Datsun 620 Club Thailand - หน้า 15

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 33 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Datsun 620 Club Thailand

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามคุณ i-banny คับ

หากจะวางเครื่อง 3s หรือว่า 4s อย่างไหนดีกว่ากันคับ...แล้วต้องแปลงเยอะป่าวคับ...เ พราะตอนนี้ผมได้ 620 มาคันนึง กะลังจะลงเครื่องใหม่อ่ะคับ....แล้วต้องเปลี่ยนเฟือง ท้ายด้วยป่าวคับ....(อยากจะทำให้มันวิ่งได้ซักประมาณ 150-160 กม.ชม อ่ะคับ) จะใช้เครื่องแบบไหนดีช่วยแนะนำด้วยนะคับ

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ munmun อ่านข้อความ
    หากจะวางเครื่อง 3s หรือว่า 4s อย่างไหนดีกว่ากันคับ...แล้วต้องแปลงเยอะป่าวคับ...เ พราะตอนนี้ผมได้ 620 มาคันนึง กะลังจะลงเครื่องใหม่อ่ะคับ....แล้วต้องเปลี่ยนเฟือง ท้ายด้วยป่าวคับ....(อยากจะทำให้มันวิ่งได้ซักประมาณ 150-160 กม.ชม อ่ะคับ) จะใช้เครื่องแบบไหนดีช่วยแนะนำด้วยนะคับ
    สวัสดีครับทุกๆๆคน มาใหม่ นั่งอ่าน ตาแฉะเลยขอบคุณทุกๆข้อมูลครับ นครปฐมมาแว้ว ของผมยังดิบๆอยู่ อยากปรึกษา ครับ ของผมโหลดมิด อยากให้พวงมาลัยเบาๆ ทำงัยดีครับ em94 ไม่รู้จิงๆคือว่าเดิมๆอยากเตี้ย+แรงนิดหน่อย พี่ๆคนไหนช่วยหน่อยคุยกันก็ดีครับขอเข้ากลุ่มด้วยครั บ พี่ ibanny อยากคุยด้วยครับ

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วางเครื่องใหม่ในช้างเหยียบบอกตามตรงว่าออกจะบานปลาย ผมเองก็คิดในตอนแรก พอเอาเข้าจริงผมล้มเลิกโครงการดีกว่า ด้วยเหตุผลหลายประการ ทั้งเบรกและช่วงล่างที่รับความเร็วระดับนี้ได้ยาก แต่ก็ให้คำแนะนำได้นิดหน่อยแล้วกันครับ
    ระหว่าง 3s กับ 4s อย่างไหนหรือ บอกตรงนี้เลยครับ 3sหมดสิทธิ์ เพราะเครื่องรุ่นนี้ค่อนข้างใหญ่ ติดกระปุกพวงมาลัย ฝั่งซ้ายก็ติดไดชาร์จนะ ที่สำคัญเครื่องรุ่นนี้มีหลายเวอร์ชั่น ตั้งแต่ 3S FE มีแรงม้าแถวๆ 130 ตัว ขยับไป 3S GE ขยับขึ้นไปแถวๆ 160-210 แรงม้าแล้วแต่ว่าจะได้รุ่นไหนมา อีกทีก็เป็น 3S GTE ที่พ่วงหอย ปาเข้าไป 260ตัว ขืนยัดลงในช้างน้อยมีหวังกระจาย
    4s พอเป็นไปได้ด้วยกำลังที่มีมาให้กำลังดี 1800ซีซี 120 แรงม้า แต่เครื่องเริ่มจะหายาก เพราะหลายปีแล้ว แถวเชียงกงบางนาและหลักสี่ยังพอหาได้ มีทั้งเกียร์ ออโต้และธรรมดา ราคาน่าจะสองหมื่นกลางๆ ส่วนตัว 3S ขับหลัง อย่างที่บอกมีหลายเวอร์ชั่นและก็หลายราคาแล้วแต่สภาพ อย่าง 3S GE vvt-i 6เกียร์ 210แรงม้า ราคาแถวๆ หกหมื่นแน่ะ
    สรุปก็คือ 4S น่าใช้กว่า และเท่าที่เคยถามช่างก็บอกว่ารุ่นนี้วางง่ายและก็กำล ังดี

ส่วนเรื่องพวงมาลัยหนักนั้น จริงๆแล้วรุ่นนี้ก็ไม่หนักเท่าไรนะ แต่ถ้าบอกว่าโหลดเตี้ยก็เป็นไปได้ว่ามุมแคมเบอร์แบะอ อกเยอะไปหน่อย ขั้นแรกแนะนำให้ไปตั้งศูนย์ล้อหน้าใหม่เสียก่อน แล้วค่อยดูอีกทีนะ

ยินดีครับ จะเข้ากลุ่ม ผมเองไม่ได้ตั้งกลุ่มหรือชมรมอะไรกับเขา เพราะไม่มีเวลาว่างขนาดนั้น เอาเป็นว่ารับเป็นที่ปรึกษาพอไหวครับ มีอะไรก็ฝากคำถามเอาไว้ มีเวลาก็จะเข้ามาตอบแล้วกันครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ banny มากครับสำหรับคำแนะนำเรื่องการวางเครื่องยนต์...ใจจร ิงผมตั้งใจจะวาง 4S คับ ขอถามต่ออีกคำถามนึงคับในเรื่องของช่วงล่าง....หากเร าวาง 4S ลงไปแล้ว..จะเปลี่ยนเป็นระบบคอยล์สปริงอ่ะคับ..สามาร ถทำได้ป่าวคับ...และถ้าเปลียนแล้วจะทำให้การทรงตัวดี ขึ้นป่าวคับ...หรือมีวิธีทำช่วงล่างแบบอื่นแนะนำหรือ ป่าวคับ
    อยากจะทำให้มันขับได้ดีๆอ่ะคับแต่ราคาไม่แพงจนเกินไป อ่ะคับem95

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น้ำหนักเครื่อง 4S หนักกว่าเครื่องเดิมเพียงนิดหน่อย ไม่ต้องถึงขั้นจะต้องเปลี่ยนคอยล์สปริง ตัวทอร์ชั่นบาร์เดิมๆของเจ้าช้างเหยียบอาจจะนิ่มไปสั กนิด หาวิธีแก้ได้นะ อย่างรถผมไปหยิบยืมช๊อคอัพหน้าของ Isuzu dragon eye มาใช้ เนื่องจากมีแรงต้านและแรงดูดที่มากกว่าช๊อคอัพเดิม เพียงเท่านี้ก็หนึบขึ้นแล้ว หรือจะเปลี่ยนใช้ช๊อคอัพแบบมีแก๊สก็ช่วยให้รับน้ำหนั กได้ดีขึ้น แต่จะกระด้างสักนิด แต่ก็คุ้มในจังหวะที่ขึ้นลงคอสะพานเร็วๆ
    การใส่คอยล์สปริงไม่ใช่จะทำกันง่ายๆ ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้นะ แต่จะทำไปทำไมให้ยุ่งยากเปล่าๆ
    ส่วนด้านหลังต้องหาแหนบที่มีความหนาน้อยลงกว่าเดิม(บ างลง) สัก 6มม.ต่อแผ่น ใส่เพียง 4 แผ่นโดยไม่ต้องเปลี่ยนช๊อคอัพ แค่นี้ก็เหลือเฟือแล้ว

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ibanny อ่านข้อความ
    น้ำหนักเครื่อง 4S หนักกว่าเครื่องเดิมเพียงนิดหน่อย ไม่ต้องถึงขั้นจะต้องเปลี่ยนคอยล์สปริง ตัวทอร์ชั่นบาร์เดิมๆของเจ้าช้างเหยียบอาจจะนิ่มไปสั กนิด หาวิธีแก้ได้นะ อย่างรถผมไปหยิบยืมช๊อคอัพหน้าของ Isuzu dragon eye มาใช้ เนื่องจากมีแรงต้านและแรงดูดที่มากกว่าช๊อคอัพเดิม เพียงเท่านี้ก็หนึบขึ้นแล้ว หรือจะเปลี่ยนใช้ช๊อคอัพแบบมีแก๊สก็ช่วยให้รับน้ำหนั กได้ดีขึ้น แต่จะกระด้างสักนิด แต่ก็คุ้มในจังหวะที่ขึ้นลงคอสะพานเร็วๆ
    การใส่คอยล์สปริงไม่ใช่จะทำกันง่ายๆ ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้นะ แต่จะทำไปทำไมให้ยุ่งยากเปล่าๆ
    ส่วนด้านหลังต้องหาแหนบที่มีความหนาน้อยลงกว่าเดิม(บ างลง) สัก 6มม.ต่อแผ่น ใส่เพียง 4 แผ่นโดยไม่ต้องเปลี่ยนช๊อคอัพ แค่นี้ก็เหลือเฟือแล้ว
    em90 -ขอบคุณครับพี่ บาน วันนั้น ผมโทรไปหาครับ แต่พี่ยังไม่ว่าง เลย เกรงใจครับไม่กล้าโทรไปอีก ขอบคุณความมีน้ำใจมักๆๆๆๆ ขอให้รวยๆๆๆๆสุขภาพแข็งแรง

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mitzy5555 อ่านข้อความ
    em90 -ขอบคุณครับพี่ บาน วันนั้น ผมโทรไปหาครับ แต่พี่ยังไม่ว่าง เลย เกรงใจครับไม่กล้าโทรไปอีก ขอบคุณความมีน้ำใจมักๆๆๆๆ ขอให้รวยๆๆๆๆสุขภาพแข็งแรง
    vy อันนี้ ผม กดสุดล่ะ ยังไม่ถูกใจเลย ถุงลมก้อไม่ไหว

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mitzy5555 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับทุกๆๆคน มาใหม่ นั่งอ่าน ตาแฉะเลยขอบคุณทุกๆข้อมูลครับ นครปฐมมาแว้ว ของผมยังดิบๆอยู่ อยากปรึกษา ครับ ของผมโหลดมิด อยากให้พวงมาลัยเบาๆ ทำงัยดีครับ em94 ไม่รู้จิงๆคือว่าเดิมๆอยากเตี้ย+แรงนิดหน่อย พี่ๆคนไหนช่วยหน่อยคุยกันก็ดีครับขอเข้ากลุ่มด้วยครั บ พี่ ibanny อยากคุยด้วยครับ
    ใส่พวงมาลัยพาวเวอร์ก็ดีนะครับ ผมใส่อยู่ เบาแรงดีมากๆ

ขอบคุณ
    0

เพิ่งได้รถมาครับ ลอกสีใหม่ทั้งคันทำสีเขียวเมทาลิก เครื่อง j15 ใส่แอร์ ใส่ พาวเวอร์ เปลี่ยนกระจัง ไฟหน้า หลัง หุ้มเบาะใหม่ ล้อขาวดัทลอป โอเวอร์ฮอนเครื่อง ทำช่วงล่างใหม่ หุ้มกระบะหลัง ใส่โลโก้

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

มุมด้านข้างครับผม

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

บั้นท้าย ที่ยังขาดกันชนโครเมี่ยมอยู่สองชิ้น

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

ด้านในหุ้มเบาะใหม่

รูป รูป  

Member
    ขอบคุณ
    0

อยากทำอย่างงี้

Member
    ขอบคุณ
    0

อยากทำอย่างงี้

กำลังคิดจะวางz18ดีเป่าไม่รุ

ขอบคุณ
    0

ล่าสุดเจอรถใครไม่ทราบสีส้มทะเบียนลำปาง

แต่เจอแถว ม.กรุงเทพ รังสิต เดิมๆ สวยมากครับ

เห็นดูกำลังรีบเหมือนว่าจะไปออกรอบ *

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 33 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย