อยากรู้เรี่องราวกล้องโบราณ คับเค้าเล่นกันยังไง

ชื่อกระทู้: อยากรู้เรี่องราวกล้องโบราณ คับเค้าเล่นกันยังไง

Junior Member vespaGs58^'s Avatar
    สถานที่
    6
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากรู้เรี่องราวกล้องโบราณ คับเค้าเล่นกันยังไง

รบกวน ผู้รู้ช่วย บอกหน่อยนะคับ

พอดี ผมจะหัดเล่นคับ

ขอเมล์ ก็ได้คับ

ขอบคุณคับ

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

พี่PANNA ลองติดต่อทางบอร์ดนี้แหล่ะครับ

พี่พลมาแนะนำตัวให้ขนาดนี้แล้วคงอยู่เฉยไม่ได้แล้ว ขอบคุณครับพี่พล

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณvespaGs58^

พูดถึงการสะสมกล้องโบราณ สำหรับตัวผมเริ่มแรกก็ซื้อมาแค่ตัวเดียวก่อนครับ ตัวแรกนี้จะซื้อยากมากแต่พอมีมาตัวนึงแล้วก็จะหามาเพ ิ่มเรื่อยๆ

ขอแนะนำน๊ะครับ ซื้อมาก่อนเลยครับตัวที่เราชอบ จากนั้นกิเลสก็จะนำเราให้มาตัวอื่นๆมาครอบครองครับ

ส่วนแหล่งข้อมูลก็ลองหาในเน็ตดูครับ ลองเสริช คำว่า classic camera ดูครับ จะมีข้อมูลเยอะมากครับ

ตัวอย่างครับ http://www.classic-camera.com/
    เวลา…นาฬิกา…เป็นสิ่งมีค่า
    เวลาเป็นของมีค่า อย่าฆ่าเวลาให้สิ้นเปลือง เสียเวลาไปโดยไร้ประโยชน์
    และนาฬิกา เป็นสิ่งเตือนใจให้เป็นคนตรง ตรงต่อเวลา ตรงต่อตนเอง และตรงต่อผู้อื่น

เวป เพิ่มเติมครับ http://members.aol.com/dcolucci/
    เวลาเป็นของมีค่า อย่าฆ่าเวลาให้สิ้นเปลือง เสียเวลาไปโดยไร้ประโยชน์
    และนาฬิกา เป็นสิ่งเตือนใจให้เป็นคนตรง ตรงต่อเวลา ตรงต่อตนเอง และตรงต่อผู้อื่น

ลิ่วล้อ' โมโง่โอ้เย่ เทพ น.ว.'s Avatar
    สถานที่
    BPSK8
    ขอบคุณ
    0

พี่ panna พอจะมีร้านซ่อมกล้องโบราณแนะนำมั้ยครับ(ในกรุงเทพ)

พอดีลุงผมที่ ชลบุรีให้ผมหาร้านซ่อมกล้องให้แกนะครับ แกมีสะสมไว้หลายตัวอยู่ รลกวนด้วยครับts23
    โพสรูปไม่เป็นเชิญทางนี้ครับ
    จิ้ม (เบาๆ)
    ~มนต์รักรถเก่า~

ts23~ลิ่วล้อ' โมโง่โอ้เย่..~ts23

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เทพ น.ว. อ่านข้อความ
    พี่ panna พอจะมีร้านซ่อมกล้องโบราณแนะนำมั้ยครับ(ในกรุงเทพ)

พอดีลุงผมที่ ชลบุรีให้ผมหาร้านซ่อมกล้องให้แกนะครับ แกมีสะสมไว้หลายตัวอยู่ รลกวนด้วยครับts23
    ไม่ค่อยแน่ใจครับ.......เคยเห็นอยู่ร้านนึงครับแถวภู เขาทองครับ..............ยังงัยลองเช็คข้อมูลกับเพื่ อนที่อยู่ในกรุงเทพอีกทีดีกว่าครับ.........หรืออาจจ ะมีเพื่อนสมาชิกในบอร์ดคนอื่นๆทราบครับ.......ขอให้โ ชคดีครับem88

Junior Member vespaGs58^'s Avatar
    สถานที่
    6
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่คับ

รบกวนขอเมล์ หน่อยคับ เพราะผม อยู่ที่นิวซืเเลยด์ ชอบไปตลาดของเก่า พอเห็นกล้อง บ้างเเต่ไม่ทราบ ราคาทีไทย กับทีนี้ คับ ทีไทยตกตัวละประมาณ เท่าไรคับ

คุยเอ็มกันนะคับ[email protected] ขอบคุณ คับ

ผมเคยรู้จักอยู่คนนึง แต่ไม่ได้ติดต่อนานมากแล้ว...

ซ้ง ซ่อมกล้อง
    496/21 สะพานเหลือง ซ.เจริญกิจ ถ.พระราม 4 บางรัก กทม.
    โทร.02-2334935 ,02-2359261

จำได้ว่ารับซ่อมกล้องแปลกๆ หรือกล้องซ่อมยากด้วย
    บ้านเป็นตึกแถวอยู่ในซอย ไม่ใช่เป็นหน้าร้าน
    ลองติดต่อดูละกันครับ

เห็นอีกร้านนึง อยู่ตรงปากทางถนนลาดพร้าว ใกล้ๆทางลงรถไฟฟ้าใต้ดินสถานีพหลโยธิน
    ใกล้ๆบ้านผม เป็นร้านถ่ายรูปที่หน้าร้านติดป้ายรับซ่อมกล้อง ในตู้โชว์เห็นมีกล้องโบราณวางอยู่

แล้วก็แถวๆคลองถม ใกล้ๆบริษัท ดีทแฮมม ถนนเจริญกรุง แยก Sab เห็นมีร้านอุปกรณ์กล้องอยู่
    หลายร้าน รับซ่อมด้วยครับเด้อครับ..

วันนี้เลยขออวดกล้องที่เก็บสะสมไว้หน่อยนะครับเด้อคร ับ

รูป รูป    

Senior Member bidbies's Avatar
    สถานที่
    เ ย็ น เ ฮ
    ขอบคุณ
    1

Wink

มีอีกร้านหนึ่งแนะนำครับ

อยู่แถวหน้าวัดมังกร เยาวราชนะครับ

หันหน้าเข้าวัด เดินไปทางขวามือนะครับ ประมาณ ซัก 20 เมตร จากหน้าร้านนะครับ

เคยเอากล้องไปซ่อมมา ดีเลยทีเดียวครับ แต่ราคาก็น่ากลัวใช้ได้เลยครับ

แต่กล้องผมยุคแค่ประมาณ 60 ปลาย ๆ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า เก่า ๆ มาก ๆ จะซ่อมได้หรือเปล่า
    Respect Isn't Given,It's Earned.

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีคะพี่ panna
    คือว่านู๋ชื่อกอล์ฟนะคะมีเรื่องอยากจะรบกวนให้พี่ช่ว ยหน่อยทราบจากกระทู้ว่าพี่ชอบกล้อง
    โบราณเลยอยากรู้ว่ามีร้านที่รับซื้อกล้องโบราณในกรุง เทพอยู่แถวไหนคะชื่อร้านอะไร
    ต้องการด่วนเลยคะยังไงติดต่อกลับมาที่เมล์นะคะหรือโท รมาก้อได้คะ 0855077811
    [email protected] ไม่ได้โพสเพื่อแกล้งนะคะแต่ต้องการความช่วยเหลือ
    จริง ๆ คะไม่รู้ว่าจะไปหาข้อมูลที่ไหนตอบกลับด้วยนะคะขอบคุณ คะ

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

พี่panna สะสมพวกกล้องรัสเซียหรือเปล่าครับ
    박가희 & 손담비

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Believe09 อ่านข้อความ
    หวัดดีคะพี่ panna
    คือว่านู๋ชื่อกอล์ฟนะคะมีเรื่องอยากจะรบกวนให้พี่ช่ว ยหน่อยทราบจากกระทู้ว่าพี่ชอบกล้อง
    โบราณเลยอยากรู้ว่ามีร้านที่รับซื้อกล้องโบราณในกรุง เทพอยู่แถวไหนคะชื่อร้านอะไร
    ต้องการด่วนเลยคะยังไงติดต่อกลับมาที่เมล์นะคะหรือโท รมาก้อได้คะ 0855077811
    [email protected] ไม่ได้โพสเพื่อแกล้งนะคะแต่ต้องการความช่วยเหลือ
    จริง ๆ คะไม่รู้ว่าจะไปหาข้อมูลที่ไหนตอบกลับด้วยนะคะขอบคุณ คะ
    ขอโทษครับพอดีไม่ค่อยได้เข้าดูในบอร์ดครับ

เรื่องร้านที่รับซื้อกล้องโบราณในกรุงเทพ ไม่ทราบเลยครับ........คุณกอล์ฟ ไม่ลองลงขายในบอร์ดสะสมดูครับ....น่าจะเป็นทางเลือกท ี่ดีอีกทางน๊ะครับ...........ไม่รู้ว่าได้ช่วยอะไรหร ือป่าว ต้องขอโทษคุณกอล์ฟไว้ตรงนี้ด้วยครับ /\4

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถด่วน อ่านข้อความ
    พี่panna สะสมพวกกล้องรัสเซียหรือเปล่าครับ
    กล้องรัสเซีย ไม่น่าจะครับ..........แต่เช็คดูก่อนน๊ะครับ em97

คุณรถด่วนมีเก็บไว้หลายตัวหรือป่าวครับ...........ถ่ ายรูปมาให้ชมบ้างซิครับ.........จะได้เป็นข้อมูลให้เ พื่อนสมาชิกด้วยครับ em95

Junior Member SiamSummer's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile เข้ามาช่วยตอบด้วยคน

ถ้าเรื่องช่างซ่อม ลองไปเดินที่ภิรมย์พลาซ่าตรงสะพานเหล็กน่ะครับ
    ไปร้าน The Eye focus ถามหาช่างตุ๋ยโลด

ข้อมูลเพิ่มเติมกล้องพวกนี้ยังมีกลุ่มคนใช้งานอยู่พอ สมควรครับ
    เข้าไปหาข้อมูลได้ที่

ห้องกล้องเก่าที่ Pantip.com http://classiccamera.pantipmember.com
    ชาว BWRhaps http://www.bwfoto.net
    ชมรมถ่ายภาพขาวดำ http://www.bwthai.org

ค่อยๆอ่านไปเน้อ ผมก็ยังเอ๋อเหมือนกัน 55

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ SiamSummer อ่านข้อความ
    ถ้าเรื่องช่างซ่อม ลองไปเดินที่ภิรมย์พลาซ่าตรงสะพานเหล็กน่ะครับ
    ไปร้าน The Eye focus ถามหาช่างตุ๋ยโลด

ข้อมูลเพิ่มเติมกล้องพวกนี้ยังมีกลุ่มคนใช้งานอยู่พอ สมควรครับ
    เข้าไปหาข้อมูลได้ที่

ห้องกล้องเก่าที่ Pantip.com http://classiccamera.pantipmember.com
    ชาว BWRhaps http://www.bwfoto.net
    ชมรมถ่ายภาพขาวดำ http://www.bwthai.org

ค่อยๆอ่านไปเน้อ ผมก็ยังเอ๋อเหมือนกัน 55
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

Bookmarks