คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 118

หน้าที่ 118 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 18 68 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 168 218 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,756 ถึง 1,770 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขออนุญาตลงรูปรถถีบจากกรุนครสวรรค์มาให้ชมกันครับ

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Lightbulb

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ขออนุญาตลงรูปรถถีบจากกรุนครสวรรค์มาให้ชมกันครับ
    สวยแบบไม่บันยะบันยังทุกคันเลยครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไปเชียงใหม่คราวนี้ ได้นอนบ้านน้าที่ลำพูนหนึ่งคืนทำให้ตอนเช้าๆได้มีเวล าเข้าไปดูรถที่เก็บไว้ที่นั่น ซึ่งซื้อทิ้งไว้นานหลายปีแล้ว ว่ายังอยู่ดี อยู่ครบหรือเปล่า คิดๆเอาไว้ว่า หากมีเวลาและเงินทุนจะซ่อมให้กลับมาขี่ได้ทั้งหมดแล้ วให้คนในละแวกนั้นยืมใช้ จักรยานจะได้ขวักไขว่กันทั้งหมู่บ้าน แต่ก็คงจะได้แต่เพียงฝัน
    จักรยานรุ่นเก่าๆที่ลำพูนเดี๋ยวนี้แทบไม่มีให้เห็น ไม่รู้ว่าไปอยู่ที่ไหนกันหมด หากจะมีให้เห็นก็คงจะเป็นรถสปอร์ตหญิงมากกว่า
    หากได้เห็นคนเฒ่า คนแก่ จูงรถถีบเก่าสภาพใช้งานจริงใส่ตระกร้าหลัง หรือเอาคานสอดตระแกรงท้ายมีตระกร้าซ้าย-ขวาใส่หม้อดินเผาหรือน้ำต้น(ขวดดินเผาของทางเหนือทำส ำหรับใส่น้ำดื่ม) หากได้มาให้เห็นอีกคงจะได้ชื่นชมกันได้บรรยากาศแบบทา งเหนือเป็นอย่างดี ซึ่งเดี๋ยวนี้คงหาดูได้ยากแล้ว

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

Smile ขออธิบายเพิ่มเติม

รถได้ใช้ทุกคัน พยายามหมุนเวียน ใน 1 สัปดาห์ จะขี่กันของช่วงเย็นวันเสาร์ ปั่นไปทั่วรอบตลาดปากน้ำโพ ขี่ไปหาอาจารย์..หาที่คนเคารพนับถือ ญาติผู้ใหญ่..ไปกันก็ 4 คัน เป็นขั้นต่ำ แล้วก็ได้เรื่องคุยเกี่ยวกับจักรยานมาอีกเป็นการให้บ ุคคลที่ไปหานั้นได้รำลึกถึงเรื่องราวในอดีตที่ผ่านมา ..บางคนบอกเมื่อก่อนใช้เฮอร์คิวลิส ผู้ชาย 26 บางท่านก็รำลึกถึงคานโค้ง..สรุปว่ามีหลากหลาย..ปั่นเ สร็จ ก็หาของทานริมตลาดน้ำกลางคืนของปากน้ำโพ เพื่อนคนบ้ารถถีบด้วยกัน มีจังหวะก็แวะมาถีบด้วยกันก็จะเป็นการดี ปั่นไปคุยไป.จะได้ปั่นไปเที่ยวจุดสำคัญๆของเมืองนครส วรรค์.....Thank...( จะได้พาไปทานของอร่อย ๆ ) สมคำขวัญว่า แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ...อิ..อิ..
    ขอให้พระคุ้มครอง

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Lightbulb

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ไปเชียงใหม่คราวนี้ ได้นอนบ้านน้าที่ลำพูนหนึ่งคืนทำให้ตอนเช้าๆได้มีเวล าเข้าไปดูรถที่เก็บไว้ที่นั่น ซึ่งซื้อทิ้งไว้นานหลายปีแล้ว ว่ายังอยู่ดี อยู่ครบหรือเปล่า คิดๆเอาไว้ว่า หากมีเวลาและเงินทุนจะซ่อมให้กลับมาขี่ได้ทั้งหมดแล้ วให้คนในละแวกนั้นยืมใช้ จักรยานจะได้ขวักไขว่กันทั้งหมู่บ้าน แต่ก็คงจะได้แต่เพียงฝัน
    จักรยานรุ่นเก่าๆที่ลำพูนเดี๋ยวนี้แทบไม่มีให้เห็น ไม่รู้ว่าไปอยู่ที่ไหนกันหมด หากจะมีให้เห็นก็คงจะเป็นรถสปอร์ตหญิงมากกว่า
    หากได้เห็นคนเฒ่า คนแก่ จูงรถถีบเก่าสภาพใช้งานจริงใส่ตระกร้าหลัง หรือเอาคานสอดตระแกรงท้ายมีตระกร้าซ้าย-ขวาใส่หม้อดินเผาหรือน้ำต้น(ขวดดินเผาของทางเหนือทำส ำหรับใส่น้ำดื่ม) หากได้มาให้เห็นอีกคงจะได้ชื่นชมกันได้บรรยากาศแบบทา งเหนือเป็นอย่างดี ซึ่งเดี๋ยวนี้คงหาดูได้ยากแล้ว
    เอาใจช่วยครับพี่อยากเห็นเช่นเดียวกัน
    .................................................. .......
    ปั่นจักรยาน หาของอร่อยๆทาน พุดคุยพอหอมปากหอมคอ เป็นความสุขใจจริงๆๆ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ขอบคุณครับ..คุณ NOS ..Thank..

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไม่รู้จะไปไหนก็เลยไปสวนผึ้งอีกตามเคย ไปถามทางขึ้นเขากระโจม ( ปีที่แล้วเอา wave 110 ขึ้นไม่ได้) คนงานสร้างรีสอร์ทชี้ทางเสร็จ บอกว่ารถยนต์คันนี้ขึ้นไม่ได้หรอก .....ขึ้นไม่ได้หรอก.....ขึ้นไม่ได้หรอก..คนงานทั้งก ลุ่มชี้มาที่รถยนต์คู่ชีพแล้วพูดเหมือนกัน....ไม่ได้ ก็ไม่ขึ้น...วันหลังมากันหลายคนค่อยเหมาโฟร์วีลแถวนั ้นขึ้น
    แต่ก็ไม่เสียเที่ยว ไปได้ภาพเด็ดๆมา คุณป้าอายุห้าสิบกว่าพ่วงหลานอีกสองคน ไม่รู้แกขึ้นขี่ได้ยังไง

อีกภาพเป็นต้นบัวตองจากดอยแม่อูคอ อ.ขุนยวม กำลังจะบานแล้ว เอาเมล็ดมาตั้งแต่เมื่อสงกรานต์...

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

วันที่14นี้มีเล่นดนตรีที่นครสวรรค์ครับ พี่สิงห์เหนือมีโอกาสผมจะแวะไปคารวะครับ

สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

Smile ยินดีมากครับ..

14 วันเสาร์ ไม่ทราบไปเล่นตรงไหนครับ และถ้ามีเวลาเชิญครับ คุณวสันต์ มาชมเป็นรายแรก คุณไก่อาจเป็นนัมเบอร์ 2..ยังไงผมให้เบอร์โทรไว้ครับ..081-887-8680 ( โหน่ง )..มีเวลาอาจจะได้ไปชมการแสดงของคุณไก่ด้วยเช่นกัน.. ขอบคุณครับ ..em19

มาตรฐาน พี่สิงห์เหนือ

พี่สิงห์เหนือครับ เก็บกรุไว้ให้ดีนะครับ เดี๋ยวผมผ่านไปจะไปลักขุดครับ
    55555......

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

แฮนด์แปลกๆ
    เขาควายแต่ตรงกลางมีอะไรโค้งๆเรียกไม่ถูก เพิ่งเคยเห็นนี่แหละ

ภาพเจ้าของแฮนด์มาลองรถดิบๆที่บ้าน แกเป็นแขกขาประจำ อยู่นครศรีฯ ก็เกือบแขกแล้ว... มาหลงไหลท่ามะกาหลายสิบปีกลับบ้านกลับช่องไม่ถูก.... ......

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ไม่รู้จะไปไหนก็เลยไปสวนผึ้งอีกตามเคย ไปถามทางขึ้นเขากระโจม ( ปีที่แล้วเอา wave 110 ขึ้นไม่ได้) คนงานสร้างรีสอร์ทชี้ทางเสร็จ บอกว่ารถยนต์คันนี้ขึ้นไม่ได้หรอก .....ขึ้นไม่ได้หรอก.....ขึ้นไม่ได้หรอก..คนงานทั้งก ลุ่มชี้มาที่รถยนต์คู่ชีพแล้วพูดเหมือนกัน....ไม่ได้ ก็ไม่ขึ้น...วันหลังมากันหลายคนค่อยเหมาโฟร์วีลแถวนั ้นขึ้น
    แต่ก็ไม่เสียเที่ยว ไปได้ภาพเด็ดๆมา คุณป้าอายุห้าสิบกว่าพ่วงหลานอีกสองคน ไม่รู้แกขึ้นขี่ได้ยังไง

อีกภาพเป็นต้นบัวตองจากดอยแม่อูคอ อ.ขุนยวม กำลังจะบานแล้ว เอาเมล็ดมาตั้งแต่เมื่อสงกรานต์...
    เมื่อสัก 10 ปีก่อน พาภรรยาไปเที่ยว (ตอนนั้นเป็นแฟนกัน) ขับสตาร์เล็ท เทอร์โบ พากันขึ้นไปเที่ยว
    เพราะได้ยินโปรโมทว่าสวิสเซอร์แลนด์เมืองไทย (อีกแล้ว มีหลายแห่งเหลือเกิน)
    ประทับใจตอนขากลับ ระหว่างทางเจอเด็กน้อยเลิกเรียนเดินเป็นแถว เราก็เบารถให้เพราะเป็นทางลูกรังฝุ่นเยอะ
    เด็กน้อยยกมือไหว้สลอน ครูเค้าสอนมาดี

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    เมื่อสัก 10 ปีก่อน พาภรรยาไปเที่ยว (ตอนนั้นเป็นแฟนกัน) ขับสตาร์เล็ท เทอร์โบ พากันขึ้นไปเที่ยว
    เพราะได้ยินโปรโมทว่าสวิสเซอร์แลนด์เมืองไทย (อีกแล้ว มีหลายแห่งเหลือเกิน)
    ประทับใจตอนขากลับ ระหว่างทางเจอเด็กน้อยเลิกเรียนเดินเป็นแถว เราก็เบารถให้เพราะเป็นทางลูกรังฝุ่นเยอะ
    เด็กน้อยยกมือไหว้สลอน ครูเค้าสอนมาดี
    สตาร์เล็ทมันโตโยต้ากระป๋อง คันเล็กๆทำไมขึ้นได้ ผมมันกระบะเครื่อง 2500 ทำไมถึงขึ้นไม่ได้ เดือนหน้าไม่ถามใครแล้ว ลุยเลยดีกว่า ....เมื่อวานขับเลยมาแล้วขี้เกียจวกกลับไป ..ไปทุกเดือนแต่จำทางขึ้นไม่ได้ ส่วนมากไปกินอาหารที่ขนมาจากฝั่งพม่ามากกว่า
    เมื่อวานคุยกับคนพื้นเมือง เพิ่งได้บัตรมาสามปั ...เค้าบอกว่าเข้าพม่าทางด้านตะโกปิดทอง ขัยรถเครื่องเข้าไปประมาณ สองชั่วโมง ปลาฝั่งพม่ามันเยอะ กินกันไม่หวาดไม่ไหว ถูกมาก แต่มาถึงฝั่งไทยมันแพง คนทั่วไปทหารพม่าไม่อยากให้เข้าเนื่องจากยังมีกับระเ บิดฝังอยู่ เค้าไม่อยากรับผิดชอบ ส่วนมากจะเป็นคนที่เข้าออกประจำ คงไม่ต้องใช้หลักฐานอะไรมั๊งแค่มองหน้ากันทุกวันก็รู ้เพราะไม่ใช่ด่านเปิด.....ผมไปขโมยรูปร้านนี้มาจากเว ปอื่น ลองดูครับ..

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้าวลงรูปผิด

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 09-11-2009 เมื่อ 05:49

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ลงใหม่

รูป รูป  

หน้าที่ 118 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 18 68 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 168 218 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks