ปุจฉา รถอินวอยกะรถไม่มีเบียนอย่างไหนปลอดภัยกว่ากัน

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ปุจฉา รถอินวอยกะรถไม่มีเบียนอย่างไหนปลอดภัยกว่ากัน

Junior Member tommy's Avatar
    สถานที่
    แม่ริม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปุจฉา รถอินวอยกะรถไม่มีเบียนอย่างไหนปลอดภัยกว่ากัน

ปุจฉา รถอินวอยกะรถไม่มีเบียนอย่างไหนปลอดภัยกว่ากัน
    คือปกติผมใช้รถNo-Bookอยู่อ่ะครับ
    แล้วพอดีไปสะดุดตาเข้ากับ เวสป้าคันงาม แต่มีแค่อินวอย ออกเป็นชื่อของผมเลยอ่ะครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าแบบไหนมันปลอดภัยกว่ากัน
    แล้วถ้าเป็นรถอินวอย เวลาโดนด่าน แล้วจะโดนยึด หรือโดนปรับเท่าไรอ่ะครับ
    ยังไงก้อช่วยตอบหน่อยนะครับ จะเป้นพระคุณยิ่งครับ
    นกน้อยด้อยความรู้ ขอบคุณครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Thumbs down ความคิดเห็นส่วนตัวนะ......

รถมีทะเบียนย่อมปลอดภัยที่สุดครับ สบายใจด้วย ส่วนรถมีอินวอยซ์ก็แค่เรามีหลักฐานว่ารถเรามาอย่างถู กกฎหมาย แต่ถ้าเค้าจะจับมีไม่มียังไงก็ไม่รอด เคยโดนเรื่องอินวอยซ์ที เกือบแย่เหมือนกัน เค้าบอกยึดสถานเดียว อ้อนวอนเป็นชั่วโมง มือไม้อ่อนเข้าไว้ครับ โดนไป 100 ......

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

ถ้าจะขายรถNo-Book ไปเอารถอินวอย อย่าเลยครับ
    หารถที่มีทะเบียนขี่ไปเลยดีกว่า รถอินวอย ก็โดนจับ ปรับ ยึด เหมือนกันครับ
    ถ้ามีเส้น No-Book ก็ไม่โดนจับ
    ถ้าไม่มีเส้น ต่อให้มีอินวอย ก็โดนยึดได้

เส้นที่ว่า คือใบกระดาษที่อยู่ในกระเป๋าเงิน หรือคนรู้จักที่นั่งอยู่ในสถานี...
    (ละไว้ในฐานที่เข้าใจ แต่คงไม่ใช่สถานีวิทยุ หรือสถานีดับเพลิง)

Junior Member vespaGs58^'s Avatar
    สถานที่
    6
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จัดไป

•••_เทคนิคเอาตัวรอดจากตำรวจ_•••
    ในกรณีที่ตำรวจจราจรเรียกแล้ว ไม่ว่ากรณีใดๆ ขอให้ท่านปฎิบัติตัวดังต่อไปนี้
    ๑. อย่าไปโต้เถียงใดๆทั้งสิ้น และพูดจาให้สุภาพมากที่สุด
    ๒. ระงับอารมณ์ให้เป็นปกติ ประหนึ่งว่ามีเรื่องตลกเกิดขึ้น
    ๓. จราจรขอดูใบขับขี่ ห้ามให้ดูเด็ดขาด ( คุณอาจจะถ่ายสำเนาใบขับขี่ แล้วยี่นให้เขาดูจะดีที่สุด)
    ๔. ขอให้จราจรเขียนใบสั่งให้คุณ เขาจะเพิ่มข้อหาอีกข้อหนึ่งคือ ไม่มีใบอนุ­าติขับขี่ ก็ให้เขาเพิ่มข้อหา
    ๕. เมื่อได้รับใบสั่งมาแล้ว คุณจะฉีกทิ้งหรือเก็บไว้เป็นที่ระลึกก็สุดแท้แต่คุณ
    ๖. คุณไม่ต้องไปจ่ายค่าปรับตามใบสั่ง

..... ประเด็นสำคั­ญ อย่าให้จราจรดูใบขับขี่เด็ดขาด เพราะมันจะยึด(วิ่งราวทัพย์)ใบขับขี่คุณไป แล้ว
    คุณก็ต้องยอมไปเสียค่าปรับเพื่อจะเอาใบขับขี่กลับคืน .....

.... เมื่อคุณไม่ไปชำระค่าปรับจะมีผลอย่างไร.....
    ๑. ไม่มีผลต่อการเสียภาษีรถยนต์หรือจักรยายนต์ทั้งสิ้น คุณยังไปชำระค่าภาษีได้ตามปกติ แม้จราจรจะขู่ว่าจะอายัดทะเบียนก็ตาม
    ๒. ขนส่งไม่มีสิทธิ์ที่จะไม่รับต่อภาษี ไม่มีสิทธิ์ยึดหน่วงเล่มทะเบียน
    ๓. การอายัดเล่มทะเบียนมันเป็นข้อตกลงระหว่างตำรวจกับกอ งทะเบียน ไม่ได้เป็นข้อกฎหมายที่จะบังคับใช้กับประชาชนได้ ดังนั้นขนส่งทุกแห่งจะไม่รับชำระภาษีหรือยึดหน่วงเล่ มทะเบียนไม่ได้

............ ผมโดนยึดใบขับขี่รถยนต์ แล้วไม่ไปเสียค่าปรับ สิบปีมาแล้ว ต่อทะเบียนได้ทุกปี จนขายรถทิ้งไปแล้ว ผมมีใบสั่งเกือบสิบใบทั้งรถยนต์ มอไซค์ ก็ไม่มีปั­หาก่อต่อภาษี...........
    ........ ผมไม่ได้ส่งเสริมให้ใครทำผิดกฎหมาย แต่ไม่อยากเห็นใครเสียเปรียบโดยไม่
    เป็นธรรม..........วันหลังจะมาบอกว่ากรณีใดที่ตำรวจย ึดรถได้ กรณีใดยึดไม่ได้ เพื่อจะได้เป็นความรู้ต่อสู้กับมาเฟียในคราบของตำรวจ

อิอิ ขอบคุงเจ้าของบทความคับ แอบเอามาแบ่งปันจะได้รู้ทันมาเฟียยยยยยยยยยยยยยย

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

นิดนึงนะครับ
    ไม่ใช่ว่าต่อภาษีได้ 100% นะครับ ถ้าตำรวจคนนั้นเค้าเอาต้นขั้วส่งสถานี ขนส่งจะไม่ต่อทะเบียนให้จนกว่าเราจะไปจ่ายค่าปรับ
    และทางสถานีถอนอายัดทะเบียนเรียบร้อยแล้ว แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรถ้าจ่ายล่าช้า

แต่ที่บอกว่าไม่ต้องไปจ่าย ก็ได้ครับ เพราะผมเอง เคยเจอใบสั่ง 5 ใบใน 1 ปี ไม่จ่ายสักใบ ก็ยังต่อทะเบียนได้ปกติ
    นี่หมายถึง ตำรวจจราจรไม่ได้ส่งต้นขั้วไปยังสถานี

Crave Scooter สายหล่ม Chaojeen love vespa's Avatar
    สถานที่
    ~ { Crave ☼ C|assic} ~
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wanchalerm อ่านข้อความ
    รถมีทะเบียนย่อมปลอดภัยที่สุดครับ สบายใจด้วย ส่วนรถมีอินวอยซ์ก็แค่เรามีหลักฐานว่ารถเรามาอย่างถู กกฎหมาย แต่ถ้าเค้าจะจับมีไม่มียังไงก็ไม่รอด เคยโดนเรื่องอินวอยซ์ที เกือบแย่เหมือนกัน เค้าบอกยึดสถานเดียว อ้อนวอนเป็นชั่วโมง มือไม้อ่อนเข้าไว้ครับ โดนไป 100 ......
    ถุถุถุถุ ถูกต้องนะคร๊าฟ!!

/\2www.thaiscooter.com/forums >>เวปที่ผมรัก!!/\2
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=255 >>มาม่ะมาหื่น

...................{{ความหื่ไม่เคยปราณีผม}}

33_SERVICE's Avatar
    สถานที่
    33 รวมมิตร ขับ
    ขอบคุณ
    0

อินวอยครับ
    - รับ ผ่าเครื่อง ถอด - ประกอบ ทำสี vespa&Lam พร้อมจำหน่อยอุปกรณ์ตกแต่ง
    - รับจำนำรถ vespa&Lam ทั้งทีมีทะเบียนและไม่มี
    T.087-808-8817
    ID Line iee33
    http://facebook.com/iee33service

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

ผมเคย..โดนซ้อนใบขับขี่มา ร่วม 20 ใบ..ในเวลา2-3ปี..
    เวลาต่อภาษี ก็ไม่เห็นมีอะไร ครับ...
    ทั้งต่อภาษี ..และ ใบขับขี่
    ก็ไปแจ้งหายและทำใหม่ ก็ไม่เห็นจะมีอะไรเกิดขึ้น ครับ..(แต่นั่นมันก็ยุค4-5ปีผ่านมาแล้ว)
    ระบบคอมพิวเตอร์อาจจะยังไม่ควบคุม..ถึง

แต่ปัจจุบัน ไปเอาใบขับขี่ออก..ทุก สน. (สำหรับ ราชการ)
    ในราคา 100 บาท แต่ไม่ยักจะออก ใบเสร็จให้ครับ.. (คาดว่า จะหยิบใส่กระเป๋าเสื้อ ตัวเอง)
    เท่าที่ ประเมิน ก็เหมือนเดินไปหยิบใบขับขี่ให้เฉยๆ โดยไม่มีการลงบันทึก และ ยึดตัดแต้ม แต่อย่างใด
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    boylammania@hotmail.com
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Junior Member LAMMAFIA...'s Avatar
    สถานที่
    ใครชวนก็ไป...
    ขอบคุณ
    0

Talking ทีสุดอ่ะคนนี้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lammania003 อ่านข้อความ
    ผมเคย..โดนซ้อนใบขับขี่มา ร่วม 20 ใบ..ในเวลา2-3ปี..
    เวลาต่อภาษี ก็ไม่เห็นมีอะไร ครับ...
    ทั้งต่อภาษี ..และ ใบขับขี่
    ก็ไปแจ้งหายและทำใหม่ ก็ไม่เห็นจะมีอะไรเกิดขึ้น ครับ..(แต่นั่นมันก็ยุค4-5ปีผ่านมาแล้ว)
    ระบบคอมพิวเตอร์อาจจะยังไม่ควบคุม..ถึง

แต่ปัจจุบัน ไปเอาใบขับขี่ออก..ทุก สน. (สำหรับ ราชการ)
    ในราคา 100 บาท แต่ไม่ยักจะออก ใบเสร็จให้ครับ.. (คาดว่า จะหยิบใส่กระเป๋าเสื้อ ตัวเอง)
    เท่าที่ ประเมิน ก็เหมือนเดินไปหยิบใบขับขี่ให้เฉยๆ โดยไม่มีการลงบันทึก และ ยึดตัดแต้ม แต่อย่างใด

เก่งจิ๊งคนเนี่ยที่1เลยตอบได้หมดทุกอย่างรู้ทุกเรื่อ ง ไม่ว่าอะไรตอบได้หมดเก่งจิงจริ๊ง
    /\3 ผู้หญิงก็เหมือนขี้ฝุ่น..เวลารู้สึกรำคาญก็เป่ามันทิ ้งไป
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG 022

Junior Member hoikao's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แล้วถ้ารถNo-Bookล่ะครับ

รถNo-Bookถ้าโดนตำรวจเรียก จะทำยังไงคับ

Member ~*Taanam's Avatar
    สถานที่
    ~*KU. Classic...
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ***

ข้อดีของอินวอยดีกว่านิดเดียวคับ
    ไปเล่นรถทีทะเบียนดีกว่า
    ยาวๆเลย

Bookmarks