Vespa vs Lambretta โปรดชี้แนะด้วยครับ - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: Vespa vs Lambretta โปรดชี้แนะด้วยครับ

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Shop_note อ่านข้อความ
    จะตอบเเบบกว้างๆไปก่อนนะ นี่เป็นความเห็นของเรา ( คนเดียว ) คนอื่นคิดแบบไหนก็บอกมาได้เลย

Vespa อ่ะนะ เป็นรถที่ใช้งานดี ดูแลรักษางง่าย อะไหล่แท้หาง่าย ราคาไม่แพงมาก รูปทรงก็สวย เเต่ รถแปลงค่อนข้างเยอะ ซ่อมครั้งใหญ่ที่เดียวใช้กันลืม ช่างซ่อมมีเยอะ งบไม่บานปลาย ยกเว้นเล่นของแต่งกับรุ่นเก่าๆ

Lambretta น่ะ แต่ก่อนราคาไม่ค่อยเเพง แต่เดี๋ยวนี้ราคาทุกรุ่นโคตรแพง การดูเเลรักษาต้องเอาใจใส่ มากกว่าvespa เพราะพื้นฐานของรถ น็อตเยอะมาก อุปกรณ์ของบอดี้รถก็มากชิ้นกว่า เรื่องราคาค่าซ่อมก็รู้ๆ กัน ว่า เเพงมาก ช่างซ่อมที่ซ่อมถึงๆ มีน้อย ส่วนราคาอะไหล่แท้ๆ ราคาก็มหาโหด ส่วนเรื่องการใช้งานไม่แนะนำให้เอามาใช้งานหนักๆ แบบ vespa เพราะอะไรก็คิดกันเอาเอง นี่ยังไม่รวมเล่นของแต่งนะ ราคาสุดๆ

ระบบเครื่องยนต์ (ขับเคลื่อน) ก็ต่างกัน vespa เป็นแบบเฟืองทดลงเกียร์โดยตรง แต่Lam ใช้โซ่ในการขับเคลื่อนเฟืองเกียร์ คิดกันเอาว่าแบบไหนมันทนกว่ากัน มันมีข้อดี - ข้อเสียกันคนละเเบบ

เอาเเค่นี้ก่อน............................รายละเอี ยดมีอีกเยอะ...........ขี้เกียจพิมพ์

ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ก็ซื้อมันทั้ง Lam ทั้ง Vespa เลย จะได้รู้ด้วยตัวเองเลยว่ามันต่างกันเเบบไหน/\3

แต่อยากจะฝากผู้ที่เข้ามาอ่านซักนิด
    ว่า จะเล่น Lambretta หรือ Vespa หรือ Scooter อื่นๆ ก็อย่าแบ่งแยกกันเลย อย่ามาคุยข่มกันว่า
    Lam มันกว่า เจ๋งกว่า หรือ vespa มันดีกว่า.......................... ยังไงมันก็ Scooter ทั้งนั้น
    มันจะกลายเป็นการเเบ่งแยกกัน.................คนในกล ุ่มเราไม่มีเรื่องเเบบนี้................เเต่คนในกล ุ่มอื่นก็ไม่อยากให้มีเหมือนกันนะ.................. .........................เเต่ถ้ามี ก็เรื่องของคนในกลุ่มมันนะ......

จะเล่นรถอะไรก็เล่นกันไปเถิด ขอให้มีจุดยืนเป็นของตัวเอง มี Style ของตัวเอง ไม่เดือดร้อนใคร ไม่ให้ร้ายใคร......แค่นี้ก็มีความสุขกันเเล้ว...... ................จริงไหมครับ พี่ น้อง
    นับถือครับ...นับถือ ล้อเล็กเหมือนกัน....
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ถ้าจะเลือก เลือกที่ชอบคับ ดีที่สุด อะไรที่เราชอบ เราได้มา ย่อมดีกว่า และมีความสุข
    กับของนั้นๆมากกว่าคับ แม้ว่ามันไม่ได้ดีที่สุด ไม่ได้สวยหรือแพงที่สุด
    แต่เป็นสิ่งที่เรารักและชอบที่สุด นั่นสำคัญกว่าคับ ความรักและชอบในสกูตเตอร์เหล่านี้
    จะทำให้คุณลืมปัญหาของพวกเค้าได้ไม่ยากคับ
    ปล.ข้อแตกต่างระหว่างแลมกะเวสคือ แลมค่าตัว+ค่าดูแลแพงกว่า และความทันใจในการขับขี่น้อยกว่า(เพราะรถเครื่องเล็ก +หนักกว่า) แต่รูปทรงนี่แล้วแต่คนชอบคับ
    สุดท้ายแล้ว ก้ออยู่ที่ความชอบแต่ละคนอยู่ดีคับ
    (ปล.2 ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ)

Senior Member parman1955's Avatar
    สถานที่
    Parman , PX CLUB
    ขอบคุณ
    0

ถูกต้องครับอย่างที่"พี่ไก่ กล่าวไวว่า ไม่ว่าจะเวสก็ดี แลมก็เด่น..."
    อันนี้อยู่ที่ความชอบและการที่เราจะเรียนรู้เพื่อทำก ารศึกษารถที่เราชอบหล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นรถอะไร ถ้ามีใจรักแค่นั้นเป็นพอครับ

ตัวผมเองรักและชอบหมดแหละครับ ไม่ว่าจะล้อเล็ล้อใหญ่ ขอให้สามารถพาเราไปเที่ยวได้แค่นี้ก็พอครับ

รักรถชอบการเดินทาง ไปกับรถที่เราชอบแค่นั้นก็มีความสุขแล้วครับ...
    /\2 ParmaN NeveR DiE/\2

กลับสู่จุดเริ่มต้น

"คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล"

Junior Member แลมน้อยคอยรัก's Avatar
    สถานที่
    ปากเกร็ดสกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jinnyrit อ่านข้อความ
    ไม่ว่า จะ แลม หรือ เวส ก็ เปงสกู้ตเตอร์ เหมือนกันทั้งนั้น นู๋ว่านะค่ะ ควรจะสามัคคี เจอกันมานั่งกินเหล้า กันดีกว่า เพื่อมิตรภาพที่ดี จะดูดีกว่า ไหม ค่ะ

**ความคิด นู๋ นะค่ะ**
    ว่างๆก็เชิญมานั่งเล่น มากิน มาดื่มได้นะครับ Club Service by parkred ยินดีต้อนรับ กะต๊ากๆๆๆ
    อินเดียคือพระเจ้า

แต่ผมคิดว่ากำลังจะขายแลมของผม Sx และtv คุณตัดสินใจได้ว่าคุณชอบแลมคุณลองดู 2คันนี้

Member i_lomo's Avatar
    สถานที่
    Pakkred Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Talking จิงๆอย่างที่พี่โน๊ตบอกทุกอย่าง

นั่งอ่านในหน้าเก่าๆ คิดแล้วก้อ่ะนะ

จะว่าไปก้ดีทั้ง 2 อย่างแหละเนอะ
    from my lungs to my feet i'm breathing
    I'm loving every minute, every road signs a reminder of exactly why we did it to begin with

Pakkred Scooter Club*

Senior Member pun_x's Avatar
    สถานที่
    PakkredScooterClub
    ขอบคุณ
    0

ขี่ได้เหมือนกันแหละ