รถใครเอียงซ้าย บอกวิธีแก้ไขหน่อยคับ

ชื่อกระทู้: รถใครเอียงซ้าย บอกวิธีแก้ไขหน่อยคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถใครเอียงซ้าย บอกวิธีแก้ไขหน่อยคับ

รถผมรุ่น คับ มันเอียงซ้ายคับ อยากทราบวิธีการแก้ไขหน่อยคับ
    ไม่แน่ใจว่าถ้าโหลดหน้า-หลังจะได้ผลมั้ย (อันนี้ผมคิดเองน่ะ)
    ใครเคยปัญหานี้แล้ว ช่วยบอกด้วยคับ พอดีร้านซ่อมอยู่ไกลมากคับ
    เผื่อแก้ไขเองได้

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

คงเป็นเวสป้าใช่ไหมครับ รถเอียงมีหลายสาเหตุครับ เดาๆว่า

1. อาจเป็นเพราะคนซ้อน
    2.อาจเป็นเพราะบรรทุกของหนักไปทางด้านซ้าย เช่นของในเก๊ะ
    3. ตั้งศูนย์ล้อหน้ามาตรงไหม
    4.อื่นๆ

หาสาเหตุให้ได้ชัวๆก่อนครับแล้วค่อยหาวิธีแก้อีกที

ลองๆดูครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Showstep : 24-10-2007 เมื่อ 10:05

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Member ~LeO~'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นที่ยางแท่นเครื่องคับ ลองเปลี่ยนแกนมันด้วยเลย เพราะผมเพิ่งเอารถไปทำมาเมื่อวานเอง
    520 คับยางกับแกน แท่นเครื่อง อาจช่วยได้คับ

*ดูง่ายๆคับเวลาเนที่ยางแท่นเครื่องรถเอียง รถสั่น ลองให้คนมาซ้อนแล้วขับดูคับ มันจะไม่ค่อยเอียง
    ลองดูคับ ถ้าผิดประการใดขอโทษ ไว้ก่อนเลยคับ อิอิ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Showstep อ่านข้อความ
    คงเป็นเวสป้าใช่ไหมครับ รถเอียงมีหลายสาเหตุครับ เดาๆว่า

1. อาจเป็นเพราะคนซ้อน
    2.อาจเป็นเพราะบรรทุกของหนักไปทางด้านซ้าย เช่นของในเก๊ะ
    3. ตั้งศูนย์ล้อหน้ามาตรงไหม
    4.อื่นๆ

หาสาเหตุให้ได้ชัวๆก่อนครับแล้วค่อยหาวิธีแก้อีกที

ลองๆดูครับ
    รถผม super 150 ขี่คนเดียวคับ ไม่มีสาวซ้อนสักคนเลย
    ส่วนในเก๊ะว่างเปล่าครับไม่ใส่เครื่องมือเลย มีปะแจอยู่อันสองอัน
    ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นข้อที่ 3 หรือข้อ 4 ขอบคุณคับ

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

ของผมเคยเป็น สาเหตุเพราะเคยชนหนัก ศูนย์เสียไปเลย
    แต่ตอนที่ทำสีผมส่งให้ช่างเคาะ ให้เค้าเช็คศูนย์ให้ด้วย เค้าจะมีเครื่องมือเป็นเหล็กวัดศูนย์ ยึดจากท้าย ไปหาบังลม
    แล้ววัด เคาะ ใหม่หมด ตอนนี้หายแล้ว
    ไว้รอตอนทำสีใหม่น่าจะเวริ์คสุดครับ วิธีดูง่ายๆว่าโครงมันมีปัญหาไหม ก็จอดตรงพื้นราบ แล้วกะด้วยสายตา หรือเอาตลับเมตรมาวัดจากพื้นถึงแฮนด์ ซ้าย ขวา ว่าเท่ากันไหม
    ระยะจากตัวถัง ถึงคอ เท่ากับรถคันอื่นเค้าหรือเปล่า (ของผมบังลมยื่นออกไปไกลกว่าชาวบ้านเค้า 12 ซ.ม.ได้)

Member ~*Taanam's Avatar
    สถานที่
    ~*KU. Classic...
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ***

เพิ่มพูนความรู้คับ
    ขอบคุนคับ

Bookmarks