..........ช่วยด้วยครับไฟไม่มาครับ............ทำไงด ี..

ชื่อกระทู้: ..........ช่วยด้วยครับไฟไม่มาครับ............ทำไงด ี..

Junior Member topves's Avatar
    สถานที่
    +++555+++
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ..........ช่วยด้วยครับไฟไม่มาครับ............ทำไงด ี..

พอดีผมขับรถอยู่ดีดีกำลังเร่งเครื่องได้สักพักก็มีเส ียงดัง เต้บ เต้บ เหมือนไฟในระบอะไรสักอย่างมันดังนี้แหละแล้วมันก็วูบ ดับไป แล้วก็สตาดไม่ติดผมนึกว่าเป็นที่หัวเทียนแต่พอมาขัดด ูแล้วก็ยังสตาดไม่ติดเลยลองเอาหัวเทียนต่อกับปลั้กห้ วเทียนลองดูว่าไฟมาหรือเปล่าปรากฎว่าไม่มีไฟเลยเพราะ ทุกที่จะต้องมีประกายไฟเล็กๆออกมา อาการแบบนี้หมายความว่าคอยส์ไฟผมเสียหรือเปล่าครับแล ้วถ้าซื้อใหม่ราคาเท่าไรครับพอดีรถผมขับ 64 อยู่ครับหรือพอมีทางแก้ไขอย่างไรเกี่ยวกับอาการนี้บ้ างครับเพื่อนๆสมาชิกคนไหนเคยมีปัญหาแบบน้บ้างครับ ช่วยทีครับem87

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ลองดูที่หน้าทองขาวครับ หน้าทองขาวน่าจะเคลื่อน ผมเคยเป็น เฮอ เฮอ รอเซียนทั้งหลายมาตอบดีกว่า

สถานที่
    +++555+++
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ touwinny อ่านข้อความ
    ลองดูที่หน้าทองขาวครับ หน้าทองขาวน่าจะเคลื่อน ผมเคยเป็น เฮอ เฮอ รอเซียนทั้งหลายมาตอบดีกว่า
    แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่าหน้าทองขาวเราเคลื่อนหรื อเป็นที่คอยล์ไฟครับ แล้วใครพอมีวิธีการตั้งหน้าทองขาวแบบพอเข้าใจก็ช่วยท ีน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณ
    0

ลองอ่านดูที่ปักหมุด........ ปักหมุด เกล็ดเล็กน้อยถ้ารถ...ตด... ลองอ่านดูนะครับ น่าจะได้ไอเดียดีๆ

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

งึ่ม นั่นแหละครับ อาจจะเป็นที่ทองขาวไม่โดนกัน

แต่บางที อาจจะเป็นเส้นผมบังภูเขา สายหัวเทียนอาจจะขาดใน หรือใส้ในสายหัวเทียนอาจจะไม่ถึงขั้วหัวเทียน
    มันเป็นเกลียวปล่อย ลองถอดขั้วหัวเทียนออก (หมุนทวนเข็ม) แล้วเอาตรงใส้ในจ่อที่ตัวเครื่องเหมือนดูไฟที่หัวเที ยน ถ้าสปาร์ค แสดงว่าขั้วมันไม่โดนกัน ก็ลองหมุนกลับเข้าไปแต่ให้แน่นหน่อย แล้วลองวัดไฟหัวเทียนอีกครั้งครับ

สถานที่
    +++555+++
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณทุกท่านครับ

คือผมเอารถไปให้พี่ที่รู้จักเค้าดูปรากฏว่ามันเป็นที ่คอยล์ตัวข้างใน(มัดข้าวต้ม) ช็อตครับไม่รู้เป็นได้ไงรถไม่เคยมีปัญหาเรื่องไฟเลยค รับสงสัยมันหมดอายุการใช้งานครับ ดีหน่อยที่รู้จักกันเสียแค่ 120 บาทเอง( พี่เค้าทำให้) ถ้าไปที่ร้านไม่น่าต่ำกว่า300 แน่ๆๆ อิอิอิอิ em93

ขอบคุณ
    0

Exclamation อิอิ

อุสาห์ว่าจะบอกว่าถ้าไฟไม่มาก็ไปเเจ้งการไฟฟ้าซิคับอ ิอิ

Senior Member
    สถานที่
    dejavu
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จัดไป

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ topves อ่านข้อความ
    พอดีผมขับรถอยู่ดีดีกำลังเร่งเครื่องได้สักพักก็มีเส ียงดัง เต้บ เต้บ เหมือนไฟในระบอะไรสักอย่างมันดังนี้แหละแล้วมันก็วูบ ดับไป แล้วก็สตาดไม่ติดผมนึกว่าเป็นที่หัวเทียนแต่พอมาขัดด ูแล้วก็ยังสตาดไม่ติดเลยลองเอาหัวเทียนต่อกับปลั้กห้ วเทียนลองดูว่าไฟมาหรือเปล่าปรากฎว่าไม่มีไฟเลยเพราะ ทุกที่จะต้องมีประกายไฟเล็กๆออกมา อาการแบบนี้หมายความว่าคอยส์ไฟผมเสียหรือเปล่าครับแล ้วถ้าซื้อใหม่ราคาเท่าไรครับพอดีรถผมขับ 64 อยู่ครับหรือพอมีทางแก้ไขอย่างไรเกี่ยวกับอาการนี้บ้ างครับเพื่อนๆสมาชิกคนไหนเคยมีปัญหาแบบน้บ้างครับ ช่วยทีครับem87
    เอาหัวเทียนออกแล้วใช้ใขควงแย่ไปในเสื้อสูบแล้วหมุนใ บพัดให้ลูกสูบดันใขควงขึ้นให้สุดนั้นและคือการจุดระเ บิดของมันแล้วเราก็เอาใขควงขันตงน๊อตที่ตัวหน้าทองขา วขันแค่นิดเดียวให้หน้าทองขาวขยับใด้นิดแล้วใช้ปากแบ นค่อยๆเขี่ยหน้าทองขาวให้ห่างประมานกะดาษซายเบอร์100 0แล้วก็ขันน๊อตที่ห้นาทองขาวให้แน่นแล้วก็ดูว่ามีไฟห รือป่าวท่าไม่มาก็ตั้งให้ห่างอีกนิดเดียว

Junior Member boat25913's Avatar
    ขอบคุณ
    0

นายลองดูสวิท ดับเครื่องที่แฮนสิอาจจะจมก็ได้ ไฟเลยไม่มา สตาดไม่ติดแบบเนีย ลองดูนะครับเคยเป็นบ่อยๆ

Bookmarks