ไปตรวจสภาพรถไม่ผ่าน ทำไงดี เครียด ช่วยคิดที

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ไปตรวจสภาพรถไม่ผ่าน ทำไงดี เครียด ช่วยคิดที

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ไปตรวจสภาพรถไม่ผ่าน ทำไงดี เครียด ช่วยคิดที

วันนี้ไปตรวจสภาพรถมา Sprint 150 ก็วันนี้วันที่ 2 หลังจากซื้อรถมา ไปจ่ายภาษีรถที่ค้างจากเจ้าของเดิม 7 ปี แล้วก็ปิดทะเบียนเก่าแต่เมื่อวาน ว่าจะวันนี้มาตรวจและขึ้นทะเบียนใหม่
    เรื่องมาถึงตรวจสภาพ มาถึงเจอเลขเครื่อง ผ่าน พอหาเลข Body รถ ไม่เจอ ทำผมเสียเวลา 3 ช.ม. ได้ แล้วก็มาวุ่นวาย จนเจ้าหน้าที่ว่าจะส่งเรื่องไปกรม พิสูจน์หลักฐาน และจะให้ผมทิ้งรถไว้ ผมไม่ยอมคับ แล้วขับกลับมาบ้าน เครียดเรื่อง Body รถไม่มีเลข ซื้อมาผมก็ดูไม่เป็นหรอกคับ พึ่งสนใจและเรียนรู้ที่ละเล็กน้อย โทรหาช่างที่ซื้อ ให้ตามเรื่องเจ้าของเดิม เรื่องช่างสี ว่าเลขมันอยู่ตรงไหนก็ไม่ทราบ ตอนนี้ก็ตึงเครียดไปหมด กลายไปรถเถื่อนซะงั้นจากมีทะเบียน ใครมีทางแก้ไขช่วยให้คำแนะนำทีนะคับ

ขอบคุณ
    0

ตอนนี้คิดจะไปปั๊มเลขใหม่ตัว Body แต่ก็กลัวเรื่องเดิม เพราะว่ากลัวข้อมูลมันลงไปในคอมแล้วว่ารถเป็น งี๊ๆ แล้วใบที่มาตอนนี้คือ ไม่ผ่านตรวจสภาพ ถ้าเข้ากองพิสูจน์หลักฐาน พี่บอกว่า
    รออาทิตย์นึง เค้าขูดสีรถเราหมด แล้วพึ่งทำสีมาด้วย ทำไมมันทำงี๊ !! แล้วถ้าไม่เจอเลข Body ก็ยึดรถอีก ซะงั้น เกือบ 5หมื่น เก็บตั้งมาตั้งนานซิคับ เซ็ง

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fon589 อ่านข้อความ
    ตอนนี้คิดจะไปปั๊มเลขใหม่ตัว Body แต่ก็กลัวเรื่องเดิม เพราะว่ากลัวข้อมูลมันลงไปในคอมแล้วว่ารถเป็น งี๊ๆ แล้วใบที่มาตอนนี้คือ ไม่ผ่านตรวจสภาพ ถ้าเข้ากองพิสูจน์หลักฐาน พี่บอกว่า
    รออาทิตย์นึง เค้าขูดสีรถเราหมด แล้วพึ่งทำสีมาด้วย ทำไมมันทำงี๊ !! แล้วถ้าไม่เจอเลข Body ก็ยึดรถอีก ซะงั้น เกือบ 5หมื่น เก็บตั้งมาตั้งนานซิคับ เซ็ง
    รถรุ่นไหนครับผม ถ่ายรูปมาดูด้วยก็ดีนะครับจะได้ช่วยกันบอกว่าเลขตัวถ ังมันอยู่ตรงไหน เพื่อขูดแล้วเจอ จะได้ไม่ต้องขูดเยอะอะครับ

ขอบคุณ
    0

คันนี้คับ Sprint 150 cc หัวเหลี่ยม อ่ะคับ ซื้อมาได้เดือนนึงและหลังวันเกิด ให้ช่างทำสี ปะผุ อะไรใหม่หมดให้มันดูดีอ่า แล้วเรื่องทำไมมันกลับกลายมายุ่งยากกะ ขนส่งแบบนี้

vespa_rism's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เลขโครงอยู่ใต้กระโปรงด้านซ้าย(ที่มีเก๊ะ)ตรงขอบด้าน ล่างสุดครับ ผมพึ่งไปโอนมาวันที่ 5 กันยา ที่ผ่านมาอ่ะครับsprint หัวเหลี่ยมเหมือนกันไม่มีปัญหาอะไร(ขาดต่อ13ปี) เริ่มทำเรื่อง10 โมง เสร็จ บ่าย 3 ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่รถผมตรงเลขโครงเจ้าของเก่าเค๊าขูดมาแล้วก็เลยหาง่ ายหน่อย(โอนที่ขนส่งบางเขนนะครับ) ว่างๆจะถ่ายรูปเลขโครงให้นะครับ....ถ้าว่าง

ขอบคุณ
    0

ขูดหมดแล้วอ่ะคับ จริงๆ ทั้งซ้าย ขวา ผมก็ว่าน่าจะอยู่ตรงนั้นนะ แต่ไม่เจอจริงๆคับ ช่างที่ซื้อมาเองยังไม่เจอเลย เพราะตอนไปเคาะ ปะผุ ทำสี อะไรเสร็จ สงสัยมันเนียนจนไม่เจอจริงๆเลยอ่ะคับ จนปัญญาแล้วตอนนี้

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

กรณีนี้ถ้าสามารถพาเจ้าของในเล่มคนล่าสุดมายืนยันได้ ทุกอย่างจบครับ เจ้าหน้าที่จะยื่นเรื่องเสนอ ตอกคอรถ อย่าไปตอกเองนะครับจะเป็นเรื่องใหญ่ในทันที

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    กรณีนี้ถ้าสามารถพาเจ้าของในเล่มคนล่าสุดมายืนยันได้ ทุกอย่างจบครับ เจ้าหน้าที่จะยื่นเรื่องเสนอ ตอกคอรถ อย่าไปตอกเองนะครับจะเป็นเรื่องใหญ่ในทันที
    โหย สุดยอดครับท่านอาจารย์โยดาย

"Showstep" MSN : Dj_Freaks@Hotmail.com
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากคับ สำหรับทุกแนะนำ ตอนนี้คงต้องตามเจ้าของเดิมในเล่มคนสุดท้ายมาก่อนให้ ได้
    รถขาดต่อ 7 ปี แหนะผมก็เหนื่อยไปต่อเสียภาษีตั้ง บางกระบือ แต่บ้านอยู่งามวงศ์วาน -*-
    แล้วซื้อต่อมาจาก ช่า แถวๆวังหิน เพราะเห็นว่ารู้จักกัน เดี๋ยวยังไงเรื่องนี้ผมคงเอารถให้ช่างไปและจัดการให้ เสร็จ ตามเจ้าของตัวจริงมาให้ได้หน่ะคับ ตอนแรกก็บอก เออ มีทะเบียน พร้อมโอน
    แต่ไหงกลับมาวุ่นวายมากๆ ทะเบียนขาดต่อ ต้องทำทะเบียนใหม่เอย รถ Body ไม่มีเลขอีก ซวยจริงๆ

ขอบคุณ
    0

ลืมถามคับ ตอนนี้มีแม่มายุ่งด้วย คือ ถ้าเรื่องไปเข้า กองพิสูจน์หลักฐานเรื่องรถเนี้ย
    ถ้าสมมุติไปวันนั้น แล้วมีรถ มีเอกสารครบ แล้วเจ้าของรถตัวจริงมายืนยันด้วย รถจะยังถูกยึดมั๊ยคับถ้าไม่มีเลข body อยู่ แล้วถ้ากลับไป ไปทั้งๆอย่างงั้นเลย แต่ไม่มีเจ้าของรถตัวจริงล่าสุดไป รถก็จะถูกยึด 1 อาทิตย์ ไปขูดทั้งคัน สีเสอไปหมด แล้วก็ถูกยึดรถด้วย ใช่มั๊ยคับ ?

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fon589 อ่านข้อความ
    ลืมถามคับ ตอนนี้มีแม่มายุ่งด้วย คือ ถ้าเรื่องไปเข้า กองพิสูจน์หลักฐานเรื่องรถเนี้ย
    ถ้าสมมุติไปวันนั้น แล้วมีรถ มีเอกสารครบ แล้วเจ้าของรถตัวจริงมายืนยันด้วย รถจะยังถูกยึดมั๊ยคับถ้าไม่มีเลข body อยู่ แล้วถ้ากลับไป ไปทั้งๆอย่างงั้นเลย แต่ไม่มีเจ้าของรถตัวจริงล่าสุดไป รถก็จะถูกยึด 1 อาทิตย์ ไปขูดทั้งคัน สีเสอไปหมด แล้วก็ถูกยึดรถด้วย ใช่มั๊ยคับ ?
    ต้องพาเจ้าของคนล่าสุดไปครับ ให้เค้าเอาบัตรปชช กะทะเบียนบ้านและใบเปลี่ยนชื่อนามสกุล(ถ้ามี)ติดไปด้ วยเพื่อเป็นหลักฐาน แต่จะให้รัดกุมขึ้นโดย ทำใบซื้อขายให้เป็นทางการ 1ชุด ระหว่างคุณ กะเจ้าของเก่านะ แต่ต้องลงวันที่ย้อนหลัง แบบฟอร์มหาไม่ยาก ตรงช่องพยาน ก้อช่างที่จัดการให้นั่นแหละเซ็น (จริงๆ มันผิดนะ แต่เพื่อผลประโยชน์ของคุณเอง ) ส่วนเรื่องโดนยึดรถ อย่าตีตนไปก่อนไข้ครับ ถ้าทำตามที่ผมบอกได้ จบครับ
    แต่ถ้าพาไปไม่ได้ก้อต้องจำเป็นให้เค้าตรวจสอบ ขอให้คุยให้นุ่มที่สุด และขอคุยกับระดับหัวหน้า เรื่องยึดรถผ่อนหนักเป็นเบาได้ แต่เรื่องทะเบียน โดยมากถ้าไม่ผ่านโดนอายัดครับ ยังไงรอท่านอื่นมาช่วยเสริมอีกทีละกันครับ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 charlboost@hotmail.com
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

โอ.... น้าชาญ

ฝากตามเจ้าของรถผมมั้งดิครับ
    ขาดแค่สำเนาบัตรเจ้าของอ่ะ รถขาดต่อมา 3 ปีแล้ว.....
    กั๊ง มันหายไปเลย ตามตัวไม่เจอ
    em93
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Senior Member Chaba....chay's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ต้องไปเดินเรื่องอย่างไงคับ ของผมก้อขาด10ปี มีเอกสารครบ
    ต้องไปที่ไหนก่อน อยากไปวันเดียวเสดเลยละคับ ช่วยบอกที ขนส่งใหญ่นะคับ
    เราไม่เหนื่อย เราไม่เมื่อย ที่จะทำ........ดีให้พ่อ

คนขี่ม้า150 cc

ขอบคุณ
    0

ตอนนี้เรื่องมาถึงว่า รู้แล้วล่ะคับ เจ้าของรถในทะเบียนเดิมตอนนี้ ไม่ได้อยู่ในประเทศหน่ะคับ
    ไปอยู่จีน ไม่แน่นอนอีกว่ากลับเมื่อไหร่ แต่ว่าที่คุยๆตอนนี้คือกับช่างรถที่ซื้อมา และก็เจ้าของเดิมล่าสุดก่อนจะมาถึงผมหน่ะคับ แล้วก็แม่ก็วุ่นเดินเรื่องไปถึงกองพิสูจน์หลักฐานจนไ ด้ นัดกันวันพุธนี้
    ก็คงต้องมีคือ แม่(เจ้าของรถปัจจุบัน) , ช่างทำรถที่ซื้อมา , เจ้าของรถคนล่าสุด , รถเวสป้าที่มีปัญหา
    แค่นี้อ่ะคับ แล้วจะต้องเตรียมตัวยังไงต่อ ล่ะคับเนี้ย วุ่นวายมากๆ อาทิตย์นี้ไม่เสร็จแนะ ช่วยแนะนำทีคับ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้เรื่องมาถึงว่า รู้แล้วล่ะคับ เจ้าของรถในทะเบียนเดิมตอนนี้ ไม่ได้อยู่ในประเทศหน่ะคับ
    ไปอยู่จีน ไม่แน่นอนอีกว่ากลับเมื่อไหร่ แต่ว่าที่คุยๆตอนนี้คือกับช่างรถที่ซื้อมา และก็เจ้าของเดิมล่าสุดก่อนจะมาถึงผมหน่ะคับ แล้วก็แม่ก็วุ่นเดินเรื่องไปถึงกองพิสูจน์หลักฐานจนไ ด้ นัดกันวันพุธนี้
    ก็คงต้องมีคือ แม่(เจ้าของรถปัจจุบัน) , ช่างทำรถที่ซื้อมา , เจ้าของรถคนล่าสุด , รถเวสป้าที่มีปัญหา
    แค่นี้อ่ะคับ แล้วจะต้องเตรียมตัวยังไงต่อ ล่ะคับเนี้ย วุ่นวายมากๆ อาทิตย์นี้ไม่เสร็จแนะ ช่วยแนะนำทีคับ
    ถ้าขูดออกมาแล้วไม่เจอรอยตัดหมายเลขตัวถังออกไปก็ไม่ ต้องกลัวครับเพราะอย่างน้อยเราก็ไม่ได้มีเจตนากระทำค วามผิด แต่ถ้า มีรอยตัดผุตรงตำแหน่งของเลขตัวถังเดิมก็มีเสียวครับโ ชคดีนะครับผมts23

Bookmarks