ชมลมพระเครื่อง...ตากลมครับ....อิอิ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ชมลมพระเครื่อง...ตากลมครับ....อิอิ

Member rzuji's Avatar
    สถานที่
    mama
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ชมลมพระเครื่อง...ตากลมครับ....อิอิ

สำหลับพี่น้องตากลมที่ชอบพระเครื่องและเครื่องลางต่า งๆครับถ้าใครมีของดีติดตัวเอาโชว์กันบ้างเน้อ

สถานที่
    mama
    ขอบคุณ
    0

เอาไปดูก่อนเลยครับหลวงปู่เผือกวัดสาลีโขครับของผมเอ ง

รูป รูป  

สถานที่
    mama
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน บทความเล็กๆน้อยครับ

ยันต์บนเหรียญหลวงปู่เผือก วัดสาลีโขภิตาราม อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี มาให้ศึกษากัน ทำให้นักสะสมเหรียญที่ไม่เคยพบเห็นเหรียญนี้มาก่อน ได้มีโอกาสทราบถึงประวัติความเป็นมาของ หลวงปู่เผือก (พระครูธรรมโกศล) ตามสมควร

หลวงปู่เผือก เป็นชาวเมืองพระนครศรีอยุธยา ตอนกรุงแตกเมื่อ พ.ศ. ๒๓๑๐ ท่าน ได้อพยพพร้อมกับชาวบ้านลงมาอยู่ที่ปากเกร็ด และได้สร้างวัดขึ้นที่นี่ คือ วัดสาลีโข ท่านเป็นผู้แก่กล้าวิชาอาคมขลัง จนเป็นที่พึ่งของชาวบ้านในทุกๆ ด้าน และได้พัฒนา วัดจนเจริญรุ่งเรืองมาก ล้นเกล้าฯ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๔ ได้พระราชทานสมณศักดิ์ถวายราชทินนามว่า "พระครูธรรมโกศล"

สำหรับ เหรียญหลวงปู่เผือก ที่ปรากฏ ภาพให้ศึกษานั้น เป็นเหรียญรุ่นแรก ที่จัดสร้างขึ้นโดย หลวงพ่อสมภพ เตชปุญโญ พระลูกวัดสาลีโข ด้วยประสบการณ์ อันมากมาย ทำให้เหรียญนี้โด่งดังมาก นักสะสมเหรียญรุ่นเก่าๆ จะรู้จักกันดี และเช่าหากันในราคาแพง

บรรดาศิษยานุศิษย์ที่ไปหาหลวงพ่อสมภพ บางคนไม่รู้จักชื่อของหลวงพ่อ เห็นว่าอยู่วัดสาลีโข ก็เลยเรียกท่านว่า หลวงพ่อวัดสาลีโข หรือ หลวงพ่อสาลีโข

หลวงพ่อสมภพ ได้เล่าถึงความเป็นมาของ เหรียญหลวงปู่เผือก นี้ว่า สร้างขึ้นมาจากนิมิตที่ได้พบเห็นในสมาธิ (เหมือนกับ พระอาจารย์ทิม วัดช้างให้ จ.ปัตตานี ผู้สร้าง พระหลวงพ่อทวด)

ท่านไม่ต้องการให้เหมือนกับเหรียญหลวงพ่อต่างๆ ที่พบเห็นโดยทั่วไป จึงได้ลงอักขระเลขยันต์จนเต็มพื้นที่ของเหรียญ ซึ่งท่านกำหนด ให้มีขนาดใหญ่เท่ากับกล่องไม้ขีดไฟสมัยนั้น และไม่มีตัวอักษรไทยเลย

ปีที่สร้างเหรียญนี้คือ พ.ศ. ๒๕๑๐ จำนวนสร้าง เนื้อทองคำ ๓ เหรียญ เนื้อเงิน ๑๐๘ เหรียญ เนื้อทองแดงชุบทอง ๒,๕๑๐ เหรียญ (เท่ากับปี พ.ศ.) โดยนำไปปลุกเสกที่ถ้ำแก่งละว้า จ.กาญจนบุรี เป็นการปลุกเสกเดี่ยวตลอดไตรมาส เมื่อออกพรรษาแล้ว ก็ได้แจกแก่ศิษยานุศิษย์ ไปจำนวนหนึ่ง ส่วนที่เหลือได้ประกอบพิธีปลุกเสกอีกครั้งที่วัดสาลี โข เมื่อวันเสาร์ห้า ปี ๒๕๑๒ และปลุกเสกต่ออีก ๓ เดือน

หลวงพ่อบอกว่า ได้ลงทุนลงแรง และตั้งใจมากกับการสร้าง เหรียญหลวงปู่เผือก รุ่นนี้ เมื่อทราบว่าลูกศิษย์นำไปใช้ได้ผลดี ในทุกด้านก็รู้สึกดีใจ

ชื่อเสียงของหลวงพ่อสมภพ ในช่วงนั้น โด่งดังมาก จนทำให้ท่านต้อง ประสบกับปัญหาต่างๆ เพราะมีบางคน ไม่เข้าใจในตัวท่าน และท่านเองก็เป็นคนที่พูดจาไม่ไพเราะอ่อนหวาน เป็นคนตรงไปตรงมามากเกินไป ตามบุคลิกของคนเกิดวันเสาร์

เพื่อตัดปัญหาท่านจึงได้ออกจากวัดสาลีโข มุ่งหน้าหาที่อยู่ใหม่ ก็ได้ทำเลที่น่าพอใจ คือ ต.หน้าบ้าน อ.ลาดหลุมแก้ว จ.ปทุมธานี เมื่อประมาณ ๒๕ ปีก่อน ซึ่งขณะนั้นบริเวณละแวกนี้ยังเป็นทุ่งนา การคมนาคมก็ไม่สะดวกเลย แต่สำหรับทุกวันนี้มี ถนนสายปทุมธานี-บางเลน ตัดผ่าน หลัก กม.๑๙ จากปทุมธานี หรือหากมาจากสี่แยกนพวงศ์ ระยะทางห่าง ๑ กม. มีรถประจำทางวิ่งผ่าน

สถานที่แห่งนี้หลวงพ่อได้จดเป็นที่ทำการ มูลนิธิพุทธอุทยานธรรมโกศล (ตามชื่อสมณศักดิ์ของหลวงปู่เผือก) และในอนาคตจะได้สร้างเป็นวัดต่อไป

สถานที่
    mama
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อันนี้จัดให้พี่มอสเลยนะครับ.....ทิตน่าไปรับกับมือเ ลยนะพี่

อยากได้ละซิพี่มอส5555555

รูป รูป  

Senior Member moses's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตระกรุดอาจารย์รอง วัดเจดีย์แดง

ตระกรุดอาจารย์รอง วัดเจดีย์แดง อยุธยา รุ่นนี้เป็นรุ่นแรกๆ ได้มาเกือบสิบปีแล้วเห็นจะได้ ตระกรุดจะมี 2 รุ่นคือ ดอกดำ (คงกระพันชาตรี) และดอกแดง(ค้าขาย) สมัยก่อนผู้ที่จะเข้าไปรับตระกรุดดอกดำนั้นจะต้องรับ กับมือหลวงพ่อและจะต้องผ่านพิธีกรรมกางลองของก่อนถึง จะได้ (หลวงพ่อจะยืนคร่อมหลังเราแล้วเอามีดปักลงตรงแผ่นหลั งจากด้านบนแล้วลากมีดลงด้านล่างจนครบ 15 ครั้ง เป็นอันเสร็จพืธี) แต่สมัยนี้สามารถบูชาที่วัดได้เลยทั้งดอกดำและดอกแดง
    ปล.เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการชม เด็กอายุต่ำกว่า 13 ปี ผู้ปกครองควรแนะนำ

รูป รูป  

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

พี่มอสวางตระกุตบนโต๊ะหรือบนพื้นอะ em86
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Senior Member moses's Avatar
    ขอบคุณ
    0

บนพื้น บนโต๊ะแสงมันไม่ได้ ลองแล้ว

สถานที่
    mama
    ขอบคุณ
    0

/\2สวยมากครับตะกรุดอาจารย์รองของพี่มอส มาดูของผมบ้างหลวงปู่ทวดเม็ดแตงปี22ครับ ด้านหน้าหลวงปู่ทวดด้านหลังหลวงปู่ทิมครับ

รูป รูป  

สถานที่
    mama
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีของดีมาให้จับจองครับ

em95ขอหน่อยนะครับครับ คือตอนนี้ผมมีพระลอดกรุพระธาตุพนมครับ เป็นพระลอดเนื้อทองคำ100%(ทองเก่านะครับ) ตามตำนานคือท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต เป็นคนสร้างในปี 2401 ครับ ถ้าพี่น้องสนใจสอบถามได้ที่ 0812742330 (เบอร์ผมเองครับ) องค์สุดท่ายแล้วครับไม่มีอีกแล้ว พี่น้องสนใจอยากได้ของดีไว้ติดตัวผมะว่าองค์นี้ใช้เล ยครับ เรื่องราคาไม่แพงครับต่อลองได้โทรมานะครับ/\7

Bookmarks