จานyมีลักษณะอย่างไรและแตกต่างกันอย่างไร

ชื่อกระทู้: จานyมีลักษณะอย่างไรและแตกต่างกันอย่างไร

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จานyมีลักษณะอย่างไรและแตกต่างกันอย่างไร

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับจานyก็เลยอยากตั้งกระทู้นี้ขึ้ นมาอยากเห็นลักษณะและรูปลักของจานว่ามีกี่แบบผลิตประ เทศอะไรบ้างเลยอยากข้อคำชี้แนะและอยากดูรูปลักษณะของ ผู้ที่มีว่าเป็นลักษณะอย่างไรใสกับรถใดบ้างช่วยกันโพ สมาเยอะนะครับเดียวผมจะลงรูปจานyที่ผมมีให้ชมกันขอบค ุณพี่ทุกคนครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพิ่งจะเอารูปออกไปจากเครื่องเมื่อสักสองสัปดาห์ที่ผ ่านมา เดี๋ยวต้องลองไปค้นๆดูหรือไม่ก็ถ่ายรูปมาลงกันใหม่ จะได้นำมาเปรียบเทียบความแตกต่างกัน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืนนี้กลับบ้านเร็ว เลยพอมีเวลานำจานวายมาถ่ายภาพให้ชมกันครับ
    จานทั้งคู่เป็นของรถขนาด28" สันนิษฐานว่าเป็นงานของอังกฤษ ที่ใช้คำว่าสันนิษฐานเก็เพราะว่า ไม่ได้ตอกอักษรที่บอกว่าทำจากอังกฤษ แต่ดูเปรียบเทียบลักษณะจากจานอังกฤษที่เคยเห็นมาหลาย ๆอัน ทั้งลักษณะโครเมี่ยม ขอบมุมของขาจานโซ่ อ้อ..! ลืมบอกไปว่าขาจานโซ่แบบนี้ เค้าเรียกกันว่า"ขากลม" หรือ"ขาท้องปลิง" ซึ่งอย่างหลังน่าจะเรียกได้เห็นภาพที่ชัดเจนกว่า ก็เพราะขาไม่ได้กลมเสียทีเดียว แต่จะกลมๆรีๆคล้ายท้องปลิง
    จานโซ่ทั้งสอง น่าจะเป็นของอังกฤษทั้งคู่ แต่ก็มีความแตกต่างในรายละเอียดที่ตัวy และการฉลุ ส่วนขาจานโซ่ จะมีลักษณะที่คล้ายกัน

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จุดที่ควรสังเกตอย่างหนึ่งก็คือปลายขาจานโซ่ของจานทั ้งสองอัน จะมีลักษณะขอบโค้งกลมโผล่พ้นแนวเส้นตรงของขาจานโซ่( ไม่รู้ว่าจะเรียกอย่างไร แต่หากใช้คำว่า"กลมตุ่ยออกมา" น่าจะเข้าใจง่ายกว่า )
    ซึ่งปลายขาจานวายที่โปนออกมาแบบนี้ พบในจานของรถหลายยี่ห้อเช่น บีเอสเอ หรือรถในเมืองเบอร์มิ่งแฮม ซึ่งคงต้องไปหารูปมาเพิ่มเติมเพื่อสนับสนุนข้อสันนิษ ฐานนี้อีกครั้ง
    และลองสังเกตดูกับขาของจานโซ่รถทางราเล่ห์ จะไม่เป็นแบบนี้

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดูภาพด้านหลังกันบ้าง เสียดายที่ถ่ายมาเพียงอันเดียว เพราะเห็นว่าจานทั้งสองอันมีลักษณะด้านหลังเหมือนกัน แต่ก็ได้จับมาซ้อนแล้วถ่ายให้เห็นเปรียบเทียบว่า ความกว้างของมุมที่ปีกตัววายแตกต่างกันอย่างไร
    จากภาพที่ถ่ายให้ดูจะเห็นว่า จานวายคงจะเป็นทรงมาตรฐาน หรือทรงนิยม ที่แต่ละโรงงานก็สร้างบล็อคขึ้นมา และผลิตจานโซ่ออกขาย ดังนั้นจึงมีความไม่เหมือนกันในเรื่องรายละเอียดต่าง ๆ
    ดังนั้นการจะดูจานโซ่ อาจจะต้องอาศัยการดูลักษณะอื่นๆประกอบกันเช่นผิวโครเ มี่ยม ขอบ มุม ความปราณีตของงาน และควรหมั่นสังเกตจานโซ่ของรถยี่ห้ออื่นๆให้หลากหลาย เพื่อความคุ้นตาครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปสุดท้ายนี้เป็นรูปแถมครับ ไม่ใช่จานYแต่เป็นจานโซ่รูปตัวK ขนาดรถ28" ซึ่งค่อนข้างหายาก โดยมากจะพบกับรถ26" เช่นซันบีมมากกว่า
    จานโซ่อันนี้ประวัติที่มา ทราบมาว่า ได้จากซากรถ28"ชายที่นำออกมาจากบ้านตึกหลังโบราณที่ภ ูเก็ต นำมาไว้ที่หน้าบ้านรอให้รถขนขยะนำไปทิ้ง และคนที่หาจักรยานเห็นว่าตัวรถใช้ไม่ได้แล้ว แต่จานโซ่ยังดีอยู่ จึงถอดออกมา ส่วนตัวรถก็ทิ้งเอาไว้อย่างนั้น
    ส่วนคนที่ได้รับซื้อต่อมาเคยเห็นจานโซ่แบบนี้อยู่ในแ คตตาล็อคของellcam ก็เลยออกตามหารถในที่พบครั้งแรกก็ไม่เจอแล้ว ออกไปตามหาตามที่ทิ้งขยะ ตามโรงรับซื้อเศษเหล็ก ก็ไม่พบแล้ว จึงสืบค้นประวัติได้เท่านี้ครับ แต่ลักษณะขาจานโซ่จะเป็นแบบขาเหลี่ยม

รูป รูป  

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ไม่ทราบว่าเป็นของอังกฤษหรือป่าวมีบ่าด้วย
    Name:  DSC08112.jpg
Views: 565
Size:  59.5 KB

Name:  DSC08114.jpg
Views: 547
Size:  34.7 KB

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

Arrow

ผมมีจาน Y ตัวหนึ่งครับ ติดรถแม่ 26 ว่างๆ จะเอารูปมาลงครับ แต่ผมคิดว่าเป็น England ชัวว์ ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pondy อ่านข้อความ
    ไม่ทราบว่าเป็นของอังกฤษหรือป่าวมีบ่าด้วย
    Name:  DSC08112.jpg
Views: 565
Size:  59.5 KB

Name:  DSC08114.jpg
Views: 547
Size:  34.7 KB
    ผมคิดว่าน่าจะเป็นของเยอรมันนะครับ เพราะจากลักษณะบ่าจานที่กว้าง
    ขาที่เป็นท้องปลิงแต่หน้าแบน เคยได้จากรถบาสเตอร์มาครับ
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปจานตัววายอีกแบบหนึ่ง ติดรถมา คนขายบอกว่าอาจจะเป็นญี่ปุ่นหรือเยอรมัน สังเกตความแตกต่างกับจานอื่นๆบริเวณช่วงต่อระหว่างขา กับจาน และการมนของขาช่วงใกล้ๆกับสลักบันได เอาไว้เป็นข้อมูลครับ

รูป รูป    

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน แล้วจานพวงมาลัยแบบนี้ละครับ ช่วยหน่อย

เป็นจานพวงมาลัยธรรมดา 48 ฟัน แต่ลักษณะฟันจะแปลกหน่อยไม่ทราบว่าเป็นของอะไร
    อีกคำถามหนึ่งครับ จานดำครับ ทำไมต้องเป็นจานดำซึ่งเจอไม่บ่อยนัก(อันนี้เจอในรถรา เล่ห์คานโค้ง) รบกวนพี่wasant และทุกคนแสดงความคิดเห็นได้ตามสบายครับ

รูป รูป    
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

ด้านหลัง และจานดำที่พูดถึงครับem19

รูป รูป    
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คำว่าจานดำ ได้ยินครั้งแรกกับจานรัดจ์ ว่ารัดจ์จานดำ แต่ไม่เข้าใจว่าสาเหตุที่ทำเกิดจากอะไร ทำไม่ถึงไม่ชุบโครเมี่ยม แต่ชุบเฉพาะขา ส่วนจานก็ลักษณะคล้ายๆกับรมดำ ว่ากันว่าจานดำจะเก่ากว่าจานชุบ(แต่อันนี้ไม่ยืนยัน) จานดำที่เคยเห็นในรถตัวเองก็มีซันบีมรุ่นเพลทลายน้ำ แฮนด์รัดคอ และรัดจ์26" และยังมีรถ28"แปลกๆอีกคันที่จานเป็นจานวายรมดำ แถมแฮนด์ก็ไม่ชุบโครเมี่ยมอีก

Bookmarks