ๆ กัน ชั่งกิโลขาย 30.- นี่ปัดเศษขึ้นแล้วนะเนี่ย แต่เหล็กของร้านทำเหล็กดัด ก็ต้องไปซื้อไว้เล็กน้อย จีบให้สนิทกับช่าง เผื่อมีงานซ่อมเชื่อมเล็ก ๆ น้อย ๆ จะได้จู้จี้ได้em19

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พักนี้ฝนฟ้าตกทุกวัน ขี่จักรยานไปไกลๆจะโดนฝนนอกจากเวลาเช้าๆ ไปโรงเหล็กก็ไม่ค่อยพบเจออะไรที่เอามาใช้ได้เนื่องจา กคนเอามาขายกันหมดแล้ว ยิ่งเป็นจักรยานเดี๋ยวนี้เค้าเอามาซ่อมใช้กันมากกว่า ที่จะเอามาขายทิ้ง อะไรๆมันเป็นได้ทั้งนั้นเมื่อพลังงานมีปัญหา ต้องเอาพลังงานที่สะสมไว้ในตัวออกมาใช้แทน...
    ........นี่เป็นวิทยุที่ใช้ฟังเพลง .หนอนผีเสื้อ....และฟังข่าวกลัวเขื่อนแตก ..ได้มา 30 บาท
    อีกรูปนั่นไม่ใช่ได้มาจากโรงเหล็กนะครับ...เป็นรถที่ ใช้สลับกับจักรยานโบราณ...

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หน้าที่ 27 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 77 127 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks