รบกวนปรึกษาและขอคำแนะนำพี่ๆๆทีครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนปรึกษาและขอคำแนะนำพี่ๆๆทีครับ

Tonstanless ต้นสแตนเลส's Avatar
    สถานที่
    ชานเมือง..สระบุรี....(เหลือกันอยู่สามคน..อิอิ)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนปรึกษาและขอคำแนะนำพี่ๆๆทีครับ

คือว่าผมเพิ่งจะมี c92 ครับ เครื่องก็ดีอยู่แต่มีปัญหาอยู่อย่างเดียวครับไม่รู้จ ะทำไงดี..คือว่าตอนนี้ไฟเป็นหน้าทองขาวอยู่ครับแบตชา ทไม่เข้า**ต้องชาททุกวันเลย**มีพี่เค้าเล่นหมูด้วยกั นแนะนำมาว่าแปลงเป็น Cdi ซิ ..แล้วมันจะดีมั้ยครับ ขอคำแนะนำทีครับ...แล้วต้องใช้ไรมั่งครับในการแปลง..

กิบบบบ..กิ๊วววว Blackkaho's Avatar
    สถานที่
    ลุงสัน
    ขอบคุณ
    0

อย่าไปแปลงคับ ของเดิมๆย่อมดีกว่าเสมอ ไปดูตัวชารว์สิคับ
    แน่นอนเป็นที่ตัวชารว์ แผ่นชารว์แน่นอนคับ หมูส่วนมากจะเป็นปัญหานี้ละคับ ไปเปลี่ยนแผ่นชารว์ก็ใช้ได้แล้ว อย่าไปแปลงcdiเลย
    เบรกสะบัดโชกค์เสียเกียร์หลุด เครื่องสะดุดเพลาหักสลักหาย
    หัวเทียนบอดยางแฟบแหนบ ตาย ไดไม่จ่ายไฟไม่ชารว์สตาร์พัง

We Love C92

Wink ระบบไฟหมู

จากประสบการณ์ และตามความเห็นของผม ไฟเดิมเนียนกว่า แน่นอน ถ้าแก้ไขได้ถูกจุด เจอช่าง เก๋าๆ และเก่งจริง ไม่ขี้โม้ สิ่งที่ควรตรวจสอบแก้ไขคือ ระบบไฟนั่นเองเช่น ฟิลคอยส์ แม่เหล็ก แผ่นชาร์ต แบตเตอรี่ การเดินสายไฟในระบบ ถ้าแก้ไขถูกจุด อะไหล่พร้อม เงินพร้อม บวกความอดทน ของเจ้าของรถ จบแน่นอน ไม่ต้องกลัว ถือว่าเป็นรสชาตของชีวิต สำหรับคนชอบรถคลาสสิค em93

อยู่ที่การใช้งานนะครับ ว่าใช้แบบไหน อย่าง C95 ของผมเป็น CDI ครับ ตอนแรกที่จะทำช่างก็บอว่าถ้าล้อแม่เหล็กไม่ดีมันจะวิ ่งแล้วสะดุด ผมก็ถามว่าอายุการใช้งานล้อแม่เหล็กมันนานกี่ปีเค้าบ อกว่าประมาณ20ปี ซึ่งผมคิดว่าผมคงไม่ขับรถคันนี้นานขนาดนั้น เลยตัดสินใจแปลง แล้วก็ใช้CDIมาจะ5ปีแล้ว
    เพราะรถผมต้องใช้ทุกวันครับเมื่อก่อนผมใช้ทองขาวแบ็ต หมดจบเลยจะไปไหนก็กลัวมืดไม่กล้าเปิดไฟ
    มันก็มีข้อดีนะครับ
    รถที่เป็นCDI หน่ะ อย่างผมไปรัชดากะเพื่อนที่เป็นหน้าทองขาว แบ็ตไปหมดตอนเที่ยงคืนคิดดูจะไปชาร์ตที่ไหน ขับไปสระบุรี รถเพื่อนผมหน้าทองขาวแตกเงี๊ยะ เปลี่ยนใหม่มัน2-3ร้อยก็จริง แต่ พวกผมคนกรุงเทพจะไปรู้จักช่างที่ไหน กระบะครับสุดท้าย
    แต่ถ้าขับเอาคลาสสิคนะครับ หน้าทองขาว จะสวยงามกว่า รอบดีกว่า วิ่งดีกว่า เสียงดุกว่าที่สำคัญ เดิมๆกว่า ลองเอาไปคิดๆดูนะคร๊าบ ของอย่างงี้เเล้วแต่คนชอบนะครับ

กิบบบบ..กิ๊วววว Blackkaho's Avatar
    สถานที่
    ลุงสัน
    ขอบคุณ
    0

เป็นcdiก็ใช้ไดสตาร์ทได้คับ หมูกลุ่มผมมี7-8คัน เป็นหน้าทองขาวหมดคับ วิ่งดีทุกคัย สตาร์ทมือได้หมดคับ แล้วแต่ชอบคับ ผมก็มีเหตุผลที่ชอบทองขาว อาจเป็นเพราะช่างผมเก่งทองขาวหรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ในความรู้สึกผม ผมว่าทองขาวดีกว่าคับ
    เบรกสะบัดโชกค์เสียเกียร์หลุด เครื่องสะดุดเพลาหักสลักหาย
    หัวเทียนบอดยางแฟบแหนบ ตาย ไดไม่จ่ายไฟไม่ชารว์สตาร์พัง

We Love C92

Bookmarks