ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร...ชมรมรถถีบแห่งจันทบุรี - หน้า 63

หน้าที่ 63 จากทั้งหมด 91 หน้า แรกแรก ... 13 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร...ชมรมรถถีบแห่งจันทบุรี

Member ไอติมเย็น's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้ำแข็งใส อ่านข้อความ
    พี่โจร กะ พี่ กะยอ มาอยู่นี่กันเอง ปล่อยให้ไอติม กะ น้ำแข็ง คุยกัน2 คน อยู่ห้องโน้นนน่าาาาา
    ช่ายๆๆเห็นด้วย
    ตลอดเลยคุยกันสองคน
    ระวังนะพี่ๆเขาจะเบื่อกันหมดนะ
    น้ำแข็งใส 555+

Member ไอติมเย็น's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กระยอดินนรธา อ่านข้อความ
    เดี๋ยวไปเบิกกับเล็กนะครับจะไปบอกว่าพี่ปูจะเป็นคนจ่ ายให้คิเป็นตัวอักษรกันเองตัวละ5บาทก็พอเหอๆ
    มยุรธุช อ่านว่า มะ-ยุ-ระ-ทุด แปลว่านกยูงครับ มีความหมายครับมีความหมาย
    ชื่อเพราะจังเลยจ้า พี่กระยอ
    แปลว่านกยูง
    นกยูงตัวเดียวกับ รักข้ามภพเปล่าหว่า
    อิอิ พี่เต้จะงงไหมเงี่ย 555+
    (ไม่ต้องงงนะจ๊ะแซวไปเรื่อย)

Member น้ำแข็งใส's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ไอติมเย็น อ่านข้อความ
    แปลว่านกยูง
    นกยูงตัวเดียวกับ รักข้ามภพเปล่าหว่า
    พี่กะยอ งงแน่เลยไอติมเย็น เพราะพี่เขาไม่ได้ดูละครหลังข่าว ชัวร์ๆๆๆ อิอิ..

ว่าแล้ว........ คืนนี้ก้ออย่าลืมดูนะ กะลังหนุก เลย

พี่กะยอ อย่าลืมดูด้วยนะจ๊ะ ว่าเป็นนกยูงตัวเดียวกันป่าว 55+

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ไอติมเย็น อ่านข้อความ
    แปลว่านกยูง
    พอเดาได้ไม่งงมาก มยุรธุช กับ กระยอดินนรธา ก็คือสิ่งเดียวกัน เพราะกระยอดินนรธา มาจาก คำเต็มว่า บุเรงนองกระยอดินนรธา ส่วนมยุรธุช มาจาก ธงประจำตัวของบุเรงนอง คือ ธงนกยูงพื้นเหลือง ที่ธงของบุเรงนองมิใช่ นกตระกูลหงส์อย่างธงของ กษัตริย์เพราะเชื้อสายดั้งเดิมของบุเรงนองมิใช่กษัติ ย์ มีคำกล่าวเรื่องธงนี้ไว้ใน "ผู้ชนะสิบทิศ" ตอน"บุเรงนองบุกเมืองแปร"ว่า"อันธงมยุรธุชพื้นเหลือง นี้ นกยูงถึงจะไม่สูงส่งดังหงส์ฟ้า แต่จัดว่าสูงส่งสุดในวิหคทั้งมวล ผู้ที่ถือธงมยุรธุชนี้ ศักดิ์คงด้อยกว่ากษัติย์เป็นแน่แท้ แต่คงนับว่าสูงส่งอยู่พอตน" นี่แหละจ้าความหมายของชื่อ

Senior Member โจรปล้นใจ's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *....*

สงสัยมาผิดห้องอะ พูดเรื่องไรกันเนี้ย55อ่านไปอ่านมาอ้าวๆเฮ้ยๆๆพม่าบุ กเจ้าข้าเอ้ยยยยๆ
    เตรียมเอาของมีค่ายัดไหเจ้าข้าเอ้ย...เอิ้กๆๆๆ

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กระยอดินนรธา อ่านข้อความ
    พอเดาได้ไม่งงมาก มยุรธุช กับ กระยอดินนรธา ก็คือสิ่งเดียวกัน เพราะกระยอดินนรธา มาจาก คำเต็มว่า บุเรงนองกระยอดินนรธา ส่วนมยุรธุช มาจาก ธงประจำตัวของบุเรงนอง คือ ธงนกยูงพื้นเหลือง ที่ธงของบุเรงนองมิใช่ นกตระกูลหงส์อย่างธงของ กษัตริย์เพราะเชื้อสายดั้งเดิมของบุเรงนองมิใช่กษัติ ย์ มีคำกล่าวเรื่องธงนี้ไว้ใน "ผู้ชนะสิบทิศ" ตอน"บุเรงนองบุกเมืองแปร"ว่า"อันธงมยุรธุชพื้นเหลือง นี้ นกยูงถึงจะไม่สูงส่งดังหงส์ฟ้า แต่จัดว่าสูงส่งสุดในวิหคทั้งมวล ผู้ที่ถือธงมยุรธุชนี้ ศักดิ์คงด้อยกว่ากษัติย์เป็นแน่แท้ แต่คงนับว่าสูงส่งอยู่พอตน" นี่แหละจ้าความหมายของชื่อ

..ตกลงว่า ท่านไม่ใช่คนไทย แน่ๆ คิก คิก....

...ผู้ชนะสิบทิศ กลับชาติมาเกิดโดยแท้....( ตอนนี้ สะสมได้กี่ทิศแล้วล่ะ....)

..ไหนๆ ก็เป็นบุเรงนอง เวอร์ชั่นเต้แล้ว...ท่านรู้รึป่าว
    ว่า.....บุเรงนองรักใครมากกว่ากัน..... ระหว่าง ...
    ตะละแม่จันทรา กับ ตะละแม่กุสุมา ....

สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โจรปล้นใจ อ่านข้อความ
    สงสัยมาผิดห้องอะ พูดเรื่องไรกันเนี้ย55อ่านไปอ่านมาอ้าวๆเฮ้ยๆๆพม่าบุ กเจ้าข้าเอ้ยยยยๆ
    เตรียมเอาของมีค่ายัดไหเจ้าข้าเอ้ย...เอิ้กๆๆๆ
    ไม่ต้องกังวลในข้อนั้นอันตัวเราในตอนนี้เหลือเพียงคน เดียว กองทัพของข้าพฯ แตกสิ้นแล้ว ถ้าอยากเอาของมีค่าใส่ไห ควรจะยัดรถถีบของเจ้าใส่ไหฝังก่อน เหอๆ

Member
    ขอบคุณ
    0

....วันนี้ได้รับ ไฟล์รูปเพิ่มเติมจากท่านขวัญ จากทริป ไปอู่ต่อเรือ และ แหลมงอบ จ.ตราด

..ดูแล้วขอบอก..จ๊าบ มาก..แต่ท้าวยายม่อมมือไม้สั่น...เพราะจะลงไหวมั๊ยเน ี่ย...รูปเป็นร้อย

แถมดูแล้ว...คัดออกยากทุกรูปเลย... อกอีแป้น..แตกแน่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุณท้าว อ่านข้อความ
    ..ตกลงว่า ท่านไม่ใช่คนไทย แน่ๆ คิก คิก....

...ผู้ชนะสิบทิศ กลับชาติมาเกิดโดยแท้....( ตอนนี้ สะสมได้กี่ทิศแล้วล่ะ....)

..ไหนๆ ก็เป็นบุเรงนอง เวอร์ชั่นเต้แล้ว...ท่านรู้รึป่าว
    ว่า.....บุเรงนองรักใครมากกว่ากัน..... ระหว่าง ...
    ตะละแม่จันทรา กับ ตะละแม่กุสุมา ....
    "อันตัวเรานี้มิตอบได้ว่ารักนางใดมากกว่ากัน เพราะเรารักทั้งสองนางเท่ากัน เพียงแต่รักคนละอย่าง อันตละแม่จันทรานั้น รักเราอย่างบูชาและเทิดทูนอยู่เหนืออื่นใด ส่วนตะละแม่กุสุมานั้น เรามีความเอ็นดูในนางอย่างสุดหัวใจที่เรามี" เหอๆเข้าใจยังครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

"อันตัวเรานี้มิตอบได้ว่ารักนางใดมากกว่ากัน เพราะเรารักทั้งสองนางเท่ากัน เพียงแต่รักคนละอย่าง อันตละแม่จันทรานั้น รักเราอย่างบูชาและเทิดทูนอยู่เหนืออื่นใด ส่วนตะละแม่กุสุมานั้น เรามีความเอ็นดูในนางอย่างสุดหัวใจที่เรามี" เหอๆเข้าใจยังครับ

...ว๊าว!! เยี่ยม ถูกต้องค่ะ..แหมถ้าตอบผิด....จะไล่กลับพม่า แล้วนะเนี่ย..อิอิ

.....ดวงใจข้ามอบจอมขวัญ มั่นรักต่อกัน มิ่งขวัญจันทรา
    ....กุสุมายอดชู้ รักเจ้าเพียงเอ็นดู ไว้เชิดชู ดวงแด.......

Member
    ขอบคุณ
    0

..เอ้า ...ให้รางวัลด้วยภาพเด็ดประจำทริป อู่ต่อเรือพระเจ้าตาก....

..ไปรับสมัครหาสาว ต่อจิ๊กซอว์ ให้เสร็จ เองน๊า.......อิอิ

รูป รูป  

Member
    ขอบคุณ
    0

...ตามด้วยภาพน้ำจิ้ม ทริป เสม็ดงามอู่ต่อเรือ..23 ก.พ. 52

รวมพล..จุดนัดหมายหลักค่ะ..ตรงข้ามสวนปาล์ม และปั๊มเชลล์..

..ด้านล่างถึงบ้านงานศพของ คุณแม่ของน้องในชมรม ที่เสม็ดงามค่ะ..... em90

รูป รูป    

Member
    ขอบคุณ
    0

....นั่งปรึกษาหารือ ณ. อู่ต่อเรือ ครบทีม..(รึป่าว ..ไม่รุ ...อิอิ )

..หลังจากนั้น แวะกราบพ่อตากสิน ก่อนกลับบ้าน...

รูป รูป    

Member
    ขอบคุณ
    0

...มีผู้ดูแล พิพิธภัณฑ์อู่ต่อเรือ..มานั่งกำกับดูแลด้วย 2 ท่าน..

..หล๊อ หล่อ....ขอบอก........อิอิ

รูป รูป    

Member
    ขอบคุณ
    0

...ภาพรวมเด็ดๆ...เจอกันที่เวปของเราโน้นนะคะ..
    ..ท้าวยายม่อมทิ้งท้ายภาพเด็ดประจำทริปอีกภาพแล้วกัน น๊า........

นายแบบพรีเซนเตอร์ ยาเส้น ตราแมวดำ...ซะด้วยนา......คิก คิก ts01

รูป รูป  

หน้าที่ 63 จากทั้งหมด 91 หน้า แรกแรก ... 13 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks