คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 121

หน้าที่ 121 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 21 71 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 171 221 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,801 ถึง 1,815 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อยากเป็นหนุ่มใหม่ หมดคู่แข่งไปอีกโหล...........

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะนี้ไม่ค่อยจะได้จับ ได้คุยเกี่ยวกับจักรยานมากนัก เหตุเพราะต้องออกไปสร้างห้องน้ำโรงเรียนบ้านขนุนคลี่ กับเค้า อาทิตย์นึงก็ไปสองสามวัน เดี๋ยววันจันทร์ที่จะถึงก็ต้องไปอีกแล้ว คงเป็นแบบนี้จนกระทั่งห้องน้ำเสร็จ ประมาณต้นเดือนธันวาคมโน่น

รู้สึกดีใจ ที่มีพี่ๆน้องๆหลายคนสนใจอยากจะหาอะไรหรือสิ่งของมาร ่วมบริจาคให้เด็กๆ ซึ่งคิดว่าเดี๋ยวค่อยนัดกันอีกทีว่าจะไปกันวันไหน สำหรับวันนี้คงต้องเท่านี้ก่อนนะครับ ต้องไปทำงานก่อน

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

พี่ วสันต์ ช่วงนี้เดินคลองถม ป่าว ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คลองถมยังเดินอยู่ครับ แต่ไม่ค่อยจะได้ซื้ออะไรแล้ว นอกจากถูกใจจริงๆจึงจะซื้อ สำหรับจักรยานโบราณที่คลองถมไม่พบนานมากแล้วครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    คลองถมยังเดินอยู่ครับ แต่ไม่ค่อยจะได้ซื้ออะไรแล้ว นอกจากถูกใจจริงๆจึงจะซื้อ สำหรับจักรยานโบราณที่คลองถมไม่พบนานมากแล้วครับ
    คลองถมอยู่ใกล้แท้ๆยังไม่ได้ไปเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่ผมจะไปหาของแปลกๆหรือหายากเก็บไว้ใช้ถ่ายหนั งครับ

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

หายหน้าหายตาไปนานครับกับกระทู้นี้ สำหรับผม 2เดือนมานี้ผมป่วยบ่อยมาก จากไข้หวัด และอากาศเปลี่ยน ป่วยไป 3ครั้งกับเกือบๆ1ครั้ง ร่างกายอ่อนแอจิงๆ ก่อนงานจักรยานที่เชียงใหม่น่ะ 2ครั้ง หลังงานอีก1 ครับ

เข้าเรื่องครับ ไปเรียน วิทยาลัย สารพัดช่างมา ครับเป็นช่างเครื่องหนังเบ็ตเตล็ด ซึ่งตอนนี้ก่อยังเรียนอยู่ครับ เรียนรอบเช้า
    สนุกมาก เพิ่งเย็บ ง่ายๆๆเป็นจากที่ไม่เคยเย็บผ้าไรเป็นเลย

มีผลงานจากเรียนไป1เดือนครับ
    งานแรก กระเป๋าใส่เศษสตางค์ ซึ้งเป็นงานแรก (สีขาว)
    งานที่2กระเป๋าใส่....ไรดีของผู้หญิง ซึ้งใครๆ(คนรอบข้าง)ว่าไม่สวย ซึ้งผมก่อว่างั้น แต่มักจะข่มคนติว่า มันคือศิลปะ
    ยากที่จะเข้าใจ

งานที่3 เป็นกระเป๋าสตางค์ ซึ้งเพิ่งเสร็จแล้วก่อ ส่งอาจารย์อยู่ ยังไม่ได้คืน

จากผลงานทั้ง 3 อาจไปต่อยอด เป็นอาชีพ ซึ้งผมก็กำลังค้นหสตัวเองอยู่ ก็เป็นได้

แต่มีอีกเรื่องครับ คือ สมองฟ่อ เมือ่ก่อนตอนเรียนถ้าได้งานจาก อาจารย์มา ให้ออกแบบ ผมจะไม่เป็นรองใคร ต้องออกแบบซึ้งผ่านการคิดมาด้วยความแยบยล ไม่ว่างานกลุ่มงานเดี่ยว คุณภาพไม่ต้อง ยากไม่เกี่ยง ขอให้หวือหวาก่อพอ
    ซึ้งเพือ่นๆจะมาปรับ ให้เอง 5555

แต่เดี๋ยวนี้ แค่ ออกแบบ งานหนัง จากที่อาจารย์ให้คิดแนวของตัวเองมาจากกรอบ ที่บังคับ
    ผมกลับคิดไม่ออก เอาเศษหนังมากองๆๆ แล้วนั่งมึน ผมเป็นอะไรนี่
    .............. ตอนนี้ผมจึงกลับมาดื่มนมใหม่ เลิกกาแฟ ไปแล้ว15วัน เผื่อความคิดจะกลับมา
    ยาวไปหน่อย นานๆๆมาทีครับ ขอบคุณครับ

/\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

" พี่คอยนวลอยู่ที่สวนลำใย"อ้าวน้องสุระแผนไม่ได้ทำสวน ลำใยแล้วหรือ
    คืนนี้ไม่ใช่นอนดึกแต่ตื่นนอนแล้วครับเพราะรำคาญกับก ารหายใจไม่ค่อยออกเนื่องจากหวัดงอมแงม
    ฟังรายงานอากาศว่าอุณหภูมิจะลดลง สามถึงสี่องศาก็ได้แต่บอกคนโน้นคนนี้ให้ระวังแต่ตัวเ อง
    กลับโดนเต็มๆ
    เคยคิดว่าอยากไปสัมผัสอากาศหนาวช่วงอุณหภูมิ 0 องศาแถวเหนือสักครั้งคงไม่ได้แล้วหละ
    ขนาด 20 ยังเอาตัวไม่ค่อยรอดเลยนะ

ก็ไม่โทษใคร..นอกจากมนุษย์อีกนั่นแหละที่ใช้ยาฆ่าแมล งที่ทำให้ร่างกายคนอ่อนแอ...โทษมนุษย์
    ที่คิดค้นยานยนต์ทำให้โลกร้อน ทำให้น้ำแข็งขั้วโลกละลาย ทำให้น้ำท่วม ทำให้พายุรุณแรง

..........คิดอีกทีนั่นคือการสร้างความสมดุลย์ของธรร มชาติ เมื่อมีมนุษย์มากไปธรรมชาติจึงต้อง
    กำจัดโดยวิธีการต่างๆเพื่อให้โลกอยู่ได้ต่อไป....... ..ใครอ่อนแอต้องไปก่อน........
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ช่วงนี้เหนื่อยๆเพลียๆ แต่ก็รับทุกสายที่ถามเข้ามาครับ ติดการบ้านหลายท่านที่ช่วยฝากหาข้อมูล ยังไงก็ชอบเหมือนกันละ สนุกดีมีเพื่อนๆพี่ๆเยอะ ทั่วประเทศ+ต่างปรเทศด้วย 555 แว้ปๆทำงานต่อครับ....

Nazi 1939

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

แต่เดี๋ยวนี้ แค่ ออกแบบ งานหนัง จากที่อาจารย์ให้คิดแนวของตัวเองมาจากกรอบ ที่บังคับ
    ผมกลับคิดไม่ออก เอาเศษหนังมากองๆๆ แล้วนั่งมึน ผมเป็นอะไรนี่
    .............. ตอนนี้ผมจึงกลับมาดื่มนมใหม่ เลิกกาแฟ ไปแล้ว15วัน เผื่อความคิดจะกลับมา
    ยาวไปหน่อย นานๆๆมาทีครับ ขอบคุณครับ

พอเอ๋ยถึงสารพัดช่าง ตัวเองก็เคยมีอดีตเกี่ยวกับสารพัดช่างอยู่นิดหน่อย เคยได้ไปลงเรียนเกี่ยว
    กับเทคนิค การวาดภาพสีน้ำมัน ตอนไปสมัครมีอยู่ 60 คน อาจาร์ยที่สอนยิ้มใหญ่เลย ประมาณว่า
    โอ้...ดี มีเด็กสนใจเยาะ คงจะสนุก พอเรียนไปหายไปเรื่อยๆครับ สรุป ตอนเรียนจบ ไม่ถึง 10 คน
    ( ไอ้ 10 คนมีผมอยู่ด้วยน๊ะ อิๆ) ก็สรุปเอาว่า เอ้อ ไอ้ชอบ กับ ไอ้รัก มันคล้ายๆกัน แต่มันคนละคน
    คุณสุรแผน ไม่ลอง ออกแบบให้มันใช้งานได้ กับรถถีบดูบ้างเหรอครับ เป็นกระเป๋า ด้านหน้า
    แขวนคานกลาง กระเป๋าใส่เครื่องมือ ประเป๋าใส่ของด้านหลัง หนังหุ้มโครงรถบางจุด พวงกุญแจ
    เผื่อว่า บางที่อารมย์ออกแบบมันจะเรื่มมากับสิ่งที่เราชอบ ........................................
    เป็นกำลังใจครับ..........
    ชวนเด็กๆตัวเล็กมาออกแบบด้วยก็น่าสนุกครับ.......... .เด็กๆจิตนาการเยาะ ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สลบเหมือดไปอีกแล้ว เห็นว่าฟองสบู่ทางตะวันออกกลางจะแตกอีกแล้ว เมื่อปีที่แล้วทางตะวันตก
    แตกยังซ่อมไม่เสร็จ....นี่เอาอีกแล้ว.....แล้วเมื่อไ รมันจะดีสักที ...ประเทศที่ทั่วโลกว่าเค้ายังไม่พัฒนา
    กลับไม่เห็นจะเดือดร้อน ไม่ต้องพึ่งส่งออก นำเข้า ทำนาจับปลากินไปวันๆก็อยู่ได้
    เหมือนกับว่าเศรษฐกิจโลกมันป่วยเป็นโรคอะไรกันแน่ เดี๋ยวปูดทางโน้น เดี๋ยวแตกทางนี้ เพราะความ
    ไม่พอแท้ๆ เดี๋ยวผ่าตัดทายาทางนี้ยังไม่เสร็จ ทางอื่นก็ต้องเอาอีก
    ไม่รู้จักพอเพียงก็จะเป็นอย่างนี้...โตอย่างไร้เหตุผ ล......

ความพอเพียงใช้ได้ทุกเรื่อง ตั้งแต่เริ่มคิด จนถึงลงมือทำ.....
    ตั้งแต่จักรยานโบราณจนถึงเสือหมอบ ว่างั้นเถอะ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลายวันก่อนมีคนโทรมาถามเรื่องติดขาตั้งกลางเข้ากับร ถฮัมเบอร์28"ชายไม่ได้เพราะไปติดกับเบรคหลัง ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี ก็เลยบอกว่าเดี๋ยวไปงานอยุธยาจะหาถ่ายรูปรถฮัมเบอร์ท ี่ติดขาตั้งกลาง(ใช้เบรคดุม) เอามาให้เป็นแบบ แต่ในงานพบแต่รถที่ใช้เบรคจับขอบล้อ ก็เลยถ่ายรูปมาให้ชมเท่านี้ก่อน หากใครมีประสบการณ์หรือมีรูปรถที่ใช้เบรคดุมแล้วติดข าตั้งกลาง รบกวนลงภาพให้ชมเป็นแบบก็จะดีนะครับ จะได้ทราบว่าจะติดตั้งกันยังไง เมื่อก่อนตัวเองก็มีแต่ก็ไม่ได้ถ่ายภาพเก็บไว้

รูป รูป    

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

มีแต่อยู่กับ Triumph 28 ครับ
    ตระกูลเดียวกัน เป็นเบรคห้ามขอบ ...ไม่ได้ถ่ายตอนพับเก็บไว้ครับ
    อ้อ ของผมพับเก็บแล้วแนบขนานกับน่องหลังครับ ไม่ติดก้ามเบรค
    แล้วรู้สึกว่าขาตั้งกลาง 28 ตั้งแล้วดูมั่นคงกว่าขาตั้งกลาง 26 ครับ
    ถ้าพอเทียบเคียงกันได้ เดี๋ยวกลับไปถ่ายตอนพับเก็บให้ครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 30-11-2009 เมื่อ 10:16

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

กำลังจะไปขอนแก่นครับ เล่นดนตรีสองคืนครับคนบ้ารถถีบem97

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

Smile

ไปทั่วแคว้นแดนอีสานจริงๆ โชคดีครับ..มีความสุขกับการทำงานครับคุณไก่..
    ขอให้พระคุ้มครอง

ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    ไปทั่วแคว้นแดนอีสานจริงๆ โชคดีครับ..มีความสุขกับการทำงานครับคุณไก่..
    ขอบคุณครับพี่ ปลายๆเดือนแว่วว่าขึ้นเชียงใหม่ครับ

หน้าที่ 121 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 21 71 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 171 221 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks