Unseen Thailand taklom's trip 2007

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: Unseen Thailand taklom's trip 2007

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Unseen Thailand taklom's trip 2007

Unseen Thailand taklom's trip 2007

ทริปปลายปีรับลมหนาว แต่เริ่มเดิมที เราตั้งใจกันไว้ว่าเราจะขึ้นเหนือกัน แต่ด้วยเหตุผลเรื่องเวลา
    จึงทำให้ต้องเปลี่ยนจุดหมายปลายทาง เป็นภาค อิสานตอนบน และ ภาคเหนือตอนล่าง แทน
    ทั้งที่อีกไม่กี่ร้อยโลก็ถึงเชียงใหม่แล้วแท้ๆ ( ทำงัยได้ ลางานเลี้ยงลูกนานไม่ได้นี่หว่า )
    เลยต้องเปลี่ยนทริปนี้ไป เขาค้อ - ภูทับเบิก - ภูหินร่องกล้า - ทุ่งแสลงหลวง แทนครับผม

วันเดินทาง เป็นวันที่ 8-10 ธันวา 07
    ซึ่งตรงกับวัน เสาร์ - จันทร์ ทำให้หลายๆคนลางานแค่ครึ่งวัน พวกพ่อลูกอ่อนหลายๆคน
    ทั้ง ปัน มอส และ ผม ก็ขอลางานเลี้ยงลูกได้โดยที่เมียไม่เขม่นมากนัก เลยค่อนข้างจะลงตัว

แต่พี่เก่งคงจะโวยชิ๊ป..ย เพราะลาพักร้อนยาวเป็นอาทิตย์เพื่องานนี้โดยเฉพาะ และอั้นก็ดันมา
    สอบตรงกับวันเดินทางซะนี่ ... อั้นลองคุยกับทางสถาบันดูหน่อย ว่าเค้าเลื่อนสอบให้เราไปเที่ยว
    ก่อนได้หรือเปล่า
    รวมทั้งไผ่ที่ออสเตรเลีย กำลังเลื่อนตั๋วกลับมาเมืองไทยก่อนกำหนด เพื่อที่จะมาจอยกรุ๊ป
    กับพวกเรา ไม่รู้จะเลื่อนได้มั้ย ได้ไม่ได้ ส่งข่าวหน่อยนะไผ่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sup148 : 10-11-2007 เมื่อ 21:35

ขอบคุณ
    0

วันแรกออกเดินทางเวลา 6 โมงเช้านะครับ ย้ำครับ 6 โมงล้อหมุน

จากกรุงเทพฯ ใช้ทางหลวงหมายเลข 1 ถึงจังหวัดสระบุรี
    เลยไปจนถึงแยกพฤษศาสตร์พุแค ตรงกิโลเมตรที่ 125 เลี้ยวขวา
    เข้าทางหลวงหมายเลข 21 ผ่านอำเภอชัยบาดาล อำเภอศรีเทพ
    แวะกินข้าวที่ อำเภอวิเชียรบุรี " กินไก่ย่างวิเชียรบุรี "

ต่อไปอีก 221 กิโลเมตร ถึงจังหวัด เพชรบูรณ์ รวมระยะทาง
    ประมาณ 346 กิโลเมตรใช้เวลาเดินทางประมาณ 6ชั่วโมง

จากเพชรบูรณ์ไปเขาค้อใช้ทางหลวงหมายเลข 21 (เพชรบูรณ์-หล่มสัก)
    ถึงสามแยกนางั่วระยะทางประมาณ 13 กิโลเมตร

เลี้ยวซ้ายไปตามทางหลวงหมายเลข 2258 อีก 30 กิโลเมตร
    ขึ้นเขาค้อ มีทางโค้งมากถนนค่อนข้างแคบและลาดชัน ควรใช้ความระมัด
    ระวังในการขับขี่นิดครับ พวกแรงๆ ขึ้นไปก่อนได้ แต่อย่าห้าว กลุ่มหลังๆ
    อย่าบ้าพลังตามพวกลงลูก เปลี่ยนก้าน เปลี่ยนแคม นะครับ เพราะเดี๋ยว
    มันห้าวมากๆเครื่องมันพัง เราก็ทันมันเอง 555

ที่พักบนเขาค้อที่เขาค้อมีรีสอร์ตที่พักให้เลือกตั้งเรียงรายอยู่ตามเส้น
    ทางขึ้นเขาค้อ ซึ่งตอนนี้ อั้น กับ ต้น ช่วยเป็นธุระดูรีสอร์ตให้ วันนี้อั้นกลับ
    เพรชบูรณ์ ไปเซอร์เวย์ทางและที่พักให้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sup148 : 02-11-2007 เมื่อ 13:13

ขอบคุณ
    0

วันที่ 2 เขาค้อ - ภูทับเบิก - ภูหินร่องกล้า - ทุ่งแสลงหลวง - แก่งโสภา

หลังจากตื่นนอนทำธุระส่วนตัวเรียบร้อยแล้ว ประมาณ 9-10 โมงเช้า เริ่มออกเดินทาง
    ขึ้นภูทับเบิก โดยย้อนกลับ เข้า ถนนทางหลวงหลายเลข 2331 ไปภูทับเบิก ขับไป
    ตามเส้นทาง ซึ่งเป็นทางขึ้นเขา ระยะทางประมาณ 17.7 กิโลเมตร รวมโค้งหักศอก
    ทะแยงขึ้น-ลง ได้ประมาณ 111 โค้ง

เมื่อถึงสามแยกที่มีป้ายอุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า และด่านเก็บเงินค่าเยี่ยมชม
    อุทยาน ให้ท่านเลี้ยวขวา ไม่ต้องเข้าไปในอุทยาน แล้วขับตรงไปประมาณ 1.5
    กิโลเมตร จากนั้นให้เลี้ยวขวาขึ้นไปยังจุดชมวิว ขับไปประมาณ 300 เมตร
    ก็จะถึงลานจอดรถ จากนั้นก็เดินเท้าประมาณ 200 เมตร ก็จะถึงจุดชมวิว...ภูทับเบิก
    จากเขาค้อสู่ภูทับเบิก เราใช้เวลาเดินทางโดยประมาณ 1 ชม.

ภูทับเบิก เป็นจุดที่สูงที่สุดของเพชรบูรณ์ โดยมีความสูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 1,768
    เมตร เหตุผลที่เรียกภูทับเบิกก็เพราะอยู่ใกล้กับหมู่บ้านม ้งทับเบิก ต.วังตาล ซึ่งห่างจาก
    อ.หล่มเก่า 40 กม. และห่างจากตัวจังหวัดเพชรบูรณ์ประมาณ 97 กม.

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sup148 : 10-11-2007 เมื่อ 22:01

thitinan thi_tinan's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

เสียดายสุดๆล่ะครับงานนี้มาบ้านตัวเองแท้ๆงานนี้ต้อง เผาโรงเรียน ..ล้อเล่นยังไงจะขึ้นไปหาที่พักให้นะครับ
    TAKLOM MOTO GARAGE
    จงอย่าลืมตัวตนของคุณ

Junior Member ALEX_GIRL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่ได้ไปด้วยแน่ๆเลย เซ็งอั้นจริงๆ อ้อ! นึกออกแล้วลาออกเลยดีกว่าอั้นเราจะได้ไปกับพี่ๆเค้าไ งดีไหมจ๊ะ em89

ขอบคุณ
    0

หลังจากนั้น เข้าสู่ตัว อุทยานแห่งชาติ ภูหินร่องกล้า

ภูหินร่องกล้าอากาศจะหนาวเย็นเกือบตลอดปี โดยเฉพาะในฤดูหนาว อุณหภูมิจะต่ำ
    ประมาณ 4 องศาเซลเซียส แม้ในฤดูร้อนอากาศก็ยังเย็นสบาย อุณหภูมิเฉลี่ยตลอดปี
    ประมาณ 18-25 องศาเซลเซียส ตรงนี้ ยังงัยขอให้เตรียมเครื่องกันหนาวกันไว้ด้วย
    นะครับ ถุงมือขับรถ เสื้อ หมวก ขอให้เลือกใช้แบบที่กันลมได้ รองเท้าจะเป็นผ้าใบ
    หรือหุ้มข้อก็ได้ ส่วนถุงเท้าใส่ไม่ใส่ไม่ว่ากัน แต่อย่าออกกลิ่นเป็นพอ

แหล่งท่องเที่ยวที่น่าสนใจในเขตอุทยานฯ ทางด้านประวัติศาสตร์ ได้แก่ พิพิธภัณฑ์การสู้รบ
    โรงเรียนการเมืองการทหาร กังหันน้ำ สำนักอำนาจรัฐ โรงพยาบาลรัฐ ลานอเนกประสงค์
    สุสาน ทปท. ที่หลบภัยทางอากาศ หมู่บ้านมวลชน

ทางด้านธรรมชาติ ได้แก่ ลานหินแตก ลานหินปุ่ม ผาชูธง น้ำตกร่มเกล้า-ภราดร
    น้ำตกศรีพัชรินทร์ น้ำตกหมันแดง น้ำตกผาลาด น้ำตกตาดฟ้า ธารพายุ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sup148 : 03-11-2007 เมื่อ 11:39

Senior Member babb maha's Avatar
    สถานที่
    MAHA +บางแสน ScooterClub+Lamเคลียร์
    ขอบคุณ
    0

พี่ๆครับ ถึงเขาค้อ อย่าลืมจอดตรงเนินมหัศสจรรย์นะครับ แปลกจริงๆ

Senior Member num vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    2

Up
    vespa never die.....

Member phai-sr's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Aussie !!!!!

P'Kit ,I try to change flight thicket but not sure on 5 Dec. If I got it , it mean I have 2 day to fix my bike. Ha Ha Ha not my problem but your!!!!!!

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phai-sr อ่านข้อความ
    P'Kit ,I try to change flight thicket but not sure on 5 Dec. If I got it , it mean I have 2 day to fix my bike. Ha Ha Ha not my problem but your!!!!!!
    กล้าๆยกมาก็กล้าทำให้ครับไผ่ 555 มาไปบ้าเลือดด้วยกัน เมาบ้าเลือดนะ 555

ยังไม่ได้ทำต่อเส้นทางต่อเลย ไม่ค่อยมีเวลา เดี๋ยววันนี้ทำต่อ

Member
    ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้ที่เขาค้ออากาศดีครับคุณกิต ผมเพิ่งไปทอดกฐินแถวนั้นมาเลยแวะไปเที่ยว บนเขาค้อกลางวันอุณหภูมิประมาณ 24 องศา กลางคืนประมาณ 18 องศา ช่วงธันวาน่าจะหนาวกว่านี้

เพิ่งคุยกับแฟนว่าน่าชวน .ตากลม. มาขี่รถชมวิวแถวนี้ ทริปนี้อยากไปด้วยครับ

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

Exclamation เรียนเชิญพี่น้องตากลมทุกสายไปเที่ยวด้วยกัน

สมาชิกท่านใด ทั้งเก่าและใหม่และที่ยังไม่ได้เป็นสมาชิกที่อยากร่ว มทริปนี้ก็เชิญนะครับ ให้ลงชื่อพร้อมเบอร์โทรได้เลย จะได้เช็คยอดถูก(ถ้าเอาแฟนไปก็ให้ลงเพิ่มด้วยนะครับ) ทางพี่กิตจะได้จองที่พักได้ถูกต้อง ส่วนใครจะไปแบบกางเต้นต์ นอนเองก็ไม่ว่ากันนะครับ
    *ขอสรุปยอดก่อนวันที่ 30 พฤศจิกายน ใครจะไปก็รีบลงชื่อกันหน่อยนะครับ*

ผมขอลงคนแรกเลยแล้วกันนะครับem95

ปั๊บ+ขนุน 084-0814508
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

มาตรฐาน ไปด้วยคราบ บ บ บ . . .

แซ็กครับผม 08 999 00 787

(แค่นี้แหละ....โอเคมั๊ยปั๊บ....)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 08-11-2007 เมื่อ 17:11
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

ถูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆกต้องหละคร้าบบบบบบบบบบบบบem20
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Senior Member num vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    2

หนุ่ม 083-9891134
    vespa never die.....