ถอดฝาสูปไม่ออกง่า.. ทำไงคราบบ

ชื่อกระทู้: ถอดฝาสูปไม่ออกง่า.. ทำไงคราบบ

มาตรฐาน ถอดฝาสูปไม่ออกง่า.. ทำไงคราบบ

หุหุ หลังจากที่ถอดฝาครอบโซ่ราวลิ้นได้แร้ว ก็จึงทำการปลดโซ่ ตั้งมาร์ก กะว่าจะถอดฝาสูบออกก่อน ก็เรยขั้นน๊อตที่ตรงฝาสูบติดกะเสื้อสูบดูแต่มานดึงไม ่ออก เรยเปลี่ยนไปขันน๊อตที่ตรงช่วงเสื้อสูบติดกับห้องเคร ื่องอยู่ มานก็ดึงออกแต่ว่าดึงออกมาซักพักแร้ว โซ่มันดันไปติดกับอะไรซักอย่างที่ตรงช่วงกลางของเสื้ อสูบ (สันนิษฐานว่าจาเปนดันโซ่) ก็เรยดึงไม่ออก
    แล้วจึงอยากถามอะคับว่า จะถอดตรงไหนก่อนดี ถอดแค่ฝาสูบหรือจะถอดทั้งเสื้อเรย แล้วมีวิธีการถอดยังไงครับ

jp_c92's Avatar
    สถานที่
    ซ่อมตลอดทาง
    ขอบคุณ
    0

ถอดฝาสูบก่อนครับ หาค้อนพลาสติกเคาะหน่อยครับ มันติดประเก็นครับ แล้วค่อยรื้อเสื้อสูบครับ คราวหน้าจะถามอะไรอีกล่ะเนี๊ย :) :) :)

เย้ๆ ออกแล้วคราบบ แล้วทีนี้ก็เหลือเสื้อสูบอะคับ ดึงออกมาไม่ได้มานติดโซ่ เพราะโซ่มานไปติดกับดันโซ่ตรงกลางเสื้อสูบ ผมเห็นน๊อตอยู่ตัวนึงครับ ใช่น๊อตยึดดันโซ่ป่าวคับ ที่อยู่ช่วงกลางของเสื้อสูบเลยอะ แต่ผมถอดมันไม่ออกอะ มานแน่นมากเลย ไม่กล้าทำต่อครับ กลัวหัวบิ่น แล้วผมจะทำอย่างไรต่อไปดีครับ

Junior Member PlugZa2's Avatar
    สถานที่
    กล่มไหนดีอะ
    ขอบคุณ
    0

น๊อตตัวนั้นคือน๊อตของลูกยางกลิ้งโซ่ หละครับ ควรจะถอดน๊อตตัวออกก่อนที่จะดึงเสื้อสูบออกมา เพราะมันจะไม่มีที่ยึดในการถดอทำให้ถอดออก ยากเย็นแสนเข็น และเวลาใส่ควรจะขันให้แน่นๆเพราะผมเคยขันไม่แน่น เวลาขับไปแร้วมันหมุนหลุดออกมากลางทางนี่แย่เลย อิอิ สรุปคือถอดน๊อตตรงกลางเสื้อสูบออก มันก็ดึงออกแร้วหละ
    ช่วยเหลือกันหน่อยน๊ะ พี่น้อง รักกันไว้เถิด เราเกิดมาเล่นรถ เหมือนกันem84

หุๆ ออกแล้วคราบ ต้องใช้สกัดตอกแหนะ เล่นเอาเหนื่อย ตอนนี้กำลังแงะปะเก็น แล้วก็ล้างๆ อยู่ ตัวอะไรเข้าไปทำรังเต็มไปหมด ว่าแต่ไอ้ลูกยางกลิ้งโซ่เนี่ยครับ มานต้องใส่ด้านไหนออกด้านนอกหรือด้านไหนอยู่ด้านในเห รอครับ หรื่อใส่ด้านไหนก็ได้ ตอนผมดึงโซ่ออกมา มานก็หล่นแผละมาที่พื้น เรยไม่ได้ดูว่าเค้าใส่มายังไงอะคับ

Bookmarks