คนรักนาฬิกาเชิญเข้ามาคุยกันคับ - หน้า 4

ชื่อกระทู้: คนรักนาฬิกาเชิญเข้ามาคุยกันคับ

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กระยอดินนรธา อ่านข้อความ
    แปลกมากครับตั้งแต่เล่นมาเจอหอยโข่งเป็น10ตัวแล้วทุก ตัวเป็นจับเวลาวงเดียวทั้งหมด เรือนที่ดูเวลาอย่างเดียวไม่เคยเจอ ถ้าเป็นโครโนสต๊อป จะใช้เข็มที่อยู่ในตำแหน่งวินาทีเป็นตัวจับเวลา ตอนกดปุ่ม เคยลองเปิคเครื่องดูรหัสข้างในเครื่องหรือ ยังครับเรื่องสายไม่ใช่เรื่องแปลกครับไซโก้เป็นนาฬิก าใช้งานส่วนมากจะมีการเปลี่ยนสายปกติ และเพิ่งมาเล่นไซโก้สายเดิมกันมาไม่กี่ปีหลังนี่เองอ ย่างพวกมด
    ผมก็หาไม่เจอเลยครับ เป็น งง มากๆ พี่ๆ เอารูปกรุนาฬิกามาโชว์กันบ้างครับ ขอบคุณครับ

yordthong's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กระยอดินนรธา อ่านข้อความ
    แปลกมากครับตั้งแต่เล่นมาเจอหอยโข่งเป็น10ตัวแล้วทุก ตัวเป็นจับเวลาวงเดียวทั้งหมด เรือนที่ดูเวลาอย่างเดียวไม่เคยเจอ ถ้าเป็นโครโนสต๊อป จะใช้เข็มที่อยู่ในตำแหน่งวินาทีเป็นตัวจับเวลา ตอนกดปุ่ม เคยลองเปิคเครื่องดูรหัสข้างในเครื่องหรือ ยังครับเรื่องสายไม่ใช่เรื่องแปลกครับไซโก้เป็นนาฬิก าใช้งานส่วนมากจะมีการเปลี่ยนสายปกติ และเพิ่งมาเล่นไซโก้สายเดิมกันมาไม่กี่ปีหลังนี่เองอ ย่างพวกมด
    เพิ่งให้ช่างดำเนินการชำแหละครับ พอแย้มฝา...ช่างบอกว่าเปลี่ยนเป็นเครื่องสวิสแล้ว เพราะเป็น รหัส FE 5012 (หรือ 5612 นี่แหละ อ่านไม่ชัด) และการตั้งวัน,วันที่จะเหมือนกับ mido แต่แปลกตรงที่มีเหล็กล็อคเครื่องเข้ากันพอดีระหว่างต ัวเรือนกับตัวเครื่องเหมือนเป็นการเฉพาะ ไม่มีร่องรอยการปรับแต่ง ส่วนตรงหน้าจอก็มีหูเหมาะเหม็งกับตัวเรือนไม่ติดกาว ทีนี้ก็สงสัยจานหน้ากับตัวเรือนว่ามีการแต่งหรือเปล่ า ก็ได้ความว่าขาที่ยื่นมาจากจานเข้าล็อคกับเครื่องพอด ี (เหมือนเดือยที่เข้ากันพอดี) ช่างเลยบอกว่าไม่เคยเจอ ตัวเรือนก็ไม่ปลอม แต่ทำไมไม่มีรู้อีก 2 รู ด้านข้างเม็ดมะยม ช่างเลยสันนิษฐานว่าพี่ยุ่นเคยขึ้นชื่อเรื่องนักเลีย นแบบ (ในยุคแรกๆ) อาจจะสั่งให้ชาวบ้านเขาผลิตชิ้นส่วนมาคนละที่ แต่ทีนี้คนทำหน้าจอดันไม่ทำจอเล็กไว้ด้วย แต่เมื่อสร้างแล้วก็ต้องขาย ก็เลยเอาออกขายเสียเลยแบบแปลก ๆ ก่อนที่แบรนด์ของตัวเองชื่อจะติดหูชาวบ้าน และโครโนกราฟของ seiko จะผลิตออกจำหน่ายและชื่อเสียงโด่งดัง ทั้งหมดนี้เป็นข้อสันนิษฐานส่วนตัวกับช่างนะครับ.... เล่าสู่กันฟัง........ เดี๋ยวจะเอาภาพให้ชมนะครับ

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yordthong อ่านข้อความ
    ยังไม่ได้เช็คเลยครับ พอดีหน้ากระทู้เดิมหาย ไม่รู้ยังงัยมารวมกับกระทู้นี้ พอดีไปเจอช่างนาฬิกาเก่าแก่เลยให้เขาชำแหละดูเครื่อง ใน.....ยิ่งงงงง...กันไปใหญ่ทั้งช่างทั้งผม....โดยมี สันนิษฐานกันมั่วไปหมด เดี๋ยวตัดต่อภาพก่อนแล้วจะโพสลงอีกครับ (ช่วงนี้งงรวมกระทู้อยู่) ข้างหน้าด้านล่าง 6 นาฬิกา เขียนว่า 6139-7100 อย่างเดียวครับ
    อย่างงเลยครับ ผู้ดูแลบอร์ดเห็นว่าลงกระทู้เหมือนๆกันหลายๆกระทู้
    เลยรวมเป็นกระทู้เดียวกันครับ ผู้รักนาฬิกาจะได้เข้าที่กระทู้นี้ครับ

เอามาแจมด้วย.

.

รูป รูป  

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ debsirin อ่านข้อความ
    em97em97
    ชอบเรือนนี้อะครับ

ขอบคุณ
    0

วันนี้มีภาพชำแหละหอยขมมาให้ชมกันครับ เครื่องและเหล็กล็อคเครื่องกับตัวเรือนครับ ตัวล็อคเครื่องกับตัวเรือนดูละเอียดแล้ว ไม่มีร่องรอยการปรับแต่ง

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yordthong : 26-06-2009 เมื่อ 22:29

ขอบคุณ
    0

ตัวเรือนจากด้านนอก และด้านในของตัวเรือนซึ่งตรงตัวเรือนมีรอยสำหรับให้ข าของหน้าจอเข้าล็อคกันพอดี (เหมือนแม่กุญแจกับลูกกุญแจ) โดยตำแหน่งล็อคดังกล่าวของตัวเรือนในภาพที่ 2 จะอยู่ประมาณ 2 นาฬิกา ของวงกลมตัวเรือนในภาพ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yordthong : 27-06-2009 เมื่อ 09:26

Thumbs up

ไว้มีเวลาจาถ่ายรูปนาฬิกามาอวดบ้างนะครับ จากสมาชิกใหม่ของคนรักนาฬิกาเช่นกันคร้าบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย akunalika : 17-07-2009 เมื่อ 01:38

มาตรฐาน ได้ความรุ้เยอะดีครับ

ผมเพิ่งเข้ามาดูในกระทู้ แต่เคยซื้อนาฬิกาผ่าน thaiscooter บ้างแล้ว มีนาฬิกาบางเรือน อยากปล่อยเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องราคาเท่าไร อยากขอคำแนะนำ เกี่ยวกับราคา กับอายุของนาฬิกา ซัก 4 -5 เรือนครับ รบกวนทุกท่านด้วย

รูป รูป  

มาตรฐาน เป็น Mido น่ะครับ

หน้ากระจกเป็นรอยเพียบ
    สาย น่าจะเดิม ๆ นะ
    ไม่มีความรู้จริง ๆ ครับ
    ไม่รุ้ราคา หรือความเก่าเท่าไร

รูป รูป  

มาตรฐาน ขออีกเรือน เป็น Rado

มีคนให้มาทั้งสองเรือนน่ะครับ
    อยากขายเหมือนกันแต่ไม่รุ้ราคา
    ได้แต่ซื้อๆ อย่างเดียวน่ะ
    เขียนหน้าปัดว่า Starliner
    ทับทิมไม่หมุนแล้ว ใช้กาวติดไว้
    ข้าง ๆ ตัวเรือนส่องดู มีเขียนว่า Gold plated 20 microns
    สภาพเยิน ๆ น่ะ

ขอแค่ 2ตัวก่อนครับ พอดีอยากรู้

รูป รูป  

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jui อ่านข้อความ
    cheerleader
    ค่อยดูไปก่อนครับพี่ แล้วก็จำราคาว่าเค้าขายกันเท่าไร่ครับ แล้วค่อยตังราคาดีกว่าครับ

Global Classic RA C100's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ชอบมากๆเลยครับ
    เห็นไม่ได้จำต้องซื้อ
    งามทุกแบบทุกสไตล์กันเลย

.......รักในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่รัก ถนัดและดีที่สุด

Bookmarks