อวัยวะไหนสำคัญที่สุด

ชื่อกระทู้: อวัยวะไหนสำคัญที่สุด

Member VasaBi~shi's Avatar
    สถานที่
    สุราแมน
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อวัยวะไหนสำคัญที่สุด

แม่ของผมเคยถามผมว่า ส่วนไหนของร่างกายที่สำคัญที่สุด
    ตลอดหลายปีที่ผ่านมา ผมได้ทายสิ่งที่ผมคิดว่ามันเป็นคำตอบที่ถูก
    เมื่อตอนผมยังเป็นเด็กเล็ก ผมเคยคิดว่า
    เสียงเป็นสิ่งที่สำคัญมากที่สุดสำหรับเราในฐานะที่เป ็นมนุษย์
    ดังนั้น ผมจึงบอกว่า "แม่ มันคือ หู "
    แต่แม่บอกว่า "ไม่ใช่จ้ะ คนจำนวนมาก หูหนวกแต่ก็ยังอยู่ได้"
    ลูกลองคิดดูไปก่อนนะแล้วเร็ว ๆ นี้แม่จะถามลูกใหม่นะ

หลายปีผ่านไปก่อนที่แม่จะถามผมเรื่องนี้อีกครั้ง
    ตั้งแต่ที่ผมทายผิดครั้งแรก ผมก็พยายามครุ่นคิดหาคำตอบที่ถูกต้องตลอดมา
    และในตอนนี้ผมบอกกับแม่ว่า
    "แม่ การมองเห็น สำคัญมากสำหรับทุกๆ คน ดังนั้นมันต้องเป็นตาของเราแน่เลยที่สำคัญที่สุด"
    แม่มองมาที่ผม และบอกกับผมว่า
    "ลูกเรียนรู้ได้เร็วมาก แต่ว่าคำตอบยังไม่ถูกจ้ะ เพราะว่า ยังมีคนมากมายที่ตาบอด แต่ก็ยังอยู่ได้"
    ผมอึ้งไปอีกครั้ง แต่ผมก็ยังคงพยายามค้นคว้าหาความรู้ต่อมาอีกหลายปี
    และแม่ก็ยังคงถามผมอีกหลายครั้ง และทุกครั้ง
    คำตอบของแม่ก็คือ "ไม่ใช่จ้ะ แต่ลูกก็ฉลาดขึ้นทุก ๆ ครั้งนะจ๊ะลูกรัก"

จนเมื่อปีที่แล้ว ปู่ของผมตายลง ทุกคนในบ้านเศร้าใจกันมาก
    ทุกคนร้องไห้ แม้แต่พ่อของผมก็ร้องด้วย
    ผมจำได้ดีเพราะว่า มันเป็นเพียงครั้งที่สองที่ผมเห็นพ่อร้องไห้
    แม่มองมาที่ผม ตอนที่เรากล่าวคำอำลาครั้งสุดท้ายต่อคุณปู่ แล้วแม่ก็ถามผมว่า
    "ลูกรู้หรือยังส่วนไหนของร่างกายเราสำคัญที่สุด ลูกรัก ?"
    ผมรู้สึกงุนงง ที่แม่ถามผมตอนนี้ ผมคิดตลอดมาว่าคำถามนี้เป็นเกมส์
    ระหว่างผมกับแม่ แม่มองเห็นสีหน้ามึนงงของผม และก็บอกว่า
    "คำถามนี้สำคัญมากลูก มันแสดงให้เห็นความจริงในชีวิตของเรา"
    สำหรับอวัยวะต่าง ๆ ที่ลูกเคยบอกกับแม่ว่าสำคัญในอดีตที่ผ่านมา
    และแม่ได้บอกกับลูกว่ามันผิดมาตลอด
    พร้อมกันนั้นแม่ก็ได้ยกตัวอย่างให้ลูกฟังว่าทำไมมันถ ึงผิด
    แต่ว่าวันนี้เป็นวันที่ลูกจะได้เรียนบทเรียนที่สำคัญ ที่สุด
    แม่ ก้มลงมองมาที่ผม ด้วยความรู้สึกลึกซึ้งอย่างที่แม่คนนึงจะทำได้
    ผมเห็นตาแม่เอ่อด้วยน้ำตา และแม่ก็พูดว่า

"ลูกรักส่วนที่สำคัญที่สุดในชีวิตของลูกก็คือ "บ่า"จ้ะ"
    ผมถามแม่ว่า "เป็นเพราะว่ามันคอยรองรับหัวของเราไว้ใช่มั้ยครับ?"
    แม่ตอบว่า "ไม่ใช่จ้ะ แต่เป็นเพราะว่ามันสามารถรองรับศีรษะของเพื่อนของเรา หรือ
    คนที่เรารักเมื่อยามที่เค้าร้องไห้"
    คนเราทุกคนต้องการบ่าใครซักคน ไว้คอยซบยามร้องให้ในบางช่วงเวลาของชีวิต
    ลูกรักแม่เพียงแต่หวังว่าลูกจะมีเพื่อนและคนรัก
    ที่จะมีบ่าพร้อมที่จะให้ลูกซบตอนร้องไห้ยามเมื่อลูกต ้องการ
    ตรงนั้นเองที่ผมได้รู้ว่า สิ่งสำคัญที่สุดของร่างกายเรา คือการไม่เห็นแก่ตัว
    และมันคือความรู้สึกร่วมรับรู้กับความเจ็บปวดของคนอื ่น

คนเราอาจจะลืม สิ่งที่คุณพูด.......
    คนเราอาจจะลืมสิ่งที่คุณทำ.........
    แต่ไม่มีใครลืม สิ่งที่ทำให้เค้า "รู้สึก" ได้......

ต้นฉบับของ จม.ฉบับนี้มาจาก ไหนไม่ทราบ
    แต่มันจะนำพรประเสริฐมาสู่คนที่เผยแพร่ข้อความนี้ออก ไปต่อๆ กัน

เพื่อนที่ดีก็เหมือนดวงดาวบนท้องฟ้า....
    คุณไม่ได้เห็นมันตลอดเวลาหรอก แต่คุณรู้ว่า พวกเค้าอยู่ที่ตรงนั้นกับคุณตลอดเวลา........
    ฅนท่องไพร

ใครดีกูดีตอบ
    ใครชอบกูชอบแทน
    ใครร้ายกูร้ายแสน
    ตัวกูคือตัวกู

-------------------------------
    *สุราแมน*

Crave Scooter สายหล่ม Chaojeen love vespa's Avatar
    สถานที่
    ~ { Crave ☼ C|assic} ~
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน นายปลาร้า

สุดยอด ยอดเยี่ยม ไปเลยครับเพ่ชาย!!!

/\2www.thaiscooter.com/forums >>เวปที่ผมรัก!!/\2
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=255 >>มาม่ะมาหื่น

...................{{ความหื่ไม่เคยปราณีผม}}

ประธาน ฝ่าย it nu เด็กโบ(ลาน)'s Avatar
    สถานที่
    เด็กโบ(ลาน) classic bike
    ขอบคุณ
    0

Arrow GooD.....

ผมว่าอ่านแล้วมีความหมายลึกๆดีครับ

ใครที่เห็นมันเยอะ

ก็อย่าขี้เกลียดอ่านเลยน่ะ

เพราะว่าแค่เราอ่านก็ได้อะไรติดตัวไปมากมายแล้ว
    em94

เด็กโบ(ลาน)classic bike

บอร์กลุ่มครับ
    Hi5กลุ่มน่ะครับ http://dekbolanclassicbike.hi5.com

สำหรับลูกค้าที่ซื้ออะไหล่น่ะครับ
    โอนเข้าบัญชีนี้เลยครับ
    ธ.กรุงเทพ สาขาสะพานเหลือง
    108-0-59097-7 ภาณุ ไชยศิวามงคล

...
    สถานที่
    ......
    ขอบคุณ
    0

ต้องอ่านให้ดีๆครับ แหล่มลิง

Bookmarks