ถามเรื่องน้ำมันคับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องน้ำมันคับ

Junior Member CaNNoT_T's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องน้ำมันคับ

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆเติมน้ำมันอะไรกันคับ คือผมใช้ 91 ธรรมดา แต่ตอนนี้น้ำมันแพงอยากจะมาใช้แก๊สโซฮอ ผมอยากจะถามว่ารถผมจาเป็นไรมั้ย ละจะมีผลข้างเคียงบ้างมั้ยคับ ขอบพระคุณทุกท่านคับ
    BLOOD FINANCE MJU
    กูเลือดFINANCEสู้!

รูปไม่หล่อ พ่อไม่รวย พูดไม่เก่ง เรียนไม่ได้เรื่อง

น้ำมันแก๊สโซฮอลมีคุณภาพใช้แทนน้ำมันเบนซินได้ เพราะมีส่วนผสมของน้ำมันเบนซินกับเอทานอล ซึ่งเป็นแอลกอฮอล์บริสุทธิ์ ดังนั้นจึงทำให้น้ำมันแก๊สโซฮอลมีคุณสมบัติการใช้งาน เทียบเท่ากับน้ำมันเบนซิน 95 ทั่วไป แต่มีราคาถูกกว่าถึง 3.50 บาทต่อลิตร ถูกน่าใช้จริงๆ
    มันเป็น สุราต้ม เกิน 100 ดีกรี ( ติดไฟได้ )นั้นแหละ แล้วเอามาผสม น้ำมันเบนซินกับเอทานอล 5 % กันคนเอามากิน
    แต่ผมไม่เคยใช้กับ lam นะเพราะตอนนี้ยกเครื่องอยู่ อาจจะต้องไล่คาร์บูอ่ะ แล้วก็ปัญหาระยะยาวนะ พวกสายน้ำมัน มันจะเปื่อยไวเพราะ มันกัด กว่าเบนซินธรรมดา
    แต่ผมว่าไม่หน้าจะมีปัญหา
    เป็นโครงการพระราชดำริ ของนายหลวงด้วย ได้บุญอีกต่างหาก เพราะช่วยชาติประหยัด
    WORK SLOWLY AND U WILL HAVE A FINE KNIFE
    ONE LOVE Kai - jo Brother
    ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^^!^ ^!^

" พลัง " มีไว้สำหรับ " กรรมกร "

" สติปัญญา " มีไว้สำหรับ " ปุถุชนครับ "

สัญติสุข จงเกิดแด่ วงการ scooter

ts32ts32

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันน่ะคับ แต่เท่าที่ได้ยินมา ถ้าใช้ไปนานๆมันจะกัดซีดทำให้ซีดเปื่อยเร๊วไรประมาณน ี้อะคับ แต่ผมก้อไม่เคยใช้เหมือนกันไม่กล้าเสี่ยง

เรามาแล้ว auto's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

รบกวน ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องใช้ยีห้ออะไร มีเพื่อนแนะนำให้ใช้ ยี่ห้อเวนลอยาแล้วถ้าใช้จะเอ
    ของรถยนต์หรือจักรยานยนต์ไม่แนะใจเลยไม่กล้า กลัวรถมรณะ[/b][/b]ขอบคุณครับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ผมแนะนำให้หลีกเลี่ยงครับ ไม่ได้ตั้งอคติกับแก็สโซฮอลเลยแต่ เด็กปั๊มมันเติมให้ผมอ่ะ จากรถสตาร์ทติดง่ายๆ กลับเป็นติดยาก เลยขี่เล่นทั้งวันเลย อิอิ งกไม่ยอมทิ้ง ขี่เล่นจนใกล้หมดถัง แล้วไปเติมเบนซิน95 ปัญหาสตาร์ทยากหายไปเลยครับ เด๋วนี้เบนซิน95หาเติมยากแล้ว ผมเลยเติม91แทน ก็สตาร์ทง่ายเหมือนเดิมครับ ความจริงแล้วรถเวสป้ามันเป็นแบบ2จังหวะรอบจัดกว่าพวก รถใหญ่ๆ4จังหวะอยู่แล้ว ค่าออกเทน91กับ95เลยไม่มีผลกับเครื่องยนต์คับ

ส่วนน้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนก็เหมือนๆกันหมดแหล่ะครับ แต่หลีกเลี่ยงพวกสารเติมแต่งเช่น โมลิดินั่ม มันจะทำให้คลัชลื่นครับ ดังนั้น อย่าน๊ะครับน้ำมันเครื่องสำหรับสกุตเตอร์สมัยใหม่ หน้าที่หลักของน้ำมันเครื่องเวสป้าคือ....เอาไว้หล่อ คลัช อิอิ(เด๋วผมโดนรุมกัดแหงเลย) ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยก็ได้ อิอิ ส่วนตัวแล้วยี่ห้อเวลลอยผมว่าก็คุณภาพดีแล้วอ่ะครับ ดีกว่ายี่ห้อcที่โหมโฆษณาเยอะแยะผมลองกับรถตัวเองมาเ กือบทุกยี่ห้อที่ประเทศไทยมีแล้วครับ(กึ่งสังเคราะห์ เท่านั้น..ผมจนอ่ะ)มี2ยี่ห้อที่คิดว่าสมเหตุสมผลกับเ งินที่จ่ายไปคือเอลล์กะเวลลอยย์

My Bike running on LPG

ขอบคุณ
    0
    2

แล้วใช้ ยีห้อเวนลอย ของรถยนต์หรือจักรยานยนต์ รบกวนด้วยครับ คุณไวไว

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

จักรยานยนต์ซิคับ แล้วก็อย่าลืมน๊ะคับ หลีกเลี่ยงที่มันบอกว่าสำหรับสกุตเตอร์ เราเติมแล้วคลัชจะลื่น เนื่องจากมันผสมสารชะลอการหลั่ง เย้ยสารลดความฝืด สำหรับสกุตเตอร์สมัยใหม่พวก มีโอหรือคลิ๊ก คลัชมันจะไม่แช่ในน้ำมันเครื่องแบบเวสป้าครับ มันเลยใส่ได้ หรือใครอยากลองก็ไม่ได้ว่าอะไร มันไม่พังทันทีหรอกครับ รถคุณไม่ใช่รถผม อิอิ

ปล.น้ำมันเครื่องของรถจักรยานยนต์เทียบปริมาตรแล้ว ถูกกว่าของรถยนต์น๊ะ(ยี่ห้อเดียวกัน)เพราะสารที่ติดเ ข้าไปช่วยยืดอายุมันคนละตัวกันครับ ของรถยนต์ยิ่งเก่ายิ่งหนืด แต่ของมอเตอร์ไซด์บางยี่ห้อ เช่นคลาสตอล ยิ่งเก่า ยิ่งใส มันขึ้นกับหลายปัจจัยครับ ถ้าฝุ่นมากๆก็หนืด
    เอาเป็นว่าเราเติมอะไรก็ได้ที่ไม่มีสารพวก โมลิดินั่ม เพื่อป้องกันคลัชลื่น

My Bike running on LPG

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    จักรยานยนต์ซิคับ แล้วก็อย่าลืมน๊ะคับ หลีกเลี่ยงที่มันบอกว่าสำหรับสกุตเตอร์ เราเติมแล้วคลัชจะลื่น เนื่องจากมันผสมสารชะลอการหลั่ง เย้ยสารลดความฝืด สำหรับสกุตเตอร์สมัยใหม่พวก มีโอหรือคลิ๊ก คลัชมันจะไม่แช่ในน้ำมันเครื่องแบบเวสป้าครับ มันเลยใส่ได้ หรือใครอยากลองก็ไม่ได้ว่าอะไร มันไม่พังทันทีหรอกครับ รถคุณไม่ใช่รถผม อิอิ

ปล.น้ำมันเครื่องของรถจักรยานยนต์เทียบปริมาตรแล้ว ถูกกว่าของรถยนต์น๊ะ(ยี่ห้อเดียวกัน)เพราะสารที่ติดเ ข้าไปช่วยยืดอายุมันคนละตัวกันครับ ของรถยนต์ยิ่งเก่ายิ่งหนืด แต่ของมอเตอร์ไซด์บางยี่ห้อ เช่นคลาสตอล ยิ่งเก่า ยิ่งใส มันขึ้นกับหลายปัจจัยครับ ถ้าฝุ่นมากๆก็หนืด
    เอาเป็นว่าเราเติมอะไรก็ได้ที่ไม่มีสารพวก โมลิดินั่ม เพื่อป้องกันคลัชลื่น
    เพื่อนบอกว่าใช้ของรถยนต์ได้ผมเลย งงมาก ว่าใช้ของ เวนลอย 2 อิน 1 แต่ยังไงผมขอขอบคุณมาก ที่ให้ขอเสนอแนะดี

Member dong_zaa's Avatar
    สถานที่
    Fusion Classic Club (For Fun) Hatyai
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มัน กัด ปาสติก

มัน จะ กัด พลาสติก เปื่อย หมด เลย ครับ

ไม่ เกิน สาม เดือนนนน
    สุราไม่ได้สร้างวีระบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุรา ไม่ได้

ไปให้สุด..........แล้วหยุดแค่คำว่าพอ........

ทำดี ย่อมได้ดี ทำอัปปรีย์ มันจะได้ดีได้ยังไง

phunkung's Avatar
    สถานที่
    อยากอยู่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เคยใช้

ลองกับเวสป้ามาแล้วสตาร์ยากมากๆๆแล้วถ้าเติม2ทีเท่าเ ดิมแล้ววิ่งเร่งไกลหน่อยลูกสูบมันติดอะซึ่งแต่ก่อนไม ่ติดเลยใส่2ทีโครตเยอะค่อยพอวิ่งได่แต่ในความคิดผมว่ าไม่ค่อยน่าใช้

Member AMP_ATIM's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking ใจรัก....ต้องทำใจครับ

โอเค เติมใด้ครับ...แต่ถ้ามนระยะยาวมันจะทำให้เครื่องพังไ ด้

มีคนเคยเจอมาแล้วคับเติมตั้งแต่มีออกมา...ใช้ได้ไม่เ กิน1-2ปี

พังครับผม..ปัจจุบันยกเครื่องใหม่มาใส่แล้ว......... .................

น้ำมันตอนนี้แพงจริงๆคับ..แต่ถ้าใจรัก..ก็พูดได้คำเด ว ว่าทำใจ

/\7

Bookmarks