คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 222 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 101 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

ไม่รู้ว่าจะตั้งชื่อกระทู้ว่าอะไรดี หากจะคุยเรื่องสัพเพเหระในบอร์ดนี้ เลยขออนุญาตตั้งชื่อที่มันพ้องกับชื่อเดิม โดยจุดประสงค์ก็คงเหมือนๆเดิมกับกระทู้เก่าก็คือจะเป ็นเรื่องสัพเพเหระเกี่ยวกับจักรยานบ้างไม่จักรยานบ้า ง แต่อาจจะพิเศษหน่อย ที่อาจจะมีคุยเรื่องส่วนตัวหรือใกล้ตัวเข้ามาหน่อย อาจจะมีการลงรูปภาพคนนั้นคนนี้ที่เล่นจักรยานโบราณด้ วยกัน ซึ่งหากนำไปคุยหรือนำไปลงในบอร์ดจักรยานโบราณซึ่งอาจ จะเป็นส่วนรวมสักหน่อยก็ค่อนข้างจะเกรงใจท่านอื่นๆ เลยคิดว่าเรื่องพวกนี้น่าจะนำมาลงในบอร์ดกลุ่มคนบ้าร ถถีบ น่าจะดีกว่า
    ก็อย่างที่บอกไปหลายๆครั้ง และก็ความเห็นของพี่ๆหลายๆคนว่า " เอาใจมาก่อน " หากเรามีความจริงใจต่อกัน อะไรๆมันก็ราบรื่นไปได้ครับ...
    ดังนั้น หากการคุยกันในนี้หรือการลงรูปภาพ อาจจะทำให้เจ้าของรถหรือเจ้าของภาพลำบากใจก็ขออภัยล่ วงหน้าในที่นี้ และสามารถท้วงติงเพื่อที่จะทำการลบออกไปได้ครับ และก็ขออนุญาตที่จะนำภาพมาลงเพื่อเป็นวิทยาทานและควา มรู้แก่ผู้เล่นจักรยานท่านอื่นๆด้วยครับ
    ก่อนอื่นก็ขออนุญาตลงภาพตัวเองก่อน เพื่อเป็นการแนะนำตัวให้เห็นหน้าค่าตากันครับ เวลาคุยกันจะได้นึกหน้ากันออก หรือหากไปทำอะไรไม่ดีไว้จะได้จำหน้ากันได้แม่นๆ..../\4

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับ
    ผมชื่อวสันต์ เกิดศิลป์ สนใจจักรยานโบราณมาตั้งแต่ต้นปี 2541 และก็ได้เก็บสะสมรถเรื่อยมาจนปัจจุบัน เคยมีรถมากที่สุดประมาณ 120-130 คัน ที่ประมาณเพราะนับได้ถึงประมาณตัวเลขนี้แล้วก็เลิกนั บ หลังจากนั้น จักรยานก็ลดน้อยถอยลง จนที่เหลืออยู่ตอนนี้ประมาณน่าจะยี่สิบถึงสามสิบคันเ ห็นจะได้หากรวมกับที่นับเป็นโครง
    โดยอยู่ที่บ้านที่กรุงเทพฯน่าจะประมาณสิบกว่าคัน และอยู่ที่ลำพูนอีกประมาณสิบกว่าคันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-10-2007 เมื่อ 12:11

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เย้ๆๆๆๆผมเบอร์2

ผมนาย สุรแผน เพชรน้ำไหล ( ขออภัยที่ เป็นนามแฝง)
    ชื่อจริง ชื่อ นาย ชัยณพัทธ์ เรียกสั้นๆว่า แผน ก็ได้ครับ อายุ26 ปี(ยังเอ๊าะๆๆ)

ผมเริ่มชื่นชอบ รถถีบโบราณ ได้ประมาณ 5ปีมานี้ ตอนนี้ ผมมี รถราเลย์ หญิง ล้อ 26 อยู่ 5คัน ปั่นได้จริงๆ แค่1 คัน
    มีซากรถผู้หญิง ล้อ28 ฟิลลิบ ช้าง 3เศียร ของบรรพบุรุษ 1ซาก
    มีรถเสือหมอบ ที่ได้แฮนด์ ทรงปีกนก จากอ้ายหัวโป่ มา1 อัน แล้วคันนี้เป็นรถ ปั่นออกกำลังจริงๆ

.........ผมใฝ่ฝันที่จะ ได้โครงราเลย์ ผู้ชายล้อ26 สักโครง เพราะผมเก็บ รถผู้หญิง 2 คันเพื่อ รถผู้ชายคันเดียว แต่จนแล้วจนรอดก็ยัง ไม่มีปัญญา หามาได้สักโครง สักวัน ผมคงตามฝันได้.......................

รูปนี้ผมขอติดไว้ก่อน ยังไม่มีรูปที่เหมาะกับกระทู้คนบ้ารถถีบสักใบเลยครับ

ดีใจมากที่มีบอร์ดคนบ้ารถถีบ ครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่เล่นรถก็เหมือนกับคนทั่วๆไปที่เค้าเล่นๆกัน เก็บบ้างขายบ้าง ที่ซื้อมาเยอะทีแรกก็กะจะขายเป็นงานอดิเรก แต่เนื่องจากตั้งราคาค่อนข้างจะสูงไปสักหน่อย เลยขายยาก..ประกอบกับมีความคิดที่อยากจะมีรถให้มากๆเ ข้าไว้ หลายๆยี่ห้อก็ยิ่งดีรถก็เลยจมอยู่เต็มบ้านไปหมด แต่ตอนนี้ละความคิดอยากมีอยากมากไปบ้างแล้ว บ้านก็เลยโล่งขึ้นอีกโข.....
    ที่ผ่านๆมา การหารถมีทั้งความสมหวัง ผิดหวังและเสียตังค์ มาก็มาก ตอนนี้ก็เลยคิดว่ามาแชร์ๆประสบการณ์กันน่าจะดีกว่า.. .ได้เพื่อนด้วย....อันนี้สำคัญ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เนื่องจากช่วงนี้เน็ตที่ทำงานช้ามากๆ ประกอบกับจะต้องทำภารกิจลงภาพในกระทู้ภาพนิทรรศการฯแ ละข้อความเกี่ยวกับแผ่นพับและสติกเกอร์ ทำให้ไม่ค่อยจะมีเวลาเข้ามาคุยในกระทู้นี้มากนัก แต่ก็จะพยายามเข้ามาคุยบ่อยๆเพื่อไม่ให้มันเงียบ ซึ่งช่วงนี้ก็ได้จัดส่งแผ่นพับออกไปชุดใหญ่แล้ว ลงภาพนิทรรศการฯก็คิดว่าพอสมควรแล้ว จึงมีเวลาเข้ามาคุยสักที....
    ในมุมมองของตัวเอง การทำกิจกรรมอะไรสักครั้งหนึ่ง มันเป็นอะไรที่ไม่สามารถที่จะทำอะไรได้ทุกๆอย่างด้วย คนเพียงคนเดียวหรือไม่กี่คน มันต้องเกิดจากการร่วมมือร่วมใจ และความคิด เพื่อที่จะดันให้สำเร็จ ตัวอย่างก็คือกิจกรรมที่ผ่านมา จะไม่สำเร็จขึ้นได้เลยหากขาดผู้มาร่วมจัดทั้งหลายและ อีกสิ่งหนึ่งที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือผู้มาร่วมท่านอื่ นๆไม่ว่าจะมาร่วมชมหรือร่วมโชว์สำคัญพอๆกัน
    ตอนนี้ก็คงจะเป็นการคุยเรื่องเกี่ยวกับกิจกรรมเสียมา กกว่า
    กิจกรรมต่างๆเท่าที่สังเกต มักจะแบ่งออกเป็นสามช่วง
    ช่วงแรก คงจะเป็นการป่าวประกาศ โฆษณา ประชาสัมพันธ์ให้คนทั่วไปได้ทราบว่าจะมีกิจกรรมอันๆน ี้
    ช่วงที่สอง ก็คงจะเป็นช่วงดำเนินกิจกรรม เช่นการจัดนิทรรศการ การหากิจกรรมในระหว่างจัดนิทรรศการมาทำให้น่าสนใจขึ้ น
    ช่วงที่สาม ก็คงจะเป็นการสรุปเหตุการณ์ รายงานให้ทราบ ว่าทำอะไรกันบ้าง ภาพเป็นอย่างไร เพราะว่าบางคนอาจจะได้ไป แต่ไม่ได้ถ่ายภาพเก็บเอาไว้เลย หรือหลายๆคนไม่ได้ไป แต่ก็อยากจะได้เห็นภาพว่าเป็นอย่างไรบ้าง หากเห็นว่าน่าสนใจ ปีหน้าหากจัดอีก ก็อาจจะตัดสินใจไปก็ได้

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ คุณลุงวสันต์
    ผมชื่อเอ็มครับ ผมชอบจักรยานโบราณมากเลยครับ ผมเคยได้รับจดหมายเหตุคนบ้ารถถีบอยู่ แต่ผมจำไม่ได้ว่าผมได้จากคุณลุงหรือว่าน้าๆอ่ะครับ ผมอยากได้แผ่นผับกับสติ๊กเกอร์เดี๋ยวผมจะส่งจดหมายไป นะครับ

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

หวัดดีครับพี่
    หลังจากที่ซุ่มดูกระทู้นี้และอื่นๆที่พี่ตั้งขึ้นอยู ่นาน ผมว่าเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์ต่อผู้สนใจในจักรยานโบร าณมาก
    ผมขอสมัครเป็นขาประจำด้วย และในการนี้ได้ส่งซองและซองเปล่าไปให้เพื่อขอสติกเกอ ร์แล้วครับหวังว่าพี่คงจะได้รับในไม่ช้า
    ไว้โอกาสหน้าคงได้มีโอกาสคุยกันอีกครับ
    ผมที่โทรหาจากเชียงใหม่แล้วหมาเหา
    ปล. รูปพี่หล่อดีครับ แนวพระเอกหนังฮ่องกง หล่อกว่าเฉินหลงนิดๆ ....ล้อเล่นนะครับ....
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้เด็กแถวบ้านเรียกลุงกันหลายคน ทั้งๆที่ผมยังไม่หงอกเลย... หากได้รับจดหมายแล้วจะจัดส่งสติกเกอร์ไปให้นะครับ
    น้องt13 น่าจะใช่คนที่พี่อู้คำเมืองใส่นะ...ตอนนั้นได้ยินเสี ยงหมาเห่าไล่หลังจักรยานมา ไม่รู้ว่าแถวบ้านเป็นหมู่บ้านหรือเปล่า เสียงมันจะเงียบๆนะ ไม่ค่อยมีเสียงรถยนต์เท่าไร ตอนสมัยเด็กๆอยู่กับอุ๊ยที่ลำพูน ตอนกลางคืนนั่งเล่นอยู่ระเบียงบ้าน สมัยนั้นตอนสองทุ่มก็มืดเข้านอนกันแล้วหรือไม่ก็จุดต ะเกียง เสียบใบยาฟังละคร(ผี)วิทยุคณะเกศทิพย์ ที่นั่นเงียบขนาดเวลาคนถีบจักรยานผ่านมาได้ยินเสียงโ ซ่ที่มันหย่อนสีกับกับ**บโซ่เป็นจังหวะๆมาแต่ไกลเลยท ีเดียว
    ในขณะที่กำลังคุยในนี้ ก็กำลังลงรูปภาพนิทรรศการจักรยานโบราณฯในเวบชมรมจักร ยานเพื่อสุขภาพไปด้วย เป็นการแจ้งให้ทราบถึงกิจกรรมที่ผ่านมา และเป็นการเผยแพร่ให้คนรักจักรยานทั่วไปได้รู้จักจัก รยานไปในตัว
    ก็พยายามเข้ามาคุยครับ และรู้สึกดีใจที่มีพี่ๆน้องๆให้ความสนใจในบอร์ดที่ตั ้งขึ้นมาใหม่นี้ ทั้งที่ความรู้สึกอันหนึ่งที่ตัวเองคิดเหมือนกับที่ห ลายๆคนคิดว่าบอร์ดมันจะซ้ำซ้อนกับบอร์ดจักรยานโบราณห รือเปล่า แต่หากมองในอีกมุมหนึ่งก็จะได้ความหลายหลายที่มากขึ้ น ได้มีอะไรอ่านที่มากขึ้น
    และตัวเองก็คิดอยากจะให้มีชื่อกลุ่มอะไรสักกลุ่มขึ้น มาเพื่อใช้สำหรับเป็นที่ติดต่อ-ทำกิจกรรมต่างๆ ในแนวทางและจุดยืนที่คิดไว้ ดังที่บอกเอาไว้ในแผ่นพับและจะพยายามทำและพูดคุยกันอ ย่างจริงใจ และอยากจะให้ตัวเอง พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ เล่นจักรยานโบราณและคบกันอย่างจริงใจด้วยเพื่อจะได้ม ีความภูมิใจในชื่อของ"คนบ้ารถถีบ" ถึงแม้ว่าเราจะไม่คบไม่คุยกันโดยลงชื่อสมัครเป็นสมาช ิกแต่เราก็เป็น"คนบ้ารถถีบ"ด้วยกันครับ

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

แม่นแล้วอ้าย..ผมตี้ขี่รถถีบอู้โทรศัพท์แล้วหมาเหา.. .ที่บ้านเป็นหมู่บ้านครับอยู่บ้านนอกทุ่มหนึ่งก็ เงียบดักมืดหมดแล้วครับ
    เป็นเสน่ห์ของบ้านนอกครับอยู่มาจนชิน ไปอยู่ในเมืองมันมีแต่ห้องแคบๆ อึดอัด...อากาศก็บ่ค่อยดี อยู่อย่างนี้ก็สบายใจดีครับ
    ที่จริงผมสนใจเรื่องรถถีบอยู่ตั้งแต่สมัยเรียนอยู่เม ื่อกว่า10ปีที่แล้ว แต่ก็ไม่ได้เก็บเป็นจริงเป็นจังด้วยเพราะปัจจัยด้านเ งินและเวลา ขี่และมีอยู่คันเดียวกว่า10ปี จนเมื่อไม่นานมานี้ถึงได้เข้าคลุกวงในอีกครั้ง ทำหมดรู้ว่ารถดีๆเดี๋ยวนี้หายากและจะหมดจากมือคนใช้แ ล้วเสียด้วยซ้ำ แต่จะมีออกมาจากคนที่เก็บไว้แล้วนำออกมาขายมากกว่าซึ ่งราคาก็ทำให้หมดตัวได้ง่าย ๆ (เมื่อก่อนเห็นแต่ซื้อไม่ได้เพราะไม่มีตัง เดี๋ยวนี้เห็นก็ยังซื้อไม่ได้เพราะตังไม่พอ)
    ผมสนใจอย่างแรงเลยครับกับหนังสือที่พี่กำลังทำอยู่ใน กระทู้ข้างล่างนี้ ถ้าเสร็จหวังว่าคงมีโอกาสได้ไปศึกษาสักเล่ม
    เพราะข้อมูลเกียวกับรถถีบเก่านั้นหาได้น้อยมาก คนที่เข้าเน็ตบ่เป็นก็ลำบากในการที่จะหาข้อมูลหรือส่ วนประกอบที่ถูกต้องของรถยี่ห้อต่าง ๆ ที่สนใจอยู่ เมื่อก่อนก็เห็นจะมีแต่หนังสือจักรยานโบราณ1-3 และหนังสือสารคดีการกลับมาของรถถีบ ที่พอจะเป็นแหล่งศึกษาที่เป็นรูปธรรมได้เนื้อหาความร ู้ทางวิชาการหน่อย นอกนั้นก็เป็นคอลัมล์ต่างๆในหนังสืออื่นซึ่งมันหายาก ไม่ค่อยเจอเท่าไหร
    มาเรื่องรถดีกว่าครับ ผมดูรถของพวกพี่ๆที่เก็บอยู่แล้วตัญหาเกิดเลยครับอยา กขายรถของตัวเองที่เก็บอยู่ให้หมดแล้วนับหนึ่งใหม่(แ ต่ไม่รู้ว่าจะเหลืออยู่ไหมรถแบบของพี่ๆ)ความจริงในบ้ านนอกเดี๋ยวนี้รถดีๆแปลกๆหายากไม่ค่อยมีอยู่ในมือคนใ ช้จริงๆ หรือคนเฒ่าแล้วละครับ หรือถ้ามีก็ไม่พ้นสายตาของคนที่เก็บสะสมไว้ซักคันบาง คนเคยไปโยนราคาทิ้งไว้ หรือจองไว้แล้วถ้าจะขายให้บอกเป็นคนแรก ผมว่าคงต้องรอจากคนที่เก็บแล้วเบื่อหรืออยากขายจริงๆ เอาและคงต้องหาศัยโชคมากหน่อยถ้าต้องการมีไว้ในครอบค รอง... วันนี้พอแค่นี้ก่อนครับขอไปดูรูปรถสวยๆ ในบอร์ดก่อนเพื่อเพิ่มตัญหาให้ตัวเองก่อนครับ สวัสดี...
    ตัญหามี ปัญหาเกิด
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หนังสือที่พูดถึงไม่รู้ว่าจะหมายถึงรวมเล่มจักรยานขอ งคนบ้ารถถีบหรือเปล่า ตอนนี้จำนวนรถก็มากพอแล้วแต่พี่ก็ยังปิดเล่มไม่เสร็จ สักที มันยังไม่มีอารมณ์อยากจะทำต่อ เพราะเพิ่งจะว่างเว้นกับการจัดของทำนิทรรศการ ทำให้ความซู่ซ่าอยากจะทำต่อชักจะเนือยๆไป เหมือนคำโบราณว่าเหล็กต้องตีเมื่อร้อน ตอนนี้คงต้องรออีกสักพักเล็กๆ ค่อยทำต่ออีกที เพราะรู้ตัวเองว่าหากฝืนทำแล้วไม่น่าจะออกมาดีนัก แต่ก็ส่งรูปมาให้พี่ก็ได้นะครับ จะนำมาลงในเล่มเดียวกันเลย
    เรื่องความอยากได้รถคันหายากๆหรือรถคันสวยๆมันก็มีด้ วยกันทุกคนนั่นแหล่ะครับ มันไม่มีขีดสุดว่าพอแล้ว แม้แต่พี่เอง มีรถหายากหลายๆคันแล้วก็ยังมีความคิดอยากจะได้อยู่เล ย แต่ก็ต้องทำใจและตัดใจ เพราะชีวิตเราไม่ได้มีแต่จักรยานอย่างเดียว ยังมีอีกหลายชีวิตที่จะต้องรับผิดชอบ
    แต่ทุกวันนี้ในความรู้สึกของตัวเอง ชอบรถแบบพื้นบ้าน แบบรถที่เก่าในบ้านเรา เอาแค่รถพื้นๆนี่แหล่ะ เล่นรถเอาแค่เรียกบรรยากาศเก่าๆคืนมาก็ใช้ได้แล้ว มีความสุขกับการย้อนอดีตก็พอแล้ว ไม่ต้องไปแข่งกันใคร ส่วนการจะได้รถหายากหรือรถสวยๆ ก็ถือว่าเป็นเรื่องของดวงไปก็แล้วกัน
    การเล่นรถไม่มีวันจบหรอก เมื่อก่อน บีเอสเอนับว่าเป็นรถที่หายาก ใครมีได้ก็ถือว่าดีแล้ว ยิ่งบีเอสเอพับได้ไม่ต้องพูดถึง ใครมีสักคันก็รู้กันทั่ว เพราะหาพบน้อยมาก
    แต่เดี๋ยวนี้เค้าเล่นกันในเรื่องสภาพเดิมและความสมบู รณ์กันแล้ว ไม่มีที่สิ้นสุด มีคันแรกก็ต้องอยากจะได้คันที่สมบูรณ์ที่สุดต่อไปเรื ่อยๆ แม้แต่ซันบีมคันที่ลงในสารคดี เดี๋ยวนี้คนจะสนใจคันที่มาจากนอกมากกว่า ซึ่งก็จะเป็นการเล่นในแนวหารถรุ่นลึกๆและสภาพสมบูรณ์ ซึ่งกการเล่นในแนวนี้ก็คงจะเหมาะสำหรับคนที่พร้อมเท่ านั้น
    แต่รถที่เก่าในบ้านเราพี่ก็ว่าน่าสนใจนะครับ ราคาก็พอสู้ไหว แถมได้บรรยากาศดีด้วย หันมาเน้นทำกิจกรรมเช่นปั่นเที่ยวย้อนอดีตก็ไม่เลว เป็นความสุขไปอีกแบบ เป็นแบบที่พอเพียง....

ได้รับสติ๊กเกอร์ และแผ่นพับแล้วครับขอบคุณวสันต์มากนะครับ
    ที่ทำสิ่งดี ๆ เพื่อคนบ้ารถถีบโดยไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับพี่ต้อ
    เมื่อวานนี้ปั่นจักรยานออกไปซื้อแสตมป์ และส่งแผ่นพับไปให้กับคนที่เหลือตกค้างแล้วครับ คิดว่าสัปดาห์นี้ก็คงจะถึง
    ส่วนน้องธวัชชัย เชียงใหม่ ที่ส่งจดหมายซองใหญ่พร้อมติดแสตมป์ดวงละสิบบาทมาให้ พี่ขอส่งเป็นซองคนบ้ารถถีบพร้อมแผ่นพับนะครับ เพราะซองใหญ่คงต้องลงทะเบียนที่ไปรษณีย์ พี่ไม่มีเวลาไป และวันนี้จะส่งแผ่นพับไปให้
    การทำนู่นทำนี่ หากเรียกกันตามแบบที่คุยๆกันก็คือทำเอามันส์ ทำเพื่อสนุกๆเท่านั้นเองครับ หากเบื่อเล่นจักรยานเมื่อไหร่ ก็คงจะเลิกทำ เพราะหมดแรงจูงใจไปแล้ว...แต่ก็คงจะเลิกยากครับ อย่างเก่งก็คงจะขลุกเล่นอยู่คนเดียวไม่ออกมาคุยกับใค ร...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานได้รับจดหมายจากน้องสุรแผนแล้วนะครับ คาดว่าวันนี้จะออกไปส่งให้เลย เมื่อวานนี้ติดอบรมทั้งวัน ไม่ได้ออกไปไหน วันนี้หากไม่ได้ออกไปธุระเรื่องงานที่ไหน ก็คงจะได้ไปส่งให้เสียที
    ขอบคุณสำหรับหลายคนที่ให้ความสนใจ ซึ่งก็มีทั้งที่คนที่เพิ่งจะติดต่อกันและคนที่เคยติด ต่อกันมาก่อนแล้ว ก็พยายามหาอะไรสนุกๆทำแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ
    ยังนึกอยากทำสติกเกอร์ที่ใหญ่กว่านี้สักหน่อย จะได้นำไปติดที่อื่นหรือท้ายรถยนต์ได้ แต่ก็คงอีกสักพักหนึ่ง แต่หากทำในขนาดที่ใหญ่ขึ้นอาจจะต้อง เช็คจำนวนคนที่ต้องการและอาจจะต้องขอรบกวนต้องเฉลี่ย ค่าสั่งทำเล็กๆน้อยๆครับ ก็คงจะไม่ใช่ลักษณะขายเอากำไรแต่อย่างใด หรือหากใครอยากจะได้แผ่นที่ใหญ่ขึ้นก็อาจจะเอาสติกเก อร์ที่ได้ ให้ร้านเอาไปทำซ้ำให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมก็ได้ครับ
    ตอนนี้ก็กำลังจะคิดอยากจะทำอาร์มปักรูปโลโก้คนบ้ารถถ ีบ อยู่ในรูปวงรีขนาดพอเหมาะ สีก็คงเป็นแบบเดียวกับที่ทำเป็นสติกเกอร์ คือพื้นสีเหลืองตัวรูปและอักษรสีดำ มีเส้นวงรีโดยรอบรูป
    กะอยากจะใช้ผ้าที่ดีหน่อย เผื่อจะได้นำไปติดที่หมวกแก๊บ แขนเสื้อ อกเสื้อ กระเป๋า ฯลฯ ตอนนี้กำลังหาร้านและ เช็คราคาอยู่ ครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เมื่อคืนเซียนพ่อลูกอ่อน เมืองคุณย่า หนีผบทบ.แวะมานั่งยั่วตุ๊กแกที่บ้าน แถมขนของมาอวดด้วย พอเห็นแล้วก็ต้องรีบมุดใต้บันไดรื้อ ๆ ดูของที่หยิบติดมือมาเอาไว้แก้อาการคิดถึงรถถีบที่พร ะนคร 2-3 อย่าง ก็อวดไปบ้าง แต่จริง ๆ แล้วของที่ยังอยู่พระนครก็ยังไม่มีอะไรให้อวดอยู่ดี อะไหล่ก็ไม่ค่อยมี รถที่มีก็พื้น ๆ em89
    เห็นเซียนเอากุญแจรหัสมาอวด ถามปั๊บเลยว่าจำรหัสได้มั๊ย เพราะอิจฉากะจะแกล้งสักหน่อย ดันยังมีแผ่นปั๊มรหัสอยู่อีก ได้ดูไฟที่เซียนพ่อลูกอ่อนดัดแปลงแล้วให้ทึ่งในฝีมือ คิดถึงพี่คนนึงที่พระนครทันที เพราะไฟดวงนี้ใส่รถ BSA พับได้ แถมเปิดไฟได้ด้วย นั่งคุยกันเรื่องโน้นเรื่องนี้ถามทุกข์สุขเรื่องรถไป เรื่อย รุ่นไหนใช้อะไหล่อะไร อะไหล่ชิ้นนี้ไปเจอที่ไหนราคาเท่าไร อันไหนหายาก หาที่ไหนน่าจะมี ... ไปยันรถถีบมือสองญี่ปุ่น ก็เลยได้ความรู้เพิ่มอีกว่า รถญี่ปุ่นแบบเดียวกัน 3-4 คันที่ตัวเองเคยเล็งไว้ ไปถามร้านโน้นร้านนี้ (คนละจังหวัด) บอกราคาเท่ากัน 8,000.- แต่คนเมืองคุณย่าเคยซื้อได้ 4,000 .- เกือบไปอีกแล้วไม๊ล่ะ em86

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้มาเที่ยวที่ตลาดสามชุก สุพรรณบุรี ติดรถพวงมาลัยมาปั่นเล่นคันนึง ก็พอได้ปั่นเที่ยวพอสนุกๆ และพอดีบ้านญาติมีเน็ตเล่น ก็เลยถือโอกาสแย่งเด็กที่กำลังเล่นเกมส์ เข้ามาคุยกันครับ แต่พิมพ์ๆไปไม่รู้เป็นไง ตัวหนังสือชอบกระโดดและซ้ำๆกัน ก็ทนอ่านกันไปนะครับ
    ตลาดสามชุกในวันนี้ มากมายไปด้วยของกินและของจักสานของเล่นเก่าต่างๆ ที่ไม่รู้ว่าขนจากไหนมาขายเต็มไปหมด หากมองในแง่เศรษฐกิจ ก็น่าจะดี เพราะมีคนมาเที่ยวมาก คนเต็มไปหมด แม่ค้าต่างก็ขายดี มีของกินให้เลือกเต้มไปหมด แต่สิ่งที่คิดว่าหายและลดน้อยออกไปก็คือบรรยากาศตลาด เก่าๆที่มีของใช้ไม้สอยและของท้องถิ่นต่างๆลดน้อยไปแ ต่กลายเป็นมีแต่ของกินซะส่วนใหญ่ ไม่ต่างจากตลาดดอนหวายที่เคยไปมากนัก

หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 222 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 101 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks