Vespa vs Lambretta โปรดชี้แนะด้วยครับ

ชื่อกระทู้: Vespa vs Lambretta โปรดชี้แนะด้วยครับ

Junior Member newzar's Avatar
    สถานที่
    Kmit~L!!! ClaSSiC>>CLUB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Vespa vs Lambretta โปรดชี้แนะด้วยครับ

กำลังจะซื้อรถอ่ะครับแต่ตัดสินใจเลือกไม่ได้ซักที เครียดจัดเรยครับ ชอบแลมแต่คลั่งเวสป้า ยังไงรบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยแจงข้อ ดี-เสีย ระหว่าง Ves vs Lam ให้ทีนะครับ ขอบคุนมากครับ /\4
    - ผู้รู้น้อยที่กำลังเติบใหญ่ -

NewZ>>[P]as[S]er[B]y @ Kmit~L!!!
    LiFE On ThE RoCkER~SpiRiT oF ThE SaiN
    เราจะฝากชีวิตไว้ที่นาย kakuchi>>ชื่ออย่างไม่เป็นทางการของเจ้าc70 คันใหม่ของป๋มมม ^^

Senior Member Shop_note's Avatar
    สถานที่
    Pakkred Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Lambretta and Vespa .....................

จะตอบเเบบกว้างๆไปก่อนนะ นี่เป็นความเห็นของเรา ( คนเดียว ) คนอื่นคิดแบบไหนก็บอกมาได้เลย

Vespa อ่ะนะ เป็นรถที่ใช้งานดี ดูแลรักษางง่าย อะไหล่แท้หาง่าย ราคาไม่แพงมาก รูปทรงก็สวย เเต่ รถแปลงค่อนข้างเยอะ ซ่อมครั้งใหญ่ที่เดียวใช้กันลืม ช่างซ่อมมีเยอะ งบไม่บานปลาย ยกเว้นเล่นของแต่งกับรุ่นเก่าๆ

Lambretta น่ะ แต่ก่อนราคาไม่ค่อยเเพง แต่เดี๋ยวนี้ราคาทุกรุ่นโคตรแพง การดูเเลรักษาต้องเอาใจใส่ มากกว่าvespa เพราะพื้นฐานของรถ น็อตเยอะมาก อุปกรณ์ของบอดี้รถก็มากชิ้นกว่า เรื่องราคาค่าซ่อมก็รู้ๆ กัน ว่า เเพงมาก ช่างซ่อมที่ซ่อมถึงๆ มีน้อย ส่วนราคาอะไหล่แท้ๆ ราคาก็มหาโหด ส่วนเรื่องการใช้งานไม่แนะนำให้เอามาใช้งานหนักๆ แบบ vespa เพราะอะไรก็คิดกันเอาเอง นี่ยังไม่รวมเล่นของแต่งนะ ราคาสุดๆ

ระบบเครื่องยนต์ (ขับเคลื่อน) ก็ต่างกัน vespa เป็นแบบเฟืองทดลงเกียร์โดยตรง แต่Lam ใช้โซ่ในการขับเคลื่อนเฟืองเกียร์ คิดกันเอาว่าแบบไหนมันทนกว่ากัน มันมีข้อดี - ข้อเสียกันคนละเเบบ

เอาเเค่นี้ก่อน............................รายละเอี ยดมีอีกเยอะ...........ขี้เกียจพิมพ์

ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ก็ซื้อมันทั้ง Lam ทั้ง Vespa เลย จะได้รู้ด้วยตัวเองเลยว่ามันต่างกันเเบบไหน/\3

แต่อยากจะฝากผู้ที่เข้ามาอ่านซักนิด
    ว่า จะเล่น Lambretta หรือ Vespa หรือ Scooter อื่นๆ ก็อย่าแบ่งแยกกันเลย อย่ามาคุยข่มกันว่า
    Lam มันกว่า เจ๋งกว่า หรือ vespa มันดีกว่า.......................... ยังไงมันก็ Scooter ทั้งนั้น
    มันจะกลายเป็นการเเบ่งแยกกัน.................คนในกล ุ่มเราไม่มีเรื่องเเบบนี้................เเต่คนในกล ุ่มอื่นก็ไม่อยากให้มีเหมือนกันนะ.................. .........................เเต่ถ้ามี ก็เรื่องของคนในกลุ่มมันนะ......

จะเล่นรถอะไรก็เล่นกันไปเถิด ขอให้มีจุดยืนเป็นของตัวเอง มี Style ของตัวเอง ไม่เดือดร้อนใคร ไม่ให้ร้ายใคร......แค่นี้ก็มีความสุขกันเเล้ว...... ................จริงไหมครับ พี่ น้อง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Shop_note : 29-12-2005 เมื่อ 09:08
    Love me Love my Scooter

Member proof's Avatar
    สถานที่
    Pakkred Scooter Club @ โบราณนิยม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สิ่งที่ได้มา

เล่นอะไรก็ได้ มันอยู่ที่เรา อยู่ในใจเรา เอาความรู้สึกของเราเป็นที่ตั้ง แต่ถ้ามันยากที่จะเลือก ก็ซื้อ 2 อย่างเลย มันดีกันคนละอย่าง และ มันเสียกันคนละอย่าง แต่สิ่งที่ผมได้มาจากอาจารณ์ เขาบอกว่า จะถูกจะแพงมันจะต้องแดงไว้ก่อน/\2

Member sx ts2's Avatar
    สถานที่
    JAMAICA
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

Name:  TSP546B.jpeg
Views: 745
Size:  10.0 KBขี่แลมเหมือนขี่ม้า ขี่เวสป้าเหมือนขี่ลิง สำนวนสุภาษิตเค้าว่าไว้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sx ts2 : 21-12-2005 เมื่อ 13:30
    ปลาวาฬเรชซิ่ง05

Senior Member Shop_note's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ที่เค้าว่ากัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sx ts2
    Name:  TSP546B.jpeg
Views: 745
Size:  10.0 KBขี่แลมเหมือนขี่ม้า ขี่เวสป้าเหมือนขี่ลิง สำนวนสุภาษิตเค้าว่าไว้

ถ้าอย่างงั้นที่เค้าว่ากันไว้ ก็คงต้องเข้าไปขี่ในป่า หรือ ไม่ก็สวนสัตว์.......................55555555

Senior Member pun_x's Avatar
    สถานที่
    PakkredScooterClub
    ขอบคุณ
    0

ให้กาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 ระยะทางพิสูจน์เวสป้ากาลเวลาพิสูจน์แลม
    เวสป้าดีที่สุด/\2 /\2 /\2

Senior Member pun_x's Avatar
    สถานที่
    PakkredScooterClub
    ขอบคุณ
    0

ให้กาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ ระยะทางพิสูจน์เวสป้ากาลเวลาพิสูจน์แลม
    เวสป้าดีที่สุด

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับ......VASPA ก็ดี Lambretta ก็เด่น.....น๊ะว่าม๊ะ...์Shop_Note

พี่ไก่

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Exclamation เห็นด้วยกับคุณ Shop_Note การเลือกใช้รถ Vespa-Lam

แต่อยากจะฝากผู้ที่เข้ามาอ่านซักนิด
    ว่า จะเล่น Lambretta หรือ Vespa หรือ Scooter อื่นๆ ก็อย่าแบ่งแยกกันเลย อย่ามาคุยข่มกันว่า
    Lam มันกว่า เจ๋งกว่า หรือ vespa มันดีกว่า.......................... ยังไงมันก็ Scooter ทั้งนั้น
    มันจะกลายเป็นการเเบ่งแยกกัน.................ในกลุ่ มเราไม่มีเรื่องเเบบนี้................เเต่ในกลุ่มอ ื่นก็ไม่อยากให้มีเหมือนกันนะ...................... .....................เเต่ถ้ามี ก็เรื่องของกลุ่มมัน......

จะเล่นรถอะไรก็เล่นกันไปเถิด ขอให้มีจุดยืนเป็นของตัวเอง มี Style ของตัวเอง ไม่เดือดร้อนใคร ไม่ให้ร้ายใคร......แค่นี้ก็มีความสุขกันเเล้ว...... ................จริงไหมครับ พี่ น้อง

เห็นด้วยกับคุณ Shop_Note การเลือกใช้รถ Vespa-Lam
    แต่ที่จะตอบคือ มันเหมือนกระทบนิดๆ จะอธิบายให้ฟัง
    ขอเสนอแนะ แนวทางของแต่ละกลุ่มไม่เหมือนกันครับ แต่ละกลุ่มต่างมี Concept ต่างกัน จริงๆแล้วในกลุ่ม ก็เคยใช้รถ มาแล้วหลายยี่ห้อ หลายรุ่น ส่วนตัวผมเองเคย ใช้ 64 และก็ เวสป้า 90 รวมถึงเพื่อนในกลุ่ม ต่างเคยใช้ เวสป้ามาแล้วทั้งนั้น แต่ละกลุ่มมีConcept ต่างกันทั้ง ใช้ แลม - Cosa - P.x - สปริ้น - Skipper - และรุ่น Vespa50-125 หรือ อื่นๆ รวมถึงกลุ่มผมด้วยไม่ได้เป็นการแบ่งแยกแต่ประการใด
    จริงๆแล้วก็แค่ต้องการจะรวมคนที่ชอบแลม เพื่อให้เป็นที่รู้จัก และเป็นเอกลักษณ์ จะเห็นได้จากการเกิดกลุ่มต่างๆมากมาย เริ่มมีการตื่นตัว และมีการแข่งขันกัน ทั้งทางที่ดีและทางที่ไม่ดี เพราะ แต่ละกลุ่มต่างมีความคิดที่ไม่ตรงกันเสมอไป มีทั้งคนชอบและคนไม่ชอบ มันอาจจะเป็นความใฝ่ฝันของกลุ่มหลายกลุ่ม ที่ต้องการจะสร้างกลุ่มขึ้นมา ให้มีชื่อเสียง (รวมทั้งกลุ่มผมด้วย) ถ้าไม่คิดมากมันก็สนุกดีนะที่มีการแข่งขันกันแต่ละกล ุ่ม (ถ้าคนทั้งประเทศเป็นกลุ่มเดียวกันลองคิดดูว่าจะสนุก ตรงไหน) กลุ่มที่มีความหลากหลายของรถก็จะมี Concept ต่างออกไป เช่น ต้อง ชุปหัว แต่งแรง มอสและเรสซิ่ง
    ****เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลครับ***ไม่ได้ตอบเพื่อส ร้างความร้าวฉานแต่จะอธิบายครับ****
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lammania003 : 28-12-2005 เมื่อ 17:00
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Question To lammania 003 และ คนเล่น Scooter ทั้งหลาย

เราเข้าใจกับคำตอบของคุณ 003 และ เข้าใจดีเลยกับคอนเซ็ป ของ Lammania
    เพราะแอบเข้าไปอ่านมาแล้ว............./\

แต่ที่พิมพ์ ตอบแบบนั้นเพราะ รำคาญคนบางประเภท (มิใช่กลุ่ม/แก็งค์/คลับ) ที่มาคุยข่มกันอยู่ได้.....
    คนพวกนี้สังเกตง่ายๆเลย.........คือไม่ได้มีใจรัก Scooter มันจะเล่นรถตามกระเเส ฟังคนโน้น คนนี้พูดทีก็ว่าตามเค้า รู้ไม่จริง ไม่ค่อยมีความคิดเป็นของตัวเอง ช่วงเวลาในการเล่น Scooter จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ

ก็อย่างที่เคยบอกไว้นั่นเเหละ ชอบแบบไหน ก็ให้ทำแบบนั้น....................................
    ก็แค่อยากจะฝากไว้เป็นข้อคิด..............สำหรับคนเ ล่น Scooter อย่างเราๆ............

ใครๆ ที่เข้ามาอ่านเเล้ว จะโกรธเราก็ไม่ว่ากันอยู่เเล้ว.......เพราะทุกคนมีอิ สระในความคิด........
    แต่มันต้องอยู่บนพื้นฐานที่ว่า .....ต้องไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ..... ไม่ให้ร้ายคนอื่นเค้า.....ว่ามั้ยครับ

แต่สำหรับเรา........ไม่ว่าจะอีกกี่ปี.....ก็จะหา Scooter เข้า Shop เรื่อยๆ......จนกว่าจะหมดตังค์

ปล.
    ว่างๆ คุณ มาเที่ยวปากเกร็ดบ้างก็ได้................จะได้มาเเ ลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบ้าง............ว่ามั้ย
    ในกลุ่ม Lammania เราก็รู้จักอยู่หลายคนอยู่ .............ลองถามบอลดูเเล้วกัน /\2
    ว่าวันนั้น กินดื่ม ที่ Club Service สนุกมั้ย......................./\3
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Shop_note : 28-12-2005 เมื่อ 16:20

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

ไม่ว่า จะ แลม หรือ เวส ก็ เปงสกู้ตเตอร์ เหมือนกันทั้งนั้น นู๋ว่านะค่ะ ควรจะสามัคคี เจอกันมานั่งกินเหล้า กันดีกว่า เพื่อมิตรภาพที่ดี จะดูดีกว่า ไหม ค่ะ

**ความคิด นู๋ นะค่ะ**

Lammania โว๊ย หนุ่มหัวฟู's Avatar
    สถานที่
    Lammania Lambretta Gang
    ขอบคุณ
    0

ยังไง มันก็ รถคลาสสิกเหมือนกัน สกู๊ตเตอเหมือนกันนะครับ รักๆกันไว้ดีก่า
    เอาแรงที่พวกเรามานั่งโต้เถียงกัน เก็บไว้สู้กะพวกเดกเทส เลวๆดีก่า

Junior Member
    สถานที่
    อันเดธ กระทุ่มแบน
    ขอบคุณ
    0

รถอะไรก้ดีทั้งนั้นแหละคับ(ดีกว่าเดิน)/\6

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน to หนุ่มหัวฟู.....................................

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หนุ่มหัวฟู
    ยังไง มันก็ รถคลาสสิกเหมือนกัน สกู๊ตเตอเหมือนกันนะครับ รักๆกันไว้ดีก่า
    เอาแรงที่พวกเรามานั่งโต้เถียงกัน เก็บไว้สู้กะพวกเดกเทส เลวๆดีก่า
    คุณควรอ่านให้ละเอียด ตั้งเเต่ หน้าเเรกนะ เเล้วคุณจะรู้ว่ามันไม่ได้เป็นการโต้เถียง
    แต่มันเป็นการเเสดงความคิดเห็น ของเเต่ละบุลคล / กลุ่ม เข้าใจไหม................................../\3

ปล.
    จะเล่นรถอะไรก็เล่นกันไปเถอะ.......จะเเต่งรถเเนวไหน ก็ทำไป.......เพราะทุกคนมีอิสระในความคิด........
    แต่มันต้องอยู่บนพื้นฐานที่ว่า .....ต้องไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ..... ไม่ให้ร้ายคน(กลุ่ม)อื่นเค้า.....ว่ามั้ยครับ

Senior Member gujaba's Avatar
    สถานที่
    TreEbUr
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน .......................

ถ้าเป็นผมนะ ผมรักอย่างไหนก็เอาอย่างนั้นแล่ะ ไม่สนปัญหาที่ตามมาหรอกครับ