กระทู้ พระ เหรียญ - หน้า 11

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 22 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: กระทู้ พระ เหรียญ

Junior Member jincood's Avatar
    ขอบคุณ
    0

thankem95
    llill___กลุมสามแยกไก่ย่าง__llill

Member
    ขอบคุณ
    0

เห็นแล้วอดร่วมแจมไม่ได้ครับย้อนๆดู มีพระน่าสนใจเยอะ ดีดีนะครับที่ว่ามาช่วยดูวิจารณ์กันว่าเป็นยัง เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันด้วยครับ วันนี้ชมของผมมั้งครับ องค์แรกครับขอนำเสนอ "พระครูสังฆ์วรกิตติ" วัดใหม่กรงทอง อ.ศรีมหาโพธิ์ จ.ปราจีนบุรี เห็นลงพระพื้นถิ่นกันเยอะผมเลยลงบ้าง เหรียญนี้จะนับเป็นเหรียญประจำตระกูลคงได้ เพราะพ่อผมมีศักดิ์เป็นหลานทวดของพระครูสังฆ์ แล้วเหรียญเงินลงยานี้เท่าที่รู้จะสร้างมาน้อยมาก แจกเฉพาะญาติ กรรมการ ลูกศิษที่ใกล้ชิด เหรียญนี่เป็นเหรียญตายครับ เหรียญตายเป็นศัพท์ในวงการพระหมายความว่า หลวงพ่อในเหรียญมรณะภาพไปแล้ว ลูกศิษลูกหาเลยจัดสร้างเป็นที่ระลึก แต่เหรียญนี้เป็นเหรียญตายที่โด่งดังขอฃงเมืองไทย เพราะปลุกเสกโดยหลวงพ่อคงวัด ซำป่าง่าม สหธรรสมิกกับท่านพระครูสังฆ์ เกจิอาจารย์ที่โด่งดังในยุคนั้น เหรียญนี้เมื่อ10กว่าปีที่แล้วยังไม่เคยมีปลอม แต่ทุกวันนี้มีแล้วปลอมดีมาด้วย ผมยังโดนมาแล้วด้วยความโลภ5555555+ ดูเหรียญดีกว่าครับ ภาพไม่ชัดเท่าที่ควรนะครับ

รูป รูป  

Member
    ขอบคุณ
    0

อีกอันเป็นเข็มกลัดครับ ไม่ใช่พระแต่เป็นเข็มกลัดพระนามาภิไธยย่อ"พ.ร" ของสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี ราชินีในรัชกาลที่ 7 ท่านได้มาประทับที่ จ.จันทบุรี ในช่วงหนึ่ง ณ.วังสวนบ้านแก้ว ปัจจุบันคือ"มหาวิทยาลัยราชฎัชรำไพพรรณี " และสร้างคุณูปการหลายอย่างให้จ.จันทบุรี เข็มกลัดนี้ท่านสร้างมาเพื่อพระราชทานให้ ข้าราชบริพาร ตลอดจนประชาชนของในจ.จันทบุรี และทั่วไป ผมได้มาเมื่อวานเองครับเลยอยากโชว์ได้มาในราคาไม่แพง แต่ก็ขำๆอยู่ เมื่อวานผ่านไปแถวแผงพระเห็นคนรู้จักนั่งอยู่เลยไปทั กทาย มีลุงคนนึงนำเข็มนี้ มาเสนอ ที่แผง เจ้าของแผงส่ายหน้าบอกไม่เอา ผมเลยขอดูและบอกลุงเค้าไปว่านี่เป็นของดีนะลุงแกไม่ส นแกจะขายท่าเดียว แต่เจ้าของแผงเริ่มสนจากทีแรกส่ายหัวตอนนี้เริ่มส่าย หาง ผมเลยรีบชิงซะก่อน ผมได้มาเรียบร้อย ยังมีการสวดกันอีกว่าผมผิดมารยาทคนเอาของมาปล่อยควรใ ห้เจ้าของแผงตัดสินใจก่อน เฮ้อ....เซ็งแบบนี้แหละครับ ที่แรกไม่รู้ส่ายหัว พอรู้ก็ส่ายหาง

รูป รูป  

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ขอโทษครับพิมพ์ผิด "ร.พ." ครับไม่ใช่ "พ.ร."

Junior Member thanagrit07's Avatar
    สถานที่
    มิตรภาพเวสป้าคลับ
    ขอบคุณ
    0

ชอบมากๆครับ สวยจริงๆ
    มีประวัติโดยละเอียด ขอบคุณมากๆครับที่นำความรู้มาสู่พวกเรา
    ความทรงจำดีๆ ไม่เคยจางหาย
    เรื่องราวเลวร้ายเก็บไว้เป็นประสบการณ์..

ธนกฤต(ก๊อต) 0835602366 , cesc.fabregod@gmail.com,

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

มิเป็นไรครับถ้ามีโอกาสจะนำมาให้ชมกันอีก

UnDerGrounD yellowman's Avatar
    สถานที่
    KUDCHUM RIDER CLASSIC
    ขอบคุณ
    0

ขอถามหน่อยนะครับ

บอร์ดนี้โชว์พระอย่างเดียวเหรอครับ

หรืดว่าประมูลได้ด้วยอะครับ

Member noo's Avatar
    สถานที่
    กระทิงเปลี่ยว(ล่มสลายไปแล้วงับ)
    ขอบคุณ
    0

ไม่ได้เข้ามาชมนานยังยอดเยี่ยมเหมือนเดิมครับ วันนี้มี "หลวงพ่อโตวัดเขาชากกะโดนรุ่นแรกเนื้อฟักทอง" จังหวัดระยอง มาให้ชมกันครับ เพิ่งได้มาครับผู้มีพระคุณมอบมาให้ใส่ไว้เป็นศิริมงค ลครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย noo : 23-02-2009 เมื่อ 08:30

meenoi's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ขอup ด้วยคนนะครับรูปหล่อรุ่นแรกหลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลาพอไหวไหมครับem99
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย meenoi : 09-10-2009 เมื่อ 22:02

meenoi's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

เหรียญหลวงพ่อครูบาศรีวิชัยปีเจ็ดกว่าๆหลังยันน้ำเต้ าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย meenoi : 09-10-2009 เมื่อ 22:02

มาตรฐาน ดูทั้งร้านครับ

เลิกเล่นรถเก่า หันหน้าเอาดีทางพระ

</FONT><BR><a href='http://www.krusiam.com/shop/pudindang/product/' target='_blank'><P><FONT COLOR=WHITE><FONT FACE="Lily" SIZE=3>เข้าชมวัตถุมงคล คลิกที่นี่<BR></FONT></a></FONT><BR>

รูป รูป  

สมเด็จลายเสือหลวงพ่อมุม 0877711262

รูป รูป    

รถลุลุบ่เกยจุ๊ไผ๋'s Avatar
    สถานที่
    อยู่กลุ่มอินทรีตอนเรียนลูกเสือ
    ขอบคุณ
    0

สวยๆทุกองค์เลยคับ

ผมชอบพวกพระเครื่องคับแต่ยังไม่แม่นพอคับ

อยากให้มีการบอกตำหนิหรือวิธีการดูแท้ปลอมด้วยอะคับผ มและเพื่อนๆที่ยังไม่แม่นจะได้ไม่โดนเจ็บตัวคับ

ขอบคุณคับ

นาย วรวุฒิ ยิ่งโสภณวณิชย์
    75/4 บ้านสบสม ต.เวียง
    อ.เชียงของ จ.เชียงราย 57140

เลขที่บัญชี.746-216633-9
    สาขา.เชียงของ ออมทรัพย์
    TEL 084-0123897 (Woody)
    Wed : www.vespaphrae.com
    Email : woodyska@hotmail.com

รถลุลุบ่เกยจุ๊ไผ๋'s Avatar
    สถานที่
    อยู่กลุ่มอินทรีตอนเรียนลูกเสือ
    ขอบคุณ
    0

เขี้ยวเสือหลวงพ่อเปิ่น

สร้อยเป็นของครูบาดวงดีวัดท่าจำปีจังหวัดเชียงใหม่คั บ

ติชมได้คับ

นาย วรวุฒิ ยิ่งโสภณวณิชย์
    75/4 บ้านสบสม ต.เวียง
    อ.เชียงของ จ.เชียงราย 57140

เลขที่บัญชี.746-216633-9
    สาขา.เชียงของ ออมทรัพย์
    TEL 084-0123897 (Woody)
    Wed : www.vespaphrae.com
    Email : woodyska@hotmail.com

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yellowman อ่านข้อความ
    ขอถามหน่อยนะครับ

บอร์ดนี้โชว์พระอย่างเดียวเหรอครับ

หรืดว่าประมูลได้ด้วยอะครับ
    บอร์ดนี้ใช้สำหรับแลก-เปลี่ยนความคิดเห็นเรื่องพระและเหรียญเท่านั้น
    cowboy on the vintagebike

::: You get the best out of others when you give the best of yourself. :::

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 22 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks