ทำ Sr รถฉีกง่ายจัง....

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ทำ Sr รถฉีกง่ายจัง....

Junior Member nemomancear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Arrow ทำ Sr รถฉีกง่ายจัง....

ดูจากรูปที่ไปชุมพรกัน ทำไมบางคันถังฉัก เฟรมฉีก....

ถ้าขี่ไปไหนไกลๆ คนเดียวไม่ขี่ไปเสียวไปแย่หรอครับ

อยากได้เอาไปขี่ไปหาเมียที่อุบลฯ ครับ ถามเป็นแนว

Won't stop Biken' till it's over
    still be crusin' when the sun goes down

Senior Member moses's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถเดิมๆอุปกรณ์เดิมๆ ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพียงแค่คอยเช็คน็อตหน่อยเพราะเจ้า Sr มันสั่น ส่วนคันที่ฉีกนั้นแต่ละคันเดิมซะที่ไหน แต่งทั้งนั้นทั้งภายในและภายนอก แล้วก้อหวดกันกระจายเป็นสิบๆกิโล ไม่ยกเลย

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอตอบก่อนนะครับ เดี๋ยวมีผู้รู้มาต่อให้อีก

ถ้าสังเกตุดีๆนะครับ ทริปชุมพร รถที่ฉีกขาด จะเป็นรถที่แต่งมากๆ แรงๆ บิดกันกระจาย(แรงกันจริงๆนะครับ) ถ้าขี่เรื่อยๆก็คงไม่มีปัญหาอะไรครับ ถ้าเป็นรถเดิมๆแล้วยิ่งไม่มีปัญหาใหญ่ครับ แต่ต้องคอยสังเกตน๊อตส่วนต่างๆเวลาพักระหว่างเดินนะค รับ ว่าเกิดกลายคลายขึ้นหรือป่าว
    แต่ถ้าให้ดีต้องเช็คน๊อตทุกตัว และเช็ครถก่อนเดินทางทุกครั้งนะครับts32
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Junior Member nemomancear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จดไว้

ขอบคุณครับ ที่ให้ความกระจ่าง...

อย่างรถที่เขาแต่งให้มันแรงๆ เนี๊ย มันแรงจากเดิมยังไงบ้างครับ ผมหมายถึง แรงบิด, ความเร็ว แล้วความแรงที่ได้มา Drum Break เอาอยู่หรอครับ...

Won't stop Biken' till it's over
    still be crusin' when the sun goes down

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

เดี๋ยววันที่8 ธันวาเราจะไปเพชรบูรณ์ ผ่านลพบุรี ช่วงชัยบาดาล พัฒนานิคม ถ้าอยากรู้ว่าแรงแค่ไหนก็ลองมาขี่ด้วยกันครับ เดี๋ยวพี่เก่งโยชิสเต็ป2, อาทตัวปี๊ด, พี่บอยขาสวน, จะจัดให้นะครับ
    ส่วนดรัมเบรกนั้นเอาอยู่ครับ ลองดูรูปจากกระทู้แข่งรถได้ครับ ใช้ดรัมเบรกอยู่หลายคันครับ
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Member phai-sr's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แจมหน่อยครับ

ขอแจมหน่อยนะครับเรื่องเฟรมฉีกอันนี้ไม่เคยเจอ จากที่เคยเจอมากับตัวเอง การสั่นสะเทือน และหลายๆอย่างที่ทำให้เฟรมฉีกขาด หรือว่าน๊อตขาด หรือคลายตัว ครั้งแรกที่เอารถมาจากร้านพี่อ๊อง รถผมปรกติดีทุกอย่างไม่สั่นไม่หลุด สักอย่าง แต่แล้วก็เกิดปัญหาตามมา เมื่อตอนเริ่มโมเครื่องมีการสับเปลี่ยนรื้อเข้ารื้ออ อก และ ยกเครื่องอยู่บ่อยครั้ง สิ่งที่ได้ตามมานอกจากความแรงคือ********สั่นโคตร ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะเครื่องมันแรง อิอิ ล่อซะไฟเลี้ยวหลุด น๊อตหาย ก็พยายามแก้ไขหลายอย่าง แต่ก็ไม่หายสักที สุดท้ายกว่าจะรู้ว่าสาเหตุที่เกิดขึ้นกับรถผมคืออะไร ก็เมื่อมาเห็นน๊อตแท่นเครื่องคลายตัวออกมา เลยเอะใจลองว่างเครื่องใหม่ อีกรอบ คือยกออกแล้ววางใหม่ ให้ตำแหน่งพอดีเป๊ะไ ม่ต้องฝืนน๊อตสักตัวนี่ คือ สาเหตุหนึ่งที่รถสั่นเนื่องจากเครื่องวาง ไม่ตรง และน๊อต หลายตัวเปลี่ยนมาเป็นน๊อตสแตนเลส เพื่อป้องกัน น๊อตขาดและ ซับแรงกระแทกได้ดีกว่า และน็อตตัวเมีย ก็เปลี่ยน มาเป็นแบบตรงที่น๊อตแท่เครื่อง คือน๊อตเกลียวล๊อค (ไม่รู้เรียกถูกป่าว)ก็คือมันจะคลายตัวยากข้างในมันเ หมือนเป็นซิลยางอ่ะครับ ทั้งหมดนี้ได้ผ่านการพิสูจน์มาเป็นพักิโลแล้ว อิอิ (เว่อร์ไปมั้ยเนี่ย) ไม่มีน๊อตหลุดเลยพร้อมทั้งวิ่งด้วยความเร็วค่อนข้างส ูงตลอดทางจนเครื่องมันพังนั่นแหละ อิอิ โดยส่วนตัวนะครับ ความแรงไม่หยั่งยืน โดยเฉพาะการโมรถ แต่อย่างว่าใจมันรักห้ามไม่ได้นี่นา อิอิ หากข้อมูลผิดพลาดอะไรก็ขออภัยด้วยครับ แค่อยากเล่าสู่กันฟัง

Senior Member babb maha's Avatar
    สถานที่
    MAHA +บางแสน ScooterClub+Lamเคลียร์
    ขอบคุณ
    0

จริงครับ อย่างที่หลายคนบอกมา รถในกลุ่มผมก็เป็น แต่ผมว่าสำคัญสุดอยู่ตรงน๊อตดรัมเบรกหลังครับ ถ้าหลุดเบรกไม่อยู่ ซัดมาเต็มๆ มีกลิ้งครับ ถ้าเป็นไปได้หากิ๊ปล็อคครับจะดีมากเลยem86

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phai-sr อ่านข้อความ
    ขอแจมหน่อยนะครับเรื่องเฟรมฉีกอันนี้ไม่เคยเจอ จากที่เคยเจอมากับตัวเอง การสั่นสะเทือน และหลายๆอย่างที่ทำให้เฟรมฉีกขาด หรือว่าน๊อตขาด หรือคลายตัว ครั้งแรกที่เอารถมาจากร้านพี่อ๊อง รถผมปรกติดีทุกอย่างไม่สั่นไม่หลุด สักอย่าง แต่แล้วก็เกิดปัญหาตามมา เมื่อตอนเริ่มโมเครื่องมีการสับเปลี่ยนรื้อเข้ารื้ออ อก และ ยกเครื่องอยู่บ่อยครั้ง สิ่งที่ได้ตามมานอกจากความแรงคือ***สั่นโคตร ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะเครื่องมันแรง อิอิ ล่อซะไฟเลี้ยวหลุด น๊อตหาย ก็พยายามแก้ไขหลายอย่าง แต่ก็ไม่หายสักที สุดท้ายกว่าจะรู้ว่าสาเหตุที่เกิดขึ้นกับรถผมคืออะไร ก็เมื่อมาเห็นน๊อตแท่นเครื่องคลายตัวออกมา เลยเอะใจลองว่างเครื่องใหม่ อีกรอบ คือยกออกแล้ววางใหม่ ให้ตำแหน่งพอดีเป๊ะไ ม่ต้องฝืนน๊อตสักตัวนี่ คือ สาเหตุหนึ่งที่รถสั่นเนื่องจากเครื่องวาง ไม่ตรง และน๊อต หลายตัวเปลี่ยนมาเป็นน๊อตสแตนเลส เพื่อป้องกัน น๊อตขาดและ ซับแรงกระแทกได้ดีกว่า และน็อตตัวเมีย ก็เปลี่ยน มาเป็นแบบตรงที่น๊อตแท่เครื่อง คือน๊อตเกลียวล๊อค (ไม่รู้เรียกถูกป่าว)ก็คือมันจะคลายตัวยากข้างในมันเ หมือนเป็นซิลยางอ่ะครับ ทั้งหมดนี้ได้ผ่านการพิสูจน์มาเป็นพักิโลแล้ว อิอิ (เว่อร์ไปมั้ยเนี่ย) ไม่มีน๊อตหลุดเลยพร้อมทั้งวิ่งด้วยความเร็วค่อนข้างส ูงตลอดทางจนเครื่องมันพังนั่นแหละ อิอิ โดยส่วนตัวนะครับ ความแรงไม่หยั่งยืน โดยเฉพาะการโมรถ แต่อย่างว่าใจมันรักห้ามไม่ได้นี่นา อิอิ หากข้อมูลผิดพลาดอะไรก็ขออภัยด้วยครับ แค่อยากเล่าสู่กันฟัง

โห.. พี่ไผ่หายไปนานเลย กลับมาไทยวันไหนอ่ะพี่

Member phai-sr's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

เม่นไป เขาค้อ รึป่าวล่ะ ถ้าไป เดี๋ยวก็รู้เอง กลับเมื่อไหร่ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากเลยครับ

ไปดูที่ร้านคุณอ๋อง และโทรคุยกับคุณมอส ได้ข้อมูลมาเยอะเลยครับ

Bookmarks