ช่วยด้วยคับ

ชื่อกระทู้: ช่วยด้วยคับ

safetyy's Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนนั้นแหละ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยด้วยคับ

ผมอยากทราบวิธีถอดใบพัดหน่อยคับ ผมถอดไม่ออกเลยอยากทราบวิธีเอาออกหน่อยคับ รถผม สปริ้นem85

Junior Member oat salvo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ safetyy อ่านข้อความ
    ผมอยากทราบวิธีถอดใบพัดหน่อยคับ ผมถอดไม่ออกเลยอยากทราบวิธีเอาออกหน่อยคับ รถผม สปริ้นem85
    มันต้องใช้เหล็กดูดสามขาดูดออกคับ มันจะแน่นหน่อยนะ เพราะว่าแกนมันจะเป็นเตเปอร์
    รูใบพัดมันก็จะเป็นเตเปอร์เวลาขันเข้าทำให้มันแน่นกั นหลุด
    ลองดูดดูคับเวลามันออกมันจะเด้งออกมาเลย แต่ใบพัดเก่าหน่อยก็จะดูดยากขอบใบพัดข้างบนมันจะแตก ลองทำดูนะคับ

ที่สุดแล้วไม่มีใครเกิน aei007's Avatar
    สถานที่
    71 vintage machine
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ safetyy อ่านข้อความ
    ป็มต้องบอกก่อนนะครับว่าป๋มก็ไม่ใช่ช่างครับ แต่ป็มก็ถอดใบพัดรถป็มเองครับ มันขึ้นอยู่กับใบพัดครับถ้าใบพัดอินเดียจะมีเกีลยวคร ับ(ใช้สำหรับขันตัวดูดจานไฟครับ) แต่ถ้าอิตาลี จะเป็นร่งในแค่ร่องเดียวครับไว้สำหรับถอดจานไฟเหมือน กัน รถป็ม GL ครับ จะเป็นจานไฟแบบเป็นร่องข้างในร่องเดียวอะครับ
    และวิธีถอดนี้เป็นวิธีถอดแบบใบพัดอิตารีครับ (แต่เป็นวิธีของช่างไทยทำครับ 555) วิธีอิตารีถอดก็มีแต่เอาวิธีนี้ไปถอดดูก่อนครับ เริ่มเลย
    หาไขควงอะครับด้านที่เป็นหัวแฉกต้องตูดไว้สำหรับตอกด ้วยนะครับ(ยอมเสีย1ตัวครับ)เจียรให้เป็นปลายแหลมอะคร ับ หลังจากนั้นขันน็อตยึดใบพัดเบอร์ 14 ให้มันคลายออกมาก่อนแต่ไม่ต้องคลายจนหลุดแต่เกือบหลุ ดดูให้ว่าเวลาใบพัดหลุดออกมาแล้วไม่หลุดใส่พื้นอะครั บ จากนั้นใช้เหล็กงัดยางนะครับงัดต้องงัดเป็นจังหวะ
    วิธงัดนะครับงัดตรงด้านหลังนะครับตรงนั้นจะแข็งแรงหน ่อย เอาปลายที่งัดไปใส่ตรงร่องของใบพัดอะครับสังเกตดูมัน จะมีร่องห่างระหว่างใบพัดและแคร้งครับ จากนั้นใช้ขาด้านซ้ายดันเหล็กงัดยางครับ(ตามหลักคานด ีดคานงัดอะครับ)ใช้ฆ้อนตีตรงด้ามไขควงที่เราทำมาอะคร ับ(ตรงแกนใบพัดจะมีร่องนั่นแหละครับเอาปลายแหลมไปใส่ ตรงร่องนั้นแหละ) ตีเป็นจังหวะนะครับ ตีปุ๊บก็ใช้ขาด้านซ้ายดันด้วยอะครับแล้ว(หรือถ้ามีเพ ื่อนก็ให้เพื่อนช่วยงัดอะครับแต่ต่องอธิบายเพื่อนรู้ จังหวะก่อนนะครับว่าตีแล้วค่อยงัด) ลองดูครับวิธีถอดก็มีแค่นี้อะครับ ป็มก็ทำรถป็มอย่างนี้เหมือนกัน วิธีถอดใบพัด มันมีวิธีถอดหลายวิธีครับ
    ts32
    <<<===เจอกันที่ http://aei007.hi5.com นะคราบพี่น้องคราบ===>>>

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

ถ้าแค่ถอดใบพัดเฉยๆ ผมใช้วิธีนี้

ใช้ลูกบล็อควางดักไว้ด้านซ๊ายล่างของใบพัด(กันใบพัดห มุนตอนขันถอด)
    แล้วก็ขันออกตามปกติ

55+ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

ที่สุดแล้วไม่มีใครเกิน aei007's Avatar
    สถานที่
    71 vintage machine
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aei007 อ่านข้อความ
    ป็มต้องบอกก่อนนะครับว่าป๋มก็ไม่ใช่ช่างครับ แต่ป็มก็ถอดใบพัดรถป็มเองครับ มันขึ้นอยู่กับใบพัดครับถ้าใบพัดอินเดียจะมีเกีลยวคร ับ(ใช้สำหรับขันตัวดูดจานไฟครับ) แต่ถ้าอิตาลี จะเป็นร่งในแค่ร่องเดียวครับไว้สำหรับถอดจานไฟเหมือน กัน รถป็ม GL ครับ จะเป็นจานไฟแบบเป็นร่องข้างในร่องเดียวอะครับ
    และวิธีถอดนี้เป็นวิธีถอดแบบใบพัดอิตารีครับ (แต่เป็นวิธีของช่างไทยทำครับ 555) วิธีอิตารีถอดก็มีแต่เอาวิธีนี้ไปถอดดูก่อนครับ เริ่มเลย
    หาไขควงอะครับด้านที่เป็นหัวแฉกต้องตูดไว้สำหรับตอกด ้วยนะครับ(ยอมเสีย1ตัวครับ)เจียรให้เป็นปลายแหลมอะคร ับ หลังจากนั้นขันน็อตยึดใบพัดเบอร์ 14 ให้มันคลายออกมาก่อนแต่ไม่ต้องคลายจนหลุดแต่เกือบหลุ ดดูให้ว่าเวลาใบพัดหลุดออกมาแล้วไม่หลุดใส่พื้นอะครั บ จากนั้นใช้เหล็กงัดยางนะครับงัดต้องงัดเป็นจังหวะ
    วิธงัดนะครับงัดตรงด้านหลังนะครับตรงนั้นจะแข็งแรงหน ่อย เอาปลายที่งัดไปใส่ตรงร่องของใบพัดอะครับสังเกตดูมัน จะมีร่องห่างระหว่างใบพัดและแคร้งครับ จากนั้นใช้ขาด้านซ้ายดันเหล็กงัดยางครับ(ตามหลักคานด ีดคานงัดอะครับ)ใช้ฆ้อนตีตรงด้ามไขควงที่เราทำมาอะคร ับ(ตรงแกนใบพัดจะมีร่องนั่นแหละครับเอาปลายแหลมไปใส่ ตรงร่องนั้นแหละ) ตีเป็นจังหวะนะครับ ตีปุ๊บก็ใช้ขาด้านซ้ายดันด้วยอะครับแล้ว(หรือถ้ามีเพ ื่อนก็ให้เพื่อนช่วยงัดอะครับแต่ต่องอธิบายเพื่อนรู้ จังหวะก่อนนะครับว่าตีแล้วค่อยงัด) ลองดูครับวิธีถอดก็มีแค่นี้อะครับ ป็มก็ทำรถป็มอย่างนี้เหมือนกัน วิธีถอดใบพัด มันมีวิธีถอดหลายวิธีครับ
    ts32
    ลืมบอกไปดูลิ่มจานไฟด้วยนะครับหย่าให้หายนะครับเวลาป ระกอบก็ใช้จารบีทากับร่องแล้วใส่ลิ่ม ในใบพัดจะมีร่องใส่ลิ่มใส่ให้มันตรงร่องของมันถ้าไม่ ตรงใบพัดจะหมุนได้แต่แกจะไม่หมุน ลองดุครับ ป็มเชื่อว่าคุณทำได้ชัว
    <<<===เจอกันที่ http://aei007.hi5.com นะคราบพี่น้องคราบ===>>>

safetyy's Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนนั้นแหละ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุงคับ

Junior Member กุ่ยช่าย's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองทำดูนะถ้าเครื่องมือพร้อมอะไรก็ง่าย ปล.รถผมสปริ้น 1.)ใช้ไขควงตอกกระแทกหาซื้อได้ตามร้านขายเครื่องมือช่าง หรือแถวคลองถมประมาณ 2-300 บาท ใส่บล็อกเบอร์ 14 ที่ไขควงตอกกระแทกจะมีมาร์คบอกหมุนซ้าย(L) หมุนขวา(R)เลือกหมุนซ้าย แล้วใช้ค้อนตอก ไขควงตอกกระแทกถอดน๊อตยึดใบพัดออก ถ้าไม่เข้าใจถามวิธีใช้กับคนขายดู 2.) ใบพัดเท่าที่รู้มี 2 แบบ คือ มีเกลียวกับไม่มี ถ้ามีเกลียว ใช้ตัวดูดจานไฟถอดออกซื้อได้ตามร้านขายอะไหล่เวสป้า ถ้าให้ชัวร์แนะนำร้านไทเจริญมีแน่นอนหาร้านง่ายด้วยร อไม่นาน ราคาประมาณ 180-250 บาทแล้วแต่รุ่นเวลาซื้ออย่าลืมบอกรุ่นของรถเราด้วย ถ้าใช้ไม่เปนถามคนขาย แต่ถ้าใบพัดหรือมันก็คือจานไฟนั่นแหละเปนแบบ ไม่มีเกลียว เมื่อถอดน๊อตได้แล้วไม่ต้องคลายสุดใส่คาไว้สัก 3-4 เกลียวเพื่อรับแรงตอกในการถอดใบพัด จากนั้นใช้เหล็กงัดยางอันไม่กี่สิบบาทซื้อได้จากร้าน ขายเครื่องมือช่าง ก็ซื้อมันพร้อมกับตอนซื้อไขควงตอกกระแทกซะเลยเลือกเอ าพอเหมาะมือไม่ต้องใหญ่มากเปลืองตังค์เพราะใช้แรงงัด นิดเดียว งัดด้านหลังใบพัดตรงร่องห่างระหว่างใบพัดกับแคร้ง อย่างัดที่ใบพัดอาจทำให้ใบแตก หัก บิ่น ได้ งัดที่ด้านหลังเท่านั้น จากนั้น ใช้ค้อนตอกที่น๊อตยึดใบพัดที่เราคาไว้ ตอกตรงๆ เปนจังหวะ พร้อมกับอีกมือใช้เหล็กงัดยางงัดใบพัดออก ให้จังหวะ งัดกับตอก พร้อมกัน ตอกไม่กี่ทีใบพัดก็จะหลุด เวลาถอดออกแล้วระวังลิ่มล็อคจานไฟที่อยู่ที่เพลาหายน ะ เวลาประกอบดูให้ตรงร่อง เราจะทำการถอดจานไฟ(ใบพัด)เมื่อเปลี่ยน จานไฟ , หน้าทองขาว , คอนเดนเซอร์ , คอล์ยสตาร์ , คอล์ยไฟ หน้า-ท้าย หากผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยบอกที

Bookmarks