คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 58

หน้าที่ 58 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 8 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 108 158 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

yaitattoos's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตู้โชว์

ตู้โชว์เก่าใบนี้สวยครับ พี่ วสันต์ เอาอะไหล่ไปวางคงได้อารมณ์ไม่เบา เห็นแล้วหยากได้มั้งครับ อิอิ
    เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้ http://www.travel.lakkai.com

phanumat si-udomteakun
    S.C.B.bank ธานาคารไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 854-210671-8
    นาย ภาณุมาศ สีอุดมธีรกุล
    ร้านกาลครั้งหนึ่ง ณ จันทบูร 2552
    เลขที่ 894 ถ.ท่าแฉลบ ต.ตลาด
    อ.เมือง จ.จันทบุรี 22000
    TEL 099-3626-415

[email protected] :: ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร http://ob-chan.forumotion.com/

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หายไปนานสำหรับพี่ชัชวาล ทราบข่าวอีกที นิตยสาร " room " ฉบับเดือนมกราคม 52 ไปถ่ายรูปบ้านของพี่ชัชวาลและมีบทสัมภาษณ์ด้วย เดี๋ยววันนี้ต้องไปหามาอ่านซะแล้วครับ

รูป รูป  

ไม้เอก upsidaz's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    0

Wink เจ๋งเลยครับ

รูปนี้ได้มาจ าก http://www.roommag.com/wallpaper.aspx อิจฉาเจ้าของจังเลยครับ สวยจริงๆๆครับผมว่ากูดไอเดียดีครับem90em90em90
    รูปเล็กไปหน่อยครับลองเข้าไปดูตามลิ้งค์ก็ได้นะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย upsidaz : 20-01-2009 เมื่อ 23:42

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รวดเร็วดีจังครับ....พี่เพิ่งจะซื้อเมื่อเช้านี้เอง เสร็จแล้วก็ถ่ายรูปมาให้ชมกันในกระทู้นี้แหล่ะ แสงแฟลชค่อนข้างสะท้อนหน่อยนะครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

บีเอสเอพับได้สีเดิมของพี่เค้า และอีกคันนึง เป็นซันบีม

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สุดท้ายแล้วครับ สำหรับรูปรถของพี่ชัช
    เคยไปเที่ยวบ้านพี่ชัชวาลครั้งหนึ่งเมื่อปีที่แล้ว ตอนนั้น บ้านเพิ่งจะเสร็จ น่าอยู่มากโดยเฉพาะคอของเก่า บวกกับอัธยาศัยที่เป็นกันเองของเจ้าของบ้าน ทำให้บ้านหลังนี้ดูอบอุ่นและน่าอยู่ยิ่งขึ้น
    เห็นบทความในรูปสุดท้าย สงสัยคงต้องมีฉายาให้พี่แกแล้วหล่ะ......
    พี่ชัช คนบ้ารถถีบ....

รูป รูป    

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ตู้สวย ครับพี่ อ่านแล้วก็เอามานั่งคิด(อีก) ของเก่าอย่างนี้ส่วนมากคุณนายทุกคนจะงอนครับ
    ผมว่ามันเป็นความสุขที่คนชอบของเก่า ของสะสมเท่านั้นที่จะรู้สึกได้ บอกอารมย์ไม่ถูก
    คุณค่าอยู่ที่เราคิดกับของๆเรา ผมว่าการที่เราชอบของเก่า และซื้อสะสมเรื่อยๆ มันแลกกับการ
    ที่เรา ไม่เล่นการพนัน ไม่เที่ยวกลางคืน ไม่กินเหล้า และไม่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น
    และครอบครัว ผมว่าจะเก่า จะแพงแค่ไหน ก็คุ้ม ๆ ๆ

คุณนาย ผมก็งอน แต่ไม่ได้บอกให้ขูดกิน แต่ให้เอามาต้มกิน 555 em97

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คนลองรักที่จะเล่นของเก่า ไม่ว่าจะเป็นอะไรจะเก็บหมด จะมีความรู้ในของชนิดนั้นๆ คงไม่มีใครที่มีความรู้เรื่องจักรยานโบราณอย่างเดียว เพราะเราต้องพบคนนั้นคนนี้เดี๋ยวก็ดึงความรู้เรื่องอ ื่นๆเข้ามาด้วย เช่นรถเครื่องพวกซีต่างๆ ตัวเองชอบมานานแล้วก็หาทำไปเกือบสิบคัน ทำไปทำมามันชักจะมากเลยขายออกไปเหลืออยู่สองสามคัน ขาดทุนก็มี กำไรก็มีเนื่องจากตอนที่ทำมันบูมมาก เดี๋ยวนี้ก็ยังเล่นกันอยู่แต่ราคาจะถอยลงมาหน่อย
    .
    สำหรับตู้โบราณเมื่อก่อนมีหลายใบเหมือนกันแต่ไม่มีที ่เก็บ ตั้งทิ้งไว้ใต้ถุนบ้านอีกหลังหนึ่ง พอดีโดนลักโอ่งจีนไปสองใบคราวนี้เลยขายแหลก พอกู้แบ๊งค์ปลูกกระท่อมได้....เอ้าไม่มีของใส่บ้านอี กแล้วเป็นช่วงจังหวะที่คนหันมาเล่นตู้เก่ากันราคาจึง พุ่งไปกว่าที่ขายไปเกือบเท่าตัว
    ............สำหรับตัวเองเก็บหมด...ถ้ามีให้เก็บถ้าเ ก็บแบบซื้อพ่อค้าก็ไม่ไหวเหมือนกัน อาศัยซื้อบ้าง หาเองตามบ้านบ้าง.....คนแก่จะได้เปรียบตรงที่ของที่เ มื่อก่อนเคยเห็นจะเป็นของเก่าหมด.....แต่มันก็หายากเ หลือเกินเนื่องจากพ่อค้าของเก่าหากันหัวแทบจะชนกัน.. .....แค่ที่บ้านขนาดไม่ค่อยมีคนอยู่ก็มีคนมาแวะเวียน ดูบ่อยๆ(ดูซากๆที่ทิ้งไว้นอกบ้าน) ของที่พอดูได้ก็เก็บไว้ในบ้าน แต่ไม่ใช่เล่นขนาดสวยระดับเซียนหรอกนะ....เล่นแค่สนุ กๆ ..เอาแค่เล่นแล้วพอเหลือให้ซื้อข้าวกินไปวันๆ ดีกว่าเอาเงินไปเที่ยวกินเหล้าเมายาอย่างว่า........ .จะตั้งจะกองอย่างไรไม่มีใครว่าให้เอาไปต้มไปแกงขืนว ่าจะไม่ให้เข้าบ้านเนื่องจากบ้านของเรา การใช้จ่ายต้องควบคุมตัวเองเนื่องจากไม่มีคนช่วยเก็บ เงิน............
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

แล้วอาร์มสตรองคานโค้งก็มาเข้าสังกัดสถาปนิคหนุ่มไฟแ รง ....เย็นนี้อาจไปเที่ยว แค่อาจเท่านั้นนะหวัดกินตาหูลายหมดแล้ว แต่เหล้าปั่นคงไม่เป็น เอาตำทอดดีไหม......

การที่รถจะขี่ดีไม่ดีมันต้องหลายองค์ประกอบ ...องค์ประกอบแรกคนขี่ต้องตัวใหญ่...ทำให้รถเด้งไม่ข ึ้น....ศูนย์รถดี(ล้อหน้าหลังทับกัน)ทำให้ไม่หงุดหงิ ด......จานหน้าเล็กหลังใหญ่(เบาดีสำหรับทางใกล้)แต่ท างไกลซอยยิกๆ....ระบบลูกปืนต้องดี(ผ่านการใช้งานมาบ้ าง)คล่องเลยหละ....ถนนลาดยางเรียบ(แรงเสียดทานน้อย.) ..มีเยอะแยะ...ที่กล่าวมาถูกมากบ้างน้อยบ้าง ลองๆดู.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ได้เลยครับท่าน mka

หลังจากที่ปรึกษากับท่านพี่วสันต์มาหลายเพลาพี่ท่านว ่าพอเล่นได้สำหรับรถใหม่ แต่คอรถเก่าท่าน
    ว่ายังไม่โดนแต่ไม่เป็นไรครับเอามาให้แฟนใช้และศึกษา ไปในตัว ส่วนท่าน mka ยินดีครับและ
    ขอเลี้ยงท่านซักมื้อนั่งที่ร้านและสั่งส้มตำมากินก็ไ ด้ครับจะจัดเพลงเพราะๆรอนะครับไม่แน่นะครับ
    อีกหน่อยร้านผมอาจเป็นที่รับรองพี่ๆที่รักรถจักรยานโ บราณหลายๆท่านมานั่งคุยแลกเปลี่ยน
    ประสบการณ์กัน กำลังจะแต่งร้านแนวๆคนรักจักรยานอยู่เหมือนกันครับ ยินดีและเป็นเกียรติครับ

รูป รูป  
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณที่ไว้วางใจโทรมาสอบถามครับ รถที่ทำสีมันก็จะประมาณนี้แหล่ะครับ ทั้งในเรื่องราคาและสภาพ หากจะเอาให้ครบๆเนี๊ยบๆจริงๆราคาคงต้องหมื่นขึ้นไปจน ทะลุเท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับอะไหล่และของแต่งกันแล้ว ส่วนจะเอาหรือไม่เอา สุดท้ายก็ต้องตัดสินใจด้วยตัวเราเองว่าชอบหรือไม่ เมื่อได้ข้อมูลประมาณหนึ่งแล้ว
    เมื่อก่อนตัวเองได้นิวไลอ้อนมาคันนึงราคา 450 บาท แต่งไปแต่งมาราคาตกสองพันกว่าบาท ตอนหลังก็เหมือนกัน ไปได้ฮัมเบอร์28"ชายมาคัน ซ่อมโน่นซ่อมนี่ก็ปาเข้าไปอีกพันกว่าบาทแล้ว อันนี้เป็นรถที่ไม่ได้ทำสี แต่หากทำสีก็คงต้องบวกค่าทำสีและค่าชุบอะไหล่ไปอีก
    ร้านที่แต่งออกแนวๆจักรยานเคยเห็นอยู่สองร้านที่ภูเก ็ต เจ้าแรกขายก๋วยเตี๋ยวเป็ดตุ๋นชื่อร้านโกไข่ อีกร้านนึงอยู่ทางไปหาดราไวย์ ร้านนั้นเอาสามล้อพ่วงข้างและจักรยานจอดอยู่เป็นจุดๆ สองสามคัน แต่ก็เห็นนานมาแล้ว

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตู้สวยดีครับ

ราคาก็ไม่แพงหรอกครับ กำลังดี สวยครับสวย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีตอนเช้าครับ
    ขออภัยที่เข้ามาช้าไปหน่อย เนื่องจากเพิ่งจะลงภาพถ่ายหนังสือกฏจราจรเกี่ยวกับจั กรยานในอดีตในเวบคนบ้ารถถีบ เป็นช่วงเวลาที่กำลังทยอยลงข้อมูลทำให้จะยุ่งนิดนึง
    เมื่อวานซืน ซื้อถุงผ้าลดโลกร้อนมาครี่งโหล กะจะทำสกรีนคนบ้ารถถีบเอาไว้ข้างๆ ตอนนี้กำลังออกแบบลายสกรีนอยู่ หรือไม่หากจะให้ประหยัดก็คงเอาบล็อคเก่าๆมาทำ ทำสนุกๆหน่ะครับ ตอนนี้กระแสการณรงค์ลดโลกร้อนกำลังแรง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

......รู้จักสถาปนิกช้าไปหน่อย ถ้าเร็วกว่านี้คงได้ให้ออกแบบบ้านให้....แต่ช้าๆหละด ีแล้วถ้าเร็วกว่านี้ค่าออกแบบฟรีเปล่าๆ

...ไม่เลวสำหรับทำเล ไปนั่งพักเดียวเห็นมีคนสนใจมาลูบๆคลำๆ....เดี๋ยวก็ได ้คนบ้ารถถีบเพิ่มอีกคน ถ้ามีเวลาปั่นสักลุ่มหนึ่งเดี๋ยวจะเพิ่มมาเอง คนที่บ้าเพิ่มก็มี คนที่หายบ้าก็เลิกรากันไป แต่คนที่บ้าหลังๆนี่โอกาสฟรุ๊คๆคงยากแล้วครับ...คนเล ่นใหม่ๆก็แค่หอมปากหอมคอ อย่าเล่นหลายคันเดี๋ยวความรักจะถูกหาร ค่อยๆศึกษาแล้วหาสักคัน ยิ่งทำด้วยมือตัวเองจะผูกพันมากกว่า...........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 22-01-2009 เมื่อ 09:01

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พอดีใกล้ตรุษจีนเห็นเค้าประกาศงานปิดทองฝังลูกนิมิตว ัดวังปาโท่ ชื่อก็บอกแล้วว่าคงเป็นกะเหรี่ยง อยู่ที่บ้านห้วยเขย่ง อ.ทองผาภูมิ ..ซึ่งเคยไปนอนกางเต๊นท์กับพวกเสือภูเขา....เมื่อปีท ี่แล้ว...ดูรูปตัวเองแล้วดูดีกว่าปีนี้....ทำไมปีเดี ยวถึงแก่เร็วขนาดนี้.......

รูป รูป  

หน้าที่ 58 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 8 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 108 158 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks