กระทู้ พระ เหรียญ - หน้า 10

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 22 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: กระทู้ พระ เหรียญ

มาตรฐาน เหรียญหลวงพ่อมุม วัดปราสาทเยอร์เหนือ รุ่น เปิดสภอ.เมืองศรีสะเกษ ปี2515

เหรียญหลวงพ่อมุม วัดปราสาทเยอร์เหนือ รุ่น เปิดสภอ.เมืองศรีสะเกษ ปี2515

มีทั้งหมด 2 เนื้อคือ
    1.เนื้อเงิน
    2.เนื้อทองแดง

เป็นเหรียญอีกเหรียญหนึ่งของท่านที่สภาพดีมากด้านหลั งมีรอยจารและหายากพอสมควร ไม่พบเจอบ่อยนัก ถ้าพูดถึงพุทธคุณพระที่ท่านปลุกเสกล้วนแต่มีประสบการ ณ์ครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย น้อย ขุนหาญ : 13-01-2008 เมื่อ 16:06

มาตรฐาน หลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถ้ำกลองเพล จ.อุดรธานี รุ่นแรก ปี2509 เนื้ออัลปาก้า บล๊อคนิยม

หลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถ้ำกลองเพล จ.อุดรธานี รุ่นแรก ปี2509 เนื้ออัลปาก้า บล๊อคนิยม

รูป รูป    

มาตรฐาน หนึ่งในสยาม

หนึ่งในสยาม

รูป รูป    

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ได้ภาพสวยจังครับพี่น้อย
    กรุณาแนะนำกรรมวิธีหน่อยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ
    ได้ภาพสวยจังครับพี่น้อย
    กรุณาแนะนำกรรมวิธีหน่อยครับ

บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ เพราะถ่ายปกติไม่มีเทคนิครับ พี่พล เวลาถ่ายผมก็เอากระดาษ Index มาวางรองด้านหลัง ให้องค์เพราะชัดขึ้น และ ไม่ต้องซูมครับ ภาพจะเบลอ ถ่ายให้องค์พระอยุ่ในกรอบ(ไม่รุ้เรียกว่า Focus) แค่นั้นครับ แล้วมาตัดให้เหลือแต่รูปพระและพื้นหลัง ครับ

ขอบคุณที่ชมว่ารุ)สวยนะครับ พี่พล ... ยิ้มครับ

สมเด็จหลวงพ่อมุม วัดปราสาทเยอร์ พิมพ์พิเศษ ปี2516 ลักษณะองค์พระจะใหญ่กว่าสมเด็จทั่วไป เนื้อจัดมากครับ ...

รูป รูป    

หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ ปี2517 บล๊อคคอบาก พระประสบการณ์ครับ

รูป รูป    

เหรียญหลวงปู่ดุลย์ รุ่น กายทิพย์(ลงยา 5สี) บล๊อคกนกไม่จม นิยม

จำนวนการสร้างมีดังนี้
    1.เหรียญลงยา 2,000 เหรียญ
    2.เหรียญทองแดง 10,000 เหรียญ

เหรียญที่พบเจอส่วนมากจะเป้นเหรียญทองแดง ส่วนเหรียญลงยาตอนนี้เริ่มหายากแล้ว ราคาเริ่มขยับขึ้นเรื่อยๆ ยิ่งสภาพสวยๆโดนศิษย์เก็บหมด...

เหรียญนี้เป้นเหรียญหายากสังเกตุที่ขอบเหรียญด้านล่า งจะแหลม จะไม่พบเจอบ่อยนัก....ลองพิจารณาดูอีกเหรียญครับ....

รูป รูป    

Junior Member thanagrit07's Avatar
    สถานที่
    มิตรภาพเวสป้าคลับ
    ขอบคุณ
    0

คุณน้อยฯครับ เหรียญหลวงปู่ขาวรุ่นแรก สวยมากๆ
    เจ้ยอยากได้ เหอะๆ

ถ้าปล่อยนี่ ราคาค่างวดเท่าไรครับ
    ความทรงจำดีๆ ไม่เคยจางหาย
    เรื่องราวเลวร้ายเก็บไว้เป็นประสบการณ์..

ธนกฤต(ก๊อต) 0835602366 , [email protected],

ts32

‘The great enemy of the truth is very often not the lie, deliberate, contrived and dishonest, but the myth, persistent, persuasive and unrealistic’
    Truth and Myth: President John F. Kennedy

ศัตรูตัวยงของสัจธรรม ในหลายๆ ครั้ง ก็มิใช่การโกหก ไม่ว่าจะจงใจ หลอกลวง หรือทุจริต แต่มันคือ “ความหลงเชื่อ” ที่ยั่งยืน หนักแน่น น่าเชื่อถือ และไม่จริง

Junior Member survivors's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จะเป็นไปได้ไหมครับ
    หากเราจะแสดงความคิดเห็นกันแบบตรงไปตรงมา
    โดยไม่เกิดความแตกแยก
    เพื่อเป็นการป้องกันการหลงทาง
    เพราะวัตถุมงคลต่างๆ ราคาค่างวดมิใช่น้อย
    กลัวว่าจะต้องเจ็บตัวไปตามๆกัน

ด้วยความหวังดี
    ไม่อยากให้เป็นกระทู้ล่อเป้านะครับ em93

Junior Member thanagrit07's Avatar
    สถานที่
    มิตรภาพเวสป้าคลับ
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยครับ
    โดยส่วนตัวผมนะ อยากให้กระทู้นี้มีมาตรฐาน
    มีการแสดงความคิดเห็นกันตรงๆ องค์ไหนดี ว่าดี
    องค์ไหนดูไม่ดีก็ชี้แนะกัน
    ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่กล้าจะติติง องค์ที่ผมดูแล้วไม่ดี(ตั้งแต่ติดตามกระทู้นี้มา ผมว่ายังมีบางองค์ที่ดูแล้วฟอร์มไม่ดี หรือขัดตา แต่ผมก็ไม่กล้าที่จะติติงนะ เพราะหนึ่ง ผมก็ไม่ได้มีความรู้มากซักเท่าไหร่ สอง หากติติงไปแล้ว อาจเป็นการไม่รักษาน้ำใจกัน เพราะทุกคนที่นำมาโชว์ก็ภูมิใจ และนับถือ พระของตนทุกคน

แต่จะไปเปรียบเทียบกับเวปพระเครื่องอย่าง g-pra หรือ amulet ก็ไม่ได้ รายนั้นมาตรฐานเค้าสูง เพราะเค้าเป็นมืออาชีพจริงๆ ความรู้ประสบการณ์เค้ามีมากกว่าเรา แล้วอีกอย่างเวปเราก็ไม่ได้เน้นเกี่ยวกับพระเครื่องซ ะหน่อยจริงมั้ย
    แต่อย่างน้อยนะ อันนี้ผมแค่ชี้แนะ แต่ละคนที่โชว์พระของตน ควรแนบความรู้เกี่ยวกับพระองค์นั้นด้วย เช่นชี้จุด ตำหนิ เปรียบเทียบเก๊แท้ หรือ บอกประวัติการสร้าง ฯลฯ
    อย่างน้อยถึงรูปพระจะเก๊ แต่คนที่อ่านก็จะได้ความรู้กลับไปบ้าง

ส่วนผู้ที่เข้ามาดู ควรชี้แนะกันตรงๆ แลกเปลี่ยนทัศนะคติกัน
    ความทรงจำดีๆ ไม่เคยจางหาย
    เรื่องราวเลวร้ายเก็บไว้เป็นประสบการณ์..

ธนกฤต(ก๊อต) 0835602366 , [email protected],

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noo อ่านข้อความ
    แจมอีกนิดองค์แรกนี่ยอดธงครับพระกรุจันทบุรีประวัติน ี่สมัยพระเจ้าตากมาตั้งกองกำลังที่จันแล้วท่านทรงมาฝ ังไว้ในกรุเจดีย์(ข้อมูลฟังเค้าเล่ามาครับ) ส่วนอีกองค์นี่ไม่ทราบแน่ชัดใครมีข้อมูลวานบอกทีครับ ขอบคุณครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
    สวยครับ เหลืองอร่ามเชี่ยว อีกองค์น่าจะเป็นพระรอดกรุหนองมนนะครับ เนื้อที่ดูจากเลี่ยมดูออก
    สนิมแดงเลยสวยดีครับพุทธคุณสุดยอด...อยากได้คับ อิอิ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สวยครับพี่คนเจียงใหม่เหมือนกั๋น

มีนักขนาดเลยครับ งามๆ ทั้งนั้น ผมขอแบ่งซักองคืได้ก่ครับ เอามาใช้ สวยสุดๆ ชอบมากๆ ยินดีที่ได้รู้จักครับ เพิ่งเข้ามาใหม่ ไว้จะเข้ามาดูมั้นๆเน้อคับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต่อ tapae inn อ่านข้อความ
    พระขุนพล และ ขุนไกร กุศาลเจ้า

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มีพระสวยดีครับลงให้ชมบ่อยๆน่ะครับ
    amnat007

MoDsMaNia's Avatar
    สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อยากคุยกัยคนเล่นพระอะคับ พอดีมีพระหลายองค์ ไม่รู้ว่าแท้หรือป่าว ใครเทพๆ แอตมาคุยกับผมหน่อย

[email protected]
    .
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 22 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks