คนรักนาฬิกาเชิญเข้ามาคุยกันคับ - หน้า 5

ชื่อกระทู้: คนรักนาฬิกาเชิญเข้ามาคุยกันคับ

ขอร่วมลงชื่อ คนรักนาฬิกา ด้วยคนครับ em95

ขอร่วมแจมด้วยคนครับผม

นาฬิกาที่ผมเก็บอยู่ครับem19

รูป รูป  
    เวลา…นาฬิกา…เป็นสิ่งมีค่า
    เวลาเป็นของมีค่า อย่าฆ่าเวลาให้สิ้นเปลือง เสียเวลาไปโดยไร้ประโยชน์
    และนาฬิกา เป็นสิ่งเตือนใจให้เป็นคนตรง ตรงต่อเวลา ตรงต่อตนเอง และตรงต่อผู้อื่น

มาโพสรูปนาฬิกาเก่าตามสัญญาแล้วนะครับ ช้าไปหน่อย พอดีมือใหม่ 55

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ทั้งเนื้อทั้งตัวมีอยู่เท่านี้ครับ ตอนใช้งานไม่ค่อยได้รักษา หน้าปัดเลยถลอก ปอกเปิดหมด
    เมื่อก่อนใส่ทุกวัน เลยติดนาฬิกา พอทิ้งห่างจะเอามาใส่ใหม่ ชักไม่ค่อยชิน ปัจจุบัน
    นอนคุดคู้อยู่ในกล่อง........คิดถึงเมื่อไหร่ ก็หยิมขึ้นมาดูครับ

Senior Member debsirin's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ akunalika อ่านข้อความ
    มาโพสรูปนาฬิกาเก่าตามสัญญาแล้วนะครับ ช้าไปหน่อย พอดีมือใหม่ 55

ชอบเรือน มุมล่างซ้ายครับ

Senior Member debsirin's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ทั้งเนื้อทั้งตัวมีอยู่เท่านี้ครับ ตอนใช้งานไม่ค่อยได้รักษา หน้าปัดเลยถลอก ปอกเปิดหมด
    เมื่อก่อนใส่ทุกวัน เลยติดนาฬิกา พอทิ้งห่างจะเอามาใส่ใหม่ ชักไม่ค่อยชิน ปัจจุบัน
    นอนคุดคู้อยู่ในกล่อง........คิดถึงเมื่อไหร่ ก็หยิมขึ้นมาดูครับ

งามแท้ แลตะลึง จริงๆครับ

Global Classic RA C100's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เรือนสุดท้ายแจ่มมากๆ
    em87

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ akunalika อ่านข้อความ

.......รักในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่รัก ถนัดและดีที่สุด

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ panna อ่านข้อความ
    ขอร่วมลงชื่อ คนรักนาฬิกา ด้วยคนครับ em95

ผมก็อยากมีนาฬิกาหัวเตียงกับแขวนหรือตั้งพื้นซักเรือ น ไม่ติดอยู่ที่ว่าไม่มีความรู้เลยครับกลัวจะโดน
    ที่สำคัญนาฬิกาที่กล่าวมาราคาแพงเอาเรื่องครับ em87 หาตังไม่ทันครับ

Verified Member KSBUTA's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ panna อ่านข้อความ

เห็นพี่มีของสะสมเยอะมากทั้งนากา กล้อง
    ผมสงสัยนิดนึงครับว่าเเร่มเก็บมานาหรือนยังครับ
    แล้วทั้งหมดรวมซักกี่ปีได้ครับ
    (จะลองคำนวนดูว่าจะตามทันป่าว.....อิอิ)

ขอบคุครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ksbuta อ่านข้อความ
    เห็นพี่มีของสะสมเยอะมากทั้งนากา กล้อง
    ผมสงสัยนิดนึงครับว่าเเร่มเก็บมานาหรือนยังครับ
    (จะลองคำนวนดูว่าจะตามทันป่าว.....อิอิ)

ขอบคุครับ
    ของอย่างนี้ไม่เกี่ยวกับทันไม่ทันครับ มีใจก็ค่อยๆ เริ่มครับ ผมก็เพิ่งเริ่มครับ
    ทันไม่ทันไม่เป็นไรของเรือนที่ได้มารักก็โอเคแล้วครั บ ต้อนรับครับ

ขอบคุณ
    0

ผมก็เริ่มเก็บ มาได้ ครึ่งปี แรกๆเก็บแหลก เจอ ห่วยๆก็เยอะ บางเรือนได้มาก็ผิดหวัง ก็ว่าจะเลิก พอเจอเรือนที่ชอบ ได้มาก็เกิดกิเลสอีก แต่ผมจะเก็บเฉพาะที่ ราคาไม่แพง สภาพที่ไม่ต้องซ่อม เพราะ แถวบ้านหาที่ซ่อมของเก่า ยาก และราคาแพง
    เก็บไปเก็บมานั่งคิดเป็นตัวเงิน ก็หลายอยู่ ขนาดเก็บ แต่ไซโก้นะเนี่ย ว่าจะเพลาๆอยู่ อิอิ ช่วงนี้ บ้า เบลเมติคอยู่ วันๆจับเเอามาปลุกเล่น

Verified Member KSBUTA's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yordthong อ่านข้อความ
    ถ้าจะเก็บให้สนุกและภูมิใจกับมัน ลองศึกษาข้อมูลและประวัตินาฬิกานั้น ๆ ด้วยซิครับ มันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์และมีความจ ริงหรือเหตุการณ์ต่าง ๆ ในอดีตบ่งบอกไว้ที่นาฬิกาเรือนนั้นด้วยนะครับ เช่น สมัยก่อนที่จะสะสมนาฬิกาผมชอบอ่านหนังสือและสะสมหนัง สือ (เล่น net ยังไม่เป็นครับ เดี๋ยวนี้ก็งู ๆ ปลา ๆ) มีหนังสืออยู่เล่มหนึ่งชื่อ "ล่องแพคอนติกิ" ผมตามหาอยู่ 2 ปี กว่าจะเจอและได้อ่าน ไปพบที่ร้านน่าจะดวงกมลหรืออะไรสักอย่าง อยู่ที่ จ.นครสวรรค์ ร้านเป็นตึกหลายชั้นใหญ่มาก อ่านแล้วชอบมากครับ เป็นประวัติศาสตร์สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ที่มีนักศึกษาคนหนึ่งชื่อ "คอนติกิ" สงสัยว่าทำไมที่กลางมหาสมุทรแปซิฟิก ห่างจากประเทศเปรูไปประมาณ 7 พันไมล์ จึงมีชาวเกาะที่มีลักษณะทางกายภาพเหมือนกับชาวเปรูหร ือชาวอินคาโบราณมาก (น่าจะแถวหมู่เกาะสแปนิสเชี่ยน) จึงได้ตั้งทฤษฎีว่าน่าจะเป็นการอพยบย้ายถิ่นไปจากแผ่ นดินใหญ่ แต่จะไปอย่างไรในเมื่อ 1000 กว่าปีก่อนไม่มีเครื่องบิน เขาจึงได้ไปศึกษาตำนานเรื่องเล่าของชาวหมู่เกาะ ก็ได้ความว่ามีเรื่องเล่ามานมนานมากแล้วว่าพวกเขากำเ นิดจากพระอาทิตย์ โดยบรรพบุรุษพวกเขามาทางทะเลตามแสงอาทิตย์ กระทั่งพบเกาะ จึงใช้ชีวิตถึงปัจจุบัน ส่วนชนพื้นเมืองแถบเปรูก็มีเรื่องเล่าในเรื่องพระเจ้ าผู้เดินที่เดินทางจากไปในทะเล และเห็นชนพื้นเมืองชอบต่อแพด้วยวิธีโบราณด้วยไม้บอนซ ่า คอนติกิจึงตั้งทฤษฎีของตนขึ้นและพยายามพิสูจน์ทฤฎีขอ งตนดังกล่าวว่าทั้งสองเป็นชนชาติเดียวกัน ใคร ๆ ก็ว่าเขาบ้า ไปหาทุนที่ไหนก็ไม่มีใครให้ สุดท้ายไปพบประธานาธิบดีหสรัฐฯ รู้สึกจะชื่อรูทเวลล์ (ถ้าจำไม่ผิด) เขาก็ให้ทุนมา คอนติกิจึงได้ลงมือต่อแพด้วยไม้บอนซ่าตามกรรมวิธีโบร าณแบบชนพื้นเมืองของเปรู จากนั้นได้ออกเดินทางด้วยแพตามกระแสลม ได้พบเห็นในสิ่งที่สมัยนั้นมนุษย์ยังไม่รู้ว่าในทะเล มีสิ่งเช่นนั้น ผ่านอุปสรรคต่าง ๆ นานับประการ กระทั่วเวลาผ่านไปประมาณ 6 เดือน กระแสลมพาแพไม้บอนซ่ากับคอนติกิและพวกไปถึงหมู่เกาะด ังกล่าว แพก็แตกพอดี ชื่อเสียงของคอนติกิจึงโด่งดังและได้รับการยอมรับในฐ านะนักมนุษยวิทยาผู้พิสูจน์ทฤษฎีการย้ายถิ่นฐานของชน เผ่าอินคาได้สำเร็จ ส่วนแพไม้บอนซ่าจำไม่ได้แล้วว่าปัจจุบันเก็บรักษาไว้ ที่มหาลัยอะไร หรือที่สถาบันสมิทโซเนี่ยน แต่ยังมีอยู่ครับ (นี่เป็นเรื่องเล่าย่อครับ บางจุดอาจจำไม่ได้บ้างเพราะอ่านมา 6 ปีแล้วครับ) จากความสำเร็จของคอนติกิดังกล่าว ต่อมาอีกประมาณ 5 ปี เมื่อผมเริ่มสะสมนาฬิกา จึงได้รู้ว่ามีนาฬิกายี่ห้อ eterna ผลิตนาฬิกาเป็นเกียรติประวัติแก่คอนติกิ (ภาษาอังกฤษน่าจะเป็นว่า kontiki) ชื่อรุ่น "คอนติกิ" ผมเจอซากนาฬิการุ่นนี้ 1 ตัว ตอนแรกเห็นเพื่อนเขารวมกลุ่มกันดูนาฬิกาเรือนหนึ่ง จึงเข้าร่วมด้วย แต่ตอนนั้นผมยังไม่เห็นนาฬิกา แต่เพื่อนพูดกันว่าฝาหลังเลือนแล้ว เพื่อน ๆ เขาเข้าใจว่าเป็นลักษณะของเรือใบเหมือนลองจิ้นเฟรชชิ ป ผมพอได้ยินเขาอ่านชื่อรุ่นว่า "คอนติกิ" ก็บอกกับเพื่อนในวงทันทีว่าเป็นแพ ไม่ใช่เรือใบ ไม่เชื่อให้ลองสังเกตุดูให้ดี ก็เอานาฬิกามาดูกันปรากฏว่าเป็นแพจริง เพื่อนพอรู้ประวัติก็เก็บนาฬิกาตามที่ผมเล่า ก็ได้เก็บนาฬิกาไว้ด้วยความทึ่งในประวัติที่มาของชื่ อรุ่น ตอนหลังผมตามจีบจนได้ซากดังกล่าวมา แล้วเอาไปซ่อมเพื่อจะให้คงเดิมทุกประการ กระทั่งปัจจุบันยังไม่ทราบว่าจะสำเร็จหรือเปล่า ต้องรอลุ้นครับ (หรือหากใครมีจิตเมตตาพบเห็นตัวนี้ไม่ว่าจะตัวเป็น ๆ หรือซาก ก็แจ้งให้ทราบกันบ้างก็ได้นะครับ 083-1764619) นี่เป็นเพียงตัวอย่างคราว ๆ นะครับ..... บอกแล้วว่านาฬิกานั้นน่าสนใจจริง ๆ...หากสัมผัสแล้วจะหลงมันครับ วันนี้ขอโม้แค่นี้ก่อนครับ

ขอบคุณคำแนะนำดีๆจากพี่ๆครับผมก็กะลังหลงวนเวียนอยู่ กันนาฬิกาอยู่แหละครับ ขนาดยังไม่ได้รู้ประวัติความเป็นมาก็ยังหลงในรูปลักษ ณืที่น่าหลงไหลที่ต่างๆกันออกไปของมันเลย

หวังว่าจะได้รับคำแนะนำจากพี่ๆอีกนะครับ....ขอบคุณคร ับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KSBUTA อ่านข้อความ

ขอบคุครับ
    ขอโทษครับตอบช้าไปหน่อยถึงช้ามากพอดีช่วงนี้ไม่ค่อยว ่างมานั่งหน้าคอมพ์

ผมเองก็ใช้เวลากับการสะสมประมาณเกือบๆ สิบปีครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
    เวลาเป็นของมีค่า อย่าฆ่าเวลาให้สิ้นเปลือง เสียเวลาไปโดยไร้ประโยชน์
    และนาฬิกา เป็นสิ่งเตือนใจให้เป็นคนตรง ตรงต่อเวลา ตรงต่อตนเอง และตรงต่อผู้อื่น

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yordthong อ่านข้อความ
    ถ้าจะเก็บให้สนุกและภูมิใจกับมัน ลองศึกษาข้อมูลและประวัตินาฬิกานั้น ๆ ด้วยซิครับ มันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์และมีความจ ริงหรือเหตุการณ์ต่าง ๆ ในอดีตบ่งบอกไว้ที่นาฬิกาเรือนนั้นด้วยนะครับ เช่น สมัยก่อนที่จะสะสมนาฬิกาผมชอบอ่านหนังสือและสะสมหนัง สือ (เล่น net ยังไม่เป็นครับ เดี๋ยวนี้ก็งู ๆ ปลา ๆ) มีหนังสืออยู่เล่มหนึ่งชื่อ "ล่องแพคอนติกิ" ผมตามหาอยู่ 2 ปี กว่าจะเจอและได้อ่าน ไปพบที่ร้านน่าจะดวงกมลหรืออะไรสักอย่าง อยู่ที่ จ.นครสวรรค์ ร้านเป็นตึกหลายชั้นใหญ่มาก อ่านแล้วชอบมากครับ เป็นประวัติศาสตร์สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ที่มีนักศึกษาคนหนึ่งชื่อ "คอนติกิ" สงสัยว่าทำไมที่กลางมหาสมุทรแปซิฟิก ห่างจากประเทศเปรูไปประมาณ 7 พันไมล์ จึงมีชาวเกาะที่มีลักษณะทางกายภาพเหมือนกับชาวเปรูหร ือชาวอินคาโบราณมาก (น่าจะแถวหมู่เกาะสแปนิสเชี่ยน) จึงได้ตั้งทฤษฎีว่าน่าจะเป็นการอพยบย้ายถิ่นไปจากแผ่ นดินใหญ่ แต่จะไปอย่างไรในเมื่อ 1000 กว่าปีก่อนไม่มีเครื่องบิน เขาจึงได้ไปศึกษาตำนานเรื่องเล่าของชาวหมู่เกาะ ก็ได้ความว่ามีเรื่องเล่ามานมนานมากแล้วว่าพวกเขากำเ นิดจากพระอาทิตย์ โดยบรรพบุรุษพวกเขามาทางทะเลตามแสงอาทิตย์ กระทั่งพบเกาะ จึงใช้ชีวิตถึงปัจจุบัน ส่วนชนพื้นเมืองแถบเปรูก็มีเรื่องเล่าในเรื่องพระเจ้ าผู้เดินที่เดินทางจากไปในทะเล และเห็นชนพื้นเมืองชอบต่อแพด้วยวิธีโบราณด้วยไม้บอนซ ่า คอนติกิจึงตั้งทฤษฎีของตนขึ้นและพยายามพิสูจน์ทฤฎีขอ งตนดังกล่าวว่าทั้งสองเป็นชนชาติเดียวกัน ใคร ๆ ก็ว่าเขาบ้า ไปหาทุนที่ไหนก็ไม่มีใครให้ สุดท้ายไปพบประธานาธิบดีหสรัฐฯ รู้สึกจะชื่อรูทเวลล์ (ถ้าจำไม่ผิด) เขาก็ให้ทุนมา คอนติกิจึงได้ลงมือต่อแพด้วยไม้บอนซ่าตามกรรมวิธีโบร าณแบบชนพื้นเมืองของเปรู จากนั้นได้ออกเดินทางด้วยแพตามกระแสลม ได้พบเห็นในสิ่งที่สมัยนั้นมนุษย์ยังไม่รู้ว่าในทะเล มีสิ่งเช่นนั้น ผ่านอุปสรรคต่าง ๆ นานับประการ กระทั่วเวลาผ่านไปประมาณ 6 เดือน กระแสลมพาแพไม้บอนซ่ากับคอนติกิและพวกไปถึงหมู่เกาะด ังกล่าว แพก็แตกพอดี ชื่อเสียงของคอนติกิจึงโด่งดังและได้รับการยอมรับในฐ านะนักมนุษยวิทยาผู้พิสูจน์ทฤษฎีการย้ายถิ่นฐานของชน เผ่าอินคาได้สำเร็จ ส่วนแพไม้บอนซ่าจำไม่ได้แล้วว่าปัจจุบันเก็บรักษาไว้ ที่มหาลัยอะไร หรือที่สถาบันสมิทโซเนี่ยน แต่ยังมีอยู่ครับ (นี่เป็นเรื่องเล่าย่อครับ บางจุดอาจจำไม่ได้บ้างเพราะอ่านมา 6 ปีแล้วครับ) จากความสำเร็จของคอนติกิดังกล่าว ต่อมาอีกประมาณ 5 ปี เมื่อผมเริ่มสะสมนาฬิกา จึงได้รู้ว่ามีนาฬิกายี่ห้อ ETERNA ผลิตนาฬิกาเป็นเกียรติประวัติแก่คอนติกิ (ภาษาอังกฤษน่าจะเป็นว่า kontiki) ชื่อรุ่น "คอนติกิ" ผมเจอซากนาฬิการุ่นนี้ 1 ตัว ตอนแรกเห็นเพื่อนเขารวมกลุ่มกันดูนาฬิกาเรือนหนึ่ง จึงเข้าร่วมด้วย แต่ตอนนั้นผมยังไม่เห็นนาฬิกา แต่เพื่อนพูดกันว่าฝาหลังเลือนแล้ว เพื่อน ๆ เขาเข้าใจว่าเป็นลักษณะของเรือใบเหมือนลองจิ้นเฟรชชิ ป ผมพอได้ยินเขาอ่านชื่อรุ่นว่า "คอนติกิ" ก็บอกกับเพื่อนในวงทันทีว่าเป็นแพ ไม่ใช่เรือใบ ไม่เชื่อให้ลองสังเกตุดูให้ดี ก็เอานาฬิกามาดูกันปรากฏว่าเป็นแพจริง เพื่อนพอรู้ประวัติก็เก็บนาฬิกาตามที่ผมเล่า ก็ได้เก็บนาฬิกาไว้ด้วยความทึ่งในประวัติที่มาของชื่ อรุ่น ตอนหลังผมตามจีบจนได้ซากดังกล่าวมา แล้วเอาไปซ่อมเพื่อจะให้คงเดิมทุกประการ กระทั่งปัจจุบันยังไม่ทราบว่าจะสำเร็จหรือเปล่า ต้องรอลุ้นครับ (หรือหากใครมีจิตเมตตาพบเห็นตัวนี้ไม่ว่าจะตัวเป็น ๆ หรือซาก ก็แจ้งให้ทราบกันบ้างก็ได้นะครับ 083-1764619) นี่เป็นเพียงตัวอย่างคราว ๆ นะครับ..... บอกแล้วว่านาฬิกานั้นน่าสนใจจริง ๆ...หากสัมผัสแล้วจะหลงมันครับ วันนี้ขอโม้แค่นี้ก่อนครับ
    เป็นข้อเสนอแนะที่ดีมากๆ เลยครับพี่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jui อ่านข้อความ
    มีคนให้มาทั้งสองเรือนน่ะครับ
    อยากขายเหมือนกันแต่ไม่รุ้ราคา
    ได้แต่ซื้อๆ อย่างเดียวน่ะ
    เขียนหน้าปัดว่า Starliner
    ทับทิมไม่หมุนแล้ว ใช้กาวติดไว้
    ข้าง ๆ ตัวเรือนส่องดู มีเขียนว่า Gold plated 20 microns
    สภาพเยิน ๆ น่ะ

ขอแค่ 2ตัวก่อนครับ พอดีอยากรู้
    น่าจะ พันนิดๆครับ

ขอร่วมวงด้วยคนนะครับ ขา seiko ครับป๋ม

มาตรฐาน **ขออนุญาติโพสรูปเพิ่มเติม หลังจากหายไปซะนานครับ

สามเรือนนี้รวมกันน่าจะเกิน 200ปีคร้าบบบบ!!!!!

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย akunalika : 20-08-2009 เมื่อ 00:08
    081-8247910 (ติดต่ออากู๋ )
    * สินค้าที่ซื้อจากทางร้านทุกเรือน รับประกันตัวเครื่องให้6เดือนครับ !!!

ณัฐพร เลขาชินบุตร
    ธนาคาร กสิกรไทย เลขที่บัญชี 026-2-87551-2

www.akunalika.com

สนใจนาฬิกาใหม่, บริการด้านนาฬิกาอื่นๆ เชิญชมเว็บไซด์ร้านอากู๋
    และรับorderนาฬิกาทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ในราคาลดพิเศษครับ

Bookmarks